Review Lenovo ThinkPad E14 - Tạm ổn cho nhu cầu công tác và di chuyển nhiều

liam.hoanglam
30/3/2021 4:59Phản hồi: 22
Review Lenovo ThinkPad E14 - Tạm ổn cho nhu cầu công tác và di chuyển nhiều
Đây là review về Lenovo ThinkPad E14 - Tạm ổn cho nhu cầu công tác và di chuyển nhiều của mình. Mình mua nó với giá Hàng công ty cấp, giá bán lẻ đâu đó khoảng 17-18tr.. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Lenovo ThinkPad E14 - Tạm ổn cho nhu cầu công tác và di chuyển nhiều

Chào anh em, đợt này mình đi công tác liên tục nên chả có thời gian viết gì cả, tính bỏ qua cuộc thi Review ThinkPad luôn. Nhưng may quá kịp ghé Highland dưới An Giang làm vài tấm hình em E14 đang xài, nên thôi cũng chia sẻ nhanh với anh em vài điểm mình thích và không thích sau 8 tháng gắn bó với em nó trên mọi nẻo đường 😁

Cấu hình chi tiết:
- CPU: Intel Core i5-10210U
- RAM: 8GB, DDR4, 2666 MHz
- Màn hình: 14.0", 1920 x 1080 Pixel, TN, 60 Hz, 220 nits, LED-backlit

- Đồ họa: Intel UHD Graphics
- Ổ cứng: SSD Samsung 512 GB
- Hệ điều hành: Windows 10 Home Single Language
- Trọng lượng (kg): 1.77
- Kích thước (mm): 325 x 232 x 20.5

Mình dùng nó để làm việc gì

Mình dùng chủ yếu công việc văn phòng, họp online, trình chiếu và diễn thuyết. Di chuyển liên tục qua các tỉnh thành trong cả nước.

Quảng cáo

Thiết kế, ngoài hình & Kích thước

Về mặt thiết kế và ngoại hình, E14 là dòng trung cấp của ThinkPad nên không có quá nhiều để nói, vẫn những góc cạnh vuông vức, đúng chất doanh nhân cũng những điểm nhấn quen thuộc như bàn phím, Trackpoint đỏ, Logo ThinkPad phát sáng. Nói chung nhìn phát là biết ngay Laptop ThinkPad, không thể bị lẫn lộn với các sản phẩm Laptop của thương hiệu khác.

Trọng lượng 1.8kg là khá nặng so với người hay di chuyển như mình, đeo hơn nửa năm mà vẫn chưa quen. Được cái khá nhỏ gọn nên khi cần là mình nhét cốp xe nếu di chuyển trong thành phố.

Screenshot 2021-03-30 115559.jpg

Screenshot 2021-03-30 115541.jpg

Quảng cáo

Thời gian dùng pin

Mình đánh giá thời gian dùng pin của ThinkPad E14 không cao, nhất là khi phải sử dụng ngoài trời, mở độ sáng tối đa, kết nối WiFi tốc độ cao liên tục để vừa họp Online, vừa training và thuyết trình. Tầm khoảng 4 tiếng là máy bất đầu giảm dần độ sáng và chuyển qua chế độ tiết kiệm pin luôn, khiến hiệu năng giảm hẳn.

Vì vậy mình phải mua thêm 1 cục sạc 65W để tiện di chuyển, ngoại ra mình cũng mới đặt cục pin dự phòng 20000mAh đầu ra 65W rồi, sẽ Review thêm cho anh em khi hàng về 😆

Một điểm mình rất thích là Lenovo có sẵn phần mềm Lenovo Vantage giúp tự động cập nhật phần mềm, đưa ra những góp ý để quản lý và cải thiện hiệu năng, đặc biệt là báo đầu vào sạc rất chuẩn và nhanh. Lenovo ThinkPad E14 cũng không hề kén sạc, mình xài củ sạc 45-65W của Samsung, Baseus hay Ugreen đều nhận đủ, không như HP cực kỳ kén sạc.

Màn hình và loa

Viền màn hình trên khá dày, phía dưới thì bao dày luôn. Chất lượng hiển thị đủ dùng thôi chứ không quá xuất sắc, độ sáng thấp chỉ 220 nits nên dùng ngoài trời nắng hoặc ánh sáng mạnh là đuối.

Loa thì được quảng cáo là được HARMAN tinh chỉnh, những mình thấy bình thường, hơi nhỏ nên chả dùng thuyết trình được khi cần, phải vác thêm cái loa di động.

