Review Lenovo Thinkpad T14s

Hà Khổng
18/9/2021 17:49Phản hồi: 199
199 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình thì ko thích cái thinkpad vì cái touchpad
pmh1410
TÍCH CỰC
3 năm
Mình giờ chỉ mua Thinkpad và hiện đang dùng 2 con X1C. Mình đã dùng rất nhiều loại laptop dòng cao cấp từ Sonyvaio X, Z, Dell latitude, HP Elitebook, Toshiba Porteger... nhưng cuối cùng vẫn thấy Thinkpad bền và ổn định nhất. Chỉ có điều Thinkpad đời mới bây h thấy ko được bền như máy hồi cách đây 15-20 năm (thỉnh thoảng có dòng hay hỏng vặt như bàn phím, loa... ) nhưng so tỉ lệ lỗi với HP và Dell thì vẫn thấy bền hơn.
ngon quá đấy chứ
thaikool
TÍCH CỰC
3 năm
Mới đổi từ Mac book 2018 qua X1 Carbon gen 7 vì công việc phải chạy nhiều Excel, và cảm thấy hài lòng với lựa chọn này. Cái track point khá ngon, mới dùng hơi bỡ ngỡ mà xài 1 tuần riết là nghiện luôn. Còn bàn phím thì thôi khỏi bàn, vì nó vốn ngon xưa giờ rồi ! 😆)))
Máy mình ở đâu vậy anh, với giá chi tiết sao ạ
Mong anh chia sẽ
Hà Khổng
ĐẠI BÀNG
3 năm
@LocPhuocZ Máy mình mua qua 1 người bạn, nguyên seal, giá dưới 3x bạn ạ
boypro25
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mới hốt em T14 gen 2 kèm mx450. Giá hơi căng nhưng thấy ổn so với mình.
Ngoại hình đơn giản nhưng chắc chắn, lại có 1 nét gì rất riêng của Thinkpad.
Phím thì khỏi phải bàn khi hành trình 1.8mm.
Mình hay vọc vạch, vừa cv vừa giải trí nên chọn thêm vga rời. Nhưng tản nhiệt máy vẫn khá mát khi chạy tác vụ nặng.
Hà Khổng
ĐẠI BÀNG
3 năm
@boypro25 T14 thì nâng cấp được, chứ 14S thì tắc tịt rồi
@Hà Khổng T14S thay được ssd 😁
boypro25
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hà Khổng Bởi vì đó nên mình mới chọn. T14 và T14s giờ ko dày hơn nhiều như dòng T4xx trước đây nữa nên mình chọn T14 để được nên option nếu muốn.
mailhn
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đính chính với bác là Lenovo Thibkpad dòng T4xx hay T1x bên cty mình vẫn bảo hành suốt, nhất là dòng T460s, do Lenovo đổi thiết kế dày sang mỏng nên lỗi tùm lum ko thể fix triệt để đc, ví dụ như loa T460s. T480s, T490s cũng có hỏng linh kiện. Ngoài ra từ T490s máy mỏng nên ko có cổng LAN, Lenovo chế cổng LAN custom dùng với adpter đi kèm khá bất tiện, quên mang là khỏi sài, nên mua cái hub usb có LAN thay thế.
T14s thì mới mua chưa thấy hỏng 😁
T14s có trang bị cổng thunderbolt, cổng đó cắm VGA ngoài để làm machine learning được luôn, nói chung thunderbolt hay dùng với Mac hơn là Win (mới update ở dưới thunderbolt hỉ có trên con nào dùng chip Intel :D)
Hà Khổng
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mailhn Tiếc là thunderbolt chỉ có trên máy sử dụng chip Intel. Bản của mình là AMD nên không có thunderbolt
@mailhn nhà còn con T460 vẫn chạy ngon chưa lỗi gì, đang cho thằng cháu học online 😆
mailhn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@gatheringviolet T460s và T470s là 2 dòng T4x0s mà Lenovo làm mỏng đầu tiên, nên lỗi tùm lum.
T460 thường thiết kế dày kiểu cũ ko sao.
truclc
ĐẠI BÀNG
3 năm
cũng đâu có gì khó nhận diện đâu bác. Trong các dòng laptop nhìn vào là biết ngay Thinkpad, Macbook và laptop windows 😁
Lovetech36
TÍCH CỰC
3 năm
Dòng Thinkpad Ts ko thay đổi nhiều lắm nhỉ. Như x1 carbon từ gen 7-9 thay đổi. Nhất là dòng gen 9 quá đẹp . Thinkpad rất ấn tượng về sử dụng và độ bền. Hy vọng dòng Ts 2022 thay đổi nhiều hơn.
Hà Khổng
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lovetech36 X1 Gen 9 thì giá căng quá, chắc mua được 2 em T14S này 😆
Think pad thì ngon rồi, chất lượng và bên lắm, chỉ có cái là thiết kế xấu, không đổi nhiều theo thời gian thi6 à
Con Lenovo Yoga Slim 7 Pro nội địa ổn hơn hẳn. Chưa thấy lỗi gì, chỉ có sau khi update lên Win 11 thì không cái đặt nhận diện gương mặt được.
congtt
ĐẠI BÀNG
3 năm
Lenovo Thinkpad T14s đẹp nhỏ gọn 😃
embeut
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thinkpad, bao năm vẫn vậy, không đẹp lên được 😁
nhanktvn93
ĐẠI BÀNG
3 năm
con chuột trong hình sài ngon k thím, mình xin thông tin con chuột này với thím
Hà Khổng
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nhanktvn93 Ngon lắm bạn ạ. MOBTM 90. Mình mua 500k. Cầm đầm, kết nối bluetooth nên tiết kiệm được 1 cổng USB
foxpro.ntt
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thiết kế màu đen đặc trung vậy mà chê xấu, với những người cần giá trị thực của một cái máy tính thì ngoại hình như thế bền bỉ theo thời gian đấy (mình xài Macbook)

