Review Laptop Xiaomi Mi Notebook Pro 15.6 inch 2018 sau 1 năm 6 tháng sử dụng – Trò chơi may rủi!

Hùng Nolan
30/8/2019 8:40Phản hồi: 32
Review Laptop Xiaomi Mi Notebook Pro 15.6 inch 2018 sau 1 năm 6 tháng sử dụng – Trò chơi may rủi!
Thị trường smartphone hiện nay đang chứng kiến một sự áp đảo đến từ các nhà sản xuất Trung Quốc. Huawei vẫn chiếm thị phần lớn ở Châu Âu dù bị cấm vận, Xiaomi làm mưa làm gió ở Ấn Độ, và Oppo là một thương hiệu được yêu thích tại Việt Nam. Tuy nhiên, Laptop thương hiệu Trung Quốc thì lại là một câu chuyện khác. Với một khoản tiền hàng chục triệu đồng đầu tư cho một món đồ điện tử có vòng đời dài mà bạn sẽ không thay đổi thiết bị trong vòng 4 đến 5 năm tới, việc đặt niềm tin vào các thương hiệu lớn với bề dày truyền thống và lịch sử sạch sẽ ít phốt là phương án an toàn. Nhưng nếu chiếc laptop Trung Quốc kia lại có vẻ là một món hời, và bạn là người luôn phải đắn đo với ví tiền của mình, thì chuyện gì sẽ xảy ra khi bạn quyết định liều lĩnh rước em nó về làm vợ? Sau đây là hành trình sống chung với chiếc Laptop Xiaomi Mi Notebook Pro 15.6 inch của em, hi vọng bài review này có thể giúp các bác có thêm góc nhìn mới về những chiếc Laptop đến từ người bạn phương Bắc, vốn ít khi được đưa ra mổ xẻ phân tích.

1. Tổng Quan - Giới thiệu

Mi Notebook Pro 15.6 Inch 2018 có cả thảy 3 phiên bản:

- Core i5 8250U – MX150 – 8GB Ram - SSD 256GB

- Core i7 8550U – MX150 – 8GB Ram – SSD 256GB

- Core i7 8550U – MX150 – 16GB Ram – SSD 256GB

Có một phiên bản nữa dùng card đồ họa GTX 1050 Max Q, tuy nhiên phiên bản này không được các đại lý nhập về bán ở Việt Nam

Như vậy là các bác kẹt lại với ổ cứng dung lượng 256GB. Rất may là ổ cứng này dùng chuẩn M.2 và thay được. Tuy nhiên Ram thì hàn chết. Màn hình chỉ có một tùy chọn là Full HD

Như trong ảnh này, các bác có thể thấy hai khe M.2 để cắm SSD, tuy nhiên Ram thì hàn chết. Pin khá to với dung lượng 60Wh, bộ lòng của máy trông rất gọn gàng.

Phiên bản em mua là bản cấu hình thấp nhất.

Mức giá hiện tại khởi điểm từ khoảng 20 triệu

2. Thiết kế:

Quảng cáo

Thiết kế của máy thường được nhiều người bảo là rất giống và copy Macbook, tuy nhiên theo cảm nhận của em thì nó trông giống Razer Blade hơn với kiểu dáng boxy vuông thành sắc cạnh. Phải công nhận là máy nhìn rất đẹp, em nghĩ là đẹp nhất trong phân khúc giá, thích nhất là việc trên máy hầu như không có logo của nhà sản xuất, nhìn rất sạch sẽ. Chất lượng hoàn thiện của máy vào dạng tốt. Phần bàn phím của máy gần như không bị flex khi ấn. Phần màn hình khi cầm vào hai góc và vặn mạnh cũng gần như không bị biến dạng và rất rắn chắc. Chỉ có phần nắp trên của máy là có thể bị lún một chút nếu bạn ấn thật mạnh, chứ không cứng đét được như macbook. Đây là điều rất đáng khen khi mà vỏ của chiếc máy này không phải được CNC từ một khối nhôm mà là dùng phương pháp ép thủy lực tạo hình. Về độ rigid thì em nghĩ nó ăn đứt các dòng ultrabook giá rẻ hãng khác như Lenovo Ideapad.

