Review iPad Mini 1 trong mùa dịch
Rất hay và hữu ích!/5 người
nobertflitz
một thángBình luận: 172
Review iPad Mini 1 trong mùa dịch
Đây là review về iPad Mini 1 trong mùa dịch của mình. Mình mua nó với giá 0 đồng. Lúc đó khoảng năm 2015, mình có người thân được công ty cấp máy nên không phải xuống tiền. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về iPad Mini 1 trong mùa dịch

Tình hình đa phần các trường học vẫn đang còn giãn cách thì việc sở hữu 1 chiếc tablet giá rẻ để tiện hơn cho việc học online là một lựa chọn không tồi cho anh em, đặc biệt là các dòng iPad cũ chỉ tầm 2-3 triệu. Sẵn tiện mình có 1 con iPad Mini 1 bản 3G 16GB nên trên tay cho anh em nắm được có nên mua những con iPad cũ để học online hay không.

Quảng cáo

Những thứ mình thích

Đầu tiên phải nói về độ bền. Mặc dù mình đã không ít lần làm rơi nhưng hầu như ngoại hình của con iPad này không hề bị ảnh hưởng nhiều. Ngoài việc xuất hiện nhiều vết xước dăm và vết lõm nhẹ ở phần cạnh viền thì vỏ ngoài của nó vẫn khá đẹp. Các chức năng của iPad Mini 1 cũng vẫn hoạt động rất bình thường.

Tiếp đến có lẽ là khả năng cầm nắm. Mình có thể cầm nó hàng giờ trên tay mà không sợ mỏi, một phần cũng vì iPad Mini 1 có trọng lượng nhẹ nhất, khoảng 300g; so với các sản phẩm iPad khác cùng thời.

Sự nhỏ gọn cũng là một lợi thế lớn đối với iPad Mini 1. Mình hoàn toàn có thể bỏ iPad kèm theo 1 cái Laptop vào túi để mang lên trường học. Kèm theo sự nhỏ gọn đó là một cái màn hình to to. Thậm chí thi thoảng mình còn tận dụng được màn hình 7.9" của nó để đem ra ngoài đọc tài liệu vì nó to và tiện hơn nhiều so với điện thoại hay laptop.

Hầu như mọi nhà cũng đã sử dụng Wi-Fi và những nơi công cộng cũng vậy. Điều đó khiến cho việc trang bị phiên bản 3G là có cũng được mà không có cũng chẳng sao. Dù gì mình rất ít khi phải dùng đến nó, chưa kể tới việc nó hỗ trợ tối đa là 3G trong khi bây giờ đang là 4G và 5G rồi.

Nhỏ gọn để mang theo

Phần viền nhôm đã mòn

Quảng cáo

Mặt lưng sau 6 năm dùng 90% kèm theo ốp lưng

Old but ... gold

Những thứ mình không thích

Apple đã khai tử con iPad này kèm theo gần như hầu hết chức năng của nó. Điểm mình không thích ở con iPad này là sự giới hạn về khả năng tương thích. Việc bị giam ở iOS 9 khiến cho hầu hết các app không thể tải được, hoặc bị lỗi và crash. Điển hình nhất là Youtube bị chặn không cho truy cập, mặc dù mình đã tải phiên bản cũ hơn. Anh em xài Tinh tế cũng sẽ thấy tiếc vì Tinh tế cũng nằm trong danh sách app không chạy được, cả phiên bản app lẫn web; trên con iPad này. Anh em có thể thử jailbreak để vượt qua rào cản của Apple nhưng cá nhân mình không thích bóc tem nên để nguyên zin em nó luôn.

Nhưng may thay, các app dùng cho việc học online thì vẫn được hỗ trợ bình thường, miễn là anh em tải về phiên bản tương thích gần nhất. Mình đã test thử qua Zoom, Google Meet và Skype thì cả 3 app đều chạy tốt. Chỉ có vấn đề là nếu có link gửi qua chat ở các ứng dụng đó thì anh em sẽ không bấm được, khá chua. Vấn đề là ngoài việc học online, anh em sẽ không thể tận dụng con iPad này vào mục đích giải trí được. Điều đó khá lãng phí.

Quảng cáo

Pin của con iPad này cũng khiến mình không hài lòng. Việc sử dụng liên tục trong 6 năm đã khiến pin của nó bị chai còn khoảng 66%. Thời lượng pin của nó với mức sáng tối đa và duyệt Youtube trên web liên tục rơi vào khoảng 2 tiếng, gần bằng con 8 Plus của mình. Tuy nhiên, anh em hoàn toàn có thể đi thay pin với mức giá khoảng 200k, khá rẻ.

