Review loa Bose SoundTouch 30 Series III sau 5 năm sử dụng: Vẫn rất ngon

Nam Air
23/6/2021 12:52Phản hồi: 142
Review loa Bose SoundTouch 30 Series III sau 5 năm sử dụng: Vẫn rất ngon
Mình rất thích âm nhạc và đã nghe nhạc từ lúc nằm trong nôi đến nay cũng được 30 năm có lẽ. Mẫu SoundTouch 30 Series III này mình sở hữu đã 5 năm, mình chủ yếu để nó trong phòng ngủ để nghe nhạc. Đến nay loa vẫn hoạt động tốt và mình vẫn hài lòng về nó.

Mời anh em xem video:

Mình luôn thích nghe nhạc hoặc whitenoise khi ngủ. Trước bộ SoundTouch 30 Series III này thì mình dùng cái loa Altec Lansing inAir 5000 trong phòng ngủ. Mình cũng từng làm bài trên tay bộ loa Altec Lansing inAir 5000 cách đây 9 năm. Loa Altec Lansing này mình dùng được tầm 4 năm thì nó hư, nên mình mua cái Bose này thay thế.

Chín năm trước thì mình dùng cái này, công nghệ hồi đó thô sơ hơn bây giờ, lúc đó loa có AirPlay thôi.

Vì sao với mình Bose SoundTouch 30 Series III là loa dùng rất tốt trong phòng ngủ?

Với nhu cầu sử dụng loa cho phòng ngủ của mình, mình thấy cái loa này rất thích hợp bởi vì:

Mặt trên thân loa có 6 nút đánh số từ 1 đến 6. Mình đã liên kết loa này với Spotify và gán các playlist vào những nút này.

Hiện nay mình để nút số 1 là playlist Study Cafe để nghe lúc sáng thức dậy, nút số 2 là Lullaby Baby, nút 3 là Sleep, hai nút này mình hay mở để nghe ngủ. Số 4 mình để album của The Weeknd nghe lúc thư giản. Số 5 để tiếng biển, số 6 để tiếng mưa.

Do mình cài đặt hết như vậy rồi, nên khi cần nghe thể loại gì chỉ cần nhấn nút tương ứng là xong, tối tắt đèn đi ngủ thì nhấn nút 2. Sáng dậy nhấn nút 1. Không phải lăn tăn, không phải suy nghĩ, lúc nào cũng có nhạc.

Quảng cáo

Với mình thì những âm thanh du dương sẽ giúp mình ngủ ngon hơn, hôm nào thích ngủ trong tiếng mưa hay tiếng sóng thì cứ nhấn 5 hoặc 6.

Bose SoundTouch 30 Serie III được thiết kế kiểu gì mình cũng không biết, mà khi mở nó lên âm lượng khoảng 15-20% thì âm thanh nó lan tỏa khắp phòng rồi, thậm chí đi vô nhà tắm cũng còn nghe được tiếng nhạc to hơn. Ở mức âm thanh này mình nằm ngủ thấy rất êm tai, không ồn, dịu dàng ngủ ngon.

Cài đặt SoundTouch 30 Series III đơn giản, dùng càng đơn giản hơn

Loa này kết nối mạng bằng cáp LAN hoặc Wifi đều được, việc thiết lập rât đơn giản, anh em có thể cắm cáp mạng luôn rồi xài, hoặc cắm điện thoại vô cổng USB đằng sau rồi cài đặt, hoặc đơn giản nhất là kết nối wifi vô loa rồi cài luôn cũng được, từ lúc mua tới giờ mình chỉ cài đặt có 1 lần xài từ đó tới nay, chả phải đụng gì lại với nó.

setup bose.jpg

Sau khi cài đặt mạng, anh em có thể thiết lập các dịch vụ âm nhạc cho loa, có thể dùng Amazon Music, Deezer, Spotify, hoặc dùng nhạc anh em để trên NAS hoặc stream nhạc từ máy tính cũng được.

