Review Keychron K3 vs Keychron K1v4 - Hai chiếc bàn phím cơ Low-profile siêu gọn nhẹ đến từ Keychron

ngnhan1399
2/6/2021 13:0Phản hồi: 87
Review Keychron K3 vs Keychron K1v4 - Hai chiếc bàn phím cơ Low-profile siêu gọn nhẹ đến từ Keychron
Keychron K3Keychron K1v4 là hai chiếc bàn phím cơ Low-profile nổi bật đến từ Keychron được nhiều anh em quan tâm trong thời gian qua. Cả hai chiếc bàn phím này đều sử dụng cấu trúc phím Low-profile nên có kích thước vô cùng nhỏ gọn, hỗ trợ Layout cho Mac cực tốt, nhiều tính năng hấp dẫn. Bài viết sau đây mình sẽ so sánh chi tiết 2 chiếc bàn phím này để cho anh em có cái nhìn tổng quan cũng như có thể lựa chọn được chiếc bàn phím ưng ý của mình.

*Trong bài viết này mình chỉ so sánh Keychorn K1v4 bản layout TKL 87 phím với Keychron K3 bản Hot-swap Optical Switch Led RGB
Tổng quan về ngoại hình, thiết kế của hai chiếc bàn phím Keychron K1v4 và K3
Điều mình thích ở hai chiếc bàn phím này là có một thiết kế vô cùng mỏng nhẹ, thiết kế với tính di động cao có thể đem theo làm việc ở nhiều không gian khác nhau.
Screen Shot 2021-05-31 at 3.35.51 PM.jpg
Keychron K1v4 và K3 có độ mỏng chỉ từ 17mm, bằng 1 nửa so với độ dày của một chiếc bàn phím cơ thông thường với phần khung vỏ được làm bằng nhôm. Tuy nhiên trên Keychron K1v4 phần khung nhôm có vẻ chắc chắn hơn, lớp nhôm được bọc từ phần plate phím cho đến mặt đáy phím, hai bên là hai lớp nhựa được ốp chắc chắn. Cảm giác cầm trên tay cho cảm giác chắc chắn, đầm tay.
Screen Shot 2021-05-31 at 3.38.31 PM.png

Trong khi đó ở Keychron K3, phần khung nhôm được bao bọc từ mặt plate phím đến các cạnh xung quanh, mặt đáy được ốp một lớp nhựa xám. Các chi tiết vẫn được làm sắc sảo, độ hoàn thiện cao, tuy nhiên cảm giác cầm trên tay Keychron k3 có vẻ không chắc chắn khi so với K1v4, K1v4 đem tới độ nặng, chắc chắn và dày bản hơn so với K3.
Screen Shot 2021-05-31 at 3.38.53 PM.png
Keychron K1v4 và K3 có thiết kế mặt phím nghiêng góc 5 độ, có 4 miếng cao su nhỏ gắn dưới đáy phím hạn chế tình trạng trơn trượt khi sử dụng phím, tuy nhiên phiên Keychron K3 mình trên tay là phiên bản đời đầu với 4 miếng đệm cao su, những phiên bản K3v2 sắp tới bán trên thị trường sẽ được trang bị chân đế để nâng cao phím và cho cảm giác gõ tốt hơn. Mặc dù không tích hợp chân chống thay đổi độ nghiêng nhưng với thiết kế mỏng và độ nghiêng này đủ để mang lại trải nghiệm gõ thoải mái. Minh dùng chiếc bàn phím này gõ cả ngày, không thấy mỏi hay tức cổ tay.
Screen Shot 2021-05-31 at 3.37.53 PM.png
Keychron K1v4 sử dụng Layout TKL 87 phím nên mang đến Layout thoáng, khoảng cách các phím rộng rãi, các ngón tay dễ dàng duỗi thẳng, không bị tù nên giảm mỏi khi gõ lâu và gõ nhanh.
Screen Shot 2021-05-31 at 3.39.52 PM.png
Layout phím trên K3 là layout 75% với 84 phím, phần phím Fn trên K3 được làm sát vào nhau và không tách bạch như K1v4. Với số phím ít hơn cũng như layout phím gọn hơn nên kích thước bàn phím trên K3 cũng ngắn hơn đáng kể khi so với K1v4.
Screen Shot 2021-05-31 at 3.39.42 PM.png
Phía trên đỉnh của hai chiếc bàn phím là cổng type-C và nút chuyển kết nối để chuyển qua lại giữa các hệ điều hành.
Screen Shot 2021-05-31 at 3.45.34 PM.png
Keycap trên Keychron K1v4 và K3 được làm bằng nhựa ABS kiểu ergonomic, bề mặt võng để ôm đầu ngón tay và là một khối nhựa trong, mặt phím được sơn phủ một lớp nhám mịn để tăng cảm giác gõ và các ký tự trên phím được khắc laser chính xác, độ nét ký tự cao nhằm đảm bảo đèn bàn phím bên dưới có thể hắt lên rõ ràng.
Screen Shot 2021-05-31 at 3.44.07 PM.png
Về tính sử dụng của hai chiếc bàn phím Keychron K1v4 và K3
Cả hai chiếc bàn phím này đều được trang bị công nghệ Bluetooth 5.1 mới nhất, 18 chế độ Led RGB, chuyển đổi 3 thiết bị cùng lúc, có thể kết nối không dây và có dây, tương thích với nhiều hệ điều hành khác nhau.
Điểm nổi bật trên Keychron K3v2 là tính năng Hot-swap, với tính năng này thì người dùng có thể thoải mái thay đổi Switch tuỳ theo sở thích, lựa chọn switch phù hợp với công việc và giải trí hằng ngày. Tuy nhiên tính năng này lại vắng mặt trên Keychron K1v4.

