Review Lenovo Thinkpad T540p

ngocgiang205
31/3/2021 13:18Phản hồi: 5
Review Lenovo Thinkpad T540p
Đây là review về Lenovo Thinkpad T540p ông cố nội 8 năm tuổi của mình. Mình mua nó với giá 45 triệu (quy đổi từ tiền Nhật). Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Lenovo Thinkpad T540p ông cố nội 8 năm tuổi

Đây là chiếc máy có cấu hình gần cao nhất thời điểm mà mình mua với CPU Intel Core i7 4900MQ 2.8GHz, iGPU Intel HD Graphic 4600, VGA Nvidia Geforce GT 730M, RAM 8GB DDR3, HDD 1TB, màn hình 15.6inch full HD (1920x1080), pin dung lượng cao (nó có cục bướu lồi ra siêu to khổng lồ luôn), có khe lắp SIM 3G.
Tuổi đời của nó đúng bằng tuổi đời tinh tế của mình luôn 😄
Cơ duyên mình đến với em nó. Hồi mình mới sang Nhật hầu như chỉ ban ngày đi học còn buổi tối đi làm đến muộn mới về. Rất mệt mỏi và căng thẳng, nhiều khi stress luôn.
Hồi còn ở Việt Nam thì mình hay chơi Liên Minh Huyền Thoại với bạn bè cho nên lúc sang Nhật rồi thì thi thoảng vẫn bị ngứa ngay chân tay. Nhiều khi vã quá thì chỉ biết lấy điện thoại ra xem video anh em chơi game cho đỡ ghiền.
Ở trên trường mấy người Việt Nam mà mình quen thì hầu như ai cũng biết trò đấy. Nên thường rủ nhau ngày nghỉ đi ra tiệm net chơi cho vui. Xong cũng vì công việc bận với cả mỗi lần đi chơi cũng mất thời gian nữa nên mình quyết định mua con laptop về nhà chơi cho sướng.
Sau 1 hồi lang thang trên con phố điện tử ở Tokyo, cân đo đong đếm giữa hàng tá hãng máy với đủ các thể loại thì mình ưng em này nhất. Trông em nó gân guốc, vuông thành sắc cạnh, đúng chất anh hùng luôn, đặc biệt là bàn phím gõ thử thấy phê quá. Đã thế lại còn có cả đèn nền bàn phím, hơn nữa còn chỉnh được cả độ sáng nữa. Hồi đấy ai mà có con laptop mà có bàn phím phát sáng là mê lắm.

Vì là lần đầu làm chuyện đấy nên mình phải làm thế nào phê nhất có thể. Thế là có bao nhiêu tiền tiết kiệm được móc hết ra làm em bản cấu hình cao nhất luôn về chiến cho đã(thực ra bản cao nhất là màn hình 4k nhưng hết hàng nên lúc đấy chỉ còn bản này thôi, họ bảo muốn mua bản đấy thì phải đợi 1 tháng mới có mà tính mình ghét chờ đợi).
Đến giờ vẫn không hề hối tiếc vì đã dành trọn lần đầu cho em nó. Chỉ tiếc là em nó không chịu hỏng thôi. Bỏ thì thương mà vương thì tội.

Mình dùng nó để làm việc gì

Đương nhiên là để chiến game rồi. Lúc đầu là vậy.
Mình cài cả 2 bản LOL Việt và Nhật thì đều chiến tốt, bản Việt thì ping cao hơn nên nhiều lúc chơi khá là ức chế. Máy không nóng và cũng ít hú, bàn phím nhậy chơi bao phê.
Sau 1 thời gian thì mình bỏ game không chơi nữa thì chiếc máy này mình dùng hàng ngày để đọc báo, lướt face, xem phim. Nói chung các tác vụ hàng ngày thì không làm khó em nó được.
Mình cài cả Auto CAD rồi Catia vào lúc rảnh rỗi ngồi tự mày mò học thì em nó vẫn đáp ứng tốt.
Cho đến 1 dạo mình cài camtasia để chỉnh sửa video thì em nó mới bắt đầu thể hiện sự đuối sức của mình khi mà con chip cổ cố gồng gánh việc render video khiến quạt làm mát hú như máy khò, ngồi gần thấy nóng như lò nướng bánh thì mình quyết định cho em nó về hưu.

Quảng cáo

Đương nhiên với Davinci Resolve thì đến cả khởi động lên cũng không nổi (nó yêu cầu tối thiểu 16GB RAM trong khi máy mình có 8GB), Premiere thì mình không kham nổi do phí cao quá.

