Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Review iPad Mini 5 bản wifi only

dongmo
26/4/2021 7:1Phản hồi: 142
Review iPad Mini 5 bản wifi only
Đây là review về Review Ipad Mini 5 bản wifi only của mình.Mình mua nó với giá 13500000. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Review Ipad Mini 5 bản wifi only:

Xin phép anh em review chiếc Ipad mini 5 mình mua từ đợt nó mới ra, xách bên singapore về mới tinh. Ipad của mình là bản 256gb wifi only mày space grey

Những thứ mình thích

Nói đến Ipad mini thì thường tiêu chí đầu tiên chính là sự tiện lợi, nhỏ nhẹ và dễ dàng mang đi mang lại trong nhiều trường hợp. Em Ipad mini này có một cải tiến lớn đó là sử dụng được với Apple pencil đời đầu, nên mình đã đầu tư luôn một cây hàng used. Một sự kết hợp hoàn hảo giữa nhỏ gọn và tiện lợi, ipad mini đã trở thành một quyển sổ thật sự trong nhiều trường hợp. Công việc cần ghi chú nhiều của mình khá ổn với sự kết hợp giữa ipad mini và galaxy note 9.
Mình sử dụng ipad mini với rất nhiều tác vụ, từ games, mạng xã hội đến đọc báo, làm design nhẹ thì ipad mini chạy trơn tru toàn bộ, máy có ấm nhẹ nếu hardcore lâu nhưng không phải vấn đề quá lớn với mình. Ngoài ra, việc được update liên tục cũng là điểm cộng của em ý. Giờ ipad mini 5 vẫn là lựa chọn sáng giá cho dòng ipad giá rẻ, tiện lợi nếu so vs những em pro đắt đỏ.
Mình cũng hay chơi game, trải nghiệm game trên ipad mini khá đã, như một chiếc smartphone phóng to nhưng vẫn nhẹ nhàng và thao tác thoải mái. Những game nặng mới ra gần đây thì không lên được max cấu hình nhưng để hoạt động mượt mà ở mức cấu hình khuyên dùng thì vẫn cực ổn

Những thứ mình không thích

Điều đầu tiên có thể dễ thấy là ipad mini pin khá yếu, không chỉ là so với ipad khác, sau này khi chuyển qua iphone mình thấy pin em ipad này có sự chênh lệch đáng kể, dù là màn hình em nó cũng không có nhiều cải tiến.
Ngoài ra thì có một sự thật mình nhận ra đó là cảm giác viết của bút apple pencil không so được với sản phẩm note của samsung. Bút viết có cảm giác va chạm 2 bề mặt cứng với nhau nghe cộp cộp dù mình đã dán miếng dán paperlike, không được mềm mại như dòng galaxy note. Do dùng song song nên cảm giác này thấy rất rõ

Nên mua hay không?

Nếu bạn cần một thiết kế nhỏ gọn, hay mang đi lại, không ngại cắm sạc nhiều tại nơi làm việc thì Ipad mini rất phù hợp. Máy nhanh và nhanh chả kém iphone 11 promax mình đang dùng. Giờ mình thấy giá hàng used của em nó rất dễ tiếp cận.

Quảng cáo

Vấn đề lớn nhất của em nó là pin, sau 2 năm thì mình thấy pin kém đi nhiều nhưng mình hay cắm sạc và sử dụng song song với iphone nên thấy cũng không ảnh hưởng nhiều.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

