Review HP ENVY 13 (2019), ngoại hình chanh sả, cấu hình đủ dùng.

Snaaut
23/3/2021 13:3Phản hồi: 118
Review HP ENVY 13 (2019), ngoại hình chanh sả, cấu hình đủ dùng.
Đây là review về HP ENVY 13 (2019) của mình. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về HP ENVY 13 (2019)

Hồi cuối năm 2019 mình cần đổi con Laptop mới thay cho con Lenovo Yoga book của mình, vì nhu cầu cần chỉnh sửa ảnh bằng Lightroom mà em Yoga book thì trước giờ xài office là chính, cài Lightroom vào nó lag đừng hỏi, thế là chia tay.
Mình cũng tìm hiểu một vài con Laptop, với tiêu chí chính là gọn nhẹ, mạnh đủ dùng, pin trâu một tí, ngoại hình cũng phải sexy vì phải có cảm hứng sử dụng thì mới phát huy tối đa được công dụng của một món đồ, chứ mời nhìn đã thấy chán thì thôi, đồ tốt cũng không bên nhau được mấy khi.
Máy của mình là bản 2019, chạy CPU i5 8265U, 8 GB Ram, SSD 256 GB. Mình đã thay ổ SSD M2 PCie lên 1 TB để chứa thêm dữ liệu.

Mình dùng nó để làm việc gì

Mình không chơi game, thường chỉ dùng Laptop để chạy bộ MS office và lướt web là chính. Mình cũng hay chỉnh sửa hình ảnh bằng Lightroom và Photoshop thì thấy máy chạy tốt, sửa hình nặng và lâu thì quạt mới kêu. Bình thường làm việc nhẹ nhàng thì quạt không chạy và máy rất mát.
Mình thường bỏ lap vào cặp rồi mang đi khắp nơi. Chỗ nào ngồi được thì lôi ra làm việc. Chính sự gọn gàng của máy và ngoại hình sexy làm mình có cảm hứng làm việc mỗi khi đặt mông xuống đâu đó.

Thiết kế, ngoài hình & Kích thước

HP Envy là dòng máy cận cao cấp, dưới chiếu của HP Spectre tuy nhiên ngôn ngữ thiết kế thì hoàn thiện rất tốt và hiện đại. Máy được HP chăm chút các cạnh tinh tế, viền màn hình mỏng, dù cạnh trên còn hơi dày một chút nhưng cũng rất ổn khi so sánh với các Laptop khác, có lẽ để có không gian chứa webcam. Thân máy kim loại cũng làm máy sang hơn, bù lại máy sẽ nặng hơn một chút, khoảng 1.2kg khi so với các máy siêu nhẹ như LG Gram nhưng vẫn có chỗ đứng trong hàng Laptop mỏng-gọn-nhẹ. Kích thước của máy dù 13.3 inch nhưng khó nhỏ, chỉ ngang con Lap cũ 11.6 inch của mình vì viền màn hình mỏng. Chính sự gọn nhẹ này giúp mình có thể mang nó đi khắp nơi, ra đến các quán cafe, tối ưu hóa công năng của nó vì suy cho cùng có công cụ lao động mà không mang theo nổi, vứt ở nhà thì hiệu quả sử dụng công cụ lao động không cao 😆

