Review Kaldas Research Conquest RR1 - headphone tĩnh điện Made in India
T.NC
20 ngàyBình luận: 21
Review Kaldas Research Conquest RR1 -  headphone tĩnh điện Made in India
Đây là review về Kaldas Research Conquest RR1 - headphone tĩnh điện Made in India của mình. Mình mua nó với giá 500 usd, chưa ship. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Kaldas Research Conquest RR1 - headphone tĩnh điện Made in India

Model name: Conquest RR1
Tranducer type: Tĩnh điện, 580V
Form: Full size
Processing method: 3D print
Sound signature: Solid bass. Silky mid. Soft treble.
Đây là tai nghe chẳng mấy ai biết tới, nhưng nếu hỏi những người đã nghe, đã mua thì họ sẽ ưng.

Quảng cáo

Tinhte cũng có 1 bài nói sơ qua khi tai này phát hành ra thị trường. Nhưng bài trải nghiệm thì ko có.

Kaldas research là một công ty được đầu tư bởi 1 thành viên trên headfi, người Ấn. Thành lập khoảng vài năm trước, và đây RR1 là tai nghe model đầu tiên, duy nhất tới nay.
Lúc mình mua thì website còn chưa xong, chưa mua được và mình mua qua việc inbox và banking trực tiếp tới Aumka - thành viên headfi, chủ công ty.
Như vậy hẳn là ae đoán được mình mua tai này đó là blind buy (mua mà ko trải nghiệm trước). Thế nó mới hồi hộp chớ!

Về cấu tạo.
Headband làm từ thép lò xo, tôi cứng.
Cup tai giả da, là chi tiết duy nhất mua ngoài (còn lại là tự sản xuất).
Khung tai và các jack cắm được in 3d nhựa màu đen. (Bản bespoke cho những khách hàng đầu tiên cho tùy chọn màu sơn, cáp dài hơn và có hộp trưng bày)
Dây cáp đồng ofc của cty Sommek Cable, Đức. Dây có jack tháo rời, tiện lợi cho việc thay dây sau này. Mình có ý định thử dây bằng bạc nhưng covid chưa tiện đi.
Cáp tiêu chuẩn dài 1m2. Mình có order thêm cáp dài 1m5.
Về hoàn thiện.
Khá bắt mắt và sự độc lạ ở hình thù. Điểm chê là chỗ nối nhánh dây Y xấu xí, ko trau chuốt. Màng chắn bụi thì cũng trung bình.

Quảng cáo

Về chất âm
Mình dùng Ak sp1000 output qua cáp xlr3 tới Stax Srm007tA để kéo RR1.
Quá trình phát triển tai này, 1 trong số amp nó có dùng test là Stax 353X, là một amp bán dẫn. Nếu trong 1k Biden thì họ nói mua 353X để ghép.
Nhưng amp này của mình là tube, nhỉnh hơn 1k chút. Vẫn tò mò ko biết 353X ghép vào sẽ cho âm như nào.
+ lowBass: hơi thiếu rumble (rền) do tần thấp kéo ko sâu. Nếu cần số má thì mình nghĩ nó roll off khoảng 50Hz. So với hd800s thì RR1 có bass sâu tương đương.
+ Bass: rắn chắc, nhanh (ko bằng shure kse1500) và nổi bật nếu xét riêng đám tĩnh điện.
+ Mid: mượt, ngọt, ko thô ráp, dầy và đầy. Mid này thuộc shure535, Sen hd650 nhưng chi tiết hơn. Nếu so với hd800s và kse1500 thì độ chi tiết mid này nằm trung gian
+Treble: đủ cân đối, ko làm bản nhạc bị tối, nhưng cần rực rỡ hơn, tí tách hơn, bổ xung chất airy hơn cho dải trung và cao. Nếu ai nghe được hd650, ibasso SR1, thì sẽ nghe đc em này. Ai nghe hd800s sẽ thấy muốn sáng sủa 1 tí nữa. Ai ưa treble hd800 (no S) sẽ ko ưa tai này.
+ Âm trường: ko được rộng thoáng như hd800/s nhưng ngang với hd650, sr1.
Nói chung ai nghe close back, semi open, thì ko phải đắn đo với tai này. Nhưng so với openback và tĩnh điện thì ở mức trung bình.
Âm trường tuy ko quá lớn nhưng đều các chiều, cao, rộng, sâu khiến nó như khối cầu.
Nghe piano với dac filter mode Slow roll off, tai đã ngọt nó càng thêm ngọt, một ko gian piano cực mê đắm.