Bàn phím và bàn rê chuột / trackpad

Bàn phím của ThinkPad thì không phải bàn, với mình thì nó xuất sắc nhất trong những Laptop mình từng dùng, từ dòng Consumer đến Commercial của HP, ASUS, Dell... Mình từng có ý định mua hẳn bàn phím ThinkPad Wireless nhưng nghĩ lại chưa biết dùng vào đâu nên lại thôi :D

Trackpad cũng tương tự, mượt mà, dễ làm quen, gần như không cần dùng chuột, phải nói là rất sướng.

Nhược điểm duy nhất chắc là việc phím Fn nằm phía dưới cùng bên trái, anh em sẽ phải làm quen một thời gian. Bị cái khi mình quen rồi thì qua Laptop khác lại hay nhấm nhầm 😔

Số lượng cổng kết nối vừa đủ xài, không dư không thiếu. Cảm biến vân tay nhạy, tuy nhiên anh em lưu ý giữ ngón tay khô nhé, ướt hoặc dơ tý là khỏi nhận luôn.

Giá bán

Tổng kết lại, thật sự mà nói thì Lenovo ThinkPad E14 mình được công ty cấp nên mình thấy nó khá ổn với nhu cầu sử dụng của mình, mình không dám đòi hỏi gì hơn. Tuy nhiên nếu phải bỏ tiền 17-18tr ra mua thì mình chưa ưng lắm về trọng lượng máy và thời lượng pin. Nếu có thể mình sẽ ráng lên dòng T :D

Hi vọng những chia sẻ nhanh của mình sẽ giúp ích được cho anh em. Nếu anh em có thắc mắc gì thì cứ hỏi nhé, mình sẽ ráng trả lời sớm. Giờ mình lại đi công tác tiếp đây 😃)

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Màn TN 220 nit, chán vãi.
@unghoangnguyen Haha, công nhận chán thiệt 😁
@liam.hoanglam Nói chung build nồi đồng cối đá điểm mạnh khi di chuyển nhiều thôi, chứ tầm giá đó màn hình này cũng ko có gì đặc sắc. Đang hóng review cục sạc 65W với cục pin dự phòng của bác thôi.
@unghoangnguyen Sẽ ráng sắp xếp thời gian review cho anh em 😁
@unghoangnguyen Máy công ty có khác cấu hình lẹt đẹt. Nhưng ở Việt Nam đúng là ko được chọn option trước khi mua, chỉ có ra shop xem option nào còn mới được mua
Ko lầm thì này gen 1, ko có đèn nền bàn phím
@The_Hobbit_AK Đúng rồi bác, ko có đèn đâu 😁
Này có đèn nền bàn phím ko bạn?
@ViệtCộng07 Ko có bạn ơi 😁
Thiết kế ko thay đổi,ko có đèn backlit nữa ạ.Còn về các cái khác ko bàn đến nhiều
@Duckie (PTViet) Công nhận thiếu đèn đôi khi cũng phiền thật 😁
Chờ con E14 Ryzen hơn 2 tháng trời. Không thấy nó bán ở VN nên đành mua con intel vì công việc yêu cầu. Vẫn hài lòng E14 nhưng có lẽ vẫn cố gắng lên đời E14 Ryzen hoặc X1. Bỏ luôn con Macbook Pro 13 2017 qua 1 góc.
@thanh_nhan Bác kiên trì thiệt 😁
Thinkpad mấy con màn hình đẹp toàn 30 40 củ không ạ. Đang lăng tăng có nên M1 không. Thời này mà dùng màn 250 nits đau cả mắt.
@dktran01 buồn thật bác ạ, nhưng hàng free nó có giá của nó 😁
Nhopt Pham
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bác này gõ phím Space bằng tay trái à? Thuộc thiểu số đấy.
@Nhopt Pham em cũng chả để ý nữa, bác nói em mới để ý á 😆
Nhìn cái bàn phím... Chữ & số vẫn là dán lên chứ không phải khắc, và hình như không có đèn nền?
Lí do mình đoán là... nó giống với cái laptop Lenovo cũ của mình cách đây hơn 10 năm.
@LRA lý do đầu tiên ạ 😆
LinhVN1807
TÍCH CỰC
3 năm
E đag dùng để học code , ko biết về lâu dài sẽ sao
Mấy hôm nay bài lenovo các bác đăng nhiều cừu tao cay lắm này. Đấy bọn tinhte ăn tiền lenovo mới đăng bài chứ, ba cái máy rẻ tiền sao bằng macbook được.
wahzlens
ĐẠI BÀNG
3 năm
con này nếu dùng nên mua bản V2.. bàn phím gõ đầm tay hơn hản bản v1

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019