Quảng cáo

Nắp lưng có logo HP mạ bóng làm tăng vẻ đẹp của máy, Logo HP cách điệu để phân biệt máy cao cấp với máy bình dân (logo cũ), logo HP trên Envy giống trên Spectre. Đáy máy có dải tản nhiệt được làm hoa văn rất đẹp, nhưng cá nhân mình thấy cung không quan trọng vì úp xuống thì thôi, đẹp ai xem đâu. Trên hình đáy máy mình có 2 miếng đen đen là 2 cái đế xếp gọn mình dán 3M vào để khi nào cần nâng máy cao hơn một xíu mình sẽ bật nó ra (như hình) và để tản nhiệt tốt hơn.
Các bạn cũng không cần quan tâm nhiều về phần tản nhiệt vì khi mở máy thì bản lề sẽ đóng vai trò như một giá đỡ bàn phím giúp bàn phím nâng nhẹ lên, vừa giúp gõ phím thoải mái hơn vừa giúp tản nhiệt tốt hơn.
HP sử dụng cổng USB A có hàm linh động trên Envy 13 2019 giúp máy mỏng mà không phải hi sinh cổng USB A. Hai cạnh bên máy có 2 cổng USB A 3.1. Cạnh trái có giắc tai nghe, cổng USB C kiêm trình chiếu kiêm hỗ trợ sạc PD. Cạnh phải có cổng nguồn, lẫy khóa webcam và khe đọc thẻ MicroSD. Thời buổi họp hành online nhiều, đóng webcam trở thành nhu cầu chính đáng khi không muốn đời sống riêng tư bị dân tình dòm ngó, và lẫy khóa webcam vật lý luôn mang lại cảm giác đáng tin cậy hơn là đóng webcam bằng app (ở nhà cởi trần lỡ bấm chuột nhầm phát là tiêu). Mình vẫn thích HP thay khe đọc thẻ microSD thành SD hơn.

Thời gian dùng pin

Mình thường không chạy tác vụ nặng, làm văn phòng và soạn bài vở nhẹ nhàng thì pin khá trâu, từ 8-10 tiếng, có thể trụ được một ngày làm việc mà không cần mang theo sạc, dù thế mình vẫn mang theo một củ sạc type C 45W để sạc phòng khi hết pin bất chợt, con này hỗ trợ sạc PD qua USB type C nên khá tiện, mình thử củ sạc PD 30W thì không nhận nhưng củ 45W thì ngon lành. Củ sạc theo máy 65W vào cổng nguồn thì mình để ở nhà, sạc tại chỗ khi mình đi làm về. Khi mình chạy Lightroom để chỉnh ảnh liên tục thì pin tầm 6 tiếng, ở mức khá.
Do con này không có cổng HDMI riêng mà xuất hình ảnh qua cổng type C luôn nên mình mua riêng một giắc chuyển C to AC (ảnh minh họa), để cắm sạc type C sang cổng nguồn luôn mỗi khi cần trình chiếu mà máy hết pin.

Quảng cáo

Screenshot 2021-03-23 211202.png

Màn hình và loa

Dải loa Bang & Olufsen ngay giữa màn hình và bàn phím được làm hoa văn tam giác chấm bi rất đẹp, mãn nhãn. Loa nghe hay, âm cao nghe trong, tách bạch, bass thì đủ dùng.
Màn hình đẹp dù máy mình chỉ có độ phân giải full HD, mình thấy cũng đủ xài. Có tùy chọn 4K tuy nhiên sẽ đánh đổi giảm thời lượng pin đáng kể, mình cho rằng không đáng.
Màn hình phủ gương nhìn rất sang, có góc nhìn rộng, độ phủ màu tốt, độ sáng cao trên 400 nits. Tuy nhiên HP không phủ lớp chống chói lên màn hình nên khi sử dụng ngoài nắng sẽ bị chói, không phù hợp để dùng ngoài trời. Mình ngồi trong nhà nhưng màn hình hướng ra ngoài trời nắng thì vẫn bị chói, dù độ sáng màn hình cao phần nào khắc phục nhược điểm này nhưng đây là điều làm mình thấy không hài lòng nhất ở Envy 2019.

Bàn phím và bàn rê chuột / trackpad

Bàn phím gõ khá thoải mái, có đèn nền, hành trình phím không tốt như dòng ThinkPad nhưng chấp nhận được. Đèn nền phím chỉ phù hợp khi dùng trong tối. Ở nơi có ánh sáng đầy đủ, đèn nền + bàn phím phủ bạc là một thảm họa, nhưng tắt đèn nền thì các kí tự trở về màu đen và dễ nhìn trên nền bàn phím. Bàn phím được làm tràn ra hai bên sát viền máy nên phím to và khoảng cách rộng rãi.
Trackpad thì mình không nhận xét cảm nhận sử dụng vì mình xài chuột Bluetooth 100%. Nhìn chung trackpad hơi nhỏ, kích thước dài ra hai bên làm thu bớt diện tích sử dụng. Bù lại bề mặt trackpad mịn, trơn, viền vát kim cương đẹp.

