Review hộp số giảm tốc cho quạt

tuanlak
22/2/2021 13:24Phản hồi: 204
Review hộp số giảm tốc cho quạt
Đây là Review hộp số giảm tốc cho quạt của mình. Mình mua nó với giá 45.000Đ. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Review hộp số giảm tốc cho quạt:

Giảm tốc độ quạt phù hợp với trẻ sơ sinh và người lớn tuổi hay phòng kín cần tốc độ quạt thấp hoặc mấy cây quạt rẻ tiền không có chế độ "gió ngủ"

Những thứ mình thích:

Không rần động cơ
Không gây nóng động cơ
Không giảm điện áp như dimmer
Không hao điện như dimmer
Kết hợp quạt thường 3 tốc độ cho ra 9 cấp tốc độ
Cắm nối tiếp vào quạt là chạy không cần độ chế gì thêm

Còn mình không thích những thứ như sau:

Vì xài tụ nên cồng kềnh
Thiết kế ko đẹp như dimmer

Link mình mua ở đây, anh em tham khảo: https://shopee.vn/product/233689922/5855320073?smtt=0.17934242-1614000139.9

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

204 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chất lượng thế nào bạn? Nối vào quạt có phức tạp ko? Quạt có đk từ xa có dùng đc ko? Mình cũng đang cần tìm cái này
tuanlak
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Tôi là tôi 289 Chất lượng tốt ngoài sức tưởng tượng bác ạ, số nhẹ nhất quạt quay thoang thoảng ko nghe tiếng động rất dễ chịu trong phòng điều hoà. Vì e chỉ xài 1 số nên mua thêm ổ điện thông minh để hẹn giờ và bật tắt quạt từ xa ạ
lắp dễ như công tắt vậy, còn quạt điều khiển từ xa thì cái này tắt cái điều khiển cũng không xài được. Mà có điều khiển thì cần chi cái này.
@trangvekien Điều khiển đâu có giảm tốc đâu bác, đặt hẳn 2 cái rồi ko biết như thế nào
@Tôi là tôi 289 À thì ra muốn nó giảm tốc
Cười vô mặt
bomy
CAO CẤP
3 năm
Mục đích của cái này là sao bạn. Mình chưa hiểu lắm
danhtho
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bomy Làm cho quạt nó chạy chậm lại á bạn
tuanlak
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bomy Hầu như số nhỏ nhất quạt nào cũng vù vù, bác lắp hộp này vào nó giảm tốc thoang thoảng thoải mái lắm ạ
timmytrinh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tuanlak thông tin dimmer khuyết điểm như bác nói ở đâu vậy? ở đây nói k hao điện https://o.voz.vn/showthread.php?t=6174813
danhtho
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có ảnh hưởng gì quạt ko nhỉ
Tốn điện hơn ko
tuanlak
ĐẠI BÀNG
3 năm
@danhtho Tiết kiệm điện hơn bạn nhé vì nó giảm công suất quạt thông qua tụ điện chứ ko phải qua chiết áp như dimmer
Mtk2411
TÍCH CỰC
3 năm
@tuanlak Tuyệt vời rồi 😍
s.club2
TÍCH CỰC
3 năm
Con tụ để bên trong đó dùng tụ bao nhiêu vậy ? cần chụp rõ hơn cái mạch của nó để mình xem nó có nên dùng hay ko 😁
s.club2
TÍCH CỰC
3 năm
@trangvekien xem mạch nó hoạt động thế nào. sau khi xem thì thực ra cái mạch chỉ là thay đổi cách thực đưa điện vào quạt. Từ mặc nối tiếp tụ và tách tụ. vì đây là tụ kép nên khi nối tiếp 2 tụ vào nhau thì thành 1 cái tụ rất nhỏ và làm tốc độ quạt giảm xuống. còn khi đưa tụ thành đơn thì tụ to hơn hẳn thiết kế tụ thông thường. Tụ quạt bt chỉ sử dụng từ 2-2.5 Mf mà thôi
@s.club2 Tóm lại là khi qua bộ giảm tốc này có tốn điện nhiều hơn hay là ít hơn khi cắm thẳngvquajt vào tường bạn nhỉ ?
Saga0803
TÍCH CỰC
2 năm
@s.club2 Nhà mình dùng quạt điều khiển từ xa. Ko dùng được loại này à bác? Mình thấy shop ghi thế.
Có cách nào khác ko nhỉ? Bật quạt nhỏ nhất mà như tố lốc trong nhà.
