Review khóa thông minh Aqara A100 Smart Lock Zigbee tương thích Apple HomeKit sau 1 tháng sử dụng

Nous
10/12/2022 8:7Phản hồi: 79
Review khóa thông minh Aqara A100 Smart Lock Zigbee tương thích Apple HomeKit sau 1 tháng sử dụng
Một trong những lưu ý của mình khi ra khỏi nhà đó là nhớ phải mang theo các thứ sau: Ví tiền, Chìa khóa và não 😁. Tuy nhiên lúc nào mình cũng quên 2 cái đầu
Bởi cái sự quên mang chìa khóa và thậm chí là quên khóa cửa khi ra khỏi nhà, mình đã quyết định lắp một em khóa thông minh. Và mình chọn Khóa Aqara A100 Smart Lock Zigbee sau 1 tháng sử dụng, mình sẽ chia sẻ cảm nhận cho anh em tham khảo nhé.

1.Mở hộp, đánh giá sơ qua về khóa Aqara A100 Smart Lock

Vỏ ngoài hộp Khóa Aqara A100 được thiết kế chắc chắn, bảo vệ khóa bên trong được nguyên vẹn trong quá trình vận chuyển. Trên vỏ hộp chứa nhiều thông tin sản phẩm với các chức năng của khóa.

2.Khóa tương thích hầu hết các nên tảng Smart Home từ Apple, Google, Alexa

Khóa thông minh Aqara A100 Zigbee có khả năng hoạt động với Apple HomeKit, Aqara Home, Bluetooth, Google Assistant. Thân khóa làm bằng kim loại chắc chắn và cầm rất là nặng tay. Một điểm mình rất thích ở thiết kế của khóa đó là phần ngoài được phủ 1 lớp carbon chống trầy, nhám trông vô cùng sang trọng.

Lớp phủ này nó giúp bạn cảm giác dễ chịu khi cầm nắm, cho dù là buổi sáng sớm hay trời đang lạnh thì bạn cũng sẽ không bị khó chịu khi đụng vào các vật dụng kim loại.

Trên khóa có màn hình cảm ứng chứa bàn phím cảm ứng khá là TO, Phím nhấn nhạy và rõ nét. Để mở khóa thì chỉ cần nhập mật khuẩ, nhấn dấu # là xong. Bên dưới tay cầm là nơi dùng chìa cơ dự phòng. Khóa gì thì khóa vẫn phải có chìa thì mới đảm bảo nhé anh em.

Ở mặt sau là ngăn chứ Pin và khóa chốt trong. Hộc này chứa tám pin AA nhưng khóa chỉ cần 4 viên là có thể hoạt động. Với bốn pin còn lại hoạt động như nguồn dự phòng khi bốn pin đầu tiên chết. Theo hãng Aqara khóa sẽ dùng được khoảng 18 tháng sử dụng từ toàn bộ tám viên pin.

Bên trong nắp ngăn chứa pin chứa mã HomeKit và anh em nên chụp lại/ên ghi chú nó để sử dụng cho quá trình kết nối. Bên dưới phần pin có hai nút có nhãn Setting [sic] và Reset.
Phía dưới tay cầm mặt sau là Khóa khẩn cấp. Núm chốt trong này mình dùng khi không mang điện thoại hay có gì bên người nhưng muốn khóa cứng không cho ai vào. Và mọi người chì có thể mở cửa khi được mình (chù nhà) cho phép trên ứng dụng hoặc là có người ở trong mớ khóa chốt này.

Quảng cáo

Theo kinh nghiệm của mình thì khóa này rất to và nặng nên chỉ dùng cho cửa gỗ/ cửa chống cháy. Độ dày cửa tối thiểu là 40mm vì ruột khóa khá chắc chắn. Riêng phần lõi mình thấy nặng tầm 800g, khá dày và nhiều chốt. Bề dày này là dùng cho đa số các khóa thông minh nên anh em lưu ý trước khi làm khóa hoặc lắp cửa.

