Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Review Mac Mini 2018: vẫn rất đẹp và tinh tế, hiệu năng tốt, giá cao hơn đời cũ

Duy Luân
14/12/2018 23:28Phản hồi: 321
321 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bahuy77
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nghe Bac Luận phân tích - mình quyết định "Dớt" 1 em mac mini Core I3 xài văn phòng, lau lau chỉnh vài tấm hình nhỏ nhỏ....như vậy ổn. Tận dụng ban phím, chuot...lại
eeninay
TÍCH CỰC
5 năm
. theo dõi. hay
MantiCore1
TÍCH CỰC
5 năm
Mình thì chơi macintosh lại có cái thú vui vọc vạch . đã làm xong chạy ổn
SH300I
ĐẠI BÀNG
5 năm
Các bác cho em hỏi. Em thấy trên trang của apple thấy có thể nối nhiều mac mini lại với nhau.
Vậy nếu em mua 2 mac mini kết nối với nhau thì nó chạy độc lập hay chạy cùng nhau như 1 máy tính (ví dụ 12 cores - chứ không phải 2 máy 6 cores). Bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo giúp.

Thấy mac pro mới đẹp nhưng đắt quá, nhưng nếu 2 cái mac mini với nhau thì cũng rất tuyệt - lại còn rẻ hơn nữa (quan trọng là nhu cầu công việc của em không cần đến mức mac pro mới - em đang dùng mac pro 2013).

