Review iPhone 12

Review iPhone 12

iPhone 12 là một cái điện thoại có tất cả những cái bạn cần ở một chiếc điện thoại: nó có thiết kế vừa đủ tốt, nó chạy rất mượt mà, nó có camera xuất sắc, nó có thời lượng pin vừa đủ dùng, nó có đầy đủ những tiện nghi vừa đủ cho bạn xài một cái smartphone. iPhone 12 là cái bạn nên mua, trừ khi bạn cần màn hình to như con Pro Max hoặc một chiếc máy bé bé xinh xinh như iPhone Mini.

Thiết kế của iPhone 12: mới mà không mới

Gọi là mới vì từ năm 2014 đến nay chúng ta đã không còn được thấy thiết kế vuông vức dạng này ở smartphone chứ không chỉ riêng iPhone. Ngày nay đa số những chiếc điện thoại đều đã chuyển sang dùng cạnh bo tròn rồi, đến tận iPhone 11 vẫn còn giữ thiết kế này, nên việc iPhone 12 sử dụng viền kim loại vuông vức giống như một làn gió mới vậy. Cầm vào máy cảm thấy rất kích thích, rất hào hứng, muốn cầm nó lên xài ngay.

Còn gọi thiết kế của iPhone 12 không mới vì nó mang nhiều nét tương đồng với chiếc iPhone 5 trước đây, hay gần hơn là chiếc iPad Pro từ đời 2018 trở về sau. Thậm chí khi mình dùng iPhone 12, mình còn vô thức đưa ngón tay lên cạnh trên của máy để bấm nút nguồn nữa kìa, chắc là do nhiễm thói quen của iPad!

Vậy thiết kế này có đẹp không? Với mình là có. Đẹp, sang trọng, có chút xíu gì đó huyền bí và cuốn hút. Đây là cái bạn cần ở một cái điện thoại. So với những chiếc smartphone Android mới, iPhone không có cái vẻ hào nhoáng, không có cái vẻ rất là tương lai. Nếu như những chiếc điện thoại Android cao cấp hiện nay là một anh chàn trẻ tuổi, một cô nàng đầy cá tính thì iPhone “trầm tính” hơn, giống như một người trưởng thành, chững chạc hơn, nhưng vẫn có một chút xíu tinh nghịch trong đó. Gọi là đẹp hơn thì cũng không hẳn, phong cách sống của bạn như thế nào thì bạn thích cái máy như thế đó thôi.

Phần khung nhôm của iPhone 12 được sơn mờ, và mình thích kiểu này hơn là khung thép bóng trên iPhone 12 Pro. Khung nhôm của iPhone 12 không bám vân tay, và nó thật sự làm nổi được cái màu mà bạn chọn. Chiếc iPhone 12 mình sử dụng trong mấy tuần qua có màu trắng, và cái viền trắng sữa này thật sự rất đẹp, nó tạo ra một sự tương phản mạnh với mặt kính đen phía trước. Tương tự, màu xanh lá hay xanh dương mới cũng nổi hơn nhiều, trong khi viền thép của iPhone 12 Pro nhìn màu chìm lắm, mình không thích bằng.

Chiếc iPhone 12 nhẹ lắm, nhẹ hơn hẳn so với iPhone 11 và cũng nhẹ hơn hẳn so với các dòng Pro Max. Nó làm mình cảm thấy thích cầm cái điện thoại trên tay hơn, không hiểu vì sao 😁 Nếu bạn nào thích điện thoại nhẹ thì chắc chắn bạn sẽ thích iPhone 12. Như mấy người lớn tuổi trong gia đình mình thích điện thoại nhẹ, đưa iPhone 12 cho cầm thì đều thích thú lắm.

Màn hình của iPhone 12

Màn hình của iPhone 11 chính là nhược điểm lớn nhất trên chiếc điện thoại này. Thứ nhất nó dùng màn hình LCD, và độ phân giải thấp 828 x 1792, dưới cả Full-HD, nên khi nhìn gần nó khá rỗ và màu sắc không đậm đà như màn hình OLED trên các máy iPhone Pro. Thứ hai là viền màn hình của iPhone 11 dày hơn hẳn so với dòng Pro.

Lên iPhone 12, hai nhược điểm “chí mạng” này đã được khắc phục hoàn toàn. Apple đã chuyển sang dùng màn hình OLED cho iPhone 12 với độ phân giải 1170 x 2532, ngang với iPhone 12 Pro và giờ đây mọi thứ đều mịn màng, xài cực kì ngon lành, ra trời nắng cũng rất tự tin không sợ phản chiếu hình ảnh, và độ tương phản của hình ảnh, màu sắc đều tốt hơn so với iPhone 11.

Ngoài ra, viền màn hình của iPhone 12 cũng mỏng ngang với dòng Pro rồi, máy nhìn không còn bị mập nữa, mà rất thanh lịch.