3.Chín cách mở khóa kiểu gì cũng sẽ vô được nhà

Theo như thông tin của hãng thì có nhiều cách mở khóa khác nhau, mình gom lại thì sẽ như sau:

• Mở bằng mật khẩu bao gồm: mật khẩu tạm thời dùng 1 thời gian, mật khẩu 1 lần, mật khẩu cố định
  • Mở bằng ứng dụng: Apple HomeKit, Aqara Home
  • Mở bằng thiết bị: thẻ từ, chìa khóa dự phòng, Apple Watch, iPhone
  • Mở bằng vân tay

3.1.Mở khóa bằng Vân tay

Có 9 kiểu mở khóa nhưng mà mình chỉ dùng mở bằng vân tay và passcode là chính. Vân tay của khóa Aqara thiết kế ngay phần đầu tay nắm, và điều này làm mình cảm thấy rất là thuận tiện. Chỉ cần đặt ngón cái lên và gạt nhẹ tay cầm là vào được nhà. Vô cùng thuận tiện và nhanh gọn, không phải như các khóa truyền thông mở mở xoay xoay rồi gạt. Có điều thì khi mới dùng thì vân tay sẽ chưa nhạy lắm, mình dùng tầm 2-3 ngày thì máy học chuẩn hơn, cứ đặt tay lên là ăn, mở cửa đi thẳng vào nhà. Một khóa có thể lưu trữ 50 dấu vân tay, 50 mã PIN và 25 thiết bị NFC.

Quảng cáo

Tay gạt khá là nhẹ, nếu mình muốn khóa luôn sau khi về nhà thì chỉ cần gạt lên là khóa. Bình thừng mình sẽ đặt khóa tự động sau 5s.

3.2..Mở khóa bằng mật khẩu (passcode)

Passcode thì mình cũng dùng nhưng không thường xuyên lắm, cái này ai dùng khóa thông minh thì chắc cũng biết nên không có gì cần review nhiều. Người nhà mình cũng thêm hết vân tay nên cũng ít khi nào phải nhớ nật khẩu. Đặc biệt khóa cho phép bạn nhập mật khẩu chống nhìn trộm. Tính năng này cho phép bạn nhập 1 đống số phía trước + mật khẩu 8 số + một đống số phía sau =))

(khóa mua về chưa lột keo màn hình anh em thông cảm)

Điểm cộng nữa là khi bạn cần mở khóa thì chỉ cần chạm nhẹ lên mặt là bảng số đèn LED sẽ hiện lên, trời tối cũng không cần bật đèn.

3.3. Mở khóa bằng thẻ từ

Thẻ từ của khóa thì sẽ phải mua riêng, nó nhỏ xíu để bạn mang theo chứ không to như thẻ ATM. Thẻ từ thì mình thấy cũng chưa cần lằm vì mình ngại xách theo quá nhiều đồ lỉnh kỉnh. Bác nào thích thì có thể mua cho người già, trẻ em hay người thân dùng nếu thích sự truyền thống.

3.4. Mở khóa bằng Apple Homekey

Điểm nổi trội thứ 2 mà khi bác nào dùng nhiều đồ Apple và đặc biệt là làm nhà thông minh hệ Apple HomeKit đều nên thử đó là Apple HomeKey.

Chức năng này là mình sẽ dùng cài điện thoại iPhone/Apple Watch của mình thành cái chìa khóa từ luôn. Áp điện thoại/watch vào phần phím số và thế là xong, cửa mở và mình đi vào nhà.

Cái này mình thấy rất ổn áp vì có những lúc tay bận bê đồ không tiện đặt vân tay thì cứ áp điện thoại vào, những lúc tay ôm đồ nhiều mở cửa như vậy tiện hơn hẳn.
Một lưu ý nữa khi sử dụng Apple Homekey đó là cần có ít nhất 1 Apple Home Hub như loa Apple HomePod Mini/ Apple TV Dòng máy từ iPhone XR và Apple Wallet 4 trở lên.
Chi tiết cài Apple Homekey với khóa Aqara bạn xem ở đây nhé.
huong-dan-mo-khoa-aqara-bang-home-key (1).jpg

4. Khóa tự động và cảnh báo khi gần hết pin

Khóa Aqara A100 dùng 8 viên Pin AAA, dùng khoảng 1,5 năm. có thể mở khóa bằng chìa khóa cơ hoặc bằng cách sạc ổ khóa bằng pin dự phòng qua cổng Type-C Tất nhiên khóa sẽ cảnh báo bạn khi mức pin còn lại khoảng 20% để thay pin.

Cá nhân mình thấy đã dùng thì nên dùng full chức năng, do đó mình cũng mua kèm 1 bộ Aqara Hub M2 để có thể điều khiển và mở khóa từ xa. Còn không có hub thì chỉ sử dụng trong phạm vi gần với bluetooth thôi.