Quảng cáo

Ở phiên bản Keychron K3 Hot-swap, Keychron trang bị cho chiếc bàn phím này Switch Keychron quang học mang đến độ chính xác cao khi gõ, khả năng nhận diện lực nhấn nhanh và mượt, phù hợp với những trận đấu combat cho các game thủ. Còn ở Keychron K1v4 thì hãng sử dụng switch cơ học Gateron với cấu trúc Low-profile tuỳ biến. Hành trình gõ phím trên cả hai chiếc bàn phím này đều là 2,5mm
Dung lượng Pin trên Keychron K3v2 thấp hơn đáng kể so với Keychron K1v4 (1550mAh so với 2000mAh), nếu sử dụng với tần suất cao bật đèn Led liên tục thì K3v2 có thể trụ được tối đa 3 ngày, trong khi đó thì K1v4 có dung lượng pin tốt hơn đôi chút có thể lên tới 1 tuần sử dụng.
So sánh một số thông tin cơ bản của Keychron K1v4 và K3
So sánh Keychron K1v4 vs K3v2 tinhte.png
Về trải nghiệm gõ phím trên Keychron K1v4 và K3
Do cùng sử dụng cấu trúc phím Low-profile với hành trình phím chỉ 2,5mm nên mình nghĩ Keychron K1v4 và K3 sẽ thích hợp để làm những công việc nhẹ nhàng như gõ văn bản, làm đồ hoạ, viết code hơn là chơi game. Mình dùng cả hai chiếc bàn phím này để làm việc và chơi game vào buổi tối, cảm nhận là thích dùng nó để gõ hơn chơi game bởi hành trình ngắn khiến việc spam phím không đã tay. Lúc nào mình cũng có cảm giác switch mong manh nên thiếu tự tin với thao tác.
Trải nghiệm chơi game thử cũng tốt nếu bạn không quá khắt khe về switch
Có thể thấy Keychron K3v2 và K1v4 đều là những chiếc bàn phím Low-profile tốt nhất của Keychron với những tính năng và điểm nổi bật riêng. Tuỳ vào sở thích các bạn có thể lựa chọn cho mình mẫu bàn phím ưng ý và phù hợp với nhu cầu hằng ngày của mình.

