REVIEW iPhone SE 2020.

Dao Hoangg
25/4/2020 7:11Phản hồi: 38
REVIEW iPhone SE 2020.
REVIEW iPhone SE 2020.

Mình tạm review máy này với mức giá 399$ tại Mỹ, đoạn cuối sẽ nói về máy này ra sao tại VN.

THIẾT KẾ

Thiết kế máy không có gì đặc biệt, rất bình thường, 2 viền dày. Được 1 điểm là máy mỏng và build tốt.

Máy cực kì nhỏ, cầm siêu gọn trong tay, lâu lắm rồi mới có một máy nhỏ như này. cả thị trường giờ chỉ toàn là đt với màn hình siêu to.

Chống nước là điểm mạnh nhất là ở phân khúc giá 399$

CẤU HÌNH

Cấu hình rất mạnh A13 dù hạ xung nhưng chiến đc bất kì app nào mà mình dùng hiện tại, máy load game Pokemon Go và Pokemon Master gần như không chậm hơn 11 Pro Max.

Máy này mua về, bảo đảm vẫn cân hết mọi app trong ít nhất 3 năm tới-điều này đối với Android cùng mức giá thì chưa chắc.

PIN

Tệ--ai dùng máy này chơi game sẽ sạc 3 lần 1 ngày. Mình từ lúc mở máy lần đầu tới lúc cài xong hết app sau 3 tiếng dùng, pin từ 84 xuống 24%--> tụt 60% sau 3 tiếng load iCloud.

Nếu dùng bình thường, máy sẽ chỉ khoảng đc 5 tiếng on screen (maximum hết mức)

CAMERA

Quảng cáo

Mình đã chụp thử vài tấm, cam của máy trong điều kiện đủ sáng co thể so sánh được với iPhone XR, đôi khi nhỉnh hơn. So với 11 Pro Max thì thua về cân bằng trắng, độ bão hoà và chi tiết.

Chụp trong nhà thì y chang iPad chụp, còn chụp đêm thì miễn bàn

Máy này là máy quay 4K tốt nhất trong tầm giá của nó.

KẾT LUẬN

• Thị trường phát triển thì máy này cực kì ngon, ở Canada là gần 600 CAD, Mỹ là 399$, thuộc phân khúc giá rẻ/ tầm trung. Gần như đây là con đt tầm trung tại Mỹ mạnh nhất và nhận đc OS update lâu nhất. Máy rất đáng mua cho ng lần đầu dùng đt, ng dùng iOS lần đầu, ng thích màn hình nhỏ.

