Review Laptop Dell Inspiron 15 3511 15.6” FHD Touchscreen, 11th Gen Intel Core i5-1135G7

duchaitp
15/11/2022 2:50Phản hồi: 107
Review Laptop Dell Inspiron 15 3511 15.6” FHD Touchscreen, 11th Gen Intel Core i5-1135G7
Đây là review về Laptop Dell Inspiron 15 3511 15.6” FHD Touchscreen, 11th Gen Intel Core i5-1135G7 của mình.Mình mua nó với giá được người quen tặng free 0 VNĐ. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Laptop Dell Inspiron 15 3511 15.6” FHD Touchscreen, 11th Gen Intel Core i5-1135G7:

Chào tất cả mọi người. Thấy anh em thi nhau viết review quá nên cũng bon chen tham gia ủng hộ phong trào cho vui. Đây là lần đầu tiên mình viết bài dài nên chắc sẽ có nhiều thiếu sót. Hy vọng mọi người góp ý với nhé. Vào nội dung chính thôi.
Dell Inspiron 3511 i5 thuộc dòng Inspiron 15 3000 mới 2021 từ Dell với thiết kế nhỏ gọn hơn nhưng mang đến nhiều trải nghiệm hơn. Màn hình lớn tràn viền sắc nét, bộ vi xử lý Intel Core i5 thế hệ thứ 11.

Nhìn bên ngoài thì cũng khá bắt mắt với viền màn hình mỏng.

Mình dùng nó để làm việc gì

Công việc của mình chủ yếu là MMO nên không cần cấu hình quá cao. Nhưng với chiếc laptop này có Ram 16GB, CPU Intel Core i5 1135G7 bao gồm 4 nhân 8 luồng, tốc độ tối đa 4.20 GHz, SSD M2 256GB kèm theo HDD 1TB 5400 RPM thì quá dư sức để mình làm việc rồi. Cài máy ảo chạy vèo vèo luôn.

2 ổ cứng gồm SSD 256GB và HDD 1TB

Thiết kế, ngoài hình & Kích thước

Về ngoại hình thì máy thuộc dòng Inspiron 15 3000 vỏ được làm từ vật liệu tái chế hướng đến người dùng tầm trung như nhân viên văn phòng, học sinh sinh viên nên nhìn không được cao cấp lắm. Tuy nhiên khá thân thiện với môi trường.
Máy mỏng 18.9mm và nặng 1.73kg. Thiết kế bản lề được nâng một góc nhỏ giúp gõ phím thuận tiện hơn.

Thời gian dùng pin

Quảng cáo

Vì máy mới nhận về mình kích hoạt windows online và chưa dùng nhiều nên chưa có thời gian tối đa khi dùng pin nhưng máy sạc khá nhanh từ 0% lúc bóc hộp thì tầm 60p là đã đạt 80% pin.

Màn hình và loa

Màn hình lớn 15,6 inch, độ phân giải Full HD 1920 x 1080 Pixels được giới thiệu là sử dụng tấm nền WVA . Độ sáng 220 nits độ phủ màu 45% NTSC cho hình ảnh sắc nét. Với môi trường làm việc trong nhà thì hình ảnh đẹp màn hình sáng nhưng ra ngoài ánh sáng mạnh thì có vẻ đuối và khó nhìn.
Điều mình thích nhất ở chiếc laptop này là màn hình cảm ứng khá nhạy. Thi thoảng lướt web xem hình ảnh áo dài thì dùng tay vuốt nhẹ cho cảm giác rất mượt.
Về âm thanh thì bộ loa tích hợp nghe to và ổn chứ không được hay lắm. Mình sử dụng laptop chỉ để xem phim và học ngoại ngữ nên không yêu cầu âm thanh hay, chỉ cần trung thực là được.

Quảng cáo

Bàn phím và bàn rê chuột / trackpad

Bàn phím cho cảm giác gõ khá thích nhưng có vẻ hơi yếu. Nếu dùng tay nhấn mạnh thì hơi lún xuống khá mỏng manh. Trackpad rộng rãi và nhạy, nhưng mình chủ yếu xài chuột nên cũng không quan tâm lắm.