Hơn tất cả, tình trạng giật lag triền miên là cái làm mình khó chịu nhất. Hồi trước Apple có ăn phốt về việc bóp hiệu năng khi lên iOS cao hơn và mình hoàn toàn không tin cho tới khi con iPad mình ăn đủ. Mọi thứ đều mượt mà y hệt con 8 Plus của mình khi còn giữ iPad Mini 1 ở iOS 7. Nhưng khi mình nâng lên iOS 9, việc đang duyệt web mà crash trở nên bình thường như cơm bữa. Từ đó con iPad củ mình trở nên mất ổn định và phản hồi kém hơn nhiều so với trước khi nâng cấp iOS. Nên mình có lời khuyên là anh em mua dòng iPad cũ hay kiếm con nào iOS thấp mà ổn định xíu nhưng sẽ phải chịu giá cao hơn.

Youtube bị lỗi kết nối

Musi - App chạy background Youtube, bị lỗi đăng nhập

App Tinhte không load được thông tin, không đăng nhập được. Website thì crash.

Nên mua hay không?

Không. Mình không đánh giá cao iPad Mini 1 về khả năng tương thích của nó so với năm 2021. Hiện tại anh em có thể mua nó với giá rơi vào tầm 1-2 triệu, hàng cũ; nhưng mình thấy hoàn toàn không đáng tiền một tí nào. Với hàng loạt app ngưng hỗ trợ cùng với tình trạng giật lag triền miên, iPad Mini 1 hiện tại mình chỉ sử dụng được những thao tác cơ bản như mở trình duyệt và làm webcam phụ cho giờ kiểm tra. Anh em hoàn toàn có thể đầu tư thêm 1-2 triệu để mua iPad Air 1. Việc sử dụng những dòng iPad cũ như Mini 1 đã không còn phù hợp với năm 2021 nữa.

Lưu ý là anh em cũng nên trải nghiệm qua vì mình thấy có nhưng con iPad Mini 1 ít gặp phải tình trạng lag giống mình. Biết đâu iPad Mini 1 vẫn là một món hời với anh em 😁

#review

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

172 bình luận
Mình cũng có ipad mini 1, mà k cài dc gg meet, chỉ dùng để đọc sách dc th.
@Tuấn Anh Bi Tôi có bảo mượt k 😁 vuốt đc
@✎﹏нσàиɢ тυâиᵛᶰシ :v sr bác, t nhầm đang rep bác trên cmt nói ss 7 năm dùng đòi vuốt êm các kiểu
@p700i dùng được thì ip6 vẫn dùng tốt, nhưng đòi vuốt qua vuốt lại êm thì k có đâu. Cầm con j5prime vuốt vuốt chrome là muốn nghỉ dùng rồi.
p700i
CAO CẤP
11 ngày
@Tuấn Anh Bi Mấy con Samsung cũ vuốt bên ngoài vẫn êm. Còn iPad lag lòi cả mắt ra. Cả 2 đều chưa chạy cái gì cả. Còn Chrome mà lag thì đúng rồi, do nội dung trang web chứa đủ các thể loại hầm bà lằng.

