Review Lenovo Thinkpad T14s
Hà Khổng
một thángBình luận: 200
Review Lenovo Thinkpad T14s
Đây là review về Lenovo Thinkpad T14s của mình.Mình mua nó với giá 2x. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Lenovo Thinkpad T14s:

AMD R7 Pro, 16GB, SSD 512GB, full HD 250 nit, unlock bằng vân tay, nặng 1,2kg

Những thứ mình thích

- Máy chạy tương đối mát, mặc dù có 1 quạt, khởi động nhanh.
- Pin được 1 ngày sử dụng trung bình, bật lúc 8h sáng, trưa nghỉ, chiều làm tiếp thì thấy dùng được tận đến 18h30.
- Bàn phím dùng ổn, nhạy, bấm không cần dùng nhiều lực xong phản hồi tốt. Phím FN để ngoài cùng phải 2 tuần mới quen được, có chế độ đổi phím xong để nguyên vậy dùng cũng hay.

Quảng cáo

- Các viền, mép cũng sắc sảo, không bị móp, lệch, cập kênh chỗ nào, bàn rê và các phím không bị hở.
- Touchpad dùng nhạy, cho cảm giác vuốt, chụm, rê… tốt.
- Máy dùng wifi 6, ngồi xa vẫn bắt đc wifi, kéo mạng nhanh trong khi các laptop khác thì tậm tịt, thậm chí không bắt được.
- Kết nối bluetooth nhanh, dùng chuột và tai nghe không dây rất nhanh, nhận lần đầu là những lần sau bắt luôn khi mở ON thiết bị.

Những thứ mình không thích

- Máy vẫn xấu như ngày nào. Đen xì. Mấy người không chú ý thì không biết mình dùng con máy hơn 20 củ. Nhưng dùng con Mac thì biết ngay, nhận diện thương hiệu chán thế chứ.
- Cái bản lề có 2 chân, theo ý kiến cá nhân là nên sửa như bản lề X1 Carbon Gen 9, có cảm giác chắc chắn và xịn sò.
- Đèn led phím thì sáng không đều, có phím sáng có phím tối hơn, khá ngứa mắt khi nhìn thật kỹ.
- Là máy nội địa China, nhiều người bảo đồ Tàu. Thực ra, với công nghiệp ô tô thì đúng là ô tô Tàu khác ô tô Nhật hay Mỹ thật, nhưng với laptop thì ranh giới này không khác nhau quá khác biệt. Máy nào và ở đâu cũng có tỉ lệ lỗi, (duy có 1 lần sau khi up bios qua Lenovo Vantage hẳn hoi, máy mở lên nó vào chế độ test điểm chết màn hình cứ xanh, đỏ, tím, vàng suốt. Ấn 15s nút nguồn khởi động lại là ngon), người bán cũng bảo chưa phải gửi bảo hành dòng Thinkpad T này bao giờ.
- Cái khe tản nhiệt bên tay phải, phả hơi ấm ra thì không thích. Trong khi cổng HDMI lại bên tay trái, mà phần lớn cơ quan cái lỗ để dây cắm nó bên tay phải, vòng dây thiếu thẩm mỹ, dây lại ngắn và cứng nữa thì mệt. Có 2 khe cắm type C mà thấy bảo không có thunderbold gì đó, cái này mình chả bao giờ dùng, nên không chú ý, nhưng cũng nên liệt kê cho các bạn biết.

Nên mua hay không?

Xứng đáng với số tiền bỏ ra. Hi vọng nó bền!

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

200 bình luận
Tags:review
Mấy con Thinkpad này giống hệt nhau. Mình cũng mới xài máy do cty cấp mà k quen với phím Fn ở góc, toàn lộn với Ctr. Máy chỉ để check mail với làm mấy thứ bảo mật 😆
@Mr.Whisky Nó cũng không có gì là phức tạp để đến mức gọi là vọc vạch đâu bạn ơi
@Hà Khổng Cty mình muốn cài phần mềm gì thì phải để xuất lên IT, rồi sét duyệt này nọ coi có liên quan gì mới cho cài, chứ k phải muốn làm gì thì làm cái máy cty. Bởi chỉ để check mail là vậy ah 😁
@Mr.Whisky Ồ, cái Vantage là đi kèm máy mà, đâu cần cài thêm đâu
@Mr.Whisky Vô bios chỉnh lại được
Chip AMD nên không có thunderbold, chip Intel mới có.
@Trọng Dĩ chính xác
@Phan Trung Trực Nếu cả NotebookCheck và PSREF (của Lenovo) đều sai thì tôi xin lỗi.