Có thể bạn sẽ phân vân giữa iPhone 12 và iPhone 12 Pro. Hai chiếc máy này giờ đây có kích thước màn hình như nhau rồi, đều là 6,1" cả. Con Pro hơn được phần camera, nhưng theo mình thì iPhone 12 vẫn đáng mua hơn, còn không thì bạn lên hẳn Pro Max cho màn hình to. Lên iPhone 12 Pro nó cứ lỡ cỡ thế nào ấy :D

So với những chiếc điện thoại Android cao cấp, một thiếu sót của iPhone 12 đó là nó không được trang bị màn hình 120Hz, máy vẫn dùng màn hình tần số quét 60Hz như truyền thống. iPad Pro hiện cũng đã dùng màn hình 120Hz. Đây là một điều đáng tiếc. Có thông tin rằng Apple buộc phải bỏ màn hình 120Hz vì chipset 5G đã tốn nhiều pin rồi, nếu màn hình cũng tốn nhiều pin nữa thì trải nghiệm sẽ rất tệ, nên họ chấp nhận hi sinh vụ 120Hz.

MagSafe

MagSafe là một chức năng mới cực kì thú vị trên iPhone 12, nó sử dụng nam châm để hít vào đế sạc không dây và nhiều phụ kiện khác mà người ta sẽ nghĩ ra sau này. Nó sẽ tạo thành một làn sóng phụ kiện vui vẻ đấy.

Nhưng riêng với việc sạc không dây, mình không ấn tượng lắm với đế MagSafe. Nó có thể tiện, có thể vui, nhưng tốc độ sạc vẫn là một trở ngại lớn. Sạc 30 phút mà chỉ mới được 15% pin thì thôi mình cắm sạc nhanh cho sướng. MagSafe hiện vẫn chưa làm mình suy nghĩ đến việc dùng sạc không dây là phương pháp sạc chính. Trong tương lai thì có thể, còn giờ thì chưa.

Nói chút về sạc MagSafe, Apple bán riêng cục này, nó có thể sạc với công suất tối đa là 15W, còn sạc có dây Power Delivery mà iPhone 12 hỗ trợ có công suất tối đa 20W. Chênh lệch về số thì nhỏ, nhưng thực tế sử dụng thì khác lắm.

Mình hào hứng hơn với những phụ kiện sáng tạo mà các bên thứ 3 làm cho iPhone 12 Series trong tương lai nhờ vào vòng nam châm trong máy hơn là cái sạc không dây này.

Camera của iPhone 12

Cảm biến và ống kính của iPhone 12 gần như không đổi so với iPhone 11, trừ camera góc rộng giờ sử dụng khẩu f/1.6 thay vì f/1.8 trước đây. Điều này có nghĩa là máy sẽ thu nhận được nhiều ánh sáng hơn, chụp thiếu sáng tốt hơn. Sự thay đổi của camera trên iPhone 12 phần nhiều đến từ sự điều chỉnh về thuật toán xử lý ảnh và sức mạnh của chip Apple A14 Bionic.

Trong các tình huống sử dụng của mình, mình không thấy nhiều sự khác biệt giữa iPhone 12 và 11 trừ việc nó chụp đêm sáng hơn trong một vài hoàn cảnh (không phải tất cả). Ngoài ra iPhone 12 cũng ít khi phải chuyển sang Night Mode hơn, nhưng cũng không nhiều.

Trong loạt ảnh bên dưới, 2 tấm hình đầu tiên được chụp trong bối cảnh rất tối (phòng khách, mở một cái đèn nhỏ xíu le lói), vậy mà iPhone 12 vẫn chụp được rất khá, chi tiết lên ổn, không bệt, không quá noise, nói chung là ảnh xài ổn.

hinh_chup_iphone_12_1.jpg hinh_chup_iphone_12_2.jpg hinh_chup_iphone_12_7.jpg hinh_chup_iphone_12_5.jpg hinh_chup_iphone_12_8.jpg hinh_chup_iphone_12_11.jpg hinh_chup_iphone_12_9.jpg hinh_chup_iphone_12_10.jpg hinh_chup_iphone_12_12.jpg hinh_chup_iphone_12_4.jpg hinh_chup_iphone_12_3.jpg

iPhone 12 giờ có thể chụp Night Mode cả khi dùng camera góc siêu rộng, điều không làm được trên iPhone 11. Nhưng cơ bản thì camear góc siêu rộng vẫn là cái camera tệ nhất trên con iPhone 12, nếu bạn zoom sát vào nhìn thì vẫn thấy bị rỗ đấy. Bạn có thể xem tấm ảnh bên dưới, cùng 1 góc nhưng chụp thường và chụp góc rộng, cả hai đều có Night Mode, để bạn cảm nhận sự khác biệt.

