Review KingSmith R2: Máy chạy bộ gấp gọn, thông minh và dễ sử dụng

11/8/2021 8:41Phản hồi: 122
Review KingSmith R2: Máy chạy bộ gấp gọn, thông minh và dễ sử dụng
KingSmith R2máy chạy bộ có khả năng gấp rất gọn nhưng vẫn có tốc độ lên đến 12km/h. Mình đã sử dụng máy R2 để chạy bộ liên tục trong khoảng thời gian hơn 1 tháng vừa rồi và trong bài này mình muốn chia sẻ thêm với các bạn về chiếc máy này ở góc độ một người tập luyện chạy bộ thường xuyên. Mời các bạn xem video:

1. Mức độ hoàn thiện và khả năng gấp gọn

KingSmith R2 được hoàn thiện tốt ở tất cả các các bộ phận từ tay cầm, bệ chạy và thảm chạy

Tổng thể màu sắc của KingSmith R2 là xám giúp nó dễ dàng được cất ở trong nhà mà không làm ảnh hưởng nhiều đến tổng thể chung

KingSmith R2 khi gấp gọn có khả năng tự đứng thẳng một cách chắc chắn chứ không cần điểm tựa nào, giúp người dùng rất dễ để đặt nó ở bất kì vị trí nào trong nhà

Máy khi gập đó độ dày chưa tới 1 gang tay nên chỉ cần để sát vào tường là gọn gàng, không cần kéo tới lui quá nhiều. Mình có thể chuyển đổi nhanh chóng góc đạp và chạy của mình mà không phải hy sinh không gian chết cho máy chạy

Thảm chạy có mối nối là điểm rất nhiều anh em hỏi mình và đây là điều rất bình thường. Mối nối này xuất hiện trên hầu hết các thảm máy chạy trên thị trường dù dòng thấp hay cao cấp. Nó không hề ảnh hưởng tới trải nghiệm khi sử dụng máy chạy

Khoá chốt dùng để dựng đứng tay cầm là điểm mình không thích trên KingSmith R2. Người dùng cần dùng tay để giữ khung tay cầm ở một vị trí chính xác thì thao tác vặn ráp khớp mới nhẹ nhàng, nếu để lệch sẽ khó thao tác

2. Tính năng đi bộ thông minh

KingSmith R2 có tốc độ đi bộ tối đa là 6km/h và ở chế độ đi bộ thì người dùng không cần dựng phần tay cầm lên.

Quảng cáo

Việc không cần dựng phần tay cầm giúp người dùng có một góc nhìn thoáng đãng và cảm giác rất tự do khi dùng máy. Mình thường để máy như thế này cho bạn gái mình vừa đi bộ vừa xem phim

Ở chế độ đi bộ thì KingSmith R2 có tính năng đi bộ tự động (nút A) rất hay. Ở chế độ này người dùng chỉ cần bước lên thảm chạy là máy sẽ tự phát hiện, đếm ngược 3-2-1 và bắt đầu chạy máy. Lưu ý là khi dựng tay cầm lên thì máy sẽ chuyển qua chế độ Chạy (RUN) và tính năng đi tự động này sẽ không sử dụng được vì tính an toàn

Tính năng đi bộ sẽ tự động phát hiện tốc độ mà người dùng muốn đi (mình đoán là máy nó phát hiện ra lực miết chân của người dùng thay đổi) để thay đổi vận tốc (tăng - giảm) tương ứng. Ví dụ mình muốn đi nhanh thì chỉ cần bước nhanh lên thì máy sẽ tăng tốc nhanh lên, muốn đi chậm lại thì sải chân chậm lại máy sẽ chậm lại (có thể chậm tới mức dừng hẳn)

Người dùng khi bận gì đó mà không đi bộ nữa bước ra khỏi thảm thì máy sẽ tự động dừng, bước lên thì máy sẽ tự động chạy lại, các thông số vẫn tiếp tục đếm mà không bị reset

Quảng cáo

3. Tính năng chạy bộ tốc độ cao 12km/h (chỉ có ở phiên bản quốc tế)

KingSmith R2 phiên bản quốc tế có tốc độ chạy tối đa là 12km/h ~ pace 5 phút/km, đủ đáp ứng nhu cầu tập luyện của phần lớn người dùng (trừ những bạn chạy rất nhanh hoặc chuyên nghiệp). Ở tốc độ này mình khuyến cáo các bạn nên đeo dây nối an toàn lên người để lỡ có trượt chân khỏi máy thì máy sẽ dừng khẩn cấp, hạn chế té ngã. Lưu ý các máy không phải phiên bản quốc tế chỉ có tốc độ tối đa là 10km/h)