Thêm nữa bàn phím là đặc trưng, điểm mạnh của Thinkpad mà ko thấy nói nhiều :|
con chuột xài ngon không bác
Hà Khổng
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tyller end Ổn lắm bạn ạ
@Hà Khổng "- Máy vẫn xấu như ngày nào. Đen xì. Mấy người không chú ý thì không biết mình dùng con máy hơn 20 củ. Nhưng dùng con Mac thì biết ngay, nhận diện thương hiệu chán thế chứ."

_ Nếu bạn mang máy tới văn phòng dùng, thì nó không giúp bạn được "nhận diện thương hiệu" tốt như Macbook, nhưng nó lại giúp ích cho cty bạn hay người tới làm việc, họp nhóm etc vì người ta không chú ý tới máy tính bạn dùng, mà chú ý tới công việc. Bạn nếu dùng Thinkpad lâu năm sẽ hiểu tại sao họ giữ nguyên thiết kế và style từ mấy chục năm, vì đơn giản nó là classic, timeless. Máy thinkpad cách đây 10 20 năm so với giờ nó vẫn cùng 1 style và không lỗi thời, vẻ đẹp kiểu công nghiệp, tool làm việc etc. Nếu bạn thích mấy cái sleek thì Thinkpad không dành cho bạn 😆

"- Cái bản lề có 2 chân, theo ý kiến cá nhân là nên sửa như bản lề X1 Carbon Gen 9, có cảm giác chắc chắn và xịn sò."

_ Cảm giác của bạn không có ý nghĩa gì cả, nếu muốn bạn hoàn toàn có thể mua X1C9 các thứ. Bản lề của Thinkpad là 1 trong những loại bản lề tốt nhất của laptop rồi, cực bền và hầu như không thấy hiện tượng lỗi hay mòn kể cả khi dùng nhiều năm (5 năm trở lên)

"- Đèn led phím thì sáng không đều, có phím sáng có phím tối hơn, khá ngứa mắt khi nhìn thật kỹ."

_ Cái này bạn đem bảo hành xem họ nói gì.

"- Là máy nội địa China, nhiều người bảo đồ Tàu. Thực ra, với công nghiệp ô tô thì đúng là ô tô Tàu khác ô tô Nhật hay Mỹ thật, nhưng với laptop thì ranh giới này không khác nhau quá khác biệt. Máy nào và ở đâu cũng có tỉ lệ lỗi, (duy có 1 lần sau khi up bios qua Lenovo Vantage hẳn hoi, máy mở lên nó vào chế độ test điểm chết màn hình cứ xanh, đỏ, tím, vàng suốt. Ấn 15s nút nguồn khởi động lại là ngon), người bán cũng bảo chưa phải gửi bảo hành dòng Thinkpad T này bao giờ."

_ Cái này thì là nhược điểm ??

-" Cái khe tản nhiệt bên tay phải, phả hơi ấm ra thì không thích. Trong khi cổng HDMI lại bên tay trái, mà phần lớn cơ quan cái lỗ để dây cắm nó bên tay phải, vòng dây thiếu thẩm mỹ, dây lại ngắn và cứng nữa thì mệt. Có 2 khe cắm type C mà thấy bảo không có thunderbold gì đó, cái này mình chả bao giờ dùng, nên không chú ý, nhưng cũng nên liệt kê cho các bạn biết."

- Tại vì là dòng base T14n"giá rẻ" nên không có Thunderbolt 3, thiết kế cũng không tản nhiệt ở phía trên dãy phím như các dòng X1C hay X1E/P1 mà tản nhiệt bên tay phải. Thực tế người dùng Thinkpad cho công việc Thinkpad được thiết kế sử dụng, thì hầu như không thấy quạt chạy hay hơi nóng mấy. Tiếp theo là người ta mua Thinkpad hay dùng touch pad và trackpoint (núm đỏ giữa phím) để dùng chuột hơn là chuột ngoài, nên để tiết kiệm chi phí và trọng lượng cũng như đồng bộ thiết kế port bên trái (cũng là giảm chi phí) thì họ để tản bên phải. Nếu bạn mua đời cao hơn đắt tiền hơn thì sẽ có tản nhiệt ở phía trên phím nên không sợ nóng.
Hà Khổng
ĐẠI BÀNG
3 năm
@iceteazz T14S bản chip Intel có Thunderbolt nhé
cu_chom
ĐẠI BÀNG
3 năm
Giá 2x thì nhiều lựa chọn
Sunrai
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tôi thì thấy thiết kế của Thinkpad quá đẹp và nam tính, ko buê đuê như mấy cái Mạc bục 😆)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019