Thật sự thì camera của iPhone 11 hay iPhone 12 đều rất tốt, nó có thể thỏa mãn gần như mọi nhu cầu sử dụng bình thường của bạn, nhất là có cả ống góc siêu rộng nên chụp cảnh, chụp kiến trúc, quay video trong không gian hẹp rất tiện lợi. Nếu bạn muốn quay video dạng vlog, video chuyến du lịch, những chuyến ăn chơi cùng bạn bè thì iPhone 12 làm tốt hết. Nói chung, iPhone 12 có ảnh và video không thua kém bất kì chiếc Android cao cấp nào đang có bán ở Việt Nam.

Từ iPhone XS Max trở về sau, mình có một cảm giác rất tuyệt vời khi sử dụng camera trên iPhone. Đó là cảm giác tự tin về tấm ảnh chụp và video của mình, tự tin rằng sau khi chụp xong thì ảnh chắc chắn sẽ dùng được, up Facebook, share Instagram, gửi cho bạn bè thoải mái mà không cần nghĩ nhiều. Bạn nhìn trên màn hình như thế nào thì ảnh chụp ra như thế đấy, không như các máy Samsung lúc chụp nhìn xấu hơn ảnh kết quả (không hiểu vì sao).

Nếu so kiểu 1-1 với iPhone 11, không phải lúc nào bạn cũng thấy được sử cải tiến của iPhone 12 đâu. Nhưng điều này không có nghĩa đây là camera tệ, mà ngược lại, nó rất tốt, và bạn có thể tự tin khi chụp ảnh, quay phim trên con điện thoại này.

Hiệu năng và thời gian dùng pin của iPhone 12

Không có gì lạ nếu như iPhone 12 chạy cực kì mượt mà, mọi thứ đều chạy tốt, kể cả khi bạn chơi game nặng hay bạn làm những việc nhẹ nhàng như lướt web. Chip Apple A14 Bionic mạnh mẽ đã giúp cho trải nghiệm của máy trở nên tốt, nhưng còn để thấy rõ sự khác biệt với iPhone 11 thì không thấy được bằng mắt thường. Mà cơ bản, một khi bạn đã muốn mua iPhone thì không cần phải quan tâm đến cấu hình làm gì cả.

Nói chung hiệu năng của iPhone 12 tuyệt vời, không cần lăn tăn gì.

Thời lượng pin của iPhone 12 đủ để dùng hết 1 ngày, từ sáng rút sạc đến tối muộn về nhà vẫn còn pin, ngay cả trong 1 ngày sử dụng 4G khá nhiều. Nhưng mình hơi thất vọng một chút vì thời gian sử dụng này ít hơn so với iPhone 11 và 11 Pro Max mà mình đang xài. Mình có thể sống khỏe với 2 con iPhone 11 này tới tận sáng ngày hôm sau, lỡ tối về quên cắm sạc thì sáng ra máy vẫn đủ pin để chạy lên tới công ty, còn iPhone 12 thì không được như thế. Mình kỳ vọng thời gian dùng pin của iPhone 12 phải ngang như iPhone 11 cơ. Hiện tại không tệ, nhưng vẫn có thể làm tốt hơn.

Tóm lại

iPhone 12 chắc chắn là một cái điện thoại rất nên mua. Nếu bạn đang muốn xài iPhone, iPhone 12 là chiếc máy bạn nên chi tiền trừ khi bạn thích màn hình to của dòng Pro Max hay kích thước nhỏ của chiếc Mini. Thậm chí bạn nên mua iPhone 12 thay vì bản iPhone 12 Pro nữa kìa. iPhone 12 có đủ mọi thứ bạn cần, và sẽ không ngạc nhiên nếu iPhone 12 trở thành chiếc smartphone bán chạy nhất trong vài quý kế tiếp.

Điểm mạnh:
  • Thiết kế mới, thu hút và khác so với đa số điện thoại hiện nay
  • Màn hình đã khắc phục hết nhược điểm so với đời trước
  • Camera rất tốt
  • Hiệu năng không có gì phải chê

Điểm yếu:
  • Pin không tốt như iPhone 11
  • Giá cao hơn so với iPhone 11
  • Sạc không dây vẫn chưa sướng

Cảm ơn ShopDunk.com - đại lý uỷ quyền Apple tại Việt Nam đã đồng hành cùng Tinh tế trong bài review này. Nếu muốn nhận thông tin về iPhone 12 chính hãng và nhận máy sớm nhất hãy click vào bên dưới.

banner thum2.png

Deeptalk là dạng bài phân tích sâu, nội dung chất lượng với đồ họa đẹp, coi sướng con mắt. Hình ảnh trong bài Deeptalk được mở rộng ra tối đa để bạn có thể chiêm ngưỡng và đón nhận thông tin theo cách hoàn toàn mới. Hãy pha một ly cà phê thật ngon, vừa nhâm nhi vừa đọc bài Deeptalk nhé, sẽ phê lắm đó!