5. Các tính năng tự động khác của khóa mà mình thấy rất hay

• Tự động khóa cửa ngay sau khi đóng
  • Cảnh báo phá khóa: được kích hoạt nếu khóa phát hiện thấy có áp lực bất thường hoặc nếu bảng điều khiển phía trước bị tháo ra khỏi cửa
  • Núm chốt ban đêm chỉ có thể được mở từ bên trong hoặc bằng cách sử dụng xác thực của chủ nhà mới có thể được từ bên ngoài
  • Cảnh báo nỗ lực bất thường: được kích hoạt sau 5 lần xác thực không thành công và quá trình xác thực khóa sẽ đình chỉ trong 3 phút
  • Cảnh báo cửa bị quên đóng: được kích hoạt nếu cửa mở trong hơn 10 giây hoặc nếu để quên cửa mở và không đóng hoàn toàn trong hơn 3 giây
  • Nhật ký mở khóa: người dùng có thể kiểm tra từ xa trạng thái khóa và nhật ký mở khóa thông qua ứng dụng Aqara Home

6. Thiết lập khóa trong ứng dụng Aqara

Khi bạn thiết lập khóa trong ứng dụng Aqara, bạn là ‘quản trị viên’ theo mặc định. Việc thêm nhiều người dùng hơn, bạn có thể quyết định xem họ cũng sẽ quản trị viên hoặc ‘người dùng chung’.

• Thêm dấu vân tay khá giống với quá trình đăng ký dấu vân tay trên iPhone sử dụng Touch ID. Bao gồm việc xây dựng hình ảnh của bản in bằng cách nhấn nhiều lần. Để bao phủ càng nhiều bản in càng tốt.
  • Mật mã chỉ cần tạo một trong số từ 6 ~ 10 chữ số và xác nhận số đó lần thứ hai.

Cài khóa Aqara A100 Zigbee trong HomeKit

Với Aqara A100 Zigbee trong ứng dụng Apple Home bạn có thể xem mức pin. Và có thể sử dụng các tính năng tự động phát hiện khi cửa bị khóa hay không. Sử dụng định vị địa lý để khóa hoặc mở khóa cửa và việc sử dụng của cảm biến tiếp xúc. Trạng thái của vị trí cửa mở/ đóng có thể được sử dụng.

Tổng kết lại thì?

Cảm nhận chung là mình thấy khóa rất là đáng tiền, đầu tư con khóa ngon để đảm bảo tài sản mà còn tiện lợi thì còn gì bằng. Bản này là bản Quốc Tế không bị giời hạn bởi server hay thiết bị. Mình mua khóa này tại Smart HomeKit và có nhờ bên này lắp cho luôn (có phí nha =😁).