eckxanh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Saga0803 Chạy được nhé. Vừa chế 1 cái xong.
Mới biết cái vụ này luôn.
tuanlak
ĐẠI BÀNG
3 năm
@JerryKist Gió thoang thoảng rất tự nhiên ạ
Ky Loki
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ngon đúng món mình cần. Con quạt senko số 01 thôi cũng muốn bịnh với nó 🙄.
tuanlak
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vinhcao7 E mua quạt mắc tiền có chế độ ngủ mà nó vẫn khá là mạnh muốn bệnh luôn
vinhcao7
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tuanlak Vậy hả. May mà ko mua mấy con mắc tiền của Nhật.
Thấy mấy con có inveter luôn mà ko hiểu sao
tieutu911
TÍCH CỰC
3 năm
@Ky Loki nếu không có mỏ hàn lấy kéo cắt dây nối cũng được. tốn 5k
@vinhcao7 Nhà có cái quạt của mitsubishi , đợt gãy cánh thay 350k( bằng moẹ cái quạt senko) ; rồi năm nào rửa quạt cái vòng tròn nhựa to đùng để ghép 2 lồng quạt vs nhau lâu ngay nó giòn đứt cũng mua lại 300k . Tóm lại là đắt lòi và quạt cũng yếu theo thời gian y như senko.
Có lun cơ àh, mới bjk
tuanlak
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mrthanh213 Bác biết chút về điện cũng có thể mua tụ về lắp vào ạ 😎
Khá hay ho đấy ta
DanielTran
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hóng bác chịu khó mở ra xem bên trong mạch hoạt động nguyên lý thế nào, lo nhất là có an toàn không. Mấy cái quạt rẻ tiền bây giờ số 1 cũng như số 3 rất chán! Mình đã dùng thử dimmer của quạt trần nhưng không ổn!
tuanlak
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dimmer nó sẽ làm sóng sin biến dạng nên sẽ gây tốn điện, nóng và kêu nhanh hỏng động cơ bác ạ. Mạch này bên trong là 1 con tụ CBB bác ạ
DanielTran
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tuanlak Cảm ơn bác rất nhiều vì đã giới thiệu món hàng độc đáo này, bác mở ra thế này thấy được bên trong yên tâm hơn hẳn!
tieutu911
TÍCH CỰC
3 năm
@DanielTran mình hàn tụ này sài mấy năm không hư. đo thấy ít hao điện hơn
Saga0803
TÍCH CỰC
2 năm
@DanielTran Nhà mình dùng quạt điều khiển từ xa. Ko dùng được loại này à bác? Mình thấy shop ghi thế.
Có cách nào khác ko nhỉ? Bật quạt nhỏ nhất mà như tố lốc trong nhà.
Saga0803
TÍCH CỰC
2 năm
@tuanlak Nhà mình lắp cái quạt treo tường điều khiển từ xa.
Có cách nào dùng đc ko bác ơi.
Thấy shop bảo ko dùng đc cho quạt điều khiển từ xa.
Món này thích hợp để vọc nè
tieutu911
TÍCH CỰC
3 năm
@sontinh1911 tốn 5k để vọc
bigbangn91
TÍCH CỰC
3 năm
Mình google về tụ điện cho motor thì thấy có tụ đề và tụ ngậm. Cả 2 tụ đều có mục đích làm lệch pha dòng điện. Và mình chưa hiểu là tại sao gắn thêm 1 cái tụ điện thì có thể điều tốc động cơ được? Có ai giải thích về nguyên lý hoạt động ko
tuanlak
ĐẠI BÀNG
3 năm
@khunghoang kinhte 2008 Đúng rồi bác, nguyên lý là thay đổi trị số của mấy con tụ trên từng số để giảm dòng
@tuanlak Nghe chú nói có vẻ rành, vậy khoan điện nóng xử lí như thế nào.
tieutu911
TÍCH CỰC
3 năm
@bigbangn91 tụ điện ac đó nó có chức năng cản điện nếu mắc nối tiếp. nên nhiều mạch sạc của vợt muỗi... nó sài tụ điện cho rẽ tiền
bigbangn91
TÍCH CỰC
3 năm
@tieutu911 Theo mình, gắn thêm tụ nối tiếp hoặc thay trị số tụ khác với thông số đã được tính toán sẽ làm lệch pha điện khiến động cơ mất công suất, giảm hiệu suất và tất nhiên là vận tốc quay sẽ giảm. Theo như video đúng là công suất có giảm, nhưng đó là so với số lớn. Phép đo đúng phải là so với phương pháp điều tốc khác như biến tần chẳng hạn, lúc đó mới biết chênh lệch hiệu suất
