Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Review Logitech Lift Vertical: Chuột công thái học đáng sở hữu

PTW_Dark
26/7/2022 14:20Phản hồi: 78
Review Logitech Lift Vertical: Chuột công thái học đáng sở hữu
Đây là review về Logitech Lift Vertical: Chuột công thái học đáng sở hữu của mình. Mình mua nó với giá Mình có ghé qua “Tuần lễ Logitech” tại Cafe Tinh tế và được trải nghiệm qua các thiết bị trưng bày lần này. Trong đó, Logitech Lift Vertical là thiết bị cho mình được ấn tượng nhiều nhất.. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Logitech Lift Vertical: Chuột công thái học đáng sở hữu

Kích thước:

Chiều cao: 71 mm
Chiều rộng: 70 mm
Chiều dày: 108 mm
Trọng lượng: 125 g
DPI: 400- 4000

Pin: 1 Pin AA

Những thứ mình thích

Trải nghiệm sử dụng: Tuyệt vời

Thực sự khi dùng sản phẩm này, mình đã phải thốt lên từ WOW. Đơn giản, vì nó quá ngon. 15 phút sử dụng liên tục, mình không cảm thấy bất cứ điều gì phải phàn nàn. Clean, êm tay và đặc biệt, thiết kế công thái học không chỉ để quảng cáo. Nó thực sự hiệu quả, mình không hề cảm thấy mỏi tay hay khó chịu gì cả, đơn giản là mượt mà. Đối với nhu cầu văn phòng doanh nghiệp, đây sực sự là một sự lựa chọn tuyệt vời. Không có gì để chê khi sử dụng sản phẩm này cả
Phần mềm Logitech Options: Đơn giản, dễ sử dụng
Thêm 1 điểm cộng dành cho thiết bị chính là phần mềm hỗ trợ. Nó thực sự dễ dùng và không khó để làm quen khi mới bắt đầu. Nó bao gồm các thanh Buttons, Point And Scroll, Switch, Flow và cuối cùng là setting. Cái khó khăn duy nhất có thể gặp có thể là app chưa có tiếng việt (Hoặc mình chưa vọc tới hehe). Người dùng có thể tùy chỉnh từng nút Function sao cho phù hợp với thói quen, và thực sự đây là 1 trong những phần mềm trực quan nhất mà mình từng sử dụng. Logitech Flow là 1 chức năng khá vui vẻ nhưng thời gian trải nghiệm có hạn nên chưa kịp vọc nữa.

Những thứ mình không thích

Thực sự khi lật mặt đáy chuột lên và gỡ phần nắp che đi, mình đã thực sự thất vọng. Một thiết bị công nghệ vào năm 2022 được trang bị 1 viên pin AA. Không bàn đến tính tiện dụng của AA hay tùy vào quan điểm của mỗi người, nhưng vào năm 2022 rồi mà trên con chuột có trị giá >1 triệu đồng mà không được trang bị Pin hỗ trợ sạc lại thì hơi thất vọng. Bỏ qua điểm trừ ở viên Pin thì mặt đáy máy có thiết kế đơn giản, có nút Switch để chuyển đổi kết nối giữa 3 thiết bị khác nhau, thêm 1 dấu hỏi dành cho logitech? Với nút chức năng này mình nghĩ được đặt ở phần trên thao tác có lẽ sẽ hợp lý hơn o với việc thiết kế nút Switch nằm ở bên dưới. Còn nút nguồn và vị trí đặt converter thì mình cũng không có ý kiến gì thêm.

Quảng cáo

Mặt trên của máy bao gồm 2 nút function nằm ở bên trái và thêm 1 nút tròn ở bên phải. Nút Function không quá nhiều nhưng là vừa đủ. Chủ yếu sản phẩm hướng đến đối tượng văn phòng và gần như 2 nút function bên trai chỉ dùng để gán 2 nút back và forward.
Tất cả những gì mình ấn tượng khi chưa sử dụng con chuột này chỉ là cái thiết kế “độc dị, không đụng hàng” của nó.

Nên mua hay không?

