Review Lenovo ThinkPad T420s đã bị mình tàn phá qua sử dụng như thế nào!!!

MrT-TrM
29/3/2021 8:51Phản hồi: 18
Review Lenovo ThinkPad T420s đã bị mình tàn phá qua sử dụng như thế nào!!!
Đây là review về Lenovo ThinkPad T420s đã bị mình tàn phá qua sử dụng như thế nào!!! của mình. Mình mua nó với giá 8.000.000 VNĐ. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Lenovo ThinkPad T420s đã bị mình tàn phá qua sử dụng như thế nào!!!

ThinkPad T420s của Mình mua cũ từ năm 2015. Máy cấu hình Intel Core i5-2520, RAM nâng từ 4GB lên 8GB, HDD 320GB, lắp thêm ổ SSD 128GB để cài Windows và phần mềm.

Mình dùng nó để làm việc gì

Công việc của Mình sử dụng laptop chủ yếu làm các tác dụng văn phòng với bộ phần mềm Office của Microsoft, chỉnh sửa hình ảnh đơn giản, lâu lâu có xem mấy file AutoCad, kết nối với cái tivi cổ lỗ không smart để giải trí đơn thuần.

Thiết kế, ngoài hình & Kích thước

Ngoại hình ThinkPad T420s đến những năm 2021 này thì cũng đã cổ lỗ quá rồi nhưng Mình thích thiết kế này, thích màu đen của toàn bộ máy, thích bản lề có thể mở rộng 180 độ, thích cái lô gô ThinkPad với dấu chữ "i" màu đỏ, thích sự bền bỉ từ chất liệu đến chất lượng hoàn thiện sản phẩm.
Mình sử dụng đồ điện tử ít giữ gìn và không quan tâm nhiều đến việc phải sắm các trang thiết bị bảo vệ sản phẩm, nên có lẽ ThinkPad T420s nếu biết nói chắc cũng sẽ "ấm ức" vì người chủ là mình lắm.
- Thứ nhất, phần bản lề bên trái và thanh chốt cử động đã gãy, giờ mỗi lần gập màn hình xuống là không thể ép sát vào nhau được nữa. Phần này có lẽ thay thế được nhưng thôi, quan trọng chỉ là phần cơ khí, không ảnh hương đến màn hình, dây cáp tín hiệu.
- Thứ hai, góc dưới trái thân máy sau một lần rơi đập góc đã vỡ ra, ơn giời ngoài mặt thẩm mĩ thì không thấy ảnh hưởng đến trải nghiệm sản phẩm.
- Thứ ba, chất liệu nhám bề mặt máy phải nói là dễ bám bẩn, lau chùi cũng đến khổ, và điều nữa là thời tiết miền bắc nồm ẩm như mấy hôm rồi còn khiến nó mốc.
Tổng thể "trăm nghe không bằng một thấy", mọi người cứ xem ảnh để thấy ThinkPad T420s của Mình đã bị tàn phá thế nào :V

Thời gian dùng pin

Thinkpad T420s hy sinh dung lượng pin để có thể tối ưu trọng lượng của máy hơn, nên thời gian dùng pin không phải là điểm ấn tượng, với việc sử dụng văn phòng cơ bản thì 2-3 tiếng ngồi quán cafe cũng không thành vấn đề. Máy này của Mình cũng đã lâu, đã thay cục pin khác, giờ sử dụng thì cứ cắm điện suốt thôi, Mình cũng không quan tâm đến việc cắm sạc liên tục thì ảnh hưởng tuổi thọ pin ra sao.

Quảng cáo

Màn hình và loa

Màn hình ThinkPad T420s chỉ phù hợp làm việc văn phòng cơ bản, còn để xem hình ảnh, xem phim thì hoàn toàn không phù hợp. Điểm ưa thích của Mình đối với ThinkPad là có lớp chống chói màn hình, dù độ sáng màn hình không cao nhưng dù có ánh sáng cửa sổ hắt từ sau đến thì vẫn đảm bảo hiển thị để sử dụng.
Loa ThinkPad T420s cũng chỉ mang tính chất chống cháy thôi, không kỳ vọng gì vào chất lượng âm thanh từ chiếc máy này.

Bàn phím và bàn rê chuột / trackpad

Tổng thể đến thời điểm hiện tại thì bàn phím của ThinkPad T420s là thứ không bị mình làm tổn hại, vẫn hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ của nó như bao laptop dòng họ ThinkPad khác. Cảm giác gõ phím vẫn thích thú, chuẩn xác, hoàn toàn không có điểm gì phàn nàn. Việc không có đèn nèn đối với Mình không thành vấn đề bởi Mình không có thói quen sử dụng laptop trong môi trường ánh sáng yếu, chắc cũng nhờ vậy mà thị lực Mình không kém :V
Bàn rê chuột đủ đáp ứng nhu cầu cơ bản của Mình, mặc dù hỗ trợ đa điểm nhưng có lẽ do máy đời cũ nên dùng như hạch nên tiện ích thực tiễn nhất vẫn là cuộn trang dùng 2 ngón tay. Bàn rê kèm bốn phím chuột bố trí trên dưới, hàng phím chuột phía dưới đã chập nên Mình khóa luôn chức năng 2 phím đó lại, giờ chỉ tính chất trang trí thôi. Tóm lại đa phần Mình dùng chuột ngoài, chứ bàn rê này đến hiện tại cũng ít sử dụng.

