Review MacBook Air M1 Trải nghiệm thực tế sau 1 năm sử dụng !

nicklanick01
19/2/2022 4:34Phản hồi: 312
Review MacBook Air M1 Trải nghiệm thực tế sau 1 năm sử dụng !
Đây là review về MacBook Air M1 Trải nghiệm thực tế sau 1 năm sử dụng ! của mình. Mình mua nó với giá 27000000. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về MacBook Air M1 Trải nghiệm thực tế sau 1 năm sử dụng !

Được ra mắt chính thức vào tháng 11 năm 2020, MacBook Air M1 đã tạo được tiếng vang lớn trên toàn cầu. Đây cũng chính là chiếc MacBook đầu tiên mà Apple sử dụng con chip do hãng tự sản xuất.
Sự ra mắt của MacBook Air M1 đã ngay lập tức tạo ra một cơn sốt trên toàn cầu, điều mà gần như sự kiện nào của Apple cũng làm được với những thay đổi, nâng cấp trên các dòng sản phẩm mới. Tuy nhiên, vẫn còn khá nhiều người không thực sự quá ấn tượng với nó bởi có quá ít những sự thay đổi về ngoại hình.
Sau khi sản phẩm chính thức được đến tay người dung, giới công nghệ đã có một phen “hốt hoảng” với những clip test hiệu năng gây cực kỳ nhiều bất ngờ. Hiệu năng “khủng khiếp” của nó đã khiến tất cả phải kinh ngạc khi được trực tiếp trải nghiệm. Nhưng vẫn có nhiều lo ngại về sự tương thích của các phần mềm và ứng dụng trên con chip mới này.

Là một trong số những người lo lắng về sự tương thích ứng dụng, mình cũng sở hữu sản phẩm khá muốn sau gần nửa năm ra mắt. Sau khi xem khá nhiều bài review và được trực tiếp mượn trải nghiệm sản phẩm mình đã bị thuyết phục hoàn toàn

Mình dùng nó để làm việc gì

MỘT SỐ VẤN ĐỀ GẶP PHẢI
Mình hầu như không gặp vấn đề gì quá lớn. Thời gian đầu một số App vẫn còn bị Crash nhẹ, điều làm mình khó chịu nhất trong trải nghiệm có lẽ là thao tác kéo kích cỡ của cửa sổ trình duyệt. Mình đã test trên nhiều máy Mac và có vẻ đây là đặc điểm chung của hệ điều hành. Kể cả máy sang xịn mịn thì kéo cửa sổ to ra hay bé vào cũng tương đối lag. Là một người dung Window với các thao tác kéo cửa sổ khá mượt thì mình hơi lấn cấn về vấn đề này, thời gian đầu mình còn tưởng là máy bị lỗi nhưng hoá ra đây là “tính năng” ngoài ra CAPLOCK chống bấm nhầm dẫn đến bấm mãi không được lúc cần gấp cũng làm phiền mình một chút thậm chí đến hiện tại.

Thiết kế, ngoài hình & Kích thước

1.NHỮNG TÍNH NĂNG MỚI
Việc sở hữu một chiếc điện thoại lỗi thời như iPhone 5 SE làm máy chính vào thời điểm này chắc hẵn cũng là khá dở hơi, mình sẽ có bài viết về chiếc máy này trong thời gian sắp tới. Cho nên khi MacBook Air M1 có thể cài được các app của iPhone hay iPad thực sự làm mình rất hài lòng vì có thể bỏ chiếc điện thoại yếu đuối sang một bên và hoàn toàn sử dụng MacBook như một chiếc điện thoại thay thế khi đi làm.
Chiếc máy này hoàn toàn không có quạt cũng là một điểm cộng cực lớn vì mỗi khi mang máy đi cafe hay ngồi trong hội trường không còn tiếng quạt hú ầm ỹ mỗi khi làm những tác vụ nặng, máy không phát ra một tiếng động nào ngoài gõ phím, quá phù hợp trong môi trường văn phòng hay sinh viên đi học hằng ngày.