Quảng cáo

Một số hình ảnh khác của Keychron K3 với K1v4
**Ở phần hình so sánh về ngoại hình hai máy mình có sử dụng một số hình ảnh ở trang youtube Techkhamun do mình có trả lại Keychron K1v4 trước đó mà không kịp chụp hình so sánh.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dang kha can nhac keyboard nay. Nhung dang nghi ve K8 hon :|
Keyboard tren laptop dang bi die dan !
@Penguin Pingu Dịch này ra tiệm có mà ra ... bệnh viện lun :v
Đang tính mua 1 con vì keyboard trên con mac nó bị cà dựt roài . Mà phân vân quá.
Xem qua thì con K8 có vẻ ok. Nhưng mọi ng nói Keychron PR dữ chứ thật ra bèo ! Nên cũng phân vân
@SoulEvil Máy móc kiểu gì mà ko có dấu Tiếng Việt thế? 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Nhiều khi đang code lười switch :p
@SoulEvil 😆
Man404
TÍCH CỰC
3 năm
Anh em VN có vẻ nghiện Keychron, kiểu bàn phím cơ quốc dân nhỉ. Riêng m thấy với giá đó đầy con ngon hơn
@Man404 Low Profile thì làm gì có sự lựa chọn như bọn kia.
E còn phải chọn MxKeys 800m vì pin nè.
Bọn logi mà nó làm lại con MxKey vs layout TKL thì ...
@Man404 Cơm nó không ngon đồ ăn thêm thì nhiều vị. Đáp ứng nhiều nhu cầu.
viendong194
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ngnhan1399 mình thấy có nutype hoặc vissles , mình mua trên amazon. Nhưng h dùng magic keyboard cho bớt ồn
Bạn nhầm òi, AE VN nhiều người xài Keychron được 1 bữa muốn bán tháo đi đó, lấy mô ra khái niệm "quốc dân" ở đây? 😆
quang cao thoi, thấy trên bàn máy tinh vừa laptop vua bàn phím rối lắm
ngnhan1399
ĐẠI BÀNG
3 năm
Với những người làm code hay đồ hoạ giống mình thì phải cần bày nhiều màn hình với thêm bàn phím phụ trợ đó bác
Do bạn ko có hứng thú với BPC thôi, hoặc có thể bạn chưa từng trải nghiệm cảm giác gõ cũng như những thiết kế, tính năng của BPC nên mới bột phát nói vậy. Ko dưng mà bá tánh lại có thú vui với BPC mô, chịu khó đọc thêm nhiều bài viết chia sẻ để cảm nhận rõ hơn về thú vui này nha bạn 😁
@luongbinh0108 Bạn thấy cái bàn làm việc với 1-2 keyboards cơ
2-3 cái màn hình
1-2 con chuột
3-4 cái điện thoại
1-2 cái tablets

chưa 😁 work bao phê !
hipppo
CAO CẤP
3 năm
Đang thấy hấp dẫn, đọc đến đoạn pin thì nghỉ luôn 😁 Đỡ đau đầu phân vân.
@hipppo Chơi loại có bluetooth mà pin 1-2 ngày thì quá dở, 2 loại bàn phím mình xài đều trụ ko dưới 1 tuần với tần suất ngày nào cũng dùng trong giờ hành chính :D
vtq0384
ĐẠI BÀNG
3 năm
Giá nhieu ta
ngnhan1399
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vtq0384 K3v2 thì đag cho pre-order đó bác, k1v4 thì đang bán sẵn rồi, mình thấy mua bên SiliconZ ok chỗ đó chuyên phân phối keychron chính hãng
chickennho
ĐẠI BÀNG
3 năm
Xài K2 thấy cũng ổn, vào đọc các K khác cho biết
mr.binhnq
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hôm nay vừa làm con K1V4, cảm giác sướng hơn hẳn bàn phím của con logi MK520, mỗi tội độ nghiêng không đủ cao nên cảm giác vẫn hơi tù. Hi vọng gõ nhiều sẽ quen, ko lại phải mua cái gì kê lên thì cũng phiền
ngnhan1399
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mr.binhnq Ko có chân đế cũng phiền bác nhỉ
mr.binhnq
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ngnhan1399 sau 2 ngày thì cũng quen, nhưng mình làm văn phòng, giờ led nó nhảy màu hơi hoa hoét, chưa biết tắt đi kiểu gì 😃
Cầm cảm giác chắc chắn, gõ cũng sướng tay
Có nhiều bác trên hội nhóm bàn phím cơ trên facebook không thích dòng này, mấy ổng nói là flow profile bấm ý chang như bàn phím của laptop, cảm giác hơi chán.