Tóm gọn lại, nếu nhu cầu của bạn là văn phòng, và có thể chấp vẫn vài điểm trừ ở trên thì đây thực sự là thiết bị đáng để lựa chọn. Rất tiếc mình có nhu cầu chơi game nên Logitech G Pro X vẫn là chân ái. Cảm ơn mọi người đã đọc hết bài viết này. Hãy tương tác cho em nhận giải có tiền up gear nào

Em có cái page lâu lâu chui lên 1 bài về sp mình bỏ tiền ra mua :v Các sếp cho cái like page tình thương nhé: Kẻ nghiện công nghệ | Facebook

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

78 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Con này thiết kế bo tròn nhiều, form nhỏ có lẽ hợp với nữ hoặc nam có bàn tay nhỏ
mualarung01
ĐẠI BÀNG
2 năm
@StevenLe165 Nghe quảng cáo thấy hay nhưng đến lúc dùng không quen nên khó sử dụng
micheal fily
ĐẠI BÀNG
2 năm
lol pin rời thay được là điểm cộng chứ, lỡ đúng con pin ăn chết trong đó, bỏ đâu nóng quá nó nổ lại trách
@PTW_Dark Bác có thể dùng pin rời nhưng hỗ trợ sạc mà. Pin rời tiện nhất.
cadilackid
ĐẠI BÀNG
2 năm
@micheal fily cái vụ nhân viên fpt nó lấy video xx của khách đem đt đi thay pin. Pin gắn trong chỉ tạo cơ hội cho nhà sản xuất hút máu thêm thôi. Và mấy đứa bảo hành thì tha hồ vẽ khách hàng. Chứ nói về độ bền thì chỉ có những người sài ẩu hoặc không biết sài mới chai pin
micheal fily
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cadilackid lol, lưu film đó thì chịu rồi, gặp tôi tôi cũng "sưu tầm"
vantan1991
ĐẠI BÀNG
2 năm
@PTW_Dark pin rời hay mà bạn, thay 1 lần dùng vài tháng, mà cũng rẻ, pin tốt chỉ tầm 20-30k, hay hơn pin sạc.
làm văn phòng thì với mình chỉ có chuột dòng track ball như: Orbit Kensington hoặc dòng Logitech MX ERGO (ví dụ MX ERGO 575) . Mới thật sự là best, mới đầu dùng không quen, nhưng quen rồi thì nói thật chả muốn quay lại xài dòng chuột truyền thống nữa
romero
TÍCH CỰC
2 năm
@BLACKBERRY__7290 T dùng 575 quen chán hẳn chuột thường rồi, mx3 cũng ko thích bằng đang vứt 1 góc.
Ae cho hỏi con ergo hơn nhiều ko mà gấp đôi giá thế??
@Robie thì mình mới nói dòng mouse trackball là nó kén người dùng mà.
đâu phải tự nhiên chỉ có vài hãng là còn làm mouse trackball, và số lượng mẫu trackball chỉ có vài mẫu, không đa dạng như các loại mouse thường truyền thống
cái này bạn mua ở đâu vậy ạ
thangphuong
ĐẠI BÀNG
2 năm
bạn giải thích dùm thuật ngữ "công thái học" nghĩa là gì vậy?
thegate
TÍCH CỰC
2 năm
@aoiro Vậy tiếng anh nó là "comfortable", dùng nguyên cái từ tung của thấy nó tù tù làm sao ấy.
Syter
TÍCH CỰC
2 năm
@thegate Tiếng anh nó là "Ergonomic". Nghĩa là “thiết kế tương thích với yếu tố của con người mang lại sự thoải mái”. Còn dịch là ra "công thái học" cho ngắn gọn.
À mà từ "thoải mái" cũng Hán Việt ra đấy. Củ cà rốt, xe xích lô thì mượn tiếng Anh nè, tù ko
aoiro
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thegate "comfortable" là chưa hoàn toàn đúng, "ergonomic" mới đúng, vì ngoài "thoải mái" ra nó phải đảm bảo đúng "tư thế" để không gây ra các tổn thương cho tay và cổ tay của bạn. Ví dụ: bạn thay miếng lót giày mềm hơn sẽ đi êm hơn, nhưng bạn thay miếng lót ergonomic sẽ êm hơn và bảo vệ chân tốt hơn do nó được thiết kê ôm khít hoàn toàn với cấu tạo chân bạn (miếng này custom nha)
thegate
TÍCH CỰC
2 năm
@Syter Thì cứ dịch hán việt ra đi, nó chả liên quan gì đến thoải mái, tiện nghi... gì cả
thegate
TÍCH CỰC
2 năm
Ae giới thiệu giúp con chuột bình dân không ngốn pin, tôi mua 3-4 con ở nhà (giá khoảng150k) mà 1 quả Eneg chỉ được 2-3 tháng, trong khi con ở vp mua có mấy chục ngàn thì 1 quả pin dùng gần 2 năm rồi
trungnthut
TÍCH CỰC
2 năm
con này bấm có phát ra tiếng click click ko thớt? từ hồi mình chuyển sang dòng silent thì ko muốn dùng những con click. click nữa.
PTW_Dark
ĐẠI BÀNG
2 năm
@trungnthut click con này khá êm bác ạ
trungnthut
TÍCH CỰC
2 năm
@PTW_Dark Mà chuột này có check được S/N theo chính hãng ko bạn nhỉ?
Thấy nó to và cồng kềnh quá!
PTW_Dark
ĐẠI BÀNG
2 năm
@SoGetSu dùng đi sẽ thấy khác biệt bác
@PTW_Dark Mình hay bỏ ba lô xách đi đây đó nên thấy nó ko ổn lắm!
Nhìn mặt dưới giống y cái bàn ủi, xịn.
rassen
TÍCH CỰC
2 năm
Vẫn di là lởm rồi logitech dùng bi mới ngon. Ko bị mỏi cổ tay
@rassen Nói chung con này nằm giữa, kiểu là vẫn dễ tiếp cận cho các bác đang xài chuột truyền thống mà muốn thử dạng Ergo. Tối ưu nhất vẫn là track ball rồi, nhưng không dễ tiếp cận với người mới xài.
Robie
TÍCH CỰC
2 năm
@rassen mình xài ergo bị mỏi ngón cái mới cay chứ 😆
Siu Siu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Con này chuột êm hay có tiếng click vậy bác chủ ơi?
PTW_Dark
ĐẠI BÀNG
2 năm
@siu siu Click con này nhẹ nhàng nha bac
Do nó là chuột nên pin rời tiện hơn rất nhiều nhé. Lỡ hết pin thì mất 30 giây thay pin và làm tiếp công việc. Chứ đi sạc rồi chờ thì rất mất công. Hoặc tự mua cục AA li-ion nếu thích thôi
@doomeranger e mua 1 vỉ 2A cho chuột và gamepad 1 vỉ 3A cho remote và 1 cục sạc, công nhận xài quá tiện và bvmt luôn chưa kể tiết kiệm nữa. Nhiều tiền mua eneloop ít tiền mua pin Mi, e xài mấy năm vẫn ok.
cadilackid
ĐẠI BÀNG
2 năm
cái thời sài pin rời nó mới ngon. chai pin tự thay pin mới, chứ như đt ip gì đó. chỉ được lợi cho nhà sản xuất thôi chứ không được lợi cho người dùng
Thay được pin là điểm cộng bác nhé, vừa cho thời gian sử dụng lâu và linh hoạt vừa giảm giá bán cho người sử dụng ... chuột hơn 1tr đầy con ko kèm pin, chỉ mấy con đời cao hơn như mx master trên 2tr may ra có pin tích hợp.
Hỏi thật là Logitech bơm qc cho TT bao nhiêu mà dạo này bài logitech lắm thế
@crazyfox chuẩn chứ con công thái học này k ổn lắm. trên vp có thằng em dùng mà động vào k mê nổi
@crazyfox Khổ thật, hết Baseus rồi đến logitech giao KPI
gtx8800
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nhìn to, cồng kềnh, gồ ghề quá vậy
Rất cám ơn review của bác nhưng lần sau bác chụp con chuột ở các góc mà bác không cầm tay được không ạ.
Mình dùng cả 2 con Logitech. Cá nhân thì dùng MX xong thì dùng các con khác không quen nữa..2 con này thì mỗi con cầm 1 kiểu, nhưng Lift thế đặt tay tự nhiên hơn, nhưng về mặt functions thì MX nhiều hơn Lift (tiền MX nhiều hơn mà)
Mình có 1 con mua rất lâu rồi. Nó có 1 viên bi to để di chuyển. Cả bàn tay nằm trọn trên con chuột. Lúc đó vẫn còn dùng dây. Mình dùng nó làm đầu băng và kỹ xảo cho khách. Tầm hơn 30 năm rồi. HicHahahaha
gtx8800
ĐẠI BÀNG
2 năm
@pond1597 Giờ logitech có con mới cũng có trackball như này đấy bạn
romero
TÍCH CỰC
2 năm
@gtx8800 Có 2 con đó mx575 với 1 con đắt hơn, bán đầy ra dùng rất thích, con mx3 của m còn vứt xó
@gtx8800 Hic giờ thì không có nhu cầu dùng. Con này chỉ dùng để tua đi tua lại frame rất ok . Trước mình mua card cho kỹ xảo ảnh thì phần cứng phải mua phầm mềm free nhưng theo card mới dùng được. Không cr.ack được. Cái cái card chỉ dùng đúng 1 effect chuyên nghiệp thôi mà đắt hơn 1 cái PC thời đó.. Nó gồm 1 bàn vẽ , 1 bút nhưng mình thấy bất tiện khi dùng nên mới mua cái con chuột này. Hồi xưa cái gì cũng dùng dây hết kể cả bút. Hahahahah

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019