Quảng cáo

Cá nhân mình thì thích Spotify nên dùng Spotify với loa này luôn.

Chính nhờ Spotify nên mình cũng chả bao giờ đụng vào cái remote của loa này. Vì việc điều khiển nó chỉ cần dùng điện thoại.

View attachment 5052109

Tăng giảm âm lượng hay chọn nhạc tất cả đều có thể dùng điện thoại, rất tiện luôn.

Những playlist mình hay nghe thường xuyên được Spotify cập nhật nhạc mới, nên được nghe nhạc cùng thể loại nhưng là bài mới rất thường xuyên.

Những gì mình không thích ở SoundTouch 30 Series III

Cái không thích đầu tiên là ở phần hiển thị, màn hình hiện đầy đủ tên nhạc, tên ca sĩ, có đồng hồ luôn, nhưng khi phát nhạc nó lại không hiện đồng hồ.

Vì vậy nhiều khi nửa đêm thức giấc muốn biết mấy giờ cũng khó, mình khắc phục bằng việc gắn thêm cái đồng hồ LED, mình dùng nhiều đồng hồ LED rồi, cũng hư mấy cái rồi, cái màu đen trong hình là mình mới mua với giá 139k.

Cái không thích thứ 2 là loa này hơi dư bass ở âm lượng cao.

Anh em mở âm lượng tầm 60 trở lên là tiếng bass nó mạnh lắm, lấn át âm trung và cao luôn. Loa cũng bị méo dần khi mở khoảng 80% âm lượng.

Có lẽ Bose họ cũng ý thức được về độ mạnh âm bass của SoundTouch 30 Series III nên trong phần cài đặt có mục cho anh em chỉnh giảm bass, chỉ có thể giảm bass thôi, không tăng lên được đâu nhe 😁

Cũng may là mình toàn dùng loa này ở mức âm lượng tối đa ở 20 - 30%, chủ yếu nghe thoang thoảng thôi nên vấn đề dư bass này không quan trọng với mình.

Cái không thích thứ 3 là màu trắng / xám dễ bị ố theo thời gian quá.

Viền trên của loa mình đã dần chuyển thành màu xám lông chuột qua nhiều năm.

Màng vải phía trước nhiều chỗ đã bị loang lỗ, lý do thì rất nhiều, ví dụ tắm ra tay còn ướt nhấn loa, nước rơi trúng nó gây ra ố, trẻ con tay dơ đụng vô nó ố vv và vv..

Có lẽ anh em có mua thì nên mua màu đen, chắc là sẽ đỡ dơ hơn :D

Những gì mình thích ở SoundTouchs 30 Series III

Mình rất thích hệ thống phím tắt, giúp mình lưu được 6 playlist hoặc album thường hay nghe.

Thích chất âm đầy đặn, lan tỏa của SoundTouch 30.

Thích nó thiết kế đơn giản, nên mình nhét chỗ nào cũng được :D

Có nên mua Bose SoundTouch 3 Series III vào lúc này?

Mẫu loa này 5 năm trước mình mua 14.5tr, giờ thấy có shop bán giá 12.9tr, có shop bán 11.9tr, và cũng còn shop bán giá 14.5tr thậm chí hơn.

Mình nghĩ chất âm loa này không xứng đáng với giá tiền 14.5tr, nên nếu anh em mua với giá đó thì khuyên nên tìm loa khác.

Tuy nhiên nếu mua với giá tầm 10tr đổ lại thì mình nghĩ nên mua.

Lý do:

Hệ thống phím tắt giúp sử dụng loa đơn giản, nhanh.

Chất lượng âm thanh rất ổn ở mức âm lượng dưới 50%, âm thanh rất hay.

Nếu anh em dùng Spotify thì càng nên mua vì nó dùng rất tốt với Spotify, lưu playlist, tùy chỉnh tùy biến tùm lum hết. Điều khiển bằng điện thoại không cần đụng đến remote vv và vv.

