Review Lenovo Yoga 6 AMD Ryzen 5 4500U

HIMYM
31/3/2021 1:49Phản hồi: 2
Review Lenovo Yoga 6 AMD Ryzen 5 4500U
Đây là review về Lenovo Yoga 6 AMD Ryzen 5 4500U của mình. Mình mua nó với giá 18,990,000. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Lenovo Yoga 6 AMD Ryzen 5 4500U

Hôm nay mình muốn giới thiệu đến anh em một con laptop siêu độc, mà mình nghĩ chắc ra đường hiếm khi nào thấy có một con trùng lặp, đó chính là em laptop Lenovo Yoga 6 phiên bản AMD. Cụ thể công bố của nhà sản xuất như sau:

Kích thước: 308.1mm x 206.5mm x 17.1-18.3mm
Kích thước màn hình: 13.3 inches
Độ phân giải màn hình: 1920 x 1080 pixels
Công nghệ màn hình: 13.3" FHD (1920x1080) IPS 300nits Glossy, 72% NTSC, 10-point Multi-touch

Loại CPU: AMD Ryzen 5 4500U (6C / 6T, 2.3 / 4.0GHz, 3MB L2 / 8MB L3)
Loại card đồ họa: Integrated AMD Radeon Graphics
Ổ cứng: 512GB SSD M.2 2242 PCIe 3.0x4 NVMe
Hệ điều hành Windows 10 Home SL
Wi-Fi: 11ax, 2x2
Bluetooth: v5.0
Cổng giao tiếp: 1 x USB 3.2 Type-C Gen 1, 1x USB 3.2 Type-C Gen 1, 2 x USB 3.2 Type-A Gen 1, 1 x 3.5mm headphone / microphone combo jack
Pin: Integrated 60Wh
Trọng lượng: 1.32 kg

Bonus thêm thông tin là máy có đọc dấu vân tay, rất tiện trong việc login vào. Chỉ cần chạm nhẹ tay một cái là vào sử dụng ngay.

Mình dùng nó để làm việc gì

Quảng cáo

Con chip AMD 4500U của Yoga 6 dư sức đáp ứng mọi nhu cầu về văn phòng mà mình mong muốn. Thời gian mở ứng dụng cực nhanh, click một cái là khởi chạy ngay không cần phải chờ lâu. Vì vậy lướt web hay office với con máy này là tuyệt vời ông mặt trời. Thậm chí mình dùng để render một số video cơ bản thì con laptop này cũng chạy trơn tru, mượt mà không vấn đề gì. Thời gian render rất nhanh nếu như video của bạn không cần phải quá đòi hỏi chuyên nghiệp phức tạp gì.

Mình chưa thử chơi game trên máy này, nhưng mình nghĩ rằng nếu ai cày game thì nên chọn laptop gaming chứ không nên mua các dòng máy dành cho văn phòng 😁.

Khi mua máy sẽ được tặng kèm bút Lenovo. Tuy nhiên mình thấy bút này không ngon lắm, chủ yếu dùng nghịch chơi là chính. Chưa kể hệ sinh thái Win 10 mình thấy không có nhiều app ngon cho bút. Nếu muốn thuần túy xài bút, tốt nhất nên mua iPad Pro sẽ mang lại trải nghiệm ngon hơn nhiều.

Điểm cuối cùng là con laptop này có thể gập ngược ra sau được, nên có thể dùng nhiều chế độ như presenter mode, tent mode anh em nhé.

Thiết kế, ngoài hình & Kích thước

Quảng cáo

Trong thời gian qua, các nhà sản xuất laptop đã mày mò khá nhiều để mang đến sự đổi mới về mặt thiết kế cho các dòng laptop của mình. Và với Yoga 6, Lenovo mang lại một chất liệu khá độc đáo cho phần vỏ ngoài laptop của mình. Như anh em có thể thấy, phần nắp lưng được bọc một chất liệu denim nhìn rất sang xịn mịn. Chất liệu này tương tự như với các kiểu quần jean mà ta hay mặc. Khi sờ lên bề mặt, cảm giác rất sướng, sướng hơn rất nhiều so với những nắp lưng trơn phẳng kim loại. Khi gập lại mang đi, người ngoài nhìn vào con laptop mình cầm cũng thấy nó sang như thế nào luôn.

Thời gian dùng pin

Theo nhà cung cấp thì pin tới 18 tiếng. Nhưng thực tế sử dụng thì mình thấy rằng pin sẽ dao động trong khoảng từ 4 - 6 tiếng tùy vào các tác vụ mà anh em dùng. Một điểm hay là Lenovo có cài đặt kèm ứng dụng Lenovo Vantage, trong đó có 3 chế độ dùng pin là Intelligent Cooling (nó sẽ linh hoạt điều chỉnh tùy vào nhu cầu người dùng), Battery Saving (tắt bớt một số thiết lập để tối đa pin), hoặc Extreme Mode (máy sẽ mạnh nhất nhưng cũng đồng thời dễ nóng nhất). Tùy vào nhu cầu mà anh em chọn hình thức tương ứng nhé.

Screenshot 2021-03-31 144735.png

Màn hình và loa

Yoga 6 có màn hình 13.3 inch, với phần viền tương đối mỏng. Trừ phần cằm dưới hơi dày một chút. Toàn bộ thân máy nhìn thấy cũng mỏng luôn, gập xuống cầm đi rất gọn gàng. Trọng lượng khoảng 1.3kg, rất tiện cho anh em nào hay phải di chuyển khắp nơi.

Loa thì mình đánh giá ổn thôi, không quá nhỏ nhưng cũng không to lắm. Có tích hợp sẵn giả lập Dolby Atmos cho anh em nào thích giải trí phim ảnh.

Bàn phím và bàn rê chuột / trackpad

Bàn phím Lenovo thì khỏi nói rồi, gõ rất êm và đầm tay. Đợt trước mình có một em Dell Inspiron trải nghiệm gõ phím không ngon bằng so với em Yoga 6 này. Cảm giác nó hơn một bậc so với các thể loại bàn phím khác trên thị trường ấy.

Trackpad làm cũng rất ngon, mặt trơn rê rất thoải mái, vừa đủ to để anh em sử dụng. Mình không có điểm gì để chê với bàn phím và trackpad hết.

Giá bán

Hiện tại mình xem thử thị trường thì thấy giá đã rẻ hơn 1tr - 1tr5 so với lúc mình mua. Ngoài ra còn có bản 4560 Pro nữa, cùng giá nhưng mạnh hơn. Theo mình thấy nếu anh em muốn một con laptop nhẹ, gọn, cấu hình mạnh dùng cho văn phòng, cũng như muốn một thiết kế hơi độc đáo một chút so với thị trường thì mình thấy con Yoga 6 này rất đáng tiền để mua.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

2 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hoangmk
TÍCH CỰC
3 năm
Màn hình con này đẹp không bạn ? Máy có nâng cấp RAM được không?
HIMYM
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoangmk Màn FHD, mình thấy với văn phòng vậy là ngon rồi.

Nâng cấp Ram thì không được nhé.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019