Cá nhân em thấy thiết kế trông giống Razer Blade hơn là Macbook Pro

Tuy nhiên, có hai điểm em chê về phần hoàn thiện của máy. Cái thứ nhất thì không quan trọng lắm, đó là phần đáy máy có vẻ chưa được gia công tốt lắm, sờ vào hơi sắc và cấn tay. Cái thứ hai thì hơi nghiêm trọng, đó là chất lượng lớp anodized của máy không được xịn như các ultrabook cao cấp. Theo như các trang review nước ngoài, mẫu Mi Notebook của họ bị trầy xước nhiều vết mảnh ở nắp trên chỉ sau 1 tuần sử dụng, trong khi phần nhôm của XPS 13 và Macbook gần như mới tinh dù đã dùng hơn 2 năm. Còn em sau hai tháng đầu sử dụng, do vài lần vô tình để chìa khóa lên laptop mà đã có vết xước (ĐIều này khá vô lý vì chìa khóa bằng đồng có độ cứng theo thang Mohs là 3 trong khi lớp Anodized của nhôm có độ cứng là 5, chìa khóa không thể nào làm xước được nhôm đã anodized sần – JerryRigEverything đã từng test cái này). Điều này chứng tỏ lớp anodized của Xiaomi khá là rởm (Và em nghĩ không chỉ anodized nhôm của Xiaomi rởm mà cả lớp mạ PVD trên khung thép của Xiaomi củng rởm, vì chiếc Mi 6 của em có viền sử dụng công nghệ này hiện tại đã tróc sạch). Hiện tại em đã dán skin mặt nắp trên để che vết xước, nhưng lại không dán phần chiếu kê tay, và khá buồn khi gần đây bần chiếu kê tay xuất hiện những vết bạc màu, đốm trắng giống kiểu như là bị oxi hóa vậy. Nhìn chung thì về khoản bền bỉ em đánh giá Xiaomi thấp, và các bác nếu mua chiếc này thì em khuyên là nên dán skin ngay từ đầu.

Một vết oxi hóa trên chiếu kê tay

2. Màn hình – Loa – Bàn phím – Trackpad – I/O

Quảng cáo

Màn hình của máy không có gì quá xuất sắc, nhưng cũng không quá tệ hại. Độ bao phủ màu khá ở mức quanh 90% sRGB tùy vào từng unit, độ sáng 300 nits. Nói chung là ở mức mặt bằng chung. Tuy nhiên Full HD ở kích thước 15.6 inch thì một số bác có thể thấy rỗ. Viền màn hình khá là mỏng, ở năm 2019 nhìn cũng đỡ lạc hậu. Webcam ở phía viền trên nên không lo video call chỉ toàn thấy mũi như dell xps các đời trước

Cổng kết nối trên máy khá là ngon lành. Có hai cổng USB-C nhưng chỉ có một cổng hỗ trợ sạc, và không có Thunderbolt 3. Có hai cổng USB-A, 1 cổng HDMI và một khe thẻ SD nhưng tốc độ rùa bò. Cục sạc đi kèm công suất 60W và sử dụng cọng cap C to C, cắm điện thoại vào laptop qua cọng cáp này thì pin lên vô cùng nhanh.

Trackpad của máy có kích thước vào dạng lớn trong các máy Windows, sử dụng Windows Precison Driver, bề mặt mịn và sử dụng các gesture khá là đã. Có một cảm biến vân tay trên trackpad, tuy nhiên cái cảm biến này khá hẹp và khi tay ra mồ hôi thì nhận diện không được, hoàn toàn vô dụng.

Loa của máy ngon bất ngờ. Máy có hai loa công suất 2W, vị trí không được tối ưu lắm vì hướng xuống phía dưới, nhưng chất âm trong và âm lượng to, có thể sánh ngang một vài loa bluetooth chứ chả đùa. Nhiều laptop Windows giá đắt gần gấp đôi nhưng loa tệ hơn con này J