Hiện nay mình vẫn đang dùng loa hàng ngày, mỗi ngày ít nhất 10 giờ từ 8g tối đến 8g sáng, và hy vọng em nó sẽ tiếp tục phục vụ mình nhiều năm tới.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

142 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bose thì chất rồi
@hangnguyen1984 Cũng ổn bác 😁
hoang_geo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Review có tâm, bose giờ vẫn là loa có chất âm ngon.
@hoang_geo Cám ơn bác đã xem bài!
mỗi B&O bass lấn ko nhiều ,
hoặc mấy con loa Tầu thọt hẳn Bas
Style Bass mấy con loa thời bây giờ con nào chả bị dư, ?
@duclinh79. Rồi ý bạn là sao? Nó dư mình không dc không thích hay sao?
@Nam Air Uh thích thì thay, ai cấm
Bose thì danh tiếng rồi! Chất khỏi nói
@Nắng nhạt nhòa Cũng tạm thôi bác
@Nam Air Tạm vậy cái nào hơn. Bác tư vấn hộ em với ạ
@Thanh nhan spkt Với nhu cầu nghe phòng ngủ của mình thì mình thấy em này ngon với nhu cầu, chưa có em khác ngon hơn nha
@Nắng nhạt nhòa Bose chất âm cân bằng, bass rộng ấm mà ko bị phá tiếng, phù hợp nghe tạp
Tiền là một chuyện, nếu ngủ một mình thì không nói. Chứ ngủ cùng bạn gái, bồ, em gái mưa, em bé đường mà không thích nghe nhạc khi ngủ thì cũng phí của thôi 🙃
@Nam Air Bác bật whitenoise suốt 8 tiếng khi ngủ à ?
@vodanhdaisu Tiếng mưa, tiếng sóng đó bác,
@Nam Air Có tiếng gì để hỗ trợ cảm xúc và kéo dài thời gian nhịp nhàng giữa 2 ng ko mod ơi 😁
@vodanhdaisu Có thể mở tiếng vợ gọi về ăn cơm, sẽ giúp tăng thời gian ở bên sgbb nha
Mình có con 10 mua hơn 5 triệu hay 6 triệu thì đấy. dùng cũng 4,5 năm để phòng ngủ nghe nhẹ nhàng. Bose bass nghe chắc mà ko bị mệt như loa khác, đây là điểm thích nhất của bose. Mà mới update có airplay nghe tiện, mở được kết hợp phát cùng lúc vs các loa khác kể cả homepod nghe đa phòng ổn 😆.
Hun cái nè
@bomduc Bose được cái vòng đời sản phẩm dài, hỗ trợ phần mềm ngon, mua xài dc thì yên tâm là chục năm trở lên 😁
@Nam Air Bất ngờ là mới có update 😆
@bomduc Con 30 này nó update hoài luôn đó bác haha
Con này sử dụng trên 10 năm cơ có cái sợ hư remote thui
@Academy LaiBanh Remote thì không ngại, của mình còn mới tinh
sidloxydoo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Em để ý em nó lâu rồi vì ngoại hình đẹp và em luôn tin chất âm của Bose. Bị cái chưa có tiền mua. Đợi Sinh nhật này ráng xin bà xã vậy
Cảm ơn vì bài review rất chi tiết và phần hình ảnh đẹp, đánh giá khách quan lẫn chủ quan của chủ topic.
Many thank.
@sidloxydoo 😁 cám ơn bác đã xem bài
No high no low must be Bose.... Nói vui thôi, nhà mình cũng có Bose... Tuy nhiên nghe nhạc ko hay bằng loa khác... Nghe du dương thì rất ổn
@hoanghai1104 Mình thấy để nghe thoang thoảng thì đạt yêu cầu rồi hehe
@Nam Air Dòng ST30 này nghe tốt mà bác, bose dòng này bật nhỏ nhỏ để nghe du dương dễ ngủ...