Giá bán

Con này mình mua lại từ người quen nên có giá hời, đâu đó 1x củ (x hơn trung bình xíu, chả nhớ rõ)
Mình thấy máy đáng tiền trong tầm giá. Xứng đáng để móc hầu bao ra mua. Máy có nhiều ưu điểm và vẫn tồn tại vài khuyết điểm:
Ưu điểm:
- Nhỏ gọn, nhẹ
- Hiệu năng dư dùng cho văn phòng
- Thiết kế hiện đại, thanh lịch, tạo cảm hứng sử dụng
- Thời lượng pin lâu
- Màn hình đẹp khi dùng trong nhà
Nhược điểm:
- Dùng ngoài trời dễ bị lóa
- Không có cổng HDMI riêng

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

118 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

view này ở đâu vậy anh, nhìn thích quá?
Snaaut
ĐẠI BÀNG
3 năm
@✿ • Q U E E N✿ᴳᴵᴿᴸ࿐ ❤ Up Coffee ở Đà Lạt đó bạn
@✿ • Q U E E N✿ᴳᴵᴿᴸ࿐ ❤ Đà Lạt =))
@✿ • Q U E E N✿ᴳᴵᴿᴸ࿐ ❤ Bác này cũng dùng BLACKBERRY ATHENA mà không làm chữ ký he 😂
Mr_Khuyen
TÍCH CỰC
3 năm
@✿ • Q U E E N✿ᴳᴵᴿᴸ࿐ ❤ Tầm tiền này thì cứ Macbook là vừa Sang, Xịn, Mịn, Thơm. Chả gì bằng.
Đang tính đổi từ thinkpad qua em này. Nhưng thấy có vẻ hợp cho nữ. Mặc dù cùng cấu hình nhưng rẻ hơn dell
Snaaut
ĐẠI BÀNG
3 năm
@minhtrinh08 Bác ưng được bàn phím HP Pavilion thì cũng dùng tốt bàn phím Envy thôi, không xài trackpoint thì ổn, qua em này đỡ bị cảm giác trống vắng.
@minhtrinh08 chuyển qua đi bác, máy nhỏ gọn , dùng ưng lắm .
thanhmvpro
ĐẠI BÀNG
3 năm
@minhtrinh08 Con này pin kém bác nhé. Hoàn thiện ko tốt. Máy cũng ko nhẹ lắm đâu. Trên 20tr mua em thinkpad x1 đời gen6 dùng có khi ổn, pin trâu + nhẹ, bền.
Snaaut
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thanhmvpro Nếu bản Full HD thì pin bao tốt nha bác, bản 4K thì pin giảm phân nửa. Pin kém kiểu gì xin bác dẫn chứng.
Ơ Kìa
TÍCH CỰC
3 năm
Dòng HP EnVy thực sự thiết kế danh cho chị em nhiều hơn , anh em thì dòng thinkpab vẫn là chân lý
tuan 95
CAO CẤP
3 năm
@hkcre1 xàm
@hkcre1 Ông phán như đúng rồi. Chẳng có cái nào cho nam hay cho nữ ở đây cả. Thích thì xài. Cứ áp đạt suy nghĩ của mình cho người khác.
Mê em này lắm nhưng lỡ xài Thinkpad rồi nên ko có ý định đổi, giờ có đổi thì lên Mac Pro thôi 😁. Cơ mà đang có ctrinh Review Laptop hay sao mọi người
Dòng Envy có phiên bản ốp giả gỗ màu đen nhìn sang lắm luôn
tnkhanh91
ĐẠI BÀNG
3 năm
bác chủ thớt sài được bao lâu rồi? cho mình xin 1 ít phản hồi về cái bản lề với
Snaaut
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tnkhanh91 Mình dùng hơn 1 năm rồi. Bản lề xài tốt trong môi trường gió lặng, nếu bác vừa xài vừa bật quạt quay cho mát thì bản lề bị rung.
dổ dá thế lào thì k thấy lói
@nampd
CAO CẤP
3 năm
@RF Hiến Nguyễn Con này mình mua lại từ người quen nên có giá hời, đâu đó 1x củ (x hơn trung bình xíu, chả nhớ rõ) Mình thấy máy đáng tiền trong tầm giá. Xứng đáng để móc hầu bao ra mua.
Snaaut
