Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Review MacBook Pro 16" M1 Max: Không có gì phàn nàn ngoài bộ gõ, mà giờ thì bộ gõ đã được sửa

cuhiep
27/10/2022 8:10Phản hồi: 153
Review MacBook Pro 16" M1 Max: Không có gì phàn nàn ngoài bộ gõ, mà giờ thì bộ gõ đã được sửa
MacBook Pro 16” là cái có màn hình lớn nhất, trước đến giờ luôn luôn là cái máy Pro nhất cho người làm việc chuyên nghiệp của Apple. Và cho dù bài review của mình có nói nó là cái máy tuyệt vời hay rất tệ đi nữa thì anh em cũng không biết mua cái gì khác, vì một khi anh em đã dùng MacBook hoặc macOS rồi thì rất khó để chọn các máy tính khác.
Anh em sẽ cảm thấy hạnh phúc khi mà Apple chuyển qua Chip M1 do họ làm, mọi thứ thay đổi theo hướng tích cực hơn rất nhiều. Apple tăng giá sản phẩm từ đời i9, hiện giờ cũng vậy nhưng rất may sản phẩm bây giờ rất ngon rồi. Ví dụ trước đây mình đã bỏ số tiền khá lớn, hơn 100 triệu để mua con MacBook Pro Intel i9 16", nhưng việc nó làm cho mình không được bao nhiêu mà còn gây phiền toái cho mình.

Giờ thì mình chia sẻ những cảm nhận của mình về chiếc MacBook Pro 16" M1 Max mà mình đã dùng được gần 1 năm.

Thiết kế: không đẹp nhưng cũng không quá nghiêm trọng

Về thiết kế anh em thấy Macbook đã không thay đổi nhiều năm nay, thực chất thì nó vẫn là cái máy gập lại, có thay đổi nhẹ ở góc bo tuy không ảnh hướng đến những gì chúng ta làm việc. So với những cái Macbook từ đời 2012 tới giờ thì nó xấu hơn, vì nó được bo lại nhiều hơn, ít đường sắc cạnh hơn, trang bị nhiều cổng hơn, mọi thứ sự lộn xộn hơn so với các đời trước. Trên màn hình có 1 phần lõm ngay vị trí camera nhìn có vẻ cũng xấu hơn.

Nhìn chung nói về cái đẹp, sự liền lạc, sự thẳng thớn thì cái MacBook này nó không bằng đời cũ, tuy nhiên nó sẽ mang lại trải nghiệm tốt hơn, anh em đừng căng thẳng quá sự bo tròn hay vuông góc, đơn giản chỉ là cái họ chọn để thay đổi.
Một điểm cộng của việc bo tròn hơn của máy là anh em cầm trên tay nó không cấn và khi vô tình va chạm thì nó không dễ bị trày.

Màn hình: Tuyệt vời

Mình thực sự hài lòng với màn hình của Macbook Pro 16" hay 14" mà Apple ra mắt năm ngoái, tức là 2 cái màn hình sử dụng tấm nền Mini LED là những máy tính xách tay cho khả năng hiển thị tốt nhất hiện nay. Thứ nhất độ sáng rất cao trong khi độ tương phản cũng như khu vực tối, râm (shadow) thể hiện rất tốt. Tiếp theo là màu sắc rất tươi, rất ưa nhìn và không bị ngả hay thiên về màu nào đó. Thứ 3 đó là màn hình độ phân giải cao nên mọi thứ đều chi tiết, rõ ràng. Và cuối cùng là tốc độ làm tươi cao tuy máy không phải là máy chơi game. Thêm phần nữa anh em làm việc có thể quan tâm là tỉ lệ màn hình vuông hơn giúp chúng ta làm việc hiệu quả hơn.

Chúng ta có những chiếc màn hình iPhone tuyệt vời với độ sáng cao, độ phân giải cao và tốc độ làm tươi cao, giờ chúng ta cũng có được nó trên MacBook Pro. Như vậy anh em dùng các máy iPhone dòng Pro, iPad dòng Pro 12"9 và MacBook dòng Pro 14" hay 16" sẽ có các trải nghiệm màn hình tốt nhất hiện nay. Tuy iPad, MacBook dùng tấm nền Mini LED khác với tấm nền OLED trên iPhone nhưng những gì nó thể hiện mình thấy nó cũng tuyệt vời như vậy cho anh em dùng làm việc hàng ngày, và nó là tấm nền tốt nhất hiện nay cho hai thiết bị này mà ngành công nghiệp có thể làm được. Có lẽ phải vài năm nữa thì mới có thể có tấm nền tốt hơn.
Anh em thấy các góc bo tròn ở ngoài và bo tròn bên trong màn hình nhìn rất dễ chịu, đời trước anh em sẽ thấy thanh sát viền màn hình dầy hơn nhưng bây giờ thì mảnh hơn, do đó nhìn màn hình đều hơn. Khi nhìn vào chỗ lõm ngay khu vực chứa camera thì anh em sẽ thấy nó xấu, nhưng mình dùng 1 thời gian thấy nó không ảnh hưởng gì đến trải nghiệm của mình, trong khi nhìn các góc đều hơn nên sẽ thấy dễ chịu hơn, vậy là có một điểm yếu và một điểm mạnh.
Ngoài ra, phần góc trên là khu vực chứa menu của macOS hoặc các app, như vậy không gian hiển thị màn hình dùng được sẽ nhiều hơn. Tỉ lệ màn hình sẽ không còn là 16:9 hay 16:10 mà nó rộng hơn nữa nên có không gian hiển thị lớn hơn rất nhiều. Apple làm màn hình rất thiết thực, mang lại trải nghiệm tốt, thêm vào đó là chất lượng hiển thị màn hình tốt.

Bàn phím và Trackpad

Bàn phím trên Macbook Pro đã được thay đổi rất nhiều, từ thời cánh bướm của Apple áp dụng từ năm 2015 trên MacBook và đến thời điểm này thì nó đã gõ được rất thoải mái, dễ chịu. Hành trình phím đủ sâu, cảm giác feedback của phím khi nhận lệnh rất ngon, đối với một máy tính xách tay thì nó cũng đạt được 7.5 - 8 (thang 10) điểm và anh em có thể sử dụng một cách thoải mái.
Có một điểm mà mình không thích đó là nó rất dính vân tay, cho dù mình có ít dùng nó đi nữa thì nó vẫn dính vân tay. Nếu muốn sạch thì chúng ta cần cồn để lau, còn không thì nhìn lúc nào cũng nhớp nhớp không sạch sẽ, đó là một yếu điểm của nó.

Quảng cáo

Về Trackpad, trên những máy tính xách tay của Apple trước giờ nó luôn tuyệt vời, và mười mấy năm qua nó vẫn luôn tuyệt vời nhất, không có hệ thống chuột hay Trackpad nào cho máy tính xách tay mà đạt khả năng sử dụng tuyệt vời như vậy. Nó có khả năng nhận một lúc nhiều ngón chạm và vuốt ở các hướng khác nhau, anh em có thể sử dụng 1 ngón, 2, 3, 4 ngón, và nó có thể nhận được nhiều hướng vuốt khác nhau để đưa ra các lệnh khác nhau, sự nhận của nó rất thông minh, dễ dàng đơn giản. Có những hãng khác họ làm Trackpad tương tự như của Apple nhưng nó không dễ dàng, không thoải mái như của Apple.
Về phần cứng thì nguyên mặt Trackpad là 1 miếng kính, bắt cứng vào thân máy, không có nút bấm xuống, không có điểm dịch chuyển, khi anh em thao tác nhấn ở trên Trackpad thì ở dưới có cục gọi là taptic engine nó sẽ tạo ra một độ rung, nó làm cho chúng ta tưởng là đang nhấn lên trackpag và nó có lún xuống và có switch phản hồi lên. Apple làm cái này tuyệt vời ở mức mà anh em khônh nhận ra được trong quá trình sử dụng, cú ngỡ là đang bấm vào một cái nút to thật.

Hiệu năng: trên cả tuyệt vời

Kể từ khi Apple ra mắt máy tính chạy chip của họ thay vì Intel thì hiệu năng của máy đã thay đổi hoàn toàn. Mình dùng từ máy có cấu hình yếu nhất là MacBook Air M1 8GB RAM cho đến MacBook Pro 16" M1 Max 32GB RAM hay 64GB RAM. So với thế hệ MacBook những năm 2018, 2019 hay 2020 thì nó hơn rất nhiều, và dĩ nhiên MacBook Pro M1 Max mình đang dùng thì quá mạnh. Nó mạnh hơn hầu hết các máy tính xách tay trên thị trường và thậm chí là mạnh hơn cả Mac Studio. Vậy nên cho dù anh em chuyên làm hình, làm video hay dev thì nó hoàn toàn đáp ứng nhu cầu sử dụng của anh em.
Mình không chỉ dùng nó không, mình còn cắm để nối nó ra màn hình 5K, 6K, 4K 144 Hz, nó kéo 1 cách rất nhẹ nhàng, không có gì khựng lắc, không gì là mệt mỏi đối với nó cả. Do đó anh em cứ thoải mái dùng tất cả những gì anh em muốn dùng, chụp hình RAW 200MB, quay phim 8K, 4K hay cái gì đó thì anh em không cần phải lo lắng, nó vẫn chạy tốt và nó rất mát. Vấn đề đó là nó chạy mạnh và nó rất mát, quạt có khi không quay hoặc nếu có quay thì cũng rất êm ái, nhẹ nhàng…

Trước đây khi ở máy tính phân khúc tương tự như vậy, lúc Apple còn dùng Intel Core I9, chỉ cần máy chạy nặng xíu, chạy khoảng 30% CPU thôi là quạt nó quay rồi, quạt quay rất ồn khó chịu.
Còn gì tuyệt vời bằng một chiếc máy hiệu năng cao, hoạt động êm ái và mát mẻ.

Quảng cáo

Hệ điều hành macOS

macOS là hệ điều hành có tất cả mọi thứ, đẹp, tiện, nhanh, mượt, và chỉ có bộ gõ thì không ngon. Anh em muốn bộ gõ ngon thì anh em phải cài bộ gõ ngoài, còn lại mọi thứ thì rất tốt. Tin vui là Apple đã sửa bộ gõ ở bản macOS 13 và mọi thứ đã tốt lại rồi.

Mình muốn nhắc tới cái bộ office mà Apple trang bị cho Macbook của họ cũng như cái ứng dụng photo mà Apple trang bị. Tức là anh em hoàn toàn có thể không cần phải cài thêm bộ office ngoài, ứng dụng xử lý ảnh ở ngoài nếu anh em không phải là những người dùng chuyên nghiệp. Mình thấy trong công ty mình nhiều người cài office và mua ứng dụng office 365, nhưng mình thì không cần thiết vì mình không có nhiệm vụ tạo file Excel - Word, hoặc nếu cần thiết để tự tạo cho mình thì mình dùng iWork của Apple rất đã, rất đẹp. Như vậy, một người dùng bình thường không cần phải cài.

Đánh giá macOS Ventura: giống iOS hơn bao giờ hết

Apple rất rõ ràng về các loại hệ điều hành cho phần cứng của họ tuy nhiên trên những phiên bản OS gần đây, chúng ta thấy macOS giống iOS hơn. Không phải Apple muốn gộp chung làm một mà họ tận dụng lợi thế của OS này và trang bị nó cho OS kia để…
tinhte.vn

Còn về phần xử lý ảnh, mình dùng hệ thống chuyên nghiệp là Lightroom và Photoshop. Tuy nhiên mình cũng dùng ứng dụng xử lý ảnh Photos có sẵn ở trên macOS này, nó rất ngon. Nó lấy từ bộ xử lý ảnh Aperture trước đây của Apple là một ứng dụng cạnh tranh với Adobe Lightroom, nhưng bây giờ nó tách riêng ra và sử dụng trong hệ điều hành luôn. Mình thấy nhiều anh em vẫn tìm giải pháp để thay thế cho Lightroom và Photoshop vì phải trả tiền khi dùng nó, nhưng bản thân trong cái hệ điều hành macOS này nó đã có sẵn app Photos và nó rất là ngon, anh em nên xài nó. Nó xử lý được hình RAW, xử lý được mọi thứ trên cái máy này rất tuyệt vời.

Như vậy, anh em thấy cái hệ điều hành macOS này nó rất tuyệt vời. Nó lại rất hiện đại, nó có Touch ID để nhận dạng, nó có thể mua hàng, có thể làm tất cả mọi thứ bảo mật thông qua ID đó, và nó đi nguyên 1 cái hệ sinh thái của Apple nữa thì nó rất ngon, không có gì để mà đánh giá nó. Như mình nói anh em đã lỡ xài MacOS rồi thì anh em không đổi qua hệ điều hành khác được, và đó là vấn đề của chúng ta, rất may nó tuyệt vời chứ không tệ.

Kết: Nâng cấp đáng giá cho máy tính xách tay Apple

MacBook Pro 16" M1 Max là bản mạnh nhất của các máy tính xách tay mà Apple đang bán hiện nay. Nó cũng là máy có thay đổi lớn nhất và ảnh hưởng nhất đến người dùng MacBook nói chung hay macOS nói riêng. Anh em làm việc chuyên nghiệp dùng macOS không nên bỏ qua nó.
Có những thứ làm anh em không thích như thiêt kế mới, phần cằm chứa camera trước khá thô và bộ gõ Tiếng Việt không ngon. Trong số này thì bộ gõ đã được cập nhật để tốt hơn trong bản macOS mới nhất.
Mình nhìn thấy toàn điều tích cực ở MacBook Pro M1 16" mới này của Apple.

Bình thường mình nối MacBook Pro M1 Max ra màn hình ngoài và xài cả màn hình trong.

Logo táo không quá nổi bật như thời còn đèn sáng. Nhưng nó vẫn là điểm thu hút cái nhìn của người xung quanh.
OneWay - Đơn vị phân phối Điện thoại, Máy tính bảng, MacBook, Đồng hồ, Loa di động và Thiết bị nhà thông minh Chính hãng - Giá luôn TỐT. Khai trương chi nhánh Xã Đàn GIẢM ĐẾN 5 TRIỆU/SP. Chi tiết xem tại: Website: http://www.onewaymacbook.vn/ - Hotline: 02466819779

Hình ảnh khác:

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

153 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ai viết dùm sếp mà ko bị sai trính tả vậy
@angel2706 bộ gõ mới trên con mac 16 full option tốt quá bác ạ
@ewgatwtwqt4fdas Bộ gõ hết lỗi có khác ;))
@ewgatwtwqt4fdas Haha
Jumperio
ĐẠI BÀNG
một năm
Cấu hình max ping
Ihm
ĐẠI BÀNG
một năm
@Jumperio Quá khủng. M1 Pro như này còn ko có tiền mua 😔
https://tiki.vn/macbook-pro-14-inch-2021-p14492378.html
Con này nhược điểm là thô, to và nặng vl
Đc cái chíp ngon, màn ngon, build ngon , hiệu năng gấp 3 chíp laptop mạnh nhất Intel, gấp đôi chíp laptop AMD.
Hi vọng đời sau sẽ làm nhẹ đi chút là perfect
@nguyenhieu100289 Dòng i9 đúng là mạnh hơn nhưng khi gắn vào laptop sẽ bị thắt cổ chai do ko thể tản nhiệt được. Khi nóng lên thì bị bóp còn thua cả i5. Cáo đó là thực tế thì thua gấp 3 khi bị bóp còn gì. Còn gắn vào desktop thì ko nói. Bất kể con laptop nào cũng bị chứ ko nói con macbook trừ laptop chơi game cực kỳ dày thì mới tản nổi nhiệt của con i9.
@tinhdg bạn ơi, cái "mạnh" nó mang tính tương đối thôi. Ở 1 môi trường mát mẻ máy lạnh thì có thể mạnh, nhưng khắc nghiệt thì amd vả apple silicon chết tươi nhé. Đừng cuồng quá, cái gì cuồng đều có thể sinh ngu.
@chavalier Khổ quá, ông bạn ơi mọi người ở đây đang muốn phản biện và đưa dẫn chứng vì ông trên kia chém M1 mạnh gấp 3 lần i9 thôi. Còn chuyện nhiệt độ, nút cổ chai, bóp hiệu năng… trên mấy con máy mỏng chạy i9 thì tôi biết. Nhưng vấn đề là ông kia chém căng quá.
@nguyenhieu100289 Cùng TDP thì gấp 3 là ít, có khi còn gấp 4
16" to nặng quá, nên em chọn bản 14"
@henry_1177 mi tu
Mb pro có thiết kế 2016-2020 là đẹp nhất nếu tính đến thời điểm hiện tại. Bản mới cũng chất nhưng hơi xôi thịt.
@toilachi9 Mình ổn vs m1 mà hờ hờ, quá đỉnh😃
@Barbatos To và thô vậy mà ko có bàn phím số như Win là phế rồi
@Barbatos xài adapter magsafe cổng C có ngày cháy
@dra.long10 Xài từ 2020 rồi bạn. Mua hàng xịn chứ đâu phải hàng no name đâu.
nitz
TÍCH CỰC
một năm
Pin con này với con 14inch thì sao nhỉ?
@TIN NGÔ Chắc ngang thôi. Mình dùng trung bình tầm đc 9 tiếng.
nitz
TÍCH CỰC
một năm
@Chichbong0302 Cho mình thao khảo trải nghiệm của bạn với ạ:
- Macbook 16inch hay 14inh, additional option?
- Nhu cầu sử dụng thông thường: tác vụ, có màn hình ngoài ko?
- Độ sáng: Auto or manually?
- Thiết bị ngoại vi: bàn phím bluetooth, tai nghe buetooth, chuột buetooth?

😁 em cảm ơn ạ :D
@TIN NGÔ MacBook 16 inch. Lướt web, code, độ sáng max. Chuột dây. Ko màn ngoài.
nitz
TÍCH CỰC
một năm
@Chichbong0302 em cảm ơn ạ
johnnovi
ĐẠI BÀNG
một năm
Lâu mới thấy tinh tế có những bài chất lượng. Hiếm thật
@johnnovi Bộ gõ đã được fix thì chất ngay ấy mà.😂
Bỏ 100tr mua Mac ko làm đc bao nhiêu mà còn gây phiền thế má vẫn dính Mac đến tận thời M1
=))
bảo cuồng lại tự ái :v
@Kid_Alone Ổng nói con i9 trên mac ko đc tích sự gì cả vì quá phiền. Nên nghe cho kỹ vì con i9 gắn lên lap thì phải cỡ con khủng long alienwar M51 mới chịu nổi
Bộ gõ Simple Telex trên 13 gõ cảm thấy tự tin lắm, chả bị lỗi gì cả
@qng171 Thấy cái nào hợp thì xài, rảnh đâu tìm hiểu mấy cái đó chi cực vậy
@ramcho Không bạn, bình thường cả
@MID217 Sao mình gõ trên Chrome vẫn bị gạch chân nhỉ?
thuongnb
ĐẠI BÀNG
một năm
Dáng có vẻ ko được ngon cho lắm nhỉ
Đang muốn bán macbook pro 16 2019 bản 2020 cấu hình max của max
@caphedahp Nhiu vậy bác.?
@BinBon2020 Bác quan tâm thực add zalo 0975999333 nhé
Hayoja
TÍCH CỰC
một năm
@caphedahp số đẹp quá bác
Cười vui vẻ
giá mà mỏng xíu là hoàn hảo.
Zinniie
ĐẠI BÀNG
một năm
@Lão_Nhị Bản chất giá nước ngoài rất ổn 😆 về VN thêm thuế các thứ thì mới đắt thôi
Nói bộ gõ sửa rồi là sửa gì nhỉ các bác. Mình gõ vẫn thấy bị gạch chân mà.
ndv92
ĐẠI BÀNG
một năm
@Thomas Shelby Chắc mấy lỗi như gõ dính chữ, xóa một chữ mất cả cụm, vv...
Còn chuyện gạch chân là bản chất của bộ gõ này, không thể thay đổi.
@Thomas Shelby Gạch chân là do nó dùng kỹ thuật predict để bỏ dấu. Còn ko thích thì dùng bộ gõ ngoài dùng backspace.
@ramcho Dùng bộ gõ ngoài nha.
Mr-Bom
TÍCH CỰC
một năm
Thiết kế xấu quá…không có tiền mua
Mình khoái con Air M1 mình đang dùng hơn
@Quần Xà Lỏn Á đù, khoe của 1 cách trá hình.. kaka.😂
Xài dòng M1 Pro thì sướng thật đấy mà nó nặng quá. Mình xài con MBP14 được vài tháng nặng quá chịu ko thấu. Đổi sang MBA M2 cho nó nhẹ mà pin trâu hơn nhiều con MBP14.

Mỗi lần đi du lịch vác theo MBP14 quải chè đậu, mang balo muốn trẹo lưng. Mà nó có 1.6kgs. Còn con 16 tới 2.1kgs chắc quỳ luôn.
Im lặng đi
@Tech Man Vác ra tiền nó khác
pikupi
TÍCH CỰC
một năm
@barrettroyal bác phải chọn cho đúng nhu cầu, đi du lịch đây đó thì MBA lựa chọn sáng suốt hơn, vác đồ đạc thêm con MBP thì nặng phải rồi, nhưng mà phải xem mục đích đi du lịch là gì quay video, edit, xuất video thì MBA chưa chắc đủ hiệu năng, đánh đổi theo nhu cầu và lợi ích mang lại thôi.
@barrettroyal vẫn chưa có app native tối ưu cho m1 tiếc quá bác nhỉ,hic
@barrettroyal Vác đi du lịch mệt thiệt, vác đi kiếm tuền tự khắc nó khỏe
Nếu không có HDMI và sd card body nhìn liền hơn. Tivi giờ có AirPlay hết rồi mà xài hdmi làm gì không biết 🤣
@tohaitrieu Thanh niên này chưa đi làm bao giờ, hoặc làm con giám đốc nên ko bao giờ phải báo cáo 😂
@tohaitrieu Em đổi con 14" vì cái cổng HDMI đó bạn
@pro-k Đúng rồi bạn, cứ phải cắm Hdmi cho chắc ăn khi ra events quan trọng còn Airplay kia để sử dụng quy mô nhỏ thôi.
@pro-k có mic thu âm nào vừa tăng độ lớn vừa giảm độ nhiễu không bác nhỉ,hic

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019