Phân biệt được 2 cái đó bạn mới thấy bọn Apple nó khốn nạn tới cỡ nào.
Không xem yt được thì cũng hơi thất vọng, xem bằng web được không bác
@vietanhnb1993 cơ bản là yên tâm ko bác. mua chỗ bb thì ngon lành
@lamtien338 Nhiều feedback tốt lắm
@vietanhnb1993 cám ơn pro nhé. cứ tìm được mấy chỗ vậy cũng ngon lành
VAdaihiep
TÍCH CỰC
9 ngày
@tranquochung6 Chạy đc bằng web nhưng giới hạn độ phân giải 320 nhé bác.
Bap2014
ĐẠI BÀNG
15 ngày
Sao bạn cài đc ảnh nền của mini6 vậy, làm ntn ạ
@Bap2014 Tải về thôi bác. Có nhiều cách lắm
Bap2014
ĐẠI BÀNG
13 ngày
@lamtien338 Bạn hướng dẫn mình 1 cách, về làm con mini2 nhìn cho nó thay đổi, giống mini6
@Bap2014 Bác tải hình này về xong cài bình thường thôi bác. Bác vào Settings - Wallpaper - Choose a new Wallpaper - Kiếm ảnh này là xong 😁
@Bap2014 Đấy bác thớt hướng dẫn rồi. Nếu máy ko vào trang tải được thì tải pc. Sau đó dùng Facebook hoặc zalo, OneDrive, box đã cài trên ipad ý
all41hai
ĐẠI BÀNG
14 ngày
có ipad mini 1 là ngon rồi. mình ipad 1 đời tống còn xem youtube với đọc truyện tranh, instapaper phà phà
Ipad mini 1 giờ xài chọn bài trên karaoke ở nhà là chính 😅
@NghiepTranVINA Hết hỗ trợ YouTube rồi bác ah. Ko chơi Karaoke được đâu
@HamDzui Cài app karaoke riêng. Vô chọn bài ngon lành. Sync với soundcloud, youtube luôn 😁
@NghiepTranVINA Bác cho cái link tải App trên Appstore giúp
bây giờ ít cũng phải iPad Mini 2 hoặc iPad Air 😁 hoặc tầm đấy thì ngó sang mấy dòng giá rẻ màn to pin trâu của Xiaomi
@gbambooking dở hơi mà rước con mini1 về bác nhỉ
@gbambooking Mini 2 hơn hẳn lùn ý bác
@IceNinja mini 3 mình dùng còn thấy lag phải lên đời mini 5 ròi 😁
@lamtien338 hơn từ màn hình + hiệu năng luôn 😁
@gbambooking Hihi. Đúng 2 cái đáng tiền.
ecaros
ĐẠI BÀNG
13 ngày
Khiếp giờ Ipad Air 1 chạy còn khổ sở nữa là con Mini 1
@ecaros ì ạch lắm 😆))
@ecaros Chính ra, Ipad đc nâng cấp OS. Mà lên thì con máy nó lag kinh. Như Andorid 2 bản, cứ thế tằng tằng
kelangwen
ĐẠI BÀNG
13 ngày
mình cũng có 1 con mini 1 xài chắc 6-7 năm. Phải nói xứng đáng giá tiền mua ban đầu dù rớt bao lần mà ngoại hình nhìn vẫn xịn xò ( đem ra quán cf thì khó phâ biệt đâu là ipad mini 1-5). Phải chi em nó dc 1G ram thì quá ngon. Các năng còn làm được:
1/ Zoom
2/ Tiktok (hợi chậm nhưng vẫn xem được ngon lành)
3/Zalo ( xài vẫn ổn nhe.. load file pdf và word vẫn được hay nhất chỗ này)
4/ FB và mes xải vẫn được ( phần cài đặt tài khoản cho down bản fb cũ)
5/ MP3.zing và nhaccuatui
6/Đọc sách ( cái này chạy ngon)
7/ app đọc báo 24h và vnexpress còn xài được
7/ Đồng bộ icloud vẫn còn dc
KL: để phòng khách khi sạc đt chính ko có j xài thì lướt em này được và về nhà bật nhạc nghe vô tư, bán cũng k được bn tiền xem như 1 kỷ vật cứu cháy quá tuyệt với
@kelangwen sài được thôi chứ không cái nào ổn hết, cả mini 2 cũng không ổn
@kelangwen giật lag tung đít lên chứ còn ngon gì bác ơi. App không chạy được là 1 vấn đề, vấn đề nữa là lên iOS là giật giật lag lag.
Mấy con này giờ mua để đọc báo. Làm báo thức. Hoặc cho chạy ảnh 😂
Máy mình chạy iOS 6 ngon như lúc ban đầu lun. Hạn chế lo tải zoom được. Kệ. Chả nhẽ lên để máy chậm sao. App dùng toàn game off nên ngon. Pin trâu. Vẫn 9h.để kéo tụt bao
@lamtien338 Từ ngày lên iOS 9 là máy lag khỏi xài luôn bác 😁 Mua iPad cũ giờ hốt mấy con iOS thấp là bao ngon.
@nobertflitz Chắc ko có đâu bác. Máy mình mua mới. Dùng ít, pin chai 17% vẫn ngon. Dùng 9h
Cài được youtube mới mà bác, bác dùng icloud của 1 máy khác ios cao hơn cài bản youtube mới nhất, xong đăng nhập sang máy này rồi vào mục đã mua để tải là sẽ tải bản youtube đấy về xem được ngay. Tất nhiên là sẽ hơi lag
@thinhduong93 Mình cũng xài cách theo bác. Nhưng dạo này Google nó chặn bắt phải update mới được coi nên mình mới phải qua web coi đỡ.
mini 2 còn chậm lag nữa là mini 1
tynle
ĐẠI BÀNG
13 ngày
con iPad mini 1 này 32 bit, gần như mấy app thông dụng ko support nữa
trislr
ĐẠI BÀNG
13 ngày
mới bán con này 1 củ xong. youtube phải jb các thứ. load app chậm chứ vào app không đến nỗi. face mess vẫn dc.
Mình cũng còn 1 con này, mà giật lag quá chịu không nổi 😔 Hối hận vì lên iOS 9 quá trời. Phải chi cứ để ở 6-7 là vẫn chạy ngon rồi.
ngsangmt
TÍCH CỰC
13 ngày
@dontask123 Về lại thôi
con ipad đầu tiên mình mua là con này 7tr2 ở ishopvn 😆)
@Hà Nhân Lão Tử hồi đó tui cầm con iphone 5 kèm mini 1 đẳng cấp vãi
Rảnh vãi
nhà mình cũng còn 1 con đây mua từ 2013 công nhận nó vẫn còn chạy tốt với ios9, có cái chỉ xài được mỗi Safari thôi
Hieuvatm
ĐẠI BÀNG
13 ngày
Mini 3 dùng còn giật lag k chịu đc
Hieuvatm
ĐẠI BÀNG
12 ngày
@Chuối hột cmc Mình có cả mini 3 lẫn mini 4 đây. Giật lòi mắt ra b kêu mượt thì chịu
@Hieuvatm Bạn xài tác vụ bình thường chứ chơi game nặng thì chịu! Trẻ em xài youtube, học online, chơi cả freefire

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019