Quảng cáo

Thời gian dùng pin

2. HIỆU NĂNG KHỦNG
Hiệu năng của MacBook Air M1 đã có quá nhiều bài viết hay bài test về sự vô đối của nó trong tầm giá. Đây cũng chính là lý do chính mà mình cũng như nhiều anh chị và các bạn bỏ tiền ra để mua chiếc máy này. Hiện tại khi giá thành đã hạ nhiệt rất nhiều thì hiệu năng của chip M1 trên MacBook Air lại càng thể hiện sự bá đạo của mình. Xử đẹp mọi tác vụ hằng ngày, xử đẹp cả những tác vụ nặng như render 3D hay làm clip 4K. Các ứng dụng gần như được phản hồi ngay lập tức với các thao tác. Với cá nhân mình về khoản trải nghiệm hiệu năng như vậy trên một sản phẩm mang tính chất mỏng nhẹ như MacBook Air là một điều không tưởng vì vốn dĩ những chiếc MacBook Air trước mình được trải nghiệm hiệu năng đều khá cùi.
Ngoài ra, với hiệu năng khủng như vậy và sự không có quạt nhưng máy lại siêu mát, mình còn đùa rằng mùa đông mà đặt lên đùi thì “sun” hết một số chỗ. Apple đã thực sự làm quá tốt trong việc tối ưu nhiệt độ lần này khi mà một chiếc máy không có quạt lại rất mát mẻ.

Màn hình và loa

3. PIN SIÊU TRÂU

Quảng cáo

15 tiếng sử dụng với những tác vụ cơ bản, đúng vậy không nhầm đâu ạ. Mình đã và đang mang chiếc máy này đi làm, với các tác vụ văn phòng hay đi học thì gần như không cần phải mang sạc cồng kềnh đi nữa. Thậm chí khi về đến nhà máy vẫn còn từ 30%-40% pin là bình thường nếu không xem quá nhiều clip. Mình đã khá sốc về sự trâu bò của nó vì không tin vào quảng cáo lắm nhưng lần này thực sự quá ấn tượng với những gì quảng cáo và thực tế rất sát nhau. Hơn nữa MacBook Air M1 là một chiếc laptop rất mỏng nhẹ, điều này đánh bại tất cả các đối thủ kể cả trong tầm giá hay giá cao hơn nữa cũng không thể có thời lượng pin “khủng” như vậy.

Bàn phím và bàn rê chuột / trackpad

Trackpad của MacBook luôn được khen là rất ngon khó có laptop nào sánh bằng và mình thấy điều đó rất đúng khi được trực tiếp sở hữu và trải nghiệm. Các thao tác kéo thả rất mượt mà và chính xác, điều mình chưa từng được trải nghiệm trên bất kỳ mẫu máy windows nào. Trackpad to cũng làm cho thao tác sử dụng rất sướng, tuy to nhưng không bị click nhầm khi đánh văn bản hay chat chit.
Là một người sử dụng phím cơ, tuy nhiên bàn phím của MacBook Air lần này cũng làm mình khá hài lòng với trải nghiệm gõ, không quá tệ như mình tưởng tượng, thậm chí giờ mình còn toàn dùng bàn phím của MacBook, không cầm theo phím cơ đi kèm nữa. Nhưng tất nhiên là nếu có điều kiện tậu cho mình một con phím cơ thì vẫn nên mua để thay thế vì phím laptop bấm nhiều chắc chắn sẽ không còn độ nảy như ban đầu và hiện tượng bóng cũng xảy ra làm mất thẩm mỹ chung của máy.