Cuối cùng là bàn phím. Đây là điều em muốn chia sẻ với các bác nhất. Bàn phim trên máy gõ rất ổn, hành trình phím đủ sâu, phản hồi tốt, Keycap khá rộng, layout ngon, có đèn nền, nói chung không có gì để chê cả. Cho đến khi em dùng được 6 tháng thì máy bắt đầu xuất hiện lỗi, một vài phím bị liệt không dùng được, một vài phím thì bị lỗi dính phím (kiểu em gõ một chữ e chẳng hạn, thì nó ra một dãy eeeeeeeeeeeeeee, và em phải đè phim backspace để nó ngừng dính phím như thế này). Nhiều lúc cực kì bực khi mà ấn nút nguồn mở máy lên, thay vì vào màn hình đăng nhập Windows thì do bị dính phím function mà máy chạy thẳng vào BIOS. Hiện tại em đang phải dùng bàn phím rời, hết sức bất tiện. Và không chỉ mình em bị lỗi này, em đã lên google, tìm ở các diễn đàn trên mạng thì rất nhiều người dùng Mi Notebook Pro cũng bị như em, họ phải đi thay bàn phím. Cái này là lỗi phần cứng luôn chứ không phải lỗi phần mềm.
Hiện tại phím w là phím bị kẹt trầm trọng nhất, mỗi lần từ chế độ sleep mở máy lên và vào chrome là nó tự động thành ra thế này
3. Hiệu năng – Cấu hình

Về cơ bản, chênh lệch hiệu năng giữa bản Core i5 và Core i7 là không đáng kể. Lý do duy nhất các bác nên mua bản Core i7 là vì nó có 16GB Ram, và Ram con này hàn chết không thay được. Được cái là Ram Dual Channel nên hiệu năng sẽ ổn hơn.

Hiệu năng của em này rất, rất xuất sắc. Chip Core I gen 8 4 nhân 8 luồng vốn đã đột phá, nhưng giải pháp tản nhiệt hiệu quả của Xiaomi chính là chìa khóa. Với hai quạt khá lớn và 1 heatpipe to, máy chạy mát đến nỗi các bác có thể ép TDP từ 15W mặc định lên thành 25W-30W và có hiệu năng không thua kém chip HQ gen 7.

Ép TDP lên 35W và có hiệu năng ấn tượng

Card đồ họa đi kèm MX150 đủ để các bác chơi Esport ở độ phân giải full HD với 60fps, không có gì phàn nàn cho một con ultrabook cả.

Tuy nhiên các bác đừng nên ham bản GTX 1050 max Q, ở bản này Xiaomi đã tự nâng TDP, cộng thêm GPU mạnh hơn nên máy rất nóng và bị throttle nặng.

Ngoài ra có một vấn đề: Hệ thống quạt tản nhiệt của máy chỉ có 3 chế độ: im lặng, 50% công suất và 100% công suất, nên đôi khi các bác sẽ thấy khá ồn và khó chịu lúc nó full tilt

SSD của máy là PM961, lúc mới bán ra thì Xiaomi chỉ mở có 2 làn PCI-E nên tốc độ đọc ghi bị bóp, nhưng với các bản BIOS mới thì tốc độ đọc ghi đã nhanh như bàn thờ, tầm 3k Seq read và 1k4 Seq write.

SSD tốc bàn thờ cho một con máy 20 củ

Máy dùng card wifi Intel 8265, bắt khỏe và nhanh.

Về pin, theo như các reviewer thì pin con này trâu ngang LG Gram, dùng được tầm 8-10 tiếng, thực tế em dùng (chủ yếu word và chrome) thì được 5-6 tiếng thôi, nói chung tạm ổn.

4. Phần mềm.

Có một điểm khá là nhức đuýt khi mua con Mi Notebook Pro này qua đường xách tay, đó là bản win được cài sẵn chỉ có độc tiếng Trung. Các bác chắc chắn sẽ phải cài lại Win. Bù lại thì Digital License Key đã có sẵn trên máy nên các bác yên tâm là sẽ luôn có Win bản quyền.

Được cửa hàng cài lại win luôn

KẾT LUẬN:

Với mức giá 20 triệu, mua Mi Notebook Pro các bác sẽ được gì?

- Thiết kế đẹp, Build chắc chắn

- Cấu hình tốt, tản nhiệt xuất sắc

- Bàn phím, Trackpad và loa tốt

- Màn hình ổn

- Pin ổn

- Và có vẻ là… một món hời!

NHƯNG… Các bác cũng sẽ phải đối mặt với những nguy cơ rủi ro. Đó là những lỗi phát sinh, mà như trường hợp của em, là bàn phím của máy đã hỏng. Và đồ Xiaomi mà hỏng, thì bảo hành đúng theo kiểu HÀNH. Dave Lee từng có một con Mi Notebook Air bị hỏng, và chỉ biết dùng làm chặn giấy. Các bác cũng hiểu rồi đấy.