P/s: Comment của tôi là nói về ThinkPad mà nhỉ...
Screenshot 2021-09-20 122010.png
Screenshot 2021-09-20 122131.png
@powoftech Ừm.
@Phan Trung Trực 2 phiên bản slim 7 pro dùng chung 1 hdsd
Thunderbolt độc quyền của apple với intel thôi
Ít ảnh thế bác
@luong topp Up vội nên hơi ít. Mới cả mình lười chụp ý
@Hà Khổng Bạn up ảnh minh họa bản lề 2 chân là như nào nhỉ?
Chưa hiểu lắm ;)
Màn có 250nit thì có tối quá ko bạn?
@abbvvhh Mình làm văn phòng nên thấy thế là đủ dùng ý
máy ngon, ko còn hàng mà mua nữa. bạn là vozer phải ko?
@nduckhai Không, không. Tôi là khách vãng lại thôi
thecat
ĐẠI BÀNG
một tháng
Dùng con T490s bị lỗi Cam, chẳng hiểu xung đột phần mềm kiểu gì với Win, đang hoạt động bình thường, đang dùng Zoom cho con học, thoát ra vào lại máy báo không có Cam, không làm cách nào để nhận diện được phần cứng, kể cả update driver và cài lại win ( Device Management không hiện lên có phần cứng Camera).
Cứ tưởng bị hỏng phần cứng, 1 ngày đẹp giời, update Win lại thấy có CAM. Và sau đó, sau 1 lần update Win nữa thì lại mất. Lên gg tìm hiểu khá nhiều người bị tình trạng giống mình. Hiện tại vẫn chưa có cách nào xử lý.
@phongtd xem comment trên của tôi nhé
@ngoc1414 à quên, update bios lên phiên bản mới nhất trước nhé (qua vantage)
@thecat cách đơn giản nhất là mua cam rời cho hình ảnh tốt hơn
@thecat Đó là lý do mình dùng Ubuntu đó bạn. Nếu máy chỉ để cho con học và lướt web, cứ cài Ubuntu mà dùng.
Nếu là mình thì mình sẽ chọn option r5 4650 pro nhưng option màn hình 2k , 400 nits
@ntq5995 Làm gì có 2K mà chọn bác -_- Chỉ có 4K thôi; 400 nits thì cũng là FHD
@ntq5995 nó có màn 4k thôi, mà dùng intel với nvidia
T14s với T15 con nào ngon hơn các bác nhỉ? 🙂
@Read Only T15 nó to xác hơn nhưng t14s nó xịn hơn.
@Phan Bảo Xuyên T15 nâng cấp được, T14s thì chịu luôn
@Read Only Hậu tố s thì mỏng nhẹ nhưng không nâng cấp gì được và ngược lại
Mình cũng đang xài Thinkpad, X1 Carbon G8, máy mỏng nhẹ, pin trâu.
@blablakaka Tôi cũng thích Gen 8, nhưng tài chính không cho phép 😔(
@blablakaka mình sài gen7 cpu 10th. cùng đời G8 ham màn hình đẹp nên phải trả giá bằng pin kém. nhưng sài màn đẹp vẫn sướng con mắt
@blablakaka con x1 gen8 đã thế giới quá rồi 😁 xài được là bao phê luôn :D
trước dùng con T420 mãi 7 năm không hỏng, chỉ thay màn do rơi vỡ, công nhận dòng thinkpad bền, đắt xắt ra miếng.
@darklight_vtp sử dụng pin bây giờ rất kỵ để kiệt. chỉ cần 1 lần để kiệt có thể tèo luôn pin hoặc hỏng cell luôn. nên pin sài có thể cắm rút bất kể lúc nào thích nhưng để kiệt là nguy cơ hỏng cao
@nguyenduyna đúng là thằng nào cũng chai nhưng Lenovo tuổi đời pin rất ngắn, tầm 2 năm là tắt máy đột ngột rồi bác, mình dùng 2 đời T rồi đều bị vậy
@darklight_vtp Dòng cao cấp như P1 hay X1 Carbon pin giữ rất lâu nhé. Mình dùng gần 3 năm nhưng pin vẫn chỉ chai tầm 20-30% thôi.
@hongson890 cám ơn bạn, thông tin hữu ích 😁
