Review Huawei FreeBuds 4i

DhHunganh011
11/5/2021 4:47Phản hồi: 26
Review Huawei FreeBuds 4i
Đây là review về Huawei FreeBuds 4i của mình. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Huawei FreeBuds 4i:

Đây là một sản phẩm tai nghe true wirelesa giá rẻ đến từ Huawei. Gần đây không ít thì nhiều, mọi người thấy sản phẩm này được chạy quảng cáo rất mạnh trên facebook hay các trang thương mại điện tử.
Xem video review từ các youtuber nước ngoài thì chiếc tai nghe này có vẻ nhận được khá nhiều lời khen với những gì nó mang lại so với số tiền bỏ ra.
Qua tầm 1 tuần sử dụng, nay mình chia sẻ trải nghiệm của mình với mọi người nhé 😁!

Những thứ mình thích

Hộp đựng tai nghe thiết kế cũng đơn giản, kiểu vỏ sò này thì quá phổ biến hiện nay rồi.
Mẫu tai nghe này có 3 màu: Trắng, Đen và Đỏ. Mình chọn màu đen vì thấy màu Trắng dễ dơ và màu đỏ thì nổi quá không hợp với kiểu thích ở ẩn của mình 😆)
Bản lề khá chắc chắn, không phải kiểu ộp ẹp. Trong hộp có nam châm sẽ hút chặt tai nghe và giữ cố định, cũng yên tâm nó sẽ không tự nhiên mà rớt ra
Bên hông của hộp có một nút vật lý để pair thiết bị, bạn chỉ cần ấn giữ vài giây đến khi xuất hiện đèn trắng nhấp nháy tức là tai nghe đang ở trạng thái Pair Mode rồi. Kết nối cũng nhanh, mình dùng 1 điện thoại Android và 1 iPad, tuy không thể kết nối cùng lúc nhiều thiết bị (vụ đó chắc chỉ có trên mấy con > 5 triệu quá :v) nhưng chuyển đổi qua lại cũng dễ. Khi chuyển thiết bị khác thì tai nghe sẽ báo hiệu bạn biết bằng một tiếng Bíp nhẹ.
À, tùy đợt khuyến mãi bạn sẽ được tặng ốp bao hộp tai nghe hoặc cái loa mini của Huawei. Mình thì được tặng kèm cái loa, thấy nó cũng không ấn tượng lắm nên mình không chụp 😃). Trong hộp cũng có tặng kèm 1 cộng USB A to C khá xịn xò. Vụ này duyệt!!

Những thứ mình không thích

Quảng cáo

Đây có thể xem là sản phẩm rẻ nhất thị trường có tính năng ANC. Thật ra ban đầu mình mua nó một phần vì tính năng này. Nhu cầu của mình đơn giản là cần giảm tiếng ồn xung quanh để tập trung học tập, tài chính không dư dả nên kiếm con nào rẻ chút để xài.
Nhưng có lẻ với mức giá dưới 2 triệu thì mình đã kỳ vọng quá nhiều về tính năng ANC 😔
Tai nghe có 3 chế độ: Normal, Noise Canceling (chống ồn) và Awareness (xuyên âm). Mình không phải dân chuyên âm thanh nên mình không bàn nhiều về chất âm. Với mình thì âm nghe cũng ổn, không quá khác biệt so với những chiếc tai nghe bán kèm theo điện thoại. Nói chung với tai trâu như mình thì nghe ổn, tiện lợi vì đỡ phải vướng dây nhợ này nọ .
Chế độ Chống ồn, vốn là thứ mình kỳ vọng, là thứ mình thất vọng nhất. Ở chế độ này thì âm bên ngoài (TV hay người bàn kế bên nói) mình vẫn nghe khá rõ, chủ yếu là giảm đi chút tạp âm nền như tiếng quạt nhỏ, tiếng máy lạnh, chứ tiếng người, xe cộ thì kiểu còn 7/10 phần so với chế độ bình thường.
Chế độ Xuyên âm thì hơi kỳ, kiểu bật lên thì bạn sẽ nghe rõ xung quanh nhưng trên một cái nền ồn ồn, kiểu loa trường học mỗi phần có người thông báo có tiếng ồn rù rù xuất hiện vậy. Không đến mức khó chịu nhưng bạn sẽ nhận ra ngay, không thể nào không thấy sự ồn đó 😃)).