Quảng cáo

• Thị trường Việt Nam, xin lỗi không nên mua vì ở VN máy ngay phân khúc cận cao cấp, chỉ nên mua khi bạn thích màn hình nhỏ, bạn là fan Apple và không ngần ngại, và bạn biết bạn muốn gì.
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hóng cái pin mà chán nhở
@dinhdung87 mình dùng 11p bị vỡ máy. Đổi gió về android, sam pin 4k5 mà hút thôi rồi. Vẫn phải sạc ngày 2 phát.
serie 11 pin bao sướng, tự dưng bản này ysl quá.
@...nâuđá... Pin con 11p ngon hơn hẳn xs
@...nâuđá... onscreen tầm hơn 4 tiếng là ngon rồi
Dao Hoangg
TÍCH CỰC
4 năm
@...nâuđá... Sinh ra đáp ứng nhu cầu cơ bản thực sự của một chiếc điện thoại ấy bạn.
trieu04
TÍCH CỰC
4 năm
đừng đưa em nó đi đọ vs Flagship nó khập khiễng lắm. nó là phân khúc "giá rẻ" của nhà táo nên ko nên đòi hòi nhiều hơn ở e nó.
Dao Hoangg
TÍCH CỰC
4 năm
@trieu04 Đúng r. Nên mình chỉ đặt lên so sánh ở trong tầm giá
@trieu04 Có ai so với flagship đâu. Thớt đang so với cùng tầm giá.
Kết câu bạn biết bạn muốn gì?
Dao Hoangg
TÍCH CỰC
4 năm
@cường triệu Thì do nhu cầu bản thân mà. 😁
ides
CAO CẤP
4 năm
@Đào Hoàng 1024 M vẫn mua để máy phụ. Nhẹ, gọn, nhanh.
Không game, chỉ nghe gọi và được dùng hệ sinh thái ios cùng 11mã. Nếu cần để bé 11 trong xe. Cầm se vào nhậu vẫn gọn nhẹ không bỏ lỡ cái j.
Rất chi tiết, cảm ơn bạn!
Dao Hoangg
TÍCH CỰC
4 năm
@vietnam821023 Cảm ơn bạn đã đọc bài viết
Tinder ở bển có nhiều gái Việt không thớt?
Mình thấy rất nghịch lý là bên nc ngoài họ thích máy nhỏ gọn hơn trong khi vn lại khá hào hứng với máy to. Smartphone ngày càng phát triển nên màn mới to ra, chứ cái thời xưa các ông dùng có kêu ca đâu ?. To nhỏ là nhu cầu của mỗi người, nó làm kích thước vừa như Xr/11 màn full hd là hết tranh luận 😁.
Dao Hoangg
TÍCH CỰC
4 năm
@jamescash89 Thế lại ngon quá 🤣
uknownguyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thích mọi điểm ở SE trừ pin. Pin ngon là mình xúc rồi, dù đang xài XR
pin ngon thêm chút nữa là ổn. em chờ hạ nhiệt chút thì nâng đời cho gấu.
locuong87
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ko game dùng tác vụ cơ bản như nghe gọi zalo fb lướt wed youtube thì 1 ngày là ok , tớ đang dùng 8 và đc 1 ngày dùng như thế , tầm giá này ngon với ng thích màn nhỏ như mình , so với 8 mới ra thì con này rẻ hơn 8 nhiều , mình sẽ mua se 2020 bản 256gb , hiện đang dùng 8 256gb đưa vk dùng để lên se , hoặc dù sức mạnh của nó quá dư thừa với mình
Dao Hoangg
TÍCH CỰC
4 năm
@locuong87 Trong tầm giá chính hãng thì k có bất kỳ con máy nào có thể so sánh về hoàn thiện và hỗ trợ lâu dài
Đang định mua mà pin yếu quá chắc thôi vậy !
@phuocthanh234566 Tầm này pin tốt thì Xr thôi
@Minh TNK Ok bạn!
Dao Hoangg
TÍCH CỰC
4 năm
@phuocthanh234566 Tuỳ nhu cầu của bạn. Nó đơn thuần chỉ là một chiếc điện thoại nhỏ gọn không hơn ai cũng chẳng thua kém ai trong tầm giá
5 tiếng cũng tạm thôi!
@.SWAT. Không game chắc đủ 1 ngày.
@Minh TNK Thế thôi bạn,mình đang dùng SE nhỏ,không game,không phim.Chỉ để lướt web xem thông tin quan trọng.Giải trí đã có ipad
@.SWAT. mình đang dùng 5s, màn nhỏ quá rồi, nhắn tin hay bị sai, cấu hình thấp, đang ios 9 không dám lên 12, nhiều app không cho cài rồi.
các đt hiện nay phần lớn loanh quanh 5-6h sử dụng là đủ 1 ngày. tương lai có thể mua ipad mini cho tiện mang đi với SE2/XR/11.
ngoisaole
TÍCH CỰC
4 năm
Thấy pin có vẻ hẻo
@ngoisaole Xêm xêm 6s 7 8 thôi.
ngoisaole
TÍCH CỰC
4 năm
@Minh TNK Haizz 2020 mà có phải 2016 đâu 😆
Hãy xem nó như một cái điện thoại phổ thông và đừng kỳ vọng nhiều
Pin sử dụng thực tế ít nhất hơn ip8 1h30p
Lên youtube mà xem các con giời hóng pin.
Thấy màu Trắng là đẹp nhất . iPhone SE 2k20 là canh bạc thành công tại China, nhưng tất cả chỉ là tạm thời !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019