Review Laptop Acer Aspire E 15 hackintosh
garish
17 ngàyBình luận: 32
Review Laptop Acer Aspire E 15 hackintosh
Đây là review về Laptop Acer Aspire E 15 của mình. Mình mua nó với giá khoảng 13 triệu hoặc 14 triệu VNĐ, mình cũng không nhớ rõ. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Laptop Acer Aspire E 15

Mình mua em này khoảng 5 năm trước sau khi laptop cũ đột tử và hiện tại mình vẫn đang sử dụng. Ban đầu mình hướng đến Macbook vì công việc của mình là mobile developer nên mình cần MacOS để sử dụng, nhưng mình cũng cần Windows để chơi games với bạn bè nên Macbook không còn phù hợp. Lúc đó mới đi làm không được bao lâu nên hầu bao không cho phép sắm cả 2 thiết bị cùng 1 lúc, nên mình đã quyết định tiếp tục gắng bó với Hackintosh(cho bạn nào không biết thì hackintosh là việc cài đặt MacOS lên máy tính không thuộc Apple) và Acer Aspire E 15 hoàn toàn phù hợp với yêu cầu của mình khi đó
Cấu hình mặc định của máy:
- Core i5 7200U
- Geforce 940MX
- 4GB Ram (khi mua thì mình lắp thêm 1 thanh 4GB nữa)
- 1TB HDD

Quảng cáo

- Webcam HD là thứ khá tuyệt vời trong mùa đại dịch này

Mình dùng nó để làm việc gì

Như mình nói ở trên, máy này mình dùng trong công việc chính của mình là lập trình android, iOS, đôi khi có chỉnh sửa hình ảnh, cắt audio nhẹ nhàng bằng pts và garageband. Do độ tương thích giữa cấu hình máy và MacOS rất cao nên khi làm việc mình không gặp bất kì khó nào, trải nghiệm gần như tương tự khi sử dụng Macbook pro 2017.
Ngoài giờ làm việc thì mình dùng máy để chơi các tựa game yêu thích cùng với bạn bè như GTAV, CSGO, L4D2,.... gần đây thì mình có chơi thêm The Witcher 3. Trải nghiệm chơi game trên máy của mình dừng ở mức chấp nhận được, giải trí nhẹ nhàng, không thể đòi hỏi cao hơn vì cấu hình máy đã khá lỗi thời. Mình có sử dụng phần mềm Geforce Experience để chỉnh setting của game cho phù hợp với cấu hình máy tính, từ đó cho trải nghiệm game của mình tốt hơn một chút.

Quảng cáo

Thiết kế, ngoài hình & Kích thước

Ngoại hình không có gì nổi bật, khá to, nặng và làm hoàn toàn bằng nhựa.

Quảng cáo

Thời gian dùng pin

Thời gian sử dụng pin khi mình làm việc khoảng 5 đến 6 tiếng. Khi chơi game mình luôn luôn ghim sạc để máy đạt hiệu suất cao nhứt. Sau khoảng 3 năm sử dụng thì cục pin mình bị hư, mình quyết định tháo pin ra và sử dụng hoàn toàn bằng dây nguồn máy tính, không cần mua pin thay thế.

Màn hình và loa

Khi làm việc thì Màn hình Full HD, 15inch được mình dùng để đọc tin nhắn, xem tài liệu. Mình không đọc & viết code trên màn hình này vì trải nghiệm không sướng bằng một màn hình rời 21inch.
Loa của máy cho trả nghiệm khá tệ, mình hầu như không dùng đến.

Bàn phím và bàn rê chuột / trackpad

Mình chỉ dùng bàn phím & trackpad của máy khi ra cafe hay họp hành. Bàn phím gõ khá thoải mái, các phím bấm dễ chịu. Trackpad to & nhạy.
Khi làm việc tại nhà thì mình dùng combo magic keyboard & magic mouse 2
Khi chơi game thì mình dùng tay cầm PS4 hoặc combo bàn phím & chuột rời.

Kết nối

Máy có đầy đủ các cổng kết nối thông dụng và mình tận dụng được tất cả. Đây là thứ mình khá là ưng.
Mình tháo ổ đĩa DVD có sẵn của máy và gắng vào 1 ổ HDD 1TB dùng để lưu games
Mình gắng thêm 2 SSD 250GB, 1 cái dùng để chạy Hackintosh, 1 cái chạy Windows.
Wifi của máy không sử dụng được khi chạy Hackintosh nên mình dùng USB Wifi để thay thế, bluetooth thì vô tư.