Mình đã có hơn 20 bài chạy với máy ở nhiều dải tốc độ khác nhau, trong đó nhiều nhất là 7-8-10km/h. Mình chỉ lên 12km/h khi tập các bài biến tốc (Interval) nhưng chỉ trong quãng ngắn 1 phút hoặc 400-800 mét/lần, có nghỉ giữa các quãng. Máy đáp ứng tốt tất cả các bài tập của mình mà không xải ra trục trặc nào. Tuy nhiên có vài điều các bạn cần lưu ý:
  • Thảm chạy của máy khoảng 1,5 mét. Chiều dài này rất dư dả cho người đi bộ, thoải với người chạy chậm (< 10kmh/h), vừa đủ với người chạy ở 10km/h và hơi thiếu với người chạy 12km/h. Ở tốc độ 12km/h điểm mà mình nhấc chân lên khỏi thảm chạy chỉ cách đuôi của thảm chạy tầm 10cm, khá sát. Các bạn chạy ở tốc độ 12km/h phải chú ý tập trung cho việc chạy, xao nhãng sẽ không an toàn
  • Thảm chạy của máy có bề rộng vào khoảng 50cm. Nó dư dả cho người đi bộ, thoải mái với người có dáng chạy ổn định và sẽ hẹp với người có dáng chạy 2 hàng hoặc đảo người. Mình thì chưa từng gặp vấn đề với bề rộng của thảm có lẽ vì đa số mình chạy với tốc độ 8km/h nhưng có vài bạn bè của mình nói rằng thảm chạy hơi hẹp với họ khi chạy nhanh.

4. Đánh giá KingSmith R2

Ưu điểm

• Thiết kế đẹp và khả năng gấp gọn 2 lần. Sau khi gấp gọn rất dễ di chuyển máy nhờ hệ thống bánh xe và tay cầm
  • Máy trong trạng thái gấp gọn không quá dày và có thể tự đứng vững mà không cần điểm tựa giúp dễ cất giữ ở nhiều vị trí trong nhà
  • Màn hình thông tin ở vị trí thấp nhưng có độ tương phản cao, và size chữ lớn nên rất dễ quan sát
  • Tính năng đi bộ tự động điều chỉnh theo ý của người dùng rất hay và tiện dụng
  • Khả năng chạy với tốc độ cao của máy đủ đáp ứng cho phần lớn nhu cầu tập luyện của người dùng
  • Hệ thống motor không chổi than giúp máy hoạt động rất êm, hầu như không ảnh hưởng đến những người ở cùng nhà

Nhược điểm

• Khung tay cầm có thiết kế vặn chưa ngon, cần dựng đúng vị trí khi xiết khoá
  • Khung kê điện thoại hẹp, chỉ để được iPad 11” theo chiều dọc chứ không thể kê theo chiều ngang
  • Bề ngang thảm chạy hơi hẹp, nếu rộng thêm khoảng 10cm sẽ tuyệt vời hơn rất nhiều

5. Một số điều cần lưu ý khi chạy với máy KingSmith R2

Nên đặt máy chạy trên bề mặt phẳng để máy đạt độ ổn định cao nhất, nếu bề mặt đặt máy không phẳng sẽ gây ra tiếng ồn khi chạy. Có thể dùng thảm cao su mỏng để lót máy nếu bề mặt sàn không phẳng

Vì KingSmith R2 là máy gập nên theo thời gian thảm chạy có thể bị lệch sang một bên và chúng ta hoàn toàn có thể tự chỉnh theo hướng dẫn kèm theo máy như sau:
  • Máy lệch về phía nào thì mở xoay ốc ở bên đó 1/4 vòng theo chiều kim đồng hồ
  • Trên remote bấm giữ im cùng lúc nút Mode và Nút tăng tốc (+) 3 giây để máy vào chế độ Calibrate
  • Máy sẽ chạy khoảng 3 phút để thảm tự cân chỉnh về vị trí trung tâm. Sau khi thấy thảm đã về vị trí ổn định thì bấm nút start trên remote để tắt máy

