Review Leica M6-Huyền Thoại của những huyền thoại

mpvn1987
24/7/2021 6:4Phản hồi: 2
Review Leica M6-Huyền Thoại của những huyền thoại
Đây là review về Leica M6-Huyền Thoại của những huyền thoại của mình. Mình mua nó với giá Vô giá vì được người thân tặng lại.. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Leica M6-Huyền Thoại của những huyền thoại

Kích thước cơ bản: 138 mm × 77 mm × 33.5mm
Trọng lượng: 585gram.
Màu: bạc-đen.

Mình tập tành chụp ảnh từ rất sớm, tầm lớp 9 đã để dành mua máy phim của canon chụp, không phải máy cơ nhưng kể từ đó đã nhen nhóm trong mình niềm yêu thích và dần trở thành đam mê từ lúc nào không hay.
Khi mới cầm đến máy ảnh, mình đều chọn dùng canon, từ những máy chụp phim bỏ túi, sau là các máy 3 số, rồi 2 số, 1 số, mình đều đã dùng qua. Lúc ấy mình chụp vì đam mê thôi, nên đã quá quen với thiết kế của Canon, đến nỗi không bao giờ nghĩ có thể dùng máy khác. Cho đến 1 ngày chiếc Fujifilm X100F lọt vào mắt mình, và kể từ đó mình suy nghĩ: mình phải tìm cho mình một chiếc máy ảnh cơ đúng nghĩa.

Trong một chuyến công tác, mình ghé thăm nhà người thân và nhìn thấy cái hộp có chữ Leica M6. Mình thật sự ngạc nhiên bởi người thân của mình chưa bao giờ xuất hiện với chiếc Leica này. Mình ngạc nhiên và hỏi: có thể cho cháu nhìn máy một chút được không? Thế là ông bảo ra phòng khách đợi ông, ông ra sau. Lúc ấy mình nghĩ chắc mình chọc giận ông rồi (à, mình đang ở Nhật và người thân là người Nhật).
Cho đến khi ông ra cùng với 1 thùng máy ảnh phim cũ đã hơn 10 năm chưa đụng đến, trong đó có Nikon F, Rollei 35T, Pentax Me Super, lúc đó mình chỉ dán mắt vào Leica M6 mà thôi.
Thật khó có thể dùng lời để mô tả cảm xúc của mình vào lúc đó. Giống như tình yêu sét đánh vậy. Mình cầm nó lên và không ngừng xuýt xoa vì cảm giác mát lạnh của phần thân trên bằng kim loại, sự thô ráp nhưng không hề khó chịu của phần thân bọc da, và cho đến khi mình gạt cần chụp phim, trái tim mình tan chảy khi nghe tiếng màn trập: xoạch! Một tiếng xoạch chắc nịch của những nghệ nhân cơ khí chính xác của Đức đã tạo ra trên chiếc máy ảnh cơ Huyền Thoại này. Cái tiếng màn trập mà có lẽ không lẫn vào đâu được. Chỉ cần nghe tiếng màn trập thôi mà mình đã xúc động đến xém khóc, hoặc trái tim mình lúc đó đã trào nước mặt thật sự.
Về bài trên tay hay những thông số kĩ thuật, có lẽ mình không cần đề cập tới, vì các bạn dễ dàng tìm được chúng trong hàng vạn bài review ngoài kia. Nhưng những bài nói về cảm xúc khi được cầm một chiếc máy ảnh cơ Huyền Thoại, đó là cảm giác không thể miêu tả rõ ràng bằng lời, cái cảm giác mà chắc chỉ có lẽ những người yêu máy ảnh chụp phim trong thời đại kĩ thuật số này có thể hiểu được.
Kể từ khi cơm áo gạo tiền và những ngày công tác triền miên, mình đã không còn cầm máy đi nhiều nữa, hầu hết ảnh của mình chụp đều đến từ Iphone 12 pro, vì sự tiện dụng, nhẹ nhàng và đáp ứng nhu cầu của mình. Nhưng cái cảm giác mà Leica M6 mang lại, đó là nhiệt huyết, đó là sự thôi thúc mình cầm máy, suy nghĩ đắn đo trong từng khung hình, hồi hộp chờ đến ngày mang phim đi tráng, tất cả những cảm xúc đó, có lẽ máy ảnh số sẽ mãi mãi không thể cho chúng ta, trong thời đại mọi thứ đều như mì ăn liền, Leica M6 là thứ cứu rỗi những linh hồn bận rộn và đánh rơi đam mê nhiếp ảnh từ thuở nào của mình.
Mình đã lắp 1 cuộn Kodak 200 (loại phim ưa thích của mình khi mới tập chụp) vào và mai mình sẽ đi leo núi cùng “cậu ấy”-Leica M6.

Những thứ mình thích

Quảng cáo

Những thứ mình không thích

Nên mua hay không?

Nên mua nếu bạn có đủ tiền để theo đuổi nhiếp ảnh phim bây giờ, khi mà giá mỗi cuộn phim khoảng 150k trở lên, chưa tính tiền rửa tráng và in ảnh.
Giá thị trường cho 1 máy Leica M6 còn khá mới tại Nhật dao động từ 40 triệu-80 triệu VND, có hoặc chưa kèm lens, tuỳ đời. Mình nghe nói ở Việt Nam bây giờ còn có thể rẻ hơn.
Tin mình đi, 1 khi bạn cầm đến Leica M6, bạn sẽ không muốn bán hay đổi em nó với bất kì máy nào nữa đâu, trừ khi đó là 1 em Leica khác.
2 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bài hay vậy ko ai comment nhỉ
đúng là cái cảm giác cầm một cái máy ảnh Leica nó khác với những cái máy ảnh khác. Nhiều khi ta không biết rằng mình nghiện cái cảm giác xoay cần gạt lên phim một cách vô thức, cái cảm giác ngắm viewfinder bằng mắt phải và nhìn đời thực bằng mắt trái.... ôi chỉ có những thứ vô hình ta chỉ có thể cảm nhận được ở Leica mà khi kể cho ai khác chắc họ bảo thằng này đầu óc có vấn đề khi bỏ ra cả đống tiền chỉ để sở hữu cái máy ảnh film giữa thời đại kỹ thuật số ntn. Và đúng như tác giả bài viết này nói chỉ có Leica hay dòng đời xô đẩy mà ta mới bất đắc dĩ rời cái máy ảnh Leica của mình.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019