nguyên lý hoạt động của tụ này chắc là giống với hộp số quạt trần Panasonic hiện nay, bên trong cũng chỉ có 1 con tụ to
tuanlak
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thongnv0310 Đúng rồi bác, trong 1 con tụ to có nhiều con tụ nhỏ
datlui
TÍCH CỰC
3 năm
đọc bài xong đặt luôn 2 chiếc cho nóng. Có những thứ như này rất hữu ích mà không biét nó có tồn tại luôn kkk
tuanlak
ĐẠI BÀNG
3 năm
@datlui E ở hcm đặt từ đầu tết tới qua tết mới đc xài và cực kì hài lòng 😆
tieutu911
TÍCH CỰC
3 năm
@datlui Mình thì tự chế sài mấy năm nay rồi
nobita302
ĐẠI BÀNG
3 năm
@datlui Bên Lazada họ vừa giao tụ giảm tốc quạt CT46 cho tôi xong. Thiết bị này quá ok, mà không biết dùng được bao lâu. Chắc tôi phải làm như bác đặt hàng thêm vài chiếc nữa. 👍👍👏👏❤️❤️
nobita302
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tuanlak Tôi đặt hàng chỉ có 3 ngày. Đúng là sản phẩm trong mơ. 👍👍👏👏❤️❤️
HungBui544
ĐẠI BÀNG
3 năm
có cái nào kiểu này mà dùng cho đèn không ae
tuanlak
ĐẠI BÀNG
3 năm
@HungBui544 Đèn gì mới đc ạ, mỗi loại đèn sẽ có mạch khác nhau. VD đèn sợi đốt thì bác có thể xài cục dimmer đèn
thegate
TÍCH CỰC
3 năm
@tuanlak Cục đó tác dụng có khác chiết áp không bạn?
tuanlak
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thegate Khác bác ạ, chiết áp nó là điện trở còn cách này là tụ điện
HungBui544
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tuanlak @tuanlak đèn led kiểu như vày nek bác
komodovn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@HungBui544 Đèn led kiểu này thì khó lắm bạn, cục nguồn của nó là nguồn dải rộng nên hạ áp xuống nó vẫn sáng bình thường.
Ko biết có tin tưởng được về phần an toàn ko nhỉ
Cảm thấy tổn thương
tuanlak
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hieu Nguyen. Cục này an toàn hơn dimmer bác ạ
Cái này ngon đấy
@❤️ Yêu Gái Đẹp Ko ngon bằng gái bác ơi
thinhpham_nt
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đúng cái mình cần. Mà bác nào học điện giải thích cơ chế hoạt động của nó giùm với
@thinhpham_nt Tụ kẹo (tụ CBB, tụ film)
+ Tính chất: tụ kẹo là tụ không phân cực, tính chất của nó là cho dòng điện xoay chiều đi qua và cản dòng điện một chiều. Tụ kẹo thường có điện dung nhỏ (cỡ nF).
+ Chức năng: hạ áp. Chúng ta sẽ thấy chúng rất nhiều trong các mạch đơn giản như đèn ngủ, đèn led cầm tay, vợt muỗi…vì các mạch này dùng điện áp và dòng nhỏ nên nếu dùng biến áp để hạ áp thì sẽ rất cồng kềnh và tốn kém, tụ có trị số càng lớn thì sẽ cho dòng điện đi qua càng lớn và ngược lại. Tụ này rất hiếm khi hỏng, và nếu hỏng ta sẽ thấy chúng bị sùi vỏ và tất nhiên là…mất điện
tuanlak
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Trungsao1987 => ko nổ nên độ an toàn khá cao 🤣
@tuanlak đa số tụ nổ cũng không quá là nguy hiểm, tụ nào to bằng cổ tay mới sợ
tieutu911
TÍCH CỰC
3 năm
@thinhpham_nt Tụ điện mắc trong quạt này ngoài chức năng thường thì mắc nối tiếp như vầy nó có chức năng cản điện. vidu như điện 220v mắc nối tiếp qua tụ nó còn 100v ( tùy vào uf trên tụ ) như mấy mạch sạc của đèn pin hay vợt muỗi nó sài tụ này sạc pin
Sang Le ~
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cám ơn bạn, thông tin hữu ích, đặt liền 1cái trên Shopee.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019