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

122 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhỏ gọn và đẹp thật.
Nhớ có bài của mode Luân hay cuhiep về cái món này rồi, có lần hỏi là cái app của cái máy này có sync được với Strava không thì không thấy ai giải đáp, có vẻ là không. Định mua để dịch dã chạy bộ cơ mà chắc là thôi vậy, chờ hết dịch ra hồ chạy cho sướng 😁
QuanDUKE
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dangky_hhn Bạn xem máy bạn có bị lỏng phần thảm không chứ máy mình chạy nhanh ko bị vậy đâu.
iwannare
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Xuân Híu Mình đã mua máy của hãng khác sau khi xem bài của lão Hiệp về con R1
@Xuân Híu Cái app nó có Sync với Google Fit. Dùng cá Fit sync qua. Cơ mà mình dùng đồng hồ track nhiều thứ hơn.
@dangky_hhn Bạn xem video của mình cách khắc phục tình trạng trượt nhen. Kỹ thuật viên gọi điện thoại hướng dẫn mình. Chạy 8 tới 10km/h vô tư. Nhưng lên 12 thì không ổn với con này.
nhìn đơn giản nhỉ
Nhìn cũng ổn quá, Xiaomi ngày đủ đồ chơi 😁
phamhoach8x
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dòng hiện tại đang là trend mà mình thấy ở đâu cũng có hết.
Hơi bé
hanawakul
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hay quá 👏👏👏
domanhhung02
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dòng này ưu tiên cái nhỏ gọn, với giải toả cơn ghiền chạy bộ mùa dịch là chính, sức khoẻ là 10.
Đúng là người thể thao review có khác, rất tỉ mỉ. Mà máy chạy này em nghĩ phù hợp cho các chị em nhiều hơn, với người bán chuyên hơn.
duyennb
ĐẠI BÀNG
3 năm
Con này tốc độ tối đa bao nhiêu km vậy bác
@duyennb Trong bài có ghi đó bác 12km, mình thảm khảo con này lâu rồi. Bác muốn mua nên cẩn thận xem trước nhé hiện tại trên thị trường có mấy dòng không chinh hãng tốc độ chỉ có 10km. Bị khoá không kết nối được với điện thoại nữa.
duyennb
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Đức Mạnh Xd4 hàng lậu là không kết nối được với app à bác, hàng lậu thì khó bảo hành lắm phải không bác. giống e mua còn đt mi 5 nội địa mà mang đi bảo hành mãi cũng không có chỗ nào nhận
duyennb
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Đức Mạnh Xd4 bác có cơ sở nào uy tín không báo e với, để e thảm khảo ạ
tetekh
TÍCH CỰC
3 năm
@Đức Mạnh Xd4 Từ 10.5m lúc CHiep review, sau nửa tháng lên 12.5m @_@
dangkhoagf
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đang có kế hoạch mua em này
ducphuc18
ĐẠI BÀNG
3 năm
Google thì thấy ra trang này https://kingsmithvietnam.vn/ vậy dòng này đã có chính hãng tại Việt Nam rồi à.
phamhoach8x
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ducphuc18 Có phần Check Serial kiểm tra chính hãng nữa kìa bác, bác Long thử check xem con của bác phải chính hãng không ?
Cười ra nước mắt
@phamhoach8x Giờ quan tâm hàng chính hãng làm gì, quan trọng là ngon bổ rẻ. Mấy hàng TQ cũng toàn mấy ổng thương lái xách về rồi tự bảo hành thôi.
phamhoach8x
ĐẠI BÀNG
3 năm
@quocbaohadong Bác nói vậy là sai rồi, với em việc để chốt mua 1 sản phẩm thì tiêu chí đầu tiên ngoài tính năng thông số thì phải coi nó có chính hãng không đã, quyền lợi của bác mà bác xem nhẹ quá. Như con máy chạy này e thấy nó bảo hành tới 2 năm với đổi mới trong 30 ngày là thấy ăn đứt mấy thương lái của bác rồi.
duyennb
ĐẠI BÀNG
3 năm
@quocbaohadong Mua xong mà bị lỗi thì không biết tìm mấy bác thương lái ở đâu mà bảo hành được ý bác
bluewolf
TÍCH CỰC
3 năm
Bạn review sai quá, chiều dài cả máy chưa đến 1,5m, chiều dài thảm chạy có 1,2m <= quá ngắn, vừa chạy vừa canh me hơi mệt; thảm chạy có vẻ mỏng chắc chóng tã lắm.
@bluewolf Như bác nói cũng đúng, nhưng thực tế sử dụng thì khác lắm. Em mua dòng Kingsmith đời đầu con R1 Pro. Với người chưa dùng máy và không phải dân chạy chuyên nghiệp chỉ là chạy quanh nhà cho khoẻ người, thì em thấy cảm giác chạy và bước chân kiểm soát được hết bác ạ. Em chạy quen rồi không cần cầm nắm gì cả, với cái thảm này để nó tã thì chắc bạn phải đi giày móng đá banh thì may ra.
bluewolf
TÍCH CỰC
3 năm
@tranhungauto88 BH có 2 năm là biết độ tã sẽ thế nào rồi bạn, newbee chạy tầm pace 6 trở xuống thì dùng được máy này.
@bluewolf Thì dòng này nó dành cho dân bán chuyên mà bác.
Em này dc qc hơi nhiều nhỉ
@Manhtoan112 Có cầu ắt có cung bác ạ, mùa này thì ai cũng muốn vận động tại nhà. Mình thấy con cũng ngon dành cho chung cư với nhà nhỏ nhỏ khá ok.
@phungvantrien Ok bác chắc ngon nên hết ad tới mod giới thiệu
xedap610
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thế còn vụ tích điện thì sao Mod ơi. Nhiều ng mua phản ánh về việc bị điện giật. Vì lý do này mà mình bỏ qua ko mua. 😔
máy này gọn thì tiện để tập chạy bộ hơn.
halobaby0101
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình chỉ sợ tiếng ồn của máy thôi, còn tiếng dậm chân thì bất khả kháng rồi. Bác thấy máy chạy có ồn quá không
Trước dịch mình định đặt mua mà ko kịp
Với sức chạy với cân nặng của bác mà máy cũng êm quá nhỉ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019