Mình gửi thông tin sản phẩm cho các bạn tham khảo nhé: Khóa thông minh Aqara A100 Quốc Tế
79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đầy đủ thông tin
Không thấy giá nhỉ!?
ducong79
TÍCH CỰC
9 tháng
@geoterre Cuối bài có link đấy, gần 5 triệu.
@ducong79 gần 5 củ cho một con khóa như này thì k đắt, nhằm sale có thể hơn 4 củ là ngon rồi
Ko nói đến điều kiện kết nối phải có hub của aqua.chứ ko phải kết nối thẳng bằng wifi,cái này bất tiện vãi
@Duc Chinh Hp88 Không có hub của Aqara thì khóa mau hết pin lắm không bác.
Mình mới lắp thấy lắp 4 pin AA chỉ dùng được 15-25 ngày.
P/s mình lắp khóa A100 Pro bản nội địa
@jokerno1 Bác mua pin AA dòng best của panasonic thì dùng gấp 4,5 lần
zomano
TÍCH CỰC
3 tháng
@Mr.Tuxedo Khóa này làm gì có wìfi mà duy trì
lionvp
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@jokerno1 Bác review khoá A100 Pro bản nội địa với so sánh xem nó khác với A100 bản quốc tế bán ở VN những gì cho em tham khảo với. Với bác tự đặt mua bản nôi địa về hay đặt qua bên nào? Giá bản nội địa là bao nhiêu nhỉ?
Mình cũng đang kiếm 1 ổ xài vân tay, con này thanh thoát và đẹp nhưng giá chát quá. hiện giờ mình xài amazon basic với phím bấm cảm ứng (k bám vân tay) chỉ có $70,
@nguyenthephong Cái nó chát là do hỗ trợ Apple HomeKit lẫn Apple Homekey. Đồ chuẩn apple lúc nào giá chả chát bác
hainhumai
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@nguyenthephong chuẩn zigbee chứ bạn
KennyNGB
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Mẫu này có tay nắm bên trái ko bác?
@KennyNGB Lúc lắp xoay bên nào cũng được b nhé
miennau
ĐẠI BÀNG
9 tháng
cửa các căn hộ chung cư mới từ năm 2020 đến nay hầu hết là cửa thép chống cháy, để đảm bảo an toàn, đạt kiểm định theo Quy chuẩn PCCC, nên khó lắp được những loại khóa cửa kiểu này
VTC_IT
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@miennau K có j khó cả bạn. Thợ lắp tí xong. Mình mới lắp
@miennau có thiết bị đầy đủ là lắp nhanh thôi bạn
9500-ht
TÍCH CỰC
9 tháng
Chả khác gì mấy con khoá tàu thương hiệu việt. Từ hình dáng, chức năng, vật liệu, cách sử dụng..
zomano
TÍCH CỰC
9 tháng
@9500-ht chưa dùng đừng khẳng định
iamscare1
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@9500-ht tìm giùm mình cái khóa tàu có Apple Homekey...
@9500-ht tốc độ gõ bàn phím nhanh quá =))
Có con khóa nào chất lượng tương tự mà dùng hệ Android ko các bác? tức là dùng đt Samsung mở đc cửa như iphone trong bài
zomano
TÍCH CỰC
9 tháng
@vodanhdaisu có xiaomi bác nhé hoặc dùng kháo dùng app ttlock ib dể biết thêm
@vodanhdaisu Có khóa cửa Samsung luôn nha
Điều khiển cửa cuốn nên dùng loại nào để tích hợp đc vào Apple homekit ae nhỉ
Có khoá nào ngon giá 5tr đổ lại cho cửa sắt ngoài trời không ae nhỉ
zomano
TÍCH CỰC
9 tháng
@tranvinh4u cửa sắt ngoài trời dùng kiểm soát ra vào bằng nam châm từ bác nhé chứ ít có khóa cửa nào chịu đc nc mưa ngoài trời hầu như là ko có
@tranvinh4u Có bạn. Có mấy loại chuyên cho cổng ngoài trời. Có lắp thêm nắp che mưa là ok.
VTC_IT
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Bài viết này k hề đề cập đến hub aquara mới dùng đc như quảng cáo. Cái hub mua hơn củ nữa.
Khoá này cá nhân đánh giá cũng như mấy hãng china khác thôi
Đợt mua 2tr3 đúng model này luôn lắp thử cửa gỗ thấy ko hợp lắm
Hungvm_ssk
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@sontrangvnvt Bác mua ở đâu mà có giá rẻ như này vậy, hay là bản thấp hơn nhỉ.
@Hungvm_ssk Mình thợ , nên mua giá sỉ Bạn ơi
Mấy hãng này cũng hàng OEM sản xuất thôi bạn ơi , hơn nhau tí kết nối thôi
nemesis96
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Đang xài em Aqara U100 này thấy rất ok. Nhỏ gọn, mở đc bằng rất nhiều cách
nemesis96
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@tin_truc22 mình thấy có mấy loại khóa thông minh cho kính, mà không hỗ trợ homekit hic
nemesis96
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@nakocloudhn dạ con này khum bác ui mình lắp cho cửa gỗ ạ.
@tin_truc22 các văn phòng giờ họ lắp khóa thông minh cửa kính nhiều mà
@nakocloudhn mấy khóa đó dốt lắm ko thông minh đâu, xem review kiểu chả có hãng tên tuổi nào làm á
Bạn chủ thêm phần kích thước đố cửa các kiểu nữa đi. Chứ cái khoá về tính năng thì tốt rồi chỉ có mỗi độ dày cửa 40mm thì không ăn thua vì nhà mình các phòng đều dùng khoá thông minh nên muốn thay loại khác thì có phù hợp không, đỡ phải lên mạng mò thông số tiếp 😁
zomano
TÍCH CỰC
9 tháng
@Hạt mè bé xíu đó cửa trên 10cm từ mép cửa vào ko vướng kính, hoa văn là làm đc càn tư vấn ib
@Hạt mè bé xíu bạn tham khảo thử
iamscare1
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Trước lắp con N200 giờ thấy con này tiếc ghê, A100 bản quốc tế nên tích hợp chung với các thiết bị khác dc, N200 nội địa bị tách riêng
LeAnh0107
ĐẠI BÀNG
9 tháng
nhìn quả 8 pin AA kia thì biết là cũng tốn rồi. nhưng ăn chơi smarthome thì phải chấp nhận thôi
Mình mua con aquara s2 từ xưa dùng ok lắm mà bữa hết pin. Mua pib mới về lắp lại nó ko hoạt động bth đc. Ae biết chỗ nào ktra sửa đc ko.
dùng khóa thông minh loại này, các bạn nên dùng pin sạc, vừa chủ động vừa bảo vệ MT 😃
nhà đang dùng cửa sắt, khóa việt tiệp. Dùng tuya zigbee. Có cái nào mua về gắn thế vô cái ổ khóa cũ dc ko nhĩ. tầm 2-3tr thôi. Thanks

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019