Mình hồi trước tăm te keyron k6 mà thấy thiết kế sao á
ngnhan1399
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Doan Van Kha Low-profile vẫn hơn bàn phím laptop nhìu bác ơi
@Doan Van Kha Thì đúng thế mà chú, thấp quá ko có cảm giác khoái chí, đang xài loại BPC thông thường tự dưng nhảy sang low profile như này dễ gây cảm giác hụt hãng, ko thoải mái 🤓
Đồng chí này & nkinhluan có vẻ chịu khó viết bài chia sẻ nhỉ, dạo gần đây thấy xuất hiện liên tọi các bài về phụ kiện công nghệ 😁
ngnhan1399
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 Dịch ko biết làm gì ngoài viết bài để lên điểm thành VIP đó anh
Thế này chả mấy chốc mà lên mod hết lượt 😆
Đẹp quá
ngnhan1399
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Calvin_trung Cảm ơn bác 😁
Mình quen gõ TKL, nhưng không thích low profile, nên đã chọn K8 😁, và vẫn mơ về một chiếc Leopold FC750R PD mark II có bluetooth và RGB 🤣🤣🤣
@Penguin Pingu Vote chuyển sang luôn để cảm nhận sự khác biệt :D
đang đùng k1v4 thấy rất hài lòng, keychron led rất đẹp 😁
boom94
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mr.binhnq tắt led bằng Fn + phím led, hoặc đổi qua led đơn bằng Fn + phím < hoặc >
boom94
ĐẠI BÀNG
3 năm
@manhcuong04 yub, mình vừa hốt 1 em k1v4 rgb 87 phím 1tr850k hôm qua rồi. red nên êm thật
@boom94 mua ở đâu vậy bạn? rẻ vậy
boom94
ĐẠI BÀNG
3 năm
@h6630w17tod2a0xn có 1 bác trên group fb làm bên gearvnshop xả hàng, e thấy nên đặt luôn. Nhưng đợt đó xả hết rồi thì phải bác ạ
keithtran06
ĐẠI BÀNG
3 năm
Keychron đc cái mã nhìn pro pro, mấy bạn chưa trải thì thích. Chứ build đc cái đẹp mà cảm giác gõ thì hơi lởm. Mua về chịu khó mông má thì ngon. Cũng như trên, tầm tiền này thì lắm con ok hơn 😆)
@keithtran06 Mình đang xài NiZ thấy cũng khá ngon, bấm nhẹ, sướng, bluetooth ko dưới 1 tuần, layout đẹp với case trắng nên phối màu keycap rất thích 😁
@Penguin Pingu Tiền nào của nấy, tích hợp nhiều tính năng, đặc tính hơn các loại khác như bù lại pin hẻo, ko có case trắng, cảm giác gõ theo nhiều người chia sẻ thì quá tệ, mua xong chỉ muốn bán tháo :D
@keithtran06 Chính xác, đó là yếu tố rất quan trọng, nhất là với những người đã quen với profile thông thường mà nhảy sang loại low thế này thì mất hết cảm giác gõ 😅
@keithtran06 Thường thứ gì ko thật sự tốt như quảng cáo sẽ dễ gây hiệu ứng trái chiều, thậm chí gây phản cảm. Mình thuộc tuýp người thấy ko có thiện cảm với hãng này, chính xác có lẽ từ đợt chiếc K4 xuất hiện với thiết kế dày đặc ko có khoảng trống giữa các keycap, màu thì tối, ko có phiên bản case trắng, chưa kể case quá cao, khiến người dùng buộc phải xài kê tay nếu ko muốn bị nhức mỏi khi gõ lâu. Chưa kể bộ keycap xám đen màu tro rất thiếu thẩm mỹ mặc dù biết rằng nhiều người mua về sẽ thay set keycap khác ưng ý hơn để gõ 🤓
Quá chất !!!
ngnhan1399
ĐẠI BÀNG
3 năm
@daxanhthanhhoa Thanks bác 😁
https://switchandclick.com/the-best-mechanical-keyboards-for-mac/
https://www.imore.com/best-mechanical-keyboards-mac

tìm được 2 bài ... Có vẻ Keychron là lựa chọn "giá rẻ" okay !
ngnhan1399
ĐẠI BÀNG
3 năm
@SoulEvil Trong tầm giá tầm 2tr đổ lại mà gọn nhẹ, nhiều tính năng thì em thấy k1v4 vs k3 cũng dạng tốt nhất rồi ạ
burgboy
CAO CẤP
3 năm
@SoulEvil For MAC
lordgon
TÍCH CỰC
3 năm
Nhìn K3 gọn và đẹp quá, bị cái phải đặt trước 😆
@ngnhan1399 nop ! Shopping ma cho doi thi say good bye !
@lordgon Thấy ưng ý & hợp với nhu cầu thì đặt thôi, mình hiện đang xài NiZ82 cũng phải đặt trước nửa tháng, chưa kể có lần mua phụ kiện khác phải pre-order trước nửa 5 mới có hàng đây 😂
lordgon
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 Quan trọng là mình có nhiều sự lựa chọn khác nữa bác ơi, ưng tầm 7đ thôi chứ k ưng lắm, nên thôi để có hàng coi thế nào rồi mua cũng đc
@lordgon OK, chúc bạn sớm có dịp được trải nghiệm đồ của Keychron, còn mình thì chắc chắn sẽ ko xài 😁
Ảnh đẹp
0lympox
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đang dùng K2, khá ưng ý 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095