Cảm ơn các bác.
@SH300I xài hackintosh đi cho rẻ build 1 case core i9 mà xài
SH300I
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hieupy89 Mình dùng để làm việc. Yêu cầu cần tính ổn định - bền bỉ. Nên không thể hên xui với hackintosh được.
@SH300I Hackintosh còn bền bỉ hơn đấy
@SH300I Ông nói thế nào chứ tôi dùng thấy nhanh hơn con Mac mini nhiều :v và ổn định, tất nhiên rồi.
laduc213
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nếu là cố định không mang đi về thì tại sao ko phải là iMac
SH300I
ĐẠI BÀNG
5 năm
@laduc213 À 1 lý do thôi. Mình hiện tại đang dùng 4 màn hình lớn (nhu cầu công việc và muốn tận dụng nó), và dùng bàn chuyển động lên xuống (để lúc đứng hoặc ngồi). iMac có màn hình làm mình lo ngại trong thơi gian dài sử dụng mà làm hỏng màn thì rất rất dở. Mình cần tính bền bỉ và ổn định.
nhu cầu chủ yếu để xem utube, lướt web (mở nhiều tab) và có dùng Ms SQL+ Excel cơ bản, mình tính mua bản 2014 thì có ổn không mấy bác?
MantiCore1
TÍCH CỰC
5 năm
@ldthai ổn mà nâng ram lên 16GB + ssd 512GB ngon ngay!
@MantiCore1 Tks bạn. Mình coi trên web thấy bảo ko nâng cấp đc ấy.
https://support.apple.com/en-us/HT205041#two
MantiCore1
TÍCH CỰC
5 năm
@ldthai Vậy thay ssd boot nhanh cũng được bác.
wifi yếu quá các bác ah. Đặt cùng một vị trí, con note 5 load ầm ầm, con macmini 2018 mãi ko load xong. Có bác nào thấy như em ko?
madafaka
TÍCH CỰC
4 năm
@Duy Luân cho mình hỏi nên mua Ram 16GB nào và đem đến trung tâm nào để họ thay ram vậy ạ, chi phí thay ram là bao nhiêu nữa? Mình cảm ơn.
@madafaka Cái này mình không rõ rồi
madafaka
TÍCH CỰC
4 năm
@Duy Luân Mình thấy trên mạng tụi tây nó toàn mua ram Crucial về tự thay, Apple vẫn bảo hành bình thường. Thấy trên trang chủ nó ghi 100% compatible, chắc mình mua về tự thay 😁
https://www.crucial.com/usa/en/mac-mini-(2018)/CT13492046
Mà Luân có tính làm một bài review update sau một năm sử dụng mac mini không :D
MantiCore1
TÍCH CỰC
4 năm
@madafaka thay bình thường mà lên Youtube search mấy cái clip "Mac mini 2018 update ram" rồi mua 2 con ram 16GBx2 ở MemoryZone bụp thôi bác, thay ram là bài dễ nhất trong các màn upgrade phần cứng pc.
madafaka
TÍCH CỰC
4 năm
@MantiCore1 Mình ko ngại khoản thay, thấy trong bài nói phải đem lên trung tâm bảo hành uỷ quyền của Apple nhờ thay là sao nhỉ. Không lẽ tự thay thì mất bảo hành?
MantiCore1
TÍCH CỰC
4 năm
@madafaka Gọi hỏi họ xong bạn
seal2002
ĐẠI BÀNG
4 năm
* Điểm mạnh: có thể nướng đồ ăn khi chạy max cores
longjack
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình đang dùng mac mini 2014 còn bảo hành. Tính thay ổ ssd mà sợ mất bảo hành. Anh em có phương pháp gì ko?
liemttcland
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhìn vẩn mê như lúc ban đầu
Mac Mini này mình kết nối ổ cứng ngoài chạy ngon ko nhỉ. Công việc mình cần rất nhiều dữ liệu, cổng kết nối nữa
JKer
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lenguyenkhoi Cực ngon. Nếu mà sử dụng ổ có công nghệ TB3 thì nhanh không thua gì ổ ssd nguyên bản
@lenguyenkhoi Ngon nha bạn, không vấn đề gì. Có cả cổng usb cũ lẫn usb C
MantiCore1
TÍCH CỰC
4 năm
@Duy Luân Quá ngon mà con mac này còn mắc quá huhu
@Duy Luân Công việc của mình là produce nhạc . Hy vọng tìm được anh em tinh tế nào chung ngành nghề đam mê để thảo luận. Cảm ơn mọi người
@lenguyenkhoi khó đấy haha, mình không nghĩ là có nhiều
Dkhquyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
Không thay được ổ cứng lỡ nếu mà ổ cứng hỏng là coi như vứt rồi.
@Dkhquyen Thay được mà, chỉ là bạn không tự thay thôi, đem ra cho Apple nó xử
JKer
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Dkhquyen Chưa biết phải thay ổ cứng hay thay máy trước luôn đó. SSD khó hỏng lắm chỉ là tốc độ nó chậm theo thời gian 😁. Mấy con macbook pro 2013 đến giờ 7 năm mà ssd vẫn còn nhanh lắm chưa hỏng.
Ai29
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chắc mua 1 em quá ! Thích quá 😂😂
các bác cho e hỏi là nếu e kết nối laptop dell đang chạy win 10 với cái mac mini này có được không ạ
@iahcud không, sao bạn lại đi kết nối 2 cái máy tính với nhau 😁
tranbao81
TÍCH CỰC
4 năm
Vẫn muốn mua một em về cài win dùng. Tính mua bản 2014 dùng với màn Delll U2518D có ổn ko các bác ?
Em đang dùng dây HDMI xuất ra màn hình 4k thấy vẫn ổn. Cho e hỏi dùng usb C thunderbolts 3 có khác biệt gì không ạ? Em cũng không cần truyền dữ liệu gì nhiều.
@datmanu thì bạn vẫn cứ xài HDMI thôi. Mình cũng dùng HDMI.
Mình thích build máy, lắp tản nước xong cài hackintosh =))))))
Super Toad
ĐẠI BÀNG
4 năm
Không biết có bác nào có nhu cầu pass lại máy hông ạ hiuhiu
Luân mod ơi! Con Mac Mini này giờ giá tầm nhiêu vậy Luân? Có nên mua cũ ko? Và nếu có, thì những tiêu chí nào nên ưu tiên với mac mini cũ?
@the magician Giờ mua Mini M1
@Mr.Whisky ko có tiền rước bacs ơi!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019