Quảng cáo

Những thứ mình thích

Âm thanh đủ chi tiết, cân bằng, tuy muốn thêm chút lấp lánh dải cao nữa nhưng ko phải 1 tai nghe thiên ấm. Bass đủ mạnh trong nhóm tĩnh điện.
Thiết kế đẹp, lạ. Đeo thoải mái (cần bẻ duỗi headband 1 chút so với nguyên bản, để giảm lực kẹp).
Giá quá tốt.

Chăm sóc KH tốt (mình đọc các user khác headfi chứ mình chưa sd dịch vụ lần nào)

Những thứ mình không thích

Ko có điểm nào xét trong tầm giá 500 biden, dù là so với dòng dynamic hay e.static.

Nên mua hay không?

Nếu có amp tĩnh điện rồi thì nên thử với 500 biden của bạn xem sao.
Giả sử bây giờ mình ko có sẵn combo hd800s và giá con RR1 này tăng thành 800 biden mình vẫn mua.

Nếu ai lần đầu nhảy vô loại tai tĩnh điện và chưa có amp, hãy nghĩ combo Stax 353X + RR1

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

20 bình luận
Tags:review
tôi thấy xấu
@Từ Thức Mình tôn trọng thẩm mĩ cá nhân của bạn. Mình chụp cũng ko đẹp so với bạn khác. Như cái này thì cũng người khen đẹp khen xấu mà
Nhìn cũng được nha bác
Thớt là dân hardcore thứ thiệt 👍
Thớt review thêm mấy con tĩnh điện của Stax xem nào
Nghe mà rối nhùng cả cái mùng với những thuật từ chuyên môn…càng tìm hiêut sâu cái lĩnh vực này thì lại càng ko hài lòng với những cái mình có, thôi chừng này đủ rồi, ko đú theo mod đc 😌😌😌
llyllr
ĐẠI BÀNG
19 ngày
Thiết kế như mọc thay tai
Tôi nghĩ những kiểu tút như thế này không nên đưa lên trang chủ của Tinhte.
Đọc lổn nhổn như nhai xương cá.
Vứt! dù cho hàm lượng kiến thức là có.
ExVelocity
ĐẠI BÀNG
19 ngày
@phuongvh.apple Để tôi vứt ông vào thùng rác cho.
@ExVelocity Có cách phản biện nào hay ho và có học hơn ko?
@phuongvh.apple Next
ExVelocity
ĐẠI BÀNG
19 ngày
@phuongvh.apple Tôi cmt vậy cho phù hợp với trình độ "có học" của ông đấy. Xem lại câu từ của mình đi.
tamle_o
TÍCH CỰC
19 ngày
Tốn tiền mua amp $$$$
hay hơn hd800s luôn ah các bác😔hic
@nospecial Hay như con dynamic SR1 mod của mình. Hai con ngọt như nhau, treble và mid khá giống nhau, kể cả bass. Chỉ có low bass là nó khác nhau 1 tia chút đoạn kết thúc của nốt siêu trầm. Ko thể so với hd800s ở độ rộng thoáng đãng. Độ chi tiết ngang nhau
@T.NC có con nào chất âm trong trẻo chi tiết cân bằng cả 3 dải không bác nhỉ😔hic
@nospecial Cả hai con SR1 (dynamic) và RR1(e.stat) đều có sự cân bằng cao ở các dải và độ chi tiết tương đương nhau, ko so được với shure1200/1500 nhưng vẫn rất chi tiết. Giữa hai con headphones đó nếu chỉ chọn 1 mình chọn SR1 vì nó ko cần amp (AK1000 kéo thẳng luôn ngon lành, full bass chứ ko như hd800s phải amp cắm nguồn chứ đồ handheld đánh ko full bass, ko no). Nhất là cái vụ chỉnh pad ra được theo từng ý đồ nghe, từng loại nhạc
hmm công nhận là nhìn xấu thật
Mình vừa đọc mail ngày 15/7. Cậu chủ cty Kaldas research này gửi tặng tai dynamic giá 400biden sắp phát hành, nhưng lại gửi móa nó sang Japan.
Năm ngoái mua RR1 shipping tới trụ sở cty bên Nhật. Cậu ta nhầm là địa chỉ cố định ko biết mình đã về nước.
Vãi. Phí công và phí cả tấm lòng
Cảm thấy tổn thương
@T.NC thế giờ sao bác,lại phải chờ để gửi từ jp về vn lại ah😔hic
@nospecial Bên JP địa chỉ ko đúng sẽ ko giá trị.
Cái phòng mình cư trú năm ngoái nó thành địa chỉ 1 người Jp nào đó rồi.
Bảo họ thu hồi chắc là đc.

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019