Kết nối

Việc chỉ có 2 cổng Type C không gây ra quá nhiều phiền toái với một người dùng cơ bản như mình, việc chỉ cắm sạc và sử dụng , không cần kết nối màn hình ngoài quá nhiều. Nhưng mình vẫn tậu một chiếc Hub chuyển đổi để cắm vào màn hình lớn khi làm việc tại nhà hoặc cắm USB khi cần cop dữ liệu.

Kết luận

TỔNG KẾT
Sau gần 1 năm sử dụng làm máy chính, mình thấy đây là một chiếc máy tính rất hài hoà , sẵn sàng đáp ứng bất kỳ nhu cầu nào. Từ những tính năng mới như cài đặt được app điện thoại hay không có quạt tản nhiệt nhưng máy vẫn cực mát. Hiệu năng mượt mà với tác vụ thông thường và thậm chí cả tác vụ nặng, pin cực kỳ trâu bò phục vụ cả ngày dài mà không cần lăn tăn cắm sạc. Tất cả tổng hợp lại tạo nên sự hài hoà của chiếc máy này, khiến nó trở nên thân thiện với đa số người dung cơ bản.

Với giá thành cực thơm ở thời điểm năm 2022 hiện tại, MacBook Air M1 chắc chắn vẫn là một lựa chọn cực kỳ đáng giá, trong bối cảnh các sản phẩm mới sẽ ra mắt trong năm nay, mình thấy MacBook Air và các dòng với chip M1 nói chung vẫn sẽ có chỗ đứng của mình khi mà hiệu năng trên giá thành đang dần trở thành một món hời đối với người dùng.

Anh chị em đang sử dụng MacBook nào và có hài lòng hay có gì khó chịu không ?

Hẹn anh chị em ở các bài viết tiếp theo !

https://www.hnmac.vn/

HNMAC - Tổng hợp Macbook Chính Hãng - Giá Rẻ Tại Hà Nội

Mua bán Macbook cũ chính hãng Giá Rẻ. Trả Trước từ 3.500.000đ. Trả góp từ 899.000/thang - 12 tháng. Top 1 những cửa hàng bán Macbook cũ mới uy tín giá rẻ đủ mã. HỖ TRỢ TRỌN ĐỜI. ĐÂU RẺ HNMAC RẺ HƠN. Trả góp từ xa - Macbook cũ tại HNmac
hnmac.vn