Có lẽ cái câu tiền nào của nấy vẫn đúng các bác ạ… Hoặc là em không có duyên với Xiaomi, chứ đồ Xiaomi em dùng, sao nó kém bền quá.
Với trải nghiệm cá nhân của mình, thật lòng khuyên các bác là không nên mua Laptop Xiaomi!

32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tiếc cho bác vụ bàn phím quá.
Tiếc cái bàn phím nhỉ, riêng về laptop thì vẫn 3 anh lớn là hp, dell với lenovo mà táng thôi.
db9911
TÍCH CỰC
5 năm
Cảm ơn về review và chia buồn với bạn
Tầm giá này mua được khối em dell, hp.
Dòng lenovo ideadpad dùng ổn ko các bác, em thấy có model 530s với 720s khá là ngon. Chưa biết sài lâu dài sẽ ntn. Bác nào dùng qua rồi cho em xin đánh giá với ạ
Hùng Nolan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hậu Hậu 94 720s với 730s nghe nói ngon đấy bác
@Hùng Nolan Vâng bác, 730s hình như mới ra chưa về hàng, ở Vn cũng hiếm
Hùng Nolan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hậu Hậu 94 Bên thinkpro hình nhu có hàng rồi bác
cao1004
TÍCH CỰC
5 năm
@Hậu Hậu 94 730s ram single channel với cả tản nhiệt kém nên hiệu năng cpu tụt nặng lắm bác nhé
thaixalem
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xài hơn năm mà hỏng bàn phím rồi thì 20tr cũng hơi chua nhỉ. Riêng mình dù ít hay nhiều tiền thì cũng chỉ nhắm đúng vào 2 hãng HP và DELL. Tầm giá 20tr đã mua được con Inspiron 7xxx, bao xài 5-7 năm rồi.
NWBE
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thanks bài viết
Tầm giá tiền này thì mình mua dell
tdcn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cảm ơn bạn đã chia sẻ🆒
gietchetad
TÍCH CỰC
5 năm
Cảm ơn 😁
Cầm 20 củ mua mới con này, bác cũng chịu chơi thật 😆
saobang978
ĐẠI BÀNG
5 năm
bác hướng dẫn cái vụ Ép TDP trên laptop đi. mình chưa làm bao giờ, thử cái xem sao
Hùng Nolan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@saobang978 Bác cài phần mềm XTU, sau đó chỉ việc đẩy TDP lên rồi chạy thử xem nó có bị throttle không thôi. Đây là một video trên youtube hướng dẫn:
saobang978
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hùng Nolan xem một hồi chưa hiểu cách chỉnh và các sử dụng sao, có vẻ hơi phức tạp
Kuroneko13
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vậy là bác xui, em là fan cuồng Dell chính hiệu đây mà chả hiểu lúc đó nghĩ éo gì lại quất con Xiaomi 15 inch này về (mua cho nhỏ em đi học với mượn chơi game, chứ em có con Dell chính đi làm). 2 đứa vừa xài vừa phá tầm năm rưỡi nay vẫn thấy máy ổn, mượt như ngày hôm qua, trải nghiệm gần như những gì bác chia sẻ mà chưa thấy vấn đề hay lỗi gì quá đáng, ngoài lúc chơi game thì quạt nó kêu với phà hơi như máy sấy. Còn lại em thấy vừa ổn rồi, ko đến nỗi tệ
Cảm ơn bác đã review chi tiết
xuan_luyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thanks bác đã review! Tiện đây cho mình hỏi Dell có con nào có layout bàn phím giống như con notebook này mà gọn chút không nhỉ?
@xuan_luyen Mình hay dùng xps
20tr thì mua đc nhiều hãng quen thuộc khác!
devilbs
TÍCH CỰC
4 năm
Bài viết rất có ích, mỗi khi mua laptop thì hầu hết mọi người đều thấy mấy con lap xiaomi này "có vẻ như" là một món hời, nhờ trải nghiệm bác thớt mà Anh Em dễ ra quyết định hơn, cá nhân Mình thì quyết định là thôi bye 😁. Xin cám ơn!
inviet
TÍCH CỰC
4 năm
thế thì thôi vậy.
hàng cơ bản vẫn tốt hơn, mua mấy con 20tr mà lo thế này thì còn gì
Thanks bạn đã chia sẽ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095