Siêu bám vân tay nhá! Vỏ hộp tai nghe hoàn thiện kiểu bóng nên dễ bám vân tay, đặc biệt là người hay ra mồ hôi tay như mình. Bên cạnh việc bám vân tay thì nó cũng hơi trơn, cầm cũng khá sợ rớt đấy các bác :(. Vậy nên khuyến cáo nên mua case cho em nó nhá!!

Khả năng điều khiển khá hạn chế:
Bạn chỉ có thể nhấn đúp (double tap) để play/pause và nhấn giữ (press and hold) để thay đổi chế độ chống ồn. Còn lại không có tăng giảm âm, không chuyển bài, không gọi trợ lý ảo hay thay đổi mức độ chống ồn gì hết cả. Không thông minh tý nào!! Đồ giá rẻ mà !

Nên mua hay không?

Quảng cáo

Dù mình vỡ mộng với vụ chống ồn nhưng mình thấy đây là một sản phẩm chấp nhận được với số tiền bỏ ra.
Với học sinh, sinh viên hay nếu định mua cho con cái 1 con tai nghe không dây thì đây có thể là một sự lựa chọn đáng để cân nhắc. Còn nếu bạn có hầu bao rủng rỉnh thì cứ quất mấy con 5-7 triệu trải nghiệm cho sướng 😃))
Mình mua con này với giá 1 triệu rưỡi thôi và sau 1 tuần thấy tương đối ổn, chưa muốn bán nó đi vì nỗi buồn ANC
#reviewtainghe

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

jiji75
TÍCH CỰC
3 năm
Nếu là mình sẽ làm em FN7 có vẻ ngon hơn mà giờ giá cũng tầm em này rồi.Đang hài lòng FN4
@jiji75 Lúc mua mình bị quảng cáo che mờ mắt 😆) cứ onl là thấy con này, thành ra cũng ít tìm hiểu những con tai nghe khác 😔
@DhHunganh011 Bữa mình mua bên lzd sau km còn 950k. Nếu trong tầm giá 1tr thì cái này rất ngon đấy chứ, hơn mấy con hổ vằn hay anker....
phuoc34
TÍCH CỰC
2 năm
@jiji75 Fn4 đau tai bm, mình lỗ nhỏ, nhét cái nút nhỏ nhất bị ù,
Âm thì ngon lành sáng cực thích, ambientsound thì giả tạo thực sự.

4i đeo ổn, chống ồn thụ động ok thôi, âm tối, mấy cái cùi mía toàn âm tối nâng bass lên lùa gà 😃
xấu
Trước mình có mua tai có dây chống ồn của hw cũng thực sự thất vọng, chống ồn cứ ù ù, âm nghe cực chán, thua cả con tai mua 120k.
@kirakun277 Yeah, mình hụt hẫng vụ chống ồn lắm 😔 sau này chắc không dám kỳ vọng tính năng cao cấp trên thiết bị giá rẻ nữa 😅
@DhHunganh011 hw được cái build tốt thôi, chứ mảng âm thanh mình không nghĩ là làm tốt đâu 😃
T - Bag
TÍCH CỰC
3 năm
Em hôm đi tập gym, gặp mấy chị bên cạnh nói chuyện đau hết tai; nên mua con Xiaomi 1More Omthing Airfree, dưới 500k mà giờ đeo cũng ko phải nghe tiếng ồn của các chị em nữa.
@Tập Cận Chump đàm thoại trong phòng gym rõ ko bạn, mình cũng muốn kiếm 1 con nghe gọi rõ ở nơi công cộng
T - Bag
TÍCH CỰC
2 năm
@unghoangnguyen Nó bịt kín lỗ tai nên thích hợp nơi ồn ào lắm. Mà mình mới mua cái Black shark L2 đeo thích hơn. Pin cực trâu
Salala911
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bác chủ thớt có thử cái mic chưa ? Về âm nghe thì mình đồng ý với chủ thớt. còn cái mic nó tệ ghê luôn á. Mình meeting hoặc thoại hoặc ghi âm thì đúng là thảm hoạ. Nó rè mà nó noise dã man.

Không biết do lỗi của cái tai nghe của mình hay là lỗi chung của dòng này.
@Salala911 mình đang xài con này và mic của nó đúng là tệ, mình họp online toàn xài loa vì nhiều khi nói người đối diện nghe không rõ
Salala911
ĐẠI BÀNG
2 năm
@lekhanhtrung123 Chắc tiền nào của đó thôi bác. Giờ mình meeting toàn xài loại có dây. Còn con này đi tập thể dục thì mang theo nghe thôi.
Hàng tàu mà. Quảng cáo thì cái gì cũng có nhưng thực tế chẳng cái nào ra hồn. Chúc chủ thớt sớm có hàng ngon hơn.
Giá con này ngang với LG FN6, nên nếu mua thì chọn FN6 hay FN7 lun cho ngon
mình đang xài tạm ổn
Cũng mua 1tr2. Đeo dễ chịu để xem phim, học tiếng thôi. Chứ nghe nhạc không nên mua. Chống ồn bằng mấy con nút tai thôi
@Phuongkak con này nghe nhạc ổn mà, hay hơn airpod pro ấy
@thienvuong192 Mình chưa nghe airpod pro nhưng mình dùng bud + của samsung thì thấy samsung nghe hay hơn. Huawei lại không có sạc không dây hơi bất tiện
Hóng bác nào review tai huawei gì 4tr ấy
mình đang xài con này và cũng đồng ý với chủ thớt. Chống ồn, chất âm ở mức tạm chấp nhận, mic thì khá tệ. Nói chung mua về xem phim, nghe nhạc, đàm thoại thì ok chứ để họp online thì mình thấy không ổn cho lắm. Xét về tổng thể thì với mức giá 1tr5 thì con này "chấp nhận được", không thật sự "hời" như mấy review lúc đầu
Con này khi mới ra, cũng như truyền thống các sản phẩm của Huawei được các reviewer tâng bốc hết lời. Mình cũng bị nhiễm những bài review đó, cụ thể trên 2 kênh Tony Phùng, Thinkview nên đã mua vội. Sau vài tháng thì chết pin của hộp sạc, nhưng do mình đi công tác ngoài và kẹt lại vì dịch nên ko bảo hành được đành chịu. Điểm tốt của chiếc này là pin trâu, 7-8 tiếng thật, anh em nào đeo nghe nhạc chạy full marathone vẫn OK. Nhưng chất âm chỉ ở mức tạm trong tầm giá và mic thì chưa đủ tốt họp online. Ngoài ra mình đã bị dị ứng với cách huawei thao túng truyền thông, sau đó mình cũng bỏ follow 2 kênh kia. Và cũng cần phải nói thêm ai mua đợt đầu bị hớ, vì sau đó hw thường xuyên sale còn 1.2 triệu trên shopee.
Trác Nhân
ĐẠI BÀNG
2 năm
bấy bì nói vụ k có chuyễn bài là sai nhé, dùng app AI Life của HW mà đổi chế độ trên tai nha em, có điều là beên tai trái chuyển bài thì tai phải play/pause và ngược lại. Còn nhấn giữ một trong hai tai thì chuyễn chế độ chống ồn. cơ mà chế độ chống ồn lúc được lúc không, còn khi chạy xe mà bật chống ồn thì xác định là nghe tiếng gió còn ghê hơn là k bật kaka, pin thì tạm ổn thôi, có một cái nhược điểm khá bực nữa là cái tai nghe lúc lấy ra thì ..... khó lấy cực kỳ, cứ trơn trơn haizzz
THN
ĐẠI BÀNG
2 năm
Không biết có phải dễ tính ko chứ với giá 1.2tr mình thấy khá hài lòng xài để họp hành online 😁, chống ồn thì thấy rõ nhất khi vào các DC, các dàn máy chạy ầm ầm, bật ANC phát là khá ngon 😃
stevenvmc
TÍCH CỰC
2 năm
Mua con ZNT 350K xài cũng ngon chán

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019