ĐẠI BÀNG
3 năm
@K0NG Dưới 20 củ bác ơi.
@K0NG giá vậy thì quá ổn áp rồi bác
Này nhìn hợp cho nữ nhỉ
Snaaut
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ViệtCộng07 Nữ hợp, nam cũng hợp nốt
ra cafe thì đẹp
cái gì mỏng nhẹ thì thay thế linh kiện khi hư cũng đắt hơn người khác. có con HP envy bị hư cái bản lề, do gập nhiều, mà cũng chả biết sao nó lại bị gẫy cái chốt bên trong. hết bảo hành 1 năm thì thay không phải cái bản lề mà là nguyên cái màn luôn. haha.
thanhtv29
ĐẠI BÀNG
3 năm
@trungmum Tùy bạn nhé, hỏng miếng nhựa ở dưới sửa hết 400k thôi, không phải thay màn. Mình mới hỏng con này xong😂
@thanhtv29 Sửa 1 lần rồi. Bị lại nên thay roài á
phải gọi là cực kì nhỏ gọn luôn, loa dc quảng cáo là 4 loa B&O mà cảm giác nghe k đã lắm. Còn lại mọi thứ đều ok hết. 😁
nemesistan
TÍCH CỰC
3 năm
cuộc đời, tới giờ vẫn phải dùng con Vaio YCB Netbook cấu hình từ 11 năm trước. Bền quá, mãi mới chỉ hỏng cái bàn phím
cuderth
TÍCH CỰC
3 năm
nhìn rườm rà quá 😔 em chỉ thích sự đơn giản của macbook và thinkpad 😃
She said
ĐẠI BÀNG
3 năm
bác cho em hỏi cái wallpaper mà có luôn thanh google và ngày tháng như kia dùng app nào đó a?
lordgon
TÍCH CỰC
3 năm
Ghét mấy con HP ghê nhìn cứ õng a õng ẹo kiểu gì 😆
nói that asus zenbook giá ngon hơn
Snaaut
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kevin2210 Zenbook cũng tùy con bác ơi, có con cao ngang ngửa Spectre.
Cũng đang dùng 1 em luôn bác ạ
@nampd
CAO CẤP
3 năm
@응웬반캉 Nguyễn Khang đẹp
@응웬반캉 Nguyễn Khang Bóc mấy cái trem kia đi cho đẹp bác ơi !!!
Snaaut
ĐẠI BÀNG
3 năm
@K0NG Con này đời trước thì phải
@K0NG Hì con này cũng lâu r bác ạ rơi móp hết 😁
@Dương Quang Thế em cũng lười bác ạ hì hì
phungtridien
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình từng rất thích HP, đặc biệt là dòng ENVY vì nó rất đẹp, lúc đó mình mua là gần 24 triệu. Nhưng vì sự đồng bộ với các thiết bị đi kèm mình đang xài nên mình đã chuyển sang xài Macbook Pro rồi.
HP là thiết bị đáng để sở hữu
Yêu quá
@nampd
CAO CẤP
3 năm
@phungtridien mình thì vừa chia tay Macbook về lại HP 😔
phungtridien
ĐẠI BÀNG
3 năm
@K0NG sao vậy bác, em thấy mọi thứ điều ok mà
@nampd
CAO CẤP
3 năm
@phungtridien Do cv bắt buộc phải xài win 😔
@phungtridien em giống bác . lúc mua máy thì tích Hp Envy lắm. vì 2 người làm cùng đều mua dòng này, đã được dùng ké , đúng lúc đang định xuất tiền thì thằng bạn gạ kèo Macbook Pro thơm quá nên dứt tình 😁
Con Surface kế bên vẫn ngầu hơn
Snaaut
ĐẠI BÀNG
3 năm
@anhtuan1066 Con đó vợ mình xài 😁
@Snaaut Thớt dùng pin căng phết nhỉ, mình dùng con này chắc được 5-6h
Dùng tầm 2 năm thì đến 1 ngày cháy mất IC trên main nên bán xác đổi sang lg gram =))))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019