Kết luận

Với những gì mình có được khi sử dụng thì máy rất xứng đáng với giá tại thời điểm đó của máy

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

32 bình luận
Của bác ngon rồi 😆 của mình combo còn ghẻ lở hơn đủ chém gió tinhte thôi :/
garish
ĐẠI BÀNG
17 ngày
@zozolozozove Haha, có nhiêu xài nhiêu, đủ nhu cầu của mình là vui rồi bạn 😁
5 năm mà máy mới thế này , ngưỡng mộ bác quá luôn <3
garish
ĐẠI BÀNG
17 ngày
@Windows 10 1803 Cám ơn bác, nhờ lau chùi thường xuyên nên hiện trạng vẫn còn như xưa 😁
Man404
TÍCH CỰC
17 ngày
Mấy ng chọn đc máy đúng nhu cầu của mình là rất may mắn r
garish
ĐẠI BÀNG
17 ngày
@Man404 Mình khá là ưng, máy này đáp ứng vừa đủ nhu cầu, không hơn cũng không thiếu 😁
@garish em là Sinh viên Kinh tế cũng có 1 máy acer tương tự cấu hình nhưng là i3-7100U sau khi nâng cấp ram 8GB và thêm SDD (khởi động Window nhanh hơn) sau 1 năm từ khi mua (tháng 3 - 2019) thì hết chỗ chê. Học thì mượt ( trừ mạng yếu) còn lại lâu lâu try hard CS:GO hay LOL thì quá tuyêt vời ạ kèm màn chống chói. Ai có mua cũ máy này học thì ổn nếu chịu 1 chút tiền lên ram và SDD nhưng build Acer đợt này khá kém - nhựa vỏ máy khá giòn dễ gãy, nhất là phần đáy và máy hơi nặng.
Thks bạn. Nhưng với mình review lap cũ ko có ý nghĩa thực tiễn.
garish
ĐẠI BÀNG
17 ngày
@lzzzz_adnguyen_zzzzl Mình tham gia event review đồ Acer trên trang chủ nên mình có gì thì mình review đó thôi á 😁
@lzzzz_adnguyen_zzzzl Lên nick cao cấp mà comment nản .
@duacotmanghe cmt nản là sao ? món đồ có thực tiễn để review ko , người ta sẽ mua lại con lap này ?
Mình cũng có 1 con nhưng đời cũ hơn, i3 6100U 940MX, màn không chống chói. Ngoại hình nhìn y hệt.
D: con máy của tôi vẽ Cad vga on cùi HD 4400 chơi game Roblox low setting 1600x900 30fps lúc nóng qúa còn 23fps
“ trải nghiệm gần như tương tự khi sử dụng Macbook pro 2017”
đọc đến đoạn này mình xin phép cười nhẹ 😆
bạn nói mac os chạy ổn định thì ok, chứ nói trải nghiệm tượng tự macbook pro 2017 thì xl bạn nhầm, mình cũng cạn lời khỏi giải thích luôn 😃)
garish
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@vqt907 Trên cty mình xài iMac, nên chắc mình không nhầm 😁
truclc
ĐẠI BÀNG
16 ngày
cùng cấu hình đó cài Win hoặc Linux thì ổn hơn hackintosh nhỉ ?
garish
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@truclc linux mình chưa biết. Mình đang chạy dual win & hackintosh, khá ok.
bạn có link nào hướng dẫn cài mac trên window không, cho mình xin hướng dẫn với
crazyfox
TÍCH CỰC
16 ngày
@dinhcongtoan Đó là một quá trình kỳ công, ko phải như cài win đâu mà bạn hỏi link.
Mình banh một con hp và 1 con desk để trải nghiệm. Nhưng rồi khi có đk thì q.định mua mac cho khoẻ...
bmw_m3vn
ĐẠI BÀNG
16 ngày
Mình đã từng xài qua 3 cái Acer, từ 4736, 5570, aspire 5 A515, trung bình thời gian mỗi cái hơn 2 năm.
Chẳng thấy hư hỏng gì cả mà sao thiên hạ cứ chê Acer nhỉ, chắc toàn nghe nói mồm rồi chê theo.
garish
ĐẠI BÀNG
13 ngày
@bmw_m3vn Thiết nghĩ của bền tại người 😁
Của bền tại người, nhìn máy bạn tem tiếc còn ngon lành vậy máy hư sao được
Mình dùng thì 6 tháng tem lệch phải bóc ra, hoặc thấy ngứa mắt bóc ngay sau vài tuần dùng máy thôi
m xài máy msi gaming, muốn tìm hiểu ios , cũng định hackintosh mà sợ máy không ổn định :3
bảo hành của con này ntn hả bác
garish
ĐẠI BÀNG
13 ngày
@Thanh Hải 555 Sorry nha, lâu quá mình quên mất tiêu rồi.
ngocphuccf
ĐẠI BÀNG
14 ngày
Xin hỏi bác chọn boot dùng phần mềm nào để khi mở máy mình có thể chọn Mac.OS hoặc Win
garish
ĐẠI BÀNG
13 ngày
@ngocphuccf Mình đang xài Clover.
dòng này của Acer còn bán không bác
garish
ĐẠI BÀNG
13 ngày
@Quốc Nam 2234 Mình cũng không biết nữa, nếu có thì chắc chỉ còn máy cũ thôi
vubaoduy11
ĐẠI BÀNG
1 ngày
máy nhìn mới quá, mà dùng con hackintosh có lỗi gì không chú?

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019