E lại thấy Thinkpad đẹp, và rất dễ nhận diện
@ducdungg Nhận diện từ chuột luôn hì hì
@ducdungg Cứ mặt lưng chấm đỏ là auto thinkpad luôn, rồi chấm đỏ bàn phím thần thánh nữa. Chả hiểu sao chủ thớt lại chê độ nhận diện thương hiệu kém.
@Khoa Monster ý bạn chủ là phải kiểu logo cắn dở ai nhìn cũng phải trầm trồ khen. còn thinkpad thì người thường ko biết dc giá trị của nó. trừ khi có am hiểu 1 tí
@thangngocit mình thấy xịn là được mà bác
Máy vỏ nhôm hay nhựa vậy bạn ? Xin ít thông số màn hình luôn. Cảm ơn nhiều.
@đất mũi bộ vỏ full hợp kim magie nhé.
@đất mũi vỏ hợp kim. X1 của mình là vỏ cacbon có vân mặt nắp rất thích. túm lại rất nhẹ. nhiều lúc bỏ vào túi hay balo rồi cứ nghĩ quên mang máy theo. quá tuyệt vời nếu cần di động
@đất mũi mặt A là CFRP, mặt B nhựa, còn C,D mới là full magie bác ạ
Mua hàng cũ t430 sau đó thay ssd dùng đã đc 3 năm, tuổi đời e nó chắc 7 năm rồi mà vẫn mượt mà. Nhược điểm màn HD nên chất lượng hiển thị xấu
@Harry V10 Bác kiếm profile màu cân chỉnh trên mạng nhé. Cải thiện rất nhiều
Thinkpad mới ra em x1 carbon gen 9 mới thấy thực sự quá đẹp
@iptran68 Nhưng giá cao quá, cao quá 😔(
Thinkpad thực ra độ nhận diện thương hiệu cao chứ, làm gì có cái máy nào đen xì một cục với cái chấm đỏ góc lưng như nó. Mình dùng T450 được 6 năm mà ko thấy nó hỏng hóc gì, mỗi tội giờ yếu rồi, thay SSD với nâng RAM vẫn chạy ầm ầm, quá là thích dòng này luôn.
@truongan9393 ủa, máy bác ko hỗ trợ WSL 2 á, có cũ lắm đâu ?
@ngoc1414 Windows LTSC xậy dựng trên bản 1809 nên chỉ có WSL1 thôi
@truongan9393 Mình cũng từ LTSC úp lên PRO 4 Work Station nè, xài ngon lắm, ko update nhảm như bản Pro.
@bupbechanh Bạn mua bản PRO 4 Work Station ở đâu vậy? Thấy Windows bán bản này mắc quá. LTSC còn có mấy người bán lẻ giá rẻ
Cho nhiều ảnh lên tí cho nó sinh động bác ei! Mình cũng thích dòng Thinkpad nhỏ gọn này mà giá cao quá. Thế là chọn Dell Precision 7510 rồi.
@Dave ✅ Lười chụp lắm lắm lắm
@Hà Khổng bác chủ nên bóc 2 cái tem kia ra (dán xuống dưới đít máy nếu tiếc) không là khoảng 1 năm sau cái tem cũ đi lúc đó bóc ra cái phần kê tay nó hằn lại vết cái tem nhìn ghê lắm.
con này mà làm việc văn phòng thì quá ngon dư dả, mình đánh giá 10,5/10 , giải trí thì chỉ 6/10 vì màn chưa ngon về độ sáng , màu sắc, chơi dc vài game esport nhẹ nhàng, loa cũng tạm. Ghiền dòng thinkpad từ lúc xài 1 con cty cấp, sau này tính mua 1 con mà giá cũng khá chát.
@thegandalf Cái vụ màn hình thì do option chủ thớt chọn thôi bạn chứ nó có option khác ngon hơn, tất nhiên giá cao hơn nhiều 😁
Đối thủ của thinkpad T14s đến từ nhà HP. Cũng AMD R7 Pro 😁
@thanhde2011nt Ý thím là hp 845 g8 hay 855 g8
@ntanhvn01 G7 2020
@thanhde2011nt Ới ra g8 rồi mua g7 chi thím 😄
@ntanhvn01 Thiết kế g8 ko đổi so với g7, thay chip mới hơn thôi. Dĩ nhiên mới ra thì giá sẽ cao hơn nhiều.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019