Cười vô mặt
quanhp68
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoanghai1104 Mình để trong phòng ngủ và luôn hài lòng.
các bác nghe thử Harman Kardon Go Play đi, bass chắc lắm
@QuanLyNhaNghi Harman kardon bass thì ok rồi.
mickey1989
ĐẠI BÀNG
3 năm
Xưa xem mod review mua lun con Altec này nghe tới giờ vẫn chạy tốt. Mà giờ sắm thêm 1 e bose home spkear 500 để nghe Spotify.
@mickey1989 Oh vậy à bác, bác còn dùng tốt thì hay quá rồi!
odysseyntn
TÍCH CỰC
3 năm
Bose thì ko dành cho dân Audiophile rồi, dân ngoại đạo nghe ổn 😃
@odysseyntn 😁 thì họ cũng đâu có nhận là làm cho audiophile đâu bác
@odysseyntn Loại nhỏ nhỏ này thì dân audiophile ko chơi rồi chứ ko riêng bose. Các loại để bàn may ra có naim & dyn thì đáp ứng được...😃 nhưng nó ở mức giá khác. Dân audio hay gọi bose là no high no low mà...
Tiền này làm đôi Harman Onyx studio có hơn được không nhỉ 😅
@leuleu9x Tuỳ bác, về mức độ tiện dụng thì 4 cái Onyx studio cũng không bằng được.
MHD-HOANG
ĐẠI BÀNG
3 năm
@leuleu9x Chất âm xêm xêm, không hơn.
0906649767
ĐẠI BÀNG
3 năm
10 tr theo mình b&o beoplay m5 sẽ xứng đáng hơn. Chất âm cân bằng và tốt cả 3 dải. Âm lượng thì dư dả.
@0906649767 Về nhà chất âm thì không kể nha, nhưng về độ thực dụng và tiện dụng thì Beoplay không bằng được con này, con Bose nhìn quê mùa nhưng tiện dụng hơn nhiều, nhìn dàn phím tắt là thấy rồi 😁
Mấy cái nút từ 1-6 chất quá.
Mình đang dùng homepod mini và cũng chỉ luôn luôn nghe mức âm lượng dưới 20% do phòng nhỏ với k thích ảnh hưởng đến người xung quanh.
Search thử thì thấy series này k bán nữa, h nó bán dòng mới là Smart Speaker 500.
Để ra store thử coi sao ta 😁
@qng171 Mình cũng thích nhất dàn phím tắt :D
Tầm giá 15 này mn tư vấn giúp con Bass ngon âm hay hơn con này với ạ
@Thanh nhan spkt Tuỳ nhu cầu đó bạn, và tuỳ loại loa, ví dụ lấy cặp bookshelf Klipsch thì hay hơn 2-3 lần là bình thường.
tinaliuyifei
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Thanh nhan spkt bạn phải dựa vào nhu cầu của mình
bạn thích mức độ di động nhỏ gọn tới đâu ? dùng pin hay nguồn ? chất âm thế nào ?
nếu có diện tích thì cứ chơi mấy cái loa thùng to tổ chảng dù giá tiền bằng mấy con bé xíu của mấy hãng nổi tiếng
mấy hãng đó ta phải trả thêm tiền cho sự tiện dụng,di động,thương hiệu và thẩm mỹ.
chất âm thì tùy người.thik bass ,âm ấm thì bose,thích mềm mại ,sáng ,ngọt thì b&o,thích âm cao trong leng keng thì klips
mỗi hãng có thế mạnh riêng.dù thế mạnh giống nhau thì phân khúc giá cũng khác nhau.
sử dụng còn dài
@nhucongpro Mong vậy đó bacd hehe
alexzai
TÍCH CỰC
3 năm
Con này chất âm so với soundlink 500 thì sao a
@alexzai Mình chưa dùng SoundLink 500 nên ko biết nói sao luôn bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM