Review Laptop Acer 4733Z sau 10 năm sử dụng liên tục sẽ như thế nào?

hieuthainguyen
18/9/2021 2:57Phản hồi: 6
Review Laptop Acer 4733Z sau 10 năm sử dụng liên tục sẽ như thế nào?
Đây là review về Laptop Acer 4733Z sau 10 năm sử dụng liên tục sẽ như thế nào? của mình. Mình mua nó với giá 7tr900k. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Laptop Acer 4733Z sau 10 năm sử dụng liên tục sẽ như thế nào?

Thấy gần đây anh em review nhiều về laptop Acer, mình cũng sử dụng Acer nên viết bài này để phần nào cho anh em còn thắc mắc về chất lượng của hãng này nhé!

Đây là chiếc laptop đầu tiên mình mua khi bắt đầu đi làm, mình mua nó vào tháng 07/2011 và sử dụng liên tục đến tháng 8/2021. Mình làm nghề Giáo viên nên tại thời điểm mua cũng không đòi hỏi quá cao về cấu hình máy, ưu tiên tiết kiệm chi phí nên mình mua chiếc Acer 4733Z này khi đó gần như là chiếc máy rẻ nhất của Acer. Cấu hình khi mua: CPU Dual core T4300, Ram 1 Gb DDR3, ổ cứng HDD 250 Gb. Sau khi mua vài tháng mình đã nâng cấp Ram lên 4Gb, ổ cứng theo máy bị Bad Sector và được Acer bảo hành (đó là lỗi duy nhất của máy mình). Đến 2015 mình thay ổ HDD 500 Gb và đến 2017 mình thay ổ SSD 256 Gb, năm 2020 mình loại bỏ ổ DVD và lắp chiếc Caddy bay chứa ổ 500 Gb nói trên. Về bàn phím mình đã thay 2 lần (mỗi lần 150k mình mua về tự thay), pin thay 1 lần (hiện nay dùng được 10 phút là sập) nên mình sẽ thay tiếp (chi phí đâu đó 200k). Đó là toàn bộ lịch sử sử dụng của mình
Về phần mềm: Khi mình mua máy cài sẵn Windows XP, mình yêu cầu ngay nhân viên cài Windows 7, sau này mình nâng cấp lên Windows 8 và hiện tại máy đang chạy Windows 10
Trước khi đi vào review chi tiết mình có đôi điều cảm nhận đó là mình hoàn toàn hài lòng về chiếc laptop này, quạt quay rất êm, màn hình sáng, hoạt động ổn định bền bỉ. Chiếc laptop này là công cụ giúp mình làm rất nhiều việc như: soạn bài giảng, trình chiếu slide, làm luận văn, đọc tin tức,...
Về thói quen sử dụng mình thường xuyên lau chùi vệ sinh máy nên về hình thức máy vẫn còn khá mới.

Mình dùng nó để làm việc gì

Mình sử dụng laptop này để soạn tài liệu bằng word, powerpoint, thi thoảng làm việc trên Excel nhẹ. Về trình duyệt mình hay dùng Gmail, nhập liệu điểm lên hệ thống UI. Thời gian rảnh mình đọc báo, facebook, xem youtube. Nói chung công việc của mình là văn phòng khá nhẹ nhàng. Máy đáp ứng được công việc của mình mặc dù cũng bắt đầu chậm dần do các phần mềm ngày càng nặng hơn.

Đến 2020 khi dịch Covid bùng phát mình chuyển qua làm việc bằng Zoom và các phần mềm viết bảng như Microsoft Whiteboard, Scrble Ink, Sticknote,... Khi này máy mới lộ rõ nhược điểm cấu hình thấp. Khi chạy zoom mình thấy giật lag rõ rệt, kết thúc cuộc họp máy convert file ghi hình sang mp4 rất lâu, khi viết bảng thì có khi viết 1 lúc sau chữ mới hiện ra. Mình rất yêu quý chiếc máy nàyvà chưa có ý định đổi máy đâu, nhưng do cấu hình sau 10 năm đã không còn đáp ứng công việc nên cuối tháng 8/2021 vừa rồi mình đã quyết định nâng cấp lên chiếc laptop khác CPU i3 đời 11, còn chiếc này mình để cho con học online và cho vợ mình làm kế toán.

Quảng cáo

Thiết kế, ngoài hình & Kích thước

Chiếc Acer 4733Z này mình thấy thiết kế khá hài hòa, do máy giá rẻ nên cũng không mỏng nhẹ nhưng không quá thô. Thời điểm mình mua máy (2011) thấy máy cũng khá ưa nhìn, và đến hiện nay 2021 mình thấy thiết kế của máy vẫn rất cơ bản và dễ nhìn.

Trọng lượng của máy đâu đó hơn 2 kg một chút cũng không phải quá nặng, kèm theo cục sạc theo máy bỏ vào cặp mang đi làm mình thấy chấp nhận được.
Kích thước của máy là 14'' mình thấy vừa phải, chiếc laptop mới của mình cũng là 14 inch. Mình không thích chiếc laptop 15,6 inch vì nó khá cồng kềnh, còn chiếc dưới 12,5-13 inch thì hơi nhỏ.

Quảng cáo

Thời gian dùng pin

Thời gian dùng pin khoảng 3-4 tiếng (pin zin theo máy) còn hiện nay Pin trong máy là hàng OEM và đã chai pin nên chỉ được 10 phút là sập nguồn. Mình hay có thói quen cứ dùng là cắm sạc nên thời lượng sử dụng pin theo cá nhân mình là tạm ổn.

Màn hình và loa

Màn hình của máy có ưu điểm là rất sáng, mình chỉ để mức sáng 50-80 % chứ tăng hết mức thấy hơi chói. Mình nghe mấy anh đồng nghiệp nói màn hình LCD nhưng đèn nền là LED nên sáng hơn máy khác cùng thời (cái này mình cũng không chuyên sâu). Màu sắc thì không được tươi như máy cao cấp nhưng cũng không quá nhợt nhạt. Máy mình không bị loang mực hay bị quá nhiều điểm chết, màn hình vẫn zin, chỉ bị 2 đốm mờ rất nhỏ bằng hạt bụi và không ảnh hưởng đến trải nghiệm, mình nghĩ là do lớp phản quang bị ẩm mốc chứ không phải điểm chết.

Loa là nhược điểm của máy này: Nó chỉ có 1 loa và âm lượng rất nhỏ nên mình luôn cho âm lượng 100%, đôi khi phải dùng tai nghe hoặc loa ngoài mới rõ. Chiếc laptop mới của mình có loa kép, nghe rất to và đã.

Bàn phím và bàn rê chuột / trackpad

Bàn phím của máy có hành trình khá cao chứ không như nhiều máy đời mới bây giờ, nói chung mình thấy tạm ổn, chỉ có điều 4 phím điều hướng nhỏ quá phải làm quen mới không bị nhầm.

Bàn rê chuột thì nhạy, có hỗ trợ đa điểm, có nút cuộn nhanh nhưng mình thường disable luôn và dùng chuột ngoài, mình không thích dùng trackpad tẹo nào, cảm giác thiếu tự tin

Kết nối

Máy có đầy đủ cổng kết nối HDMI, VGA, LAN, 3 cổng Usb 2.0, 1 cổng đọc thẻ nhớ loại to

Nói chung về số lượng cổng thì đầy đủ nhưng sau thời gian sử dụng mình thấy cổng usb bị lỏng lẻo và giờ chỉ dùng được 2 cổng thôi

Kết luận

Mình hoàn toàn với những gì Acer mang lại so với số tiền bỏ ra. Mình thấy nhiều anh em hay chê Acer nhưng thực sự mình rất thiện cảm với hãng này. Dự kiến thời gian tới mình sẽ thay pin và vệ sinh tra keo tản nhiệt cho máy. Mấy việc này mình vẫn hay tự làm ở nhà. Cảm ơn anh em đã đọc bài, chúc anh em và gia đình sức khỏe, hạnh phúc.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

6 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngày xưa acer máy nào cũng giống nhau
@Nguyễn Lưu Minh đức chuẩn rồi ạ, thậm chí link kiện như pin cũng dùng chung được cho nhau
@hieuthainguyen chuẩn, mình còn con asprie 4745G dùng chung luôn cả main của 4820
Mình còn con acer cũ cho con học online i3 đời đầu nhưng cái touchpad di nó bị dít
mình cũng sử dụng máy này, lên shopee mua con CPU T9400 có 110k thay vào là chạy như ngựa
@nguyentuan09 cảm ơn bác để em ghi chú lại lúc nào thay, giờ em cho con học online thấy vẫn tạm chấp nhận được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019