233 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trung AB
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thôi e lại đi phụ hồ đây 😅
Đau thận
@hoangsytai Chúc bác may mắn. Em chẳng bg có cái may mắn ấy nên ko hi vọng. Lên chém gió với ae cho vui thôi
@doduchai69bn cũng vậy mà 😁
@hoangsytai Vậy lần này chúc bác may mắn hơn lần trước
@doduchai69bn thanks bác 😁
Quá ngon
Mọi yếu tố đủ dùng. Dự là 12 lại bán tốt nhất ạ.
Sjn Alvin
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhìn phía xa xa 😅
Thôi, chờ 12promax cho lành, này cảm giác lỡ cỡ như thế nào ấy 😪
Tiền đâu mà mua
@NDC9057 CHờ gì nữa, 27/11 là Việt Nam bán cả 4 phiên bản cùng lúc.
@Hoang Long. Mình đặt rồi bạn!
@NDC9057 Cũng tùy nhu cầu bác à.
Cầm trên tay thì mình thấy iPhone 12 cho cảm giác cầm dễ thương và thích hơn 12 Pro rất nhiều luôn. Nếu mua, mình sẽ mua iPhone 12.
@Nam Air nhưng mod lại mua fold2 mất rồi
Cười vô mặt
@Phuongkak Cái đó mua tả trúng thưởng nha bạn!
@Duy Luân Quan trọng là kiến thức mình đọc thôi. Trừ khi sai nó chuyển nghĩa khác cơ mới hỏi lại chứ anh em. Các mod nhắn nhanh để còn làm việc khác cho anh em có bài đọc chứ.
@manchirua Kiểu dễ thương do các đt khác nó không tạo cảm giác vừa đủ ấy nhỉ.
Làm bài Shop dunk tặng máy đi Luân hii
rất nhiều lời khen
@Vuducanh0909 Nó ngon thì anh em vẫn sài chứ. Cáp nhật ngon chụp ngon nọ kia. Diễn đàn mà các bạn dùng thấy ngon là mọi người lại ủng hộ vn ngay ấy.
@Duy Luân Cái bể bơi kia là dưới chân tòa nhà bác Luân ở đúng không
@doduchai69bn Tầng 5 toà nhà mình ở nha 😁
@Duy Luân Hii. Quên mất. Bể phải ở tầng trên cụm thương mại và văn phòng chứ. View quá ngon rồi.
anhnguyen83
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mời cưới trá hình rồi 😁
Bài viết quá chi tiết. Thank mod!
tieu.ngao
TÍCH CỰC
3 năm
Đẹp quá
Bài hay lắm.
OK 12 !
Chốt lại là pin ko tốt băng ip11
Thôi lại yên phận với XR 😁
@Duy Luân nếu chỉ ytb, fb, web,.. thì ip7+ cũng còn đủ cân mọi thứ 😁
@duyvua Mình thấy 2 năm đổi điện thoại hợp lý nhất là iPhone, thôi mình ráng đổi năm nay vì lỡ bán 11promax và đặt 12promax mất rồi !
tungldbt
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nguyenthucbk nói chung AE nào đang 11 thì cứ 11..chờ 13 ra mua..chứ mua chi con 12 chán đời này... Năm 2020 này toan vãi ra ấy !
@manchirua Chuẩn vãi. Đt nào cũng cân được nhưng còn do nhu cầu nữa. Còn 7pl thì vẫn ngon với mình.
Cho mình hỏi 12 là viền thép hay nhôm
tpe1893
TÍCH CỰC
3 năm
@bomduc Nhôm
@bomduc Nhôm nha
@bomduc Viên nhôm theo cá nhân mình thì đẹp hơn thép nhé, ít bóng bẫy, đồng màu với màu sắc của máy hơn, nhìn hài hòa hơn
@mrtqt Nhôm mà như con iPad Pro thì đẹp, nhẹ, chứ như iPhone 5 thì Ko đẹp bằng thép
boyhk_206
TÍCH CỰC
3 năm
Bao năm trồng lúa vất vả rồi, mua cái về xem bên trong có gì mà bằng mấy tấn lúa nhà mình. huhu
duyvua
TÍCH CỰC
3 năm
@boyhk_206 Có mà hơn mấy tấn lúa đó nhé bác. Bác không tin mở Google lên, muốn search bao nhiêu tấn lúa cũng có hết nhé 😁
anhlau87
TÍCH CỰC
3 năm
@boyhk_206 Bác tính ra muối đi cho nó... mặn nhé.
Cười ra nước mắt
@boyhk_206 Chắc phải thêm gà vịt ngan ngỗng bò .. nữa mới vừa 😆
@boyhk_206 Này là pro hay prm bạn?

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019