Kết nối

Rất tiếc máy không được trang bị cổng USB-C như đa số các laptop hiện nay. Máy chỉ trang bị ở cạnh phải là cổng 3.5mm, 1 USB 2.0 và khe đọc thẻ SD. Bên trái là cổng sạc tròn, HDMI và 2 cổng USB 3.0

Kết luận

Mình đánh giá máy xài ổn nếu như không cần ngoại hình cao cấp. Cấu hình mạnh mẽ đáp ứng được đa số yêu cầu công việc văn phòng hoặc học tập. Nên mua nếu như các bạn thích.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

107 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cho bạn nghìn like và 5* 😬
@duchaitp mmo nhưng cụ thể là làm về mảng gì vậy bác,đầu tư tài chính ah,hic
@JiaoMing Bản tiki thì i7 nên giá cũng cao. Còn bản shopee thì ram có 8gb nhưng SSD 512 và có card rời.
@toilachi9 À không bạn. Mình làm mảng cày cuốc thôi. Cũng có tham gia crypto nhưng là cho vui thôi chứ nó cũng như đánh bạc 😁
Màn hình cảm ứng dùng ngoài trời chán lắm, nó chả khác gì cái gương 😃
@Langbăm️ Đúng là ra ngoài nhìn kém thật
@Langbăm️ À bổ sung là màn này chống chói nên cũng ko đến nổi tệ lắm.
@duchaitp vậy thì đỡ hơn bác
Cười vô mặt
Màn 45% ntsc thì màu nó ấy lắm. Gọi là có màu thôi.
@nightwish47 Tầm tạm tạm 😃
@nightwish47 Xài chán lắm, làm về hình ảnh là lệch màu tùm lum vì nó ko phủ đủ màu...
@hieunhi máy định hướng làm văn phòng màmà bác, có làm ảnh ọt cung chơi cho vui, up face... chứ ai lại dùng máy này để làm ảnh kiếm tiền
@hieunhi Bữa có xài laptop của bà chị để làm việc chắc màu cũng đạt 45% ntsc, nhìn chán ko tả nổi, nhìn trên điện thoại thấy còn đẹp hơn, 2022 rồi mà còn xài cái tấm nền chó chết này bèo gì cũng 99% sRGB.
@quang0queo Thường màn IPS thì phủ màu đc trên 90%... mà mấy laptop phân khúc giá rẻ ít trang bị tấm nền IPS...
5⭐️ nha A
@Hồ vi từ 86 Thanks nha.
tuyệt vời 5*
Yêu quá
@Huy Nguyễn (officialnpah)
Yêu quá
mình đang xài còn dell insprion N5515 Ryzen
buồn cười cái là chỗ thoát nhiệt lại thiết kế hướng lên màn hình, chơi game tí hơi nóng phả phà phà vào màn
@tuananhcao Máy bạn seri 5000 chắc ok đó.
pekuon
ĐẠI BÀNG
một năm
@tuananhcao Thiết kế kiểu nâng lên và thoát nhiệt lên màn hình là nhược điểm lớn nhất luôn ạ
@pekuon Đúng thật. Mình vẫn thích kiểu truyền thống, thoát phía sau. cảm giác chắc chắn hơn. Tự dưng làm kiểu nâng màn lên thấy nó ghê ghê. Đi mua ko check kĩ nên chấp nhận
@pekuon máy nào giờ chả thoát nhiệt thế trừ mấy con gaming thiết kế riêng. Nói thể thì laptop cả thế giới chỉ lặp lại khuyết điểm á?
Bài viết rất chi tiết , like và 5* nha thớt
Cười vui vẻ
mọi thứ có vẻ ổn trừ 45%NTSC nhở, nhưng mà free thì cũng không có gì để nói 😃
@Vũ! với giá thị trường 14 củ thì cũng không đòi hỏi nhiều được bác
i5-11th vẫn đang còn quá ngon
i5 1135G7 mà chỉ dùng xem ảnh áo dài thì chưa đủ công năng, phải coi phim áo dài đóng nữa.😂
@Frozen Cat Có học ngoại ngữ nữa bạn 😁
Lap win sao Trackpad cứ lệch 1 bên không
@Hoitutls đa phần chớ đâu có nói 100%
@Hoitutls Haha, thì 15,6 thường sẽ có bàn phím số, chẳng qua máy ông 1 dòng khác biệt thôi
Hoitutls
ĐẠI BÀNG
một năm
@greatmen88 À ừ chỉ là thấy bạn thớt bảo lap win không lệch ít thì lệch nhiều, chỉ có macbook là cân đối nên mình chụp cái của mình để xem có bị lệch ít nào k thôi mà 😆
@Hoitutls thường thì chỉ lệch khi có phím số.
Trong tầm 15tr đổ lại chắc ko con nào qua nổi Lenovo Thinkbook 13s G3 (R5 5600U) hoặc hơn 16tr có HP Pavilion Aero 13 (R7 5800U) đều có màn 16:10 sRGB 100%, USB-C PD, nhẹ 0.9-1,2kg...
@hieunhi 2 con này lại có 8gb ram và ko thể nâng cấp đc ram
@-Mr.S- Có bản 16GB hết đó bạn... Con HP bản 16GB thì CPU chỉ là R5 5600U... Bản 16GB ít thấy nhiều chỗ bán, giá ở các cửa hàng cũng chênh lệch nhau nhiều...
@hieunhi bạn đang nói tầm giá 15tr trở lại mà, bản 16GB nó hơn về chip, SSD nên trên dưới 20 triệu rồi.
Yêu quá
được cho thì cái gì cũng sẽ nhất hết 😁
@Hassler
Yêu quá
Quá xịn. Xin info tấm ảnh =)))
@thaido_design Ytb Kho nhạc xưa nhé bạn. Em nó làm mẫu ảnh độc quyền cho bên này 😃
@duchaitp Em ghẹo bác thôi
Cười ra nước mắt
Cẩn thận cái bản lề nha bác 😁
@vucanh1995 Cũng hơi sợ sợ :D
@Pandora Trang Chắc phải xài kỹ tí mới được.
@duchaitp Bác nới con ốc lỏng ra là dc
Sao mình dùng con N3511 quạt kêu như quạt công nghiệp nhỉ
@hoangdunghrm Có xài gì nặng không bạn?
@duchaitp Không bạn à, tắt hết khởi động ngầm mà vẫn bị
@hoangdunghrm Check nhiệt độ máy xem sao bạn. Có khi nào bị quạt ko nhỉ.
Cấu hình này ngon rồi a, Dell thì bền nữa. Mà đúng là dòng này loa chỉ bình thường, sắm thêm cái loa hay tai nghe xịn xịn xíu nữa là đẹp
@lightingbolt Chủ yếu xem phim thôi. Còn nghe nhạc thì điện thoại 😃
@lightingbolt bền hay không tùy loại dell dòng latitude mới bền
Đầu năm tôi cũng mua 1 em dell inspiron 15 nhưng là 3520 core i5 1135G7 ram 16G, ssd 256G. Lúc đầu không để ý, mua về kiểm tra mới rõ màn nó chỉ là HD+, không phải fhd. Thêm nữa sách tay Mỹ (xem xuất sứ) nhưng nhập về 100% đã tháo ram và ổ đĩa cứng. Về shop nó lắp ram 16G 1 thanh nhưng bus 2133Mhz, ổ ssd là sata 2.5 cũ. Mang lên tính đổi cái khác mà nó đòi xẻo 15%, đành mang về.
Lên Lazada mua thanh ssd m.2, 256G PNY 700K, lắp vô là máy chạy vù vù. Do là màn hd+ nên không thích lại đăng bán, giá như lúc mua +700k tiền ổ ssd =11,5 triệu. Đăng buổi sáng thì buổi chiều có người lấy ngay. Miễn phí cài lại win 11 pro, office 2021 pro retail bản quyền theo mail và các phần mềm thông dụng.
Sau đó tìm mua dell inspiron 16plus, core i7 11800H, ram 16G/3200Mhz, ssd m.2 512G, màn 16" 3K giá dễ thương: 18 triệu.
@HMG2020 Con này của mình nguyên bản bên Mỹ luôn nên chuẩn luôn.
@HMG2020 Inspiron 16 plus bác mua ở đâu thế, em cũng đang ngắm để lên đời 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019