Thiết kế, ngoài hình & Kích thước

Máy hoàn thiện chắc chắn, vuông vức, dầy dặn và cũng khá là nặng, đâu đó trên 2Kg. Bản thân máy đã nặng rồi mà bản của mình còn là pin dung lượng cao.
Máy có 2 khe tản nhiệt ở đằng sau và hông bên trái với các lá đồng to bản, có thể nhìn thấy rõ, cho hiệu quả tản nhiệt rất tốt.
Màn hình 15.6 inch mà viền màn hình lại dầy nữa nên máy khá là to. Đương nhiên thiết kế này phù hợp với những bạn nam to cao, đen hôi, bụi bặm làm công việc kỹ thuật, yêu cầu sự tin tưởng, bền bỉ hơn là cho những bạn nữ thanh lịch, trang nhã cần những chiếc máy mỏng nhẹ và ngoại hình bắt mắt.
Bản lề màn hình cũng là 1 điểm làm nên tên tuổi của Thinkpad. Phải nói là bản lề này cực kỳ bền và chắc chắn, sau gần 8 năm sử dụng cho đến bây giờ nó vẫn không hề lỏng lẻo gì và vẫn giữ được sự cứng cáp ban đầu.
Em này dòng đuôi P nên khả năng nâng cấp là cực kỳ tốt, 2 khe RAM, CPU có thể thay thế, ổ HDD2.5 có thể thay thế (mình đã thay bằng ổ SSD120GB và lắp ổ SSD thay cho ổ quang bằng Caddy Bay), 2 cổng USB 2.0 trong đó có 1 cổng hỗ trợ sạc 5V, 1A cho các thiết bị ngoài, 2 cổng USB 3.0, 1 cổng mini display thunderbolt, 1 VGA, khe cắm thẻ nhớ SD, khay PCIe, cổng tai nghe, và đặc biệt là 1 khe để lắp sim hỗ trợ 3G. Tiếc là bản của mình gần như là cao nhất nên cuối cùng chỉ nâng cấp được thêm ổ SSD

Quảng cáo

Thời gian dùng pin

Cục pin dung lượng cao (9Cell lithium-ion, dung lượng 100Wh cho máy khả năng hoạt động lên đến 6 tiếng với các tác vụ nặng, tuy nhiên hầu như mình cắm sạc cho nên đến bây giờ pin vẫn chai rất ít. Các tác vụ mình dùng chủ yếu là 1-2 ứng dụng đồ họa. 5-6tab chrome. Màn hình để mức sáng gần max.

Màn hình và loa

Màn hình 15.6 inch Full HD dùng khá thoải mái, hình ảnh, chữ rõ nét hơn nhiều so với con macbook air 13inch 2015 mà mình từng dùng. Tuy nhiên không hiểu sao dòng máy khá là đắt tiền như này nhưng chất lượng màu sắc hiện thị rất kém, vừa tối lại vừa nhợt nhạt. Chỉ có thể nhìn trực diện, nhìn nghiêng đi 1 chút là mọi thứ đều mờ ảo như có 1 lớp sương phủ. Đem so với màn Macbook thì thôi gập máy cất đi còn hơn. Nói chung là màn hình con này đủ dùng, anh em làm về đồ họa kỹ thuật hay làm code thì có thể chấp nhận. Chứ làm thiết kế hay photoshop, chỉnh sửa phim ảnh mà tin con màn này thì có mà thất nghiệp sớm.
Loa thì mình chỉ dùng 1 từ "tạm". Loa lắp vào cho có thôi. Tiếng bé, rè không khác gì tiếng đài FM tuổi nó bằng cả tuổi mình của bố mình vẫn hay nghe luôn. Loa này dùng để nghe nhạc thì không khác gì đấm vào tai.

Bàn phím và bàn rê chuột / trackpad

Bàn phím fullsize với đèn nền chỉnh được độ sáng. Bàn phím trên dòng thinkpad thì mình không cần nói nhiều nữa rồi. Độc cô cầu bại. Mình cũng từng dùng macbook air 2015.Nhưng cảm giác gõ giữa 2 con này đúng là khác nhau hẳn 1 trời 1 vực.
Trackpad dùng cũng khá được. Cảm ứng nhạy, của máy mình là cả cái bàn rê có thể nhấn xuống được. Các thao tác cảm ứng hỗ trợ khá tốt. Tuy nhiên mình dùng quen chuột hơn nên thường vô hiệu hóa đi để dùng chuột. Trackpoint làm Thinkpad khá nổi bật so với những dòng máy khác. Tuy nhiên vẫn không thể bằng chuột được nên mình chỉ dùng thử 1-2 lần thôi xong cũng vô hiệu hóa.