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

312 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Với giá 30tr cho bản 16gb thì chọn air M1 quá hợp lý. Con Pro M1 8gb của đồng nghiệp mình thỉnh thoảng lag khá khó chịu do đầy ram, dù chỉ mở tab safari kiểu facebook, chứng khoán... kèm office và các ứng dụng chat. Còn Air m1 16gb của mình thì từ lúc mua đến giờ bị duy nhất 1 lần đầy ram kiểu vậy dẫn đến lag, nhưng là mở nhiều mấy soft như pts, lightroom... Trên các group mọi người khi tư vấn air hay pro M1 vẫn hay nói "Pro vẫn chất hơn" tuy vậy thì với khoảng chênh lệch và khác biệt lớn nhất chỉ là cái quạt thì Pro không đáng mua 1 chút nào trong đa số các trường hợp, nhất là so sánh cùng 1 mức giá.
fdcode281
ĐẠI BÀNG
2 năm
@minhhoang1704 Lâu lâu mới có ông nói đúng về việc tràn RAM của MacOS, các ông khác thì cứ nghĩ RAM của MacOS là bất cmn tử
@toivaem986 tưởng swap là đủ mà không đủ tý nào bác ạ 😆
@theveronicar coder dùng được bác, cái này bác lên xem mod Duy Luân là rõ
@anhnamcrken231 nếu hay mở nhiều tab safari thì nên mua 16gb nhá, còn mở ít thì 8gb là đủ b ơi
dohuyquang
ĐẠI BÀNG
2 năm
đang dùng pro m1, phải nói là rất phê
@dohuyquang Phê hơn khi có quạt đúng không ạ
Hun cái nè
danhloisp
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nicklanick01 Quạt có mấy khu quay đâu bác. E dung tác vụ cở bản từ lúc mua gio hơn năm méo nghe nó bao giờ. Mợ nhiêu khi quạt nó hư thật cũng chẳng biết.
@danhloisp cái lap lenovo legion của mình thì cứ khởi động máy lên là nó quay ù ù một hai phút rồi mới im mặc dù chả thấy chạy gì nặng.
Còn con nào hơn nó trong tầm giá nữa đâu. Quá đã đến từ đội Apple
@Trung Kiên7 Bạn ơi Mac với Win không ai đi so ngang thông số. Mác là M1, Win là Core i7 hoặc Ryzen 7, 3 thế giới rất khác nhau. Muốn so thì phải benchmark chứ con số nhân, luồng, tốc độ không có gì nghĩa gì hết
@Long UFM Ủa em có so gì Mac với Win đâu 😃
@bachhacden A lại đang thấy mayd nói như shjt.. con nào ngon hơn con này show ra cái nào hay võ mồm cào phím
bachhacden
TÍCH CỰC
2 năm
@DONG HO THE KY Tôi xin lỗi, macbook ngon nhất thế giới rồi, thằng nào ngu mới mua máy khác.
29Aug
ĐẠI BÀNG
2 năm
mà sao thấy trong mấy hội macbook bảo nó hay hỏng màn nhỉ.
Im lặng đi
ntantemtem
ĐẠI BÀNG
2 năm
@pntphong1810 vậy là do dán cái phần kê tay à bạn. Mình mới mua máy được 2 tuần, hôm nay miếng dán màn hình vừa được ship tới. Mình chỉ mua dán màn hình chứ ko dán phần kê tay, mặc lưng, mặt đáy.
Nhưng giờ đọc xong giờ thấy hoang mang k dám dán màn hình luôn quá 😔
@ntantemtem dán phần kê tay bình thường nha bạn. Bàn đừng dán ở cái cạnh nhỏ phía trên bàn phím chỗ bản lề là được
@Quy Le Anh Mình k bị lỗi này. Mạng mẽo ào ào, kiểm tra qua router thì thấy đang dùng 5GHz. Có thể máy bác bị lỗi gì đó. Cty mình mua 1 lô thì không thấy ai bị.
@29Aug thì mấy con bị hư bạn cũng đâu có biết
hoangdark001
ĐẠI BÀNG
2 năm
Xin hỏi ngu xíu trong bài viết là có ghi "chiếc MacBook đầu tiên mà Apple sử dụng con chip do hãng tự sản xuất." apple họ sản xuất luôn, có hệ thống dây chuyền luôn hay họ thiết kế ra rồi nhờ bên thứ 3 sản xuất vậy các bác.
BOT LOC
CAO CẤP
2 năm
@hoangdark001 Bác cứ hiểu trước nó dùng chip của Intel làm, giờ nó dùng chip của nó "làm" (Nó làm ở đây không có nghĩ là nó tự sản xuất ra nhé, mà nó thua ai đó làm hay làm gì tùy nhưng tóm lại là khi xong thì sản phẩm đó là của nó)
@BOT LOC Dù là ý nào thì con này cũng k phải là con "đầu tiên" đâu bro 😁
minh95pt
TÍCH CỰC
2 năm
@hoangdark001 vậy thợ xây xây cái nhà thì là nhà của nó à?
@minh95pt Phản dame thằng anti rất hay bạn ây
denis_tien
TÍCH CỰC
2 năm
Cho mình hỏi, Nó chạy photoshop , Davinci ổn ko ạ. Mình đang tập tành học thôi. và nếu chọn thì nên chon bản 8G hay 16GB để chạy tốt mấy thằng kia. Cảm ơn
@Tweener Lob con dell XPS đời mới thì mình thấy 16Gb RAM cũng ngót ngét tầm 40tr :v cao thế nhỉ
@legiabao95 Dell xps đời cao chưa bao giờ rẻ mà bạn.
denis_tien
TÍCH CỰC
2 năm
@Tweener Lob Nhưng tiền còn cao hơn con Air này nữa phải ko ạ
@denis_tien XPS cao hơn một chut nếu cùng 16Gb ram, 256 SSD thì phải.
hanchjcha
ĐẠI BÀNG
2 năm
air m1 quá bá đạo, 3 tháng nay chưa tắt máy cứ gấp vào mở lên là dùng thôi, pin thì trâu, giờ không vọc vạch gì nữa cần những cái ổn định như thế này.
@hanchjcha Quá là tiện luôn
MrBlackAngel
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hanchjcha Cái đấy cần gì m1. Con air 2013 của tôi vẫn chẳng bao giờ tắt máy. Nó là đặc điểm chung của dòng này r
Mình chỉ lướt web, xem youtube, chỉnh ảnh vớ vẩn thì thấy ok. Mà máy windows cũng làm đc nên lại sang máy windows dùng cho màn to. Con mac vứt cho vợ.
wicknane
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình mua macbook air chip intel xong 3 tháng sau apple ra bản m1. Khóc ko thành tiếng luôn. Giờ mình muốn đổi mà bán chắc ko ai thèm mua.
Im lặng đi
havotour
ĐẠI BÀNG
2 năm
@wicknane Đem ra cửa hàng trade in thôi bác.
@wicknane Có chương trình đổi máy cũ lấy máy mới đó ạ
Apple0508
TÍCH CỰC
2 năm
@wicknane tội bác, air mà dùng intel nữa chắc cùi bắp lắm nè
Syter
TÍCH CỰC
2 năm
@wicknane Mình ngu hơn nè. Mua Pro 2019 Intel i9 xong giờ mượn con Mac Air M1 của bạn gái để mang đi làm vì nó nhẹ hơn mà sức mạnh tương đương 😆
Con air m1 của mình mới sọc màn hình luôn, chắc lỗi dòng rồi mình thấy cũng nhiều người bị
Thais Minh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tía-thằng-cu-hói Ối dồi ôi. Thôi phải mua apple care thôi. Nghe kinh quá
@tía-thằng-cu-hói Quan tâm. Còn bh mà sao tốn tiền?
@SimpleMovingAverage hỹc, vl 😔 chắc tại vì khung máy cũ nhưng chip mới... Có khi mình chờ M2 Air... :/
phantkien
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hoàng Ngu Sy Kinh vậy hở, máy vợ mình cũng mới hết bh, nếu sọc chắc từ rày khỏi mua mac, quay lại mua dell xps cho lành
Với số tiền 24tr thì con này giá trị hơn 69 lần con máy Windows
Apple0508
TÍCH CỰC
2 năm
@╰‿╯ đợt mình mua 25tr
30tr mà có 12700h 3050 thì chắc vẫn ở lại vs win bác à😃
@brủh brủh Đảk Đảk Giờ Air M1 rẻ lắm rồi bác ạ, đáng tiền thực sự. Hồi em mua là mới ra nên đắt
@brủh brủh Đảk Đảk Hqua bên US có deal 11700H 3050 144hz 600$ 😃). Tuy đang dùng Mac M1 mà nhìn cấu hình đó cũng thèm, để chơi game, lol.