142 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

một chiếc máy tốt. nhỏ gọn và đa đụng.
@Sumoqn Cũng không nghĩ là tệ vậy. Tụi này big fan của Apple nhưng giờ chỉ chơi MBP thôi. Hàng Táo ngày càng đẹp nhưng kô last long như xưa được
ubslum
ĐẠI BÀNG
3 năm
@MinhHy Nguyen tui vẫn đang xài con air2 đây, chắc cũng dc 4-5 năm rồi đấy, vẫn mượt như ngày nào, chỉ tiếc là chip yếu quá ko chơi dc cái game Genshin Impact đang chơi thôi 😃
ChuChien
TÍCH CỰC
3 năm
@MinhHy Nguyen Mình dùng Mini4 từ 2016 với Xr (2018) và vẫn chả loạn cũng như không chậm tí nào 😁
Mini vẫn để chơi TFT và xem youtube, dùng sheet mượt mà bao pin khoẻ :D
@ChuChien Chiến thử vài game internet thù biết lag cỡ nào. Suf web thì như rùa bò. Đó là mình ở Spain, dung lượng wifi top mà lag vẫn lag
Chắc mini 3G của mình cùi
gabaybong
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ipad này dùng chung với bút của apple được ah bạn ! Mình thường viết ý tưởng dạng mô hình trên giấy thì combo: ipad mini 5 + bút của apple - có thay thế sổ tay được không ?
@vuatocdoDN mình đang dùng cây này nè, cảm thấy rẻ, còn apple pencil chưa có dịp dùng nên cũng ko biết so sánh thế nào
Zerone
ĐẠI BÀNG
3 năm
@gabaybong Từ khi Lý mỗ sài ipad và pencil thì không còn tờ giấy nào nữa,
công việc trôi chảy vì vẽ ra khi nói chuyện mọi người đều hiểu
Bảo vệ môi trường nữa (ko đốn rừng làm giấy) .
@Zerone Á đù, viết nhiều vậy thớt!
Tôi tin em!
justin_vn
TÍCH CỰC
3 năm
@Zerone Ipad và pencil thì khi viết có bị dính tay tỳ lên màn hình k bạn? Mình tính mua mà đang lấn cấn vụ này
alibooboo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình cũng dùng Mini 5 Wi-fi và Apple Pencil 1 để vẽ vời phác hoạ linh tinh. Có thể mình không cần cầu kỳ nên Pen 1 vẫn quá đủ dùng, không vấn đề gì. Tab S7 thì chưa dùng nhưng Sam Note thì màn quá bé để vẽ vời.
alibooboo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@B L A Z E Có tô màu cả mà, hình chỉn chu em vẫn tô vui vui.
@alibooboo khỉ con đây rồi
alibooboo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@lamtien338 Nhìn avatar của bác thấy đúng fan rồi.
@alibooboo Mình thích songoku thôi. Nhưng avatar songoku nhàm quá. Chuyển qua cadic cho nó ngầu. Mình xin được của 1 bạn
bhuubao
CAO CẤP
3 năm
Mình nghèo hơn bác nên chỉ dùng bản 64GB với cây bút goojodoq 300k
Với cây bút này thì ghi chú cực mượt mà với app Note mặc định.
Mình bỏ luôn cuốn sổ tay rồi.
bhuubao
CAO CẤP
3 năm
@lucas_mufc Mình cũng không biết nó khác gì nhau nữa😆) thôi mắc hơn có mấy chục mua đại cái mắc đi bác. Rẻ quá mà
@bhuubao Tôi tìm được loại xịn hơn của hãng này rồi. Haha. Vẽ, ghi chú như Apple Pen, bản mới nhất áp mã sale từ hơn 4 lít còn hơn 3 lít 😍
KAKALAS
ĐẠI BÀNG
3 năm
@lucas_mufc Xin cái link đi đồng chí. Đang cần một cây
mr.binhnq
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bhuubao nghe bác nói mà muốn xuống tiền quá, e thì vẫn lăn tăn đợi nó ra mini 6 😁
ThanhLeSS
ĐẠI BÀNG
3 năm
Sao đợt này ko ra mắt Ipad mini mới nữa ta, mình thích ipad mini mới viền mỏng lại là ngon.
dongmo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ThanhLeSS Sợ là chưa chắc có 😔
ipad mini cảm giác chạy chậm hơn ipad thường, cảm giác thôi 😁