Giá bán

Trước tiên xin được nói tóm lại về những điểm mà mình thích và không thích ở chiếc máy này.
-Những điểm mình thích
1, Thiết kế nam tính, mạnh mẽ, sau gần 8 năm sử dụng mình thấy vẫn không bị lỗi thời.
2, Bàn phím tuyệt vời, cho đến nay chỉ macbook là cho cảm giác gõ gần giống được với bàn phím của thinkpad, còn bàn phím ngoài thì mình đang sử dụng bàn phím dòng S của Elecom cũng cho cảm giác gõ gần giống.
3, Máy tản nhiệt khá tốt với 2 khe tản nhiệt ở mặt sau và hông, mặt đáy máy với nhiều khe lấy gió giúp lưu thông luồng nhiệt nóng tốt.
4, Máy cho khả năng nâng cấp tốt với việc hỗ trợ đầy đủ các khe cắm và các cổng kết nối.
5, Bản lề màn hình chắc chắn, khó hỏng, bền bỉ với thời gian.
6, Máy chạy ổn định, ít hỏng hóc, ít lỗi vặt. Mình đã tháo ra lắp vào không biết bao nhiêu lần nhưng mỗi lần bật máy lên vẫn chạy phà phà.
-Những điểm mình chưa ưng
1, Màn hình quá xấu, không xứng đáng với giá tiền bỏ ra. So với màn của Dell hay macbook thì không có cửa.
2, Loa cực kỳ tệ, kiểu như họ lắp vào cho có vậy.
3, Tính năng bảo mật vân tay rườm rà, không nên dùng.
4, Mãi không chịu hỏng để bỏ đi mua em khác.
Hiện tại với mức giá cho 1 chiếc máy cũ và cấu hình của máy này thì anh em vẫn có thể nên mua. Những đối tượng nhắm đến của chiếc máy này là tác vụ hàng ngày cơ bản như lướt web, xem phim, đồ họa cơ bản như AutoCAD, Solidwork, catia...
Những anh em muốn 1 chiếc máy bền bỉ, ít lỗi vặt, để làm việc ở nhà thì nó cũng phải được 2-3 năm nữa.
Còn những anh em muốn máy mỏng nhẹ, cấu hình cao, cày game offline, chỉnh sửa phim ảnh thì em này đã là quá cổ rồi. Không khác gì bắt Honda CUP đi thồ hàng cả.
Mong dựa vào bài của mình anh em có thể tham khảo, cũng như biết dòng Thinkpad đã từng có quá khứ huy hoàng thế nào.
Cảm ơn anh em đã đọc bài

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

adsene
TÍCH CỰC
3 năm
Camtasia render videos laptop nào kêu như quạt bác ạ, may ra MacBook còn đỡ
ngocgiang205
ĐẠI BÀNG
3 năm
@adsene Macbook mà không bị apple họ giới hạn thì nó cũng kêu như máy khò bác ạ. Con macbook air e cho chạy hết nấc mà gió nó thổi ra cũng chỉ nhẹ nhẹ thôi. Con này thì dàn cao, máy thoáng, máy cũng khỏe nữa nên quạt quay có vẻ tít hơn
cái chỗ lắp pin kia kiêm luôn cái chân của nó hả bác. máy hơi nghiêng khi sử dụng được hả. Như thế để trong cặp / balo sẽ hơi vướng nhỉ
Pin chắc bác chọn loại dung lượng lớn hơn thì nó mới tòi ra phía sau chứ,
- Máy khá nặng khi bỏ vào mang balo (có thể ko phù hợp với nữ), mua balo to hơn chút vì màn 15.6 inch, được cái màn hình to, rõ >> vẽ vời, đồ hoạ cơ bản OK.
- Mình xài máy cũ, thấy chắc chắn >> điểm mạnh của thinkpad.
- Máy tháo ra tự nâng cấp SSD và RAM dễ dàng.
- Xài đồ hoạ Camtasia, Photoshop, CAD tốc độ bình thường. cụ thể camtasia Render file 700MB tầm 25-30 phút
Cấu hình máy: Intel®️ Core™️ i5-4200M, @2,5GHz, RAM 4G
bác bán máy không :v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019