Quảng cáo

Giá bán

ThinkPad T420s lắp thêm RAM, ổ SSD là thứ đồ công nghệ xứng đáng với số tiền bỏ ra. Dù bị Mình ngược đãi, quăng quật như mọi người đã thấy thì đến thời điểm hiện tại nó vẫn trung thành đáp ứng nhu cầu của Mình, vẫn đang update Window 10, bản 21H1 bình thường.
Nếu đổi máy chắc chắn Mình cũng vẫn sử dụng ThinkPad dòng T-series.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phần bản lề đó, tháo ra vệ sinh sạch sẽ, dùng keo AB hoặc 502 + mùn cưa, đắp lại cẩn thận là lại chắc chắn 😁
MrT-TrM
ĐẠI BÀNG
3 năm
@trantuananh1996 Cảm ơn Bạn! Rảnh rỗi xử lý khéo được á :D
daimabao2007
ĐẠI BÀNG
3 năm
@trantuananh1996 Mình cũng gãy y vậy, thử đủ cách, keo 502+ bông rồi mà không chịu nổi vài hôm. Chỗ này thiết kế tệ quá, khớp nối bé xíu nên dễ gãy.
vit_conGMC
TÍCH CỰC
3 năm
@daimabao2007 khớp nối nó bị khô dầu, bó cứng luôn
@daimabao2007 Dán cẩn thận chút mình nghĩ vẫn đc. Mình từng dán mấy con asus mỏng nhẹ, chân ốc mỏng dính vẫn ăn hehe
Mình có bản T420 bản nội địa nhật có quả đèn soi phím ngộ phết, ko biết bác có ko.
MrT-TrM
ĐẠI BÀNG
3 năm
@VănThanh373 Có bạn ạ. Bấm Fn + Pg Up là soi được. Chính ra yếu tố nhỏ mà có võ ấy chứ :V
bupbechanh
TÍCH CỰC
3 năm
Mình đang xài Thinkpad X230 cũng có đèn từ chỗ Camera chiếu xuống bàn phím. Thời xưa chưa có công nghè đèn nền bàn phím nên phải dùng cách đó chữa cháy.
Mình có T530 hỏng main bỏ xó
track10
ĐẠI BÀNG
3 năm
Sau T420/T420s lenovo thay đổi bàn phím.
Đo là lý do vẫn dùng x220
Nhìn thấy chữ "Thinkpad" là thích rồi.
vodanh2025
ĐẠI BÀNG
3 năm
đã từng mua con x220 chỉ vì cái bàn phím kiểu này, sướngggggggg
vit_conGMC
TÍCH CỰC
3 năm
chào đồng đồng bọn, mình mua hồi cuối 2015 giá 5tr5, về tự thay SSD + ram, nó có 2 thanh 2Gb do ko biết nó còn 1 thanh phía trên bàn phím nên đã thay so le 2-4 thành ra nó có 6Gb, công nhận máy trâu bò và bàn phím gõ phê
MrT-TrM
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vit_conGMC 😆 Hoá ra quả hỏng bản lề trái cũng có nhiều đồng minh ghê.
vit_conGMC
TÍCH CỰC
3 năm
@MrT-TrM 1 ngày đẹp trời nó bó cứng đơ ko gập lại đc luôn
bupbechanh
TÍCH CỰC
3 năm
Đang dùng T440s I7, 12GB RAM, 400GB SSD, phải nói là máy chạy quá đã (thay HDD bằng SSD máy chạy như gió, khởi động windows cực nhanh), bàn phím quá phê, mom nhà mình ôm em í đi chu du khắp các tỉnh để phục vụ công việc. Vào ngân hàng HSBC bên Nguyễn Văn Trỗi cũng thấy mấy em ngồi văn phòng được bank HSBC cấp cho mấy con T440s để làm việc là đủ hiểu độ bền Thinkpad cở nào.
Vẫn ngon
BOT LOC
CAO CẤP
3 năm
Quật phá thì mình cũng thế, xài từ điện thoại tới Laptop không có khái niệm dán, ốp...nhưng khác thớt ở chỗ xài xong là lau chùi ngay, vì không làm vậy thì 1 thời gian bụi bám nhìn nó mất vệ sinh lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019