@kirakun277 Chắc bác xài mini 1,2,3,4 nên nó thế
@dthanhliem83 Con mini chạy a12 mà cảm giác vẫn chậm hơn con xsm bác ạ.
@kirakun277 Màn của ipad nó to mà bác, ngốn nhiều tài nguyên hơn đó bác
2nd
TÍCH CỰC
3 năm
Mỗi lần định mua ipad mini5 thì lại có tin sắp ra mini6,hóng hơn 2 năm vẫn chưa ra
@2nd hóng thế còn lâu à bác
@2nd 😆) mua mà dùng lúc nào ra lại mua sao phải khổ thế bác
mr.binhnq
ĐẠI BÀNG
3 năm
@2nd hóng lâu quá nên vẫn dùng tạm cái mini 2
realvn
TÍCH CỰC
3 năm
@2nd Đang dùng ipad 6, hóng mini 6 mãi vẫn chưa ra, có thể lên pro hoặc air 😁
công nhận là ipad mini 5 là dòng đáng dùng nhất của apple, kích thước màn hình vừa đủ lớn để giải trí, làm sổ tay ghi chú ok
mong chờ bản mini tiếp theo sẽ có màn hình tràn viền hơn sẽ mua tiếp dòng mini chứ ko có hứng thú với mấy dòng màn hình lớn cho lắm
oldman20
TÍCH CỰC
3 năm
@ViệtThương92 mình cũng vậy, pro mà úp màn xuống mặt bàn thì y như cái thớt 😆
con này ngon mà giá cao quá 😔
iPad mini 5 ngon nên giá used của em nó cũng không hề rẻ, cũng đang dùng 1 em để đọc báo, shopping và xem bóng đá ban đêm lúc con ngủ. Đáng đồng tiền, giờ vẫn còn 1 con Mini 2 cho con xem YouTube, vẫn nuột nà lắm.
công nhận trước dùng cái bút apple pencil 1 với ipad viết k sướng bằng galaxy note, có chăng là cái màn to hơn nên có điểm tì tay thôi. nhưng bên tab của ss lại ko có cửa với ipad về nhiều mặt khác được.
Truong2t
ĐẠI BÀNG
3 năm
A có thể thử dán Masking Tape lên đầu bút apple pencil sẽ giúp cải thiện cảm giác viết khá khá. Em cũng đang dùng cả ss note và boox note air nên thấy vụ dán masking tape ok ấy ạ.
https://tinhte.vn/thread/cach-lam-apple-pencil-cam-giac-nhu-viet-tren-giay-chi-7k-ko-dan-man-hinh-ko-silicon-ko-hu-viet.3093357/
dongmo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Truong2t Để mì h thử. Nghe có vẻ hay quá ạ 👍
mkhoa0201
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình cũng đang xài Mini 5, nói chung là sướng
Đang xài mini5 wifi luôn, cầm rất sướng.
Alo, bac thớt cắm 3u tools xem pin còn bnhiu sau 2 năm cho anh em tham khảo nhé, cám ơn bác
@hoanglong0712 Máy mình 2 năm. Thằng con mình nó xem youtube chơi game suốt. Pin vẫn 91%
Pin yếu là do nâng ios đấy ông a, con của tôi vẫn để 12.2 gần như nguyên bản ios mới mua. Pin quá là trâu, cày pubg mà phải gần 2 ngày mới sạc pin. Các tác vụ bình thường, facebook, youtube tầm 3 ngày sạc 1 lần, xài cật lực thì phải hôm sau mới phải cắm sạc. Con của tôi cũng 256gb hàng za, mua từ lúc mở bán tại VN
vuatocdoDN
TÍCH CỰC
3 năm
@dthanhliem83 Mình đã nâng cấp lên Ipad OS để sử dụng một số tính năng mới, và qua 2 năm thì thấy pin cũng không hao hụt bao nhiêu so với lúc mới mua, tầm 11h on screen cho các tác vụ bình thường ( Youtube, lướt web)
POL_279
CAO CẤP
3 năm
Cũng đang dùng một em mua hồi 26/3/19 hơn 2 năm rồi, nói chung gọn nhẹ mà vẫn đáp ứng đủ nhu cầu sử dụng cơ bản. Do mình kh dùng bút nhiều nên mua tạm logitech crayon cho tiết kiệm xíu
@POL_279 Pin xài ok k bạn
POL_279
CAO CẤP
3 năm
@hoanglong0712 Do mình chỉ có Zoom, ghi chép file pdf nên thấy đủ. Pin mini kh phải quá trâu đâu nhưng cũng một ngày, còn dùng ít thì 2 ngày chắc cũng được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019