@huyanh995 Cứ làm 2 máy, 1 máy làm 1 máy giải trí là ok nhất 😁
cakiem8x
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nói chung con Macbook Air 2020 mình thấy định giá đỡ ngáo nhất nên đã mua nó. Và thật sự em nó quá ngon trong tầm giá 😃
Mua air M1 dùng được gần 3 tháng thì lỗi màn, đem đi bảo hành được thay cụm màn mới về xong bán luôn, quay lại với Dell. Tuy thiết kế không được sexy, nhưng em nó bền bỉ đồng hành theo năm tháng :3
BOT LOC
CAO CẤP
2 năm
@Hiếu Bello_blackberryfan Đó là do bạn không dùng XPS nên mới không sexy
Satan123
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thấy nhiều người tung hô M1 Air nhỉ, công nhận nó pin với best p/p, nhưng mình dùng thực tế pin chỉ khoảng 6h on screen thôi, tác vụ thường chả làm gì
Anonymox
TÍCH CỰC
2 năm
@Satan123 dùng mười mấy tiếng là kiểu chơi chơi, máy cài vài 3 cái phần mềm. Chứ làm việc chuyên nghiệp, cài cả trăm cái xem, dùng đủ thể loại xem
@Satan123 6h là bị ít rồi, làm việc office nhiều được tầm hơn 8h đấy
hoặc là máy vẫn dùng nhiều app chưa phải native cho apple silicon
minh95pt
TÍCH CỰC
2 năm
@Satan123 mình làm việc web, office, thi thoảng PTS chưa bao giờ <8 tiếng
c.vu213
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Satan123 bác nên mang máy đi kiểm tra. chứ mình coder. vẫn trên 8h
Sau 1 năm mình dùng sạc được 50 lần. Máy còn khá mới, mọi thứ vẫn tốt. Chắc do dùng hơi ít.
Cười vô mặt
@bomduc cắm nguồn dùng suốt chứ gì :p
@nnkjsc Ko mình toàn vác theo. Ít dùng mà. Dùng máy bàn nhiều hơn.
Macbook M1 thì đỉnh mà bộ Office trên MacOS đúng là thảm họa mặc dù đã mua bản quyền :v
@Johnny Nguyen Pro Dùng cơ bản thì tạm được bác ạ
@Johnny Nguyen Pro Nếu mà dùng bình thường thì cũng có gì khác đâu, chắc ông dùng cao cấp rồi, chuyên office thì dùng máy win
@bomduc Nếu bạn chỉ dùng Word, PPT và Outlook thì trên Mac ok cả NHƯNG nếu yêu cầu công việc dùng Excel nhiều thì khuyên chân tình phải dùng Windows.
@Tweener Lob Thì đúng rồi, theo nhu cầu mà mua máy, mua máy ko theo nhu cầu thì giờ trách ai 😂 tôi dùng laptop thì nhu cầu pin gọn nhẹ, cấu hình bình thường, thì Air là hợp lý. Ko Games trên laptop bao giờ . Trước dùng máy Win cũng chả chơi trên lap bao giờ.
tuxedo075
TÍCH CỰC
2 năm
Ghét mỗi vụ gõ tiếng việt thôi, còn lại quá ổn. Lúc mới mua dùng nâng niu lắm vì nghe dọa rơi, gập không để ý là tèo. Sau rồi phải để thằng con học online nó quẹt tay trượt từ bàn học xuống. Tối thấy móp ở đáy. May quá máy không làm sao. Chắc may mắn do mình ăn ở 😆
@tuxedo075 máy mình móp kênh cả nắp đít mà ko sao =))
hoặc chưa sao 😛
Mấy thằng tung hô chắc thời gian xài chả bao nhiêu hết. Xài nhiều mới thấy lòi ra ko như quảng cáo
c.vu213
ĐẠI BÀNG
2 năm
@angle_squall 😆) mình xài lâu rồi và mình vẫn thấy nó như quảng cáo nhé
CBDancer
TÍCH CỰC
2 năm
@angle_squall Tôi lập trình cho Web, Server, Mobile, làm ảnh, làm video, sản xuất nhạc trên con máy pro 13inch M1 vẫn thấy nó giống như quảng cáo nhé 😃
@shinkt Nó là thằng sdeer bẩn lương ko đủ ăn mỳ tôm chém láo biết gì đâu
@bố-cu-hoàng-hơm-81 vcl
Kinh vãi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019