Review MacBook Pro 16” sau 1 năm dùng
Rất hay và hữu ích!/17 người
Duy Luân
1 thángBình luận: 273
Review MacBook Pro 16” sau 1 năm dùng
Đây là review về MacBook Pro 16” sau 1 năm dùng của mình. Mình mua nó với giá 72 triệu VND (thì phải, không nhớ lắm). Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về MacBook Pro 16” sau 1 năm dùng

MacBook Pro 16" này là đời 2019, đời đầu tiên Apple ra mắt máy 16". Chiếc của mình có cấu hình là:

+ CPU Intel Core i9 8 nhân 2,3GHz
+ RAM 32GB (phần này option thêm, chứ bản gốc nó có 16GB à)
+ SSD 1TB
+ GPU AMD Radeon Pro 5500M 4GB

Quảng cáo

Giá hồi mình mua là 72 triệu VND (hình như thế, không nhớ chính xác từng con số), và sau đó vài tháng mình mua thêm gói Apple Care Protection Plan để mở rộng bảo hành. Anh em xài Mac nhớ mua thêm gói mở rộng bảo hành lên thành 3 năm, lỡ có gì Apple sửa miễn phí chứ sửa MacBook thì thường mắc tiền, hổng có cái nào rẻ hết.

Mình không xài case, không xài vỏ bàn phím, không xài vỏ nhựa, không làm gì hết. Khi nào cần di chuyển thì bỏ cái máy vô balo rồi đi thôi. Máy thì chưa có rớt bao giờ, nhưng có mấy hôm balo lộn nhào từ trên xe máy xuống nên phần góc của máy hơi trầy xíu.

Mình dùng nó để làm việc gì

Con MacBook Pro 16" này là máy làm việc chính của mình. 90% thời gian mình dùng máy tính thì mình sẽ dùng nó. Các việc mình làm trên laptop này là:

+ Viết bài chia sẻ cho anh em đọc, mình viết rất nhiều, viết nhiều tới mức mà phím space nó mòn luôn một bên
+ Dùng các app văn phòng: Word, Excel, PowerPoint... mấy cái này thì cơ bản thôi.
+ Dùng các app chỉnh sửa ảnh: Photoshop, Lightroom
+ Dùng các app chỉnh video: 90% thời gian mình chỉnh video bằng app Final Cut Pro, 10% còn lại mình dùng iMovie đối với các video đơn giản nhanh gọn lẹ
+ Các thứ liên quan đến code: Visual Studio Code, chạy Docker, các app như POSTMan, Insomnia, các thể loại dòng lệnh...
+ Và những ứng dụng bình thường khác: Evernote, Spotify, Facebook Messenger, Chrome, Safari...

Với tất cả những thứ trên, con MacBook Pro 16" này đáp ứng tốt tất cả những điều này, mọi thứ đều trơn tru mượt mà nhanh gọn lẹ không có gì để phàn nàn. À, trừ Excel, Excel mà mở file lớn quá thì nó bị chậm, mà cái này do Excel for Mac chứ cũng không phải do máy. Anh em nào làm Excel file rất to thì chọn máy Win ngon hơn.

Quảng cáo

Khi mình sử dụng bình thường, máy ít khi nào hú quạt mà bạn có thể nghe thấy. Khi mình chạy cùng lúc nhiều docker container (có thể tạm hiểu như là các máy ảo) thì quạt mới hú lên một chút, và đặc biệt khi xuất video 4K từ Final Cut Pro thì quạt kêu khá to. Nhưng mình để ý thấy rằng quạt quay trong thời gian ngắn rồi ngừng thôi chứ không kéo dài. Có vẻ như cơ chế làm mát của con laptop này đó là giảm nhiệt độ nhanh nhất có thể rồi ngừng, thay vì để quạt quay chậm nhưng trong thời gian dài.

Thiết kế, ngoài hình & Kích thước

Thiết kế của MacBook Pro và mấy con MacBook nói chung mình thấy đẹp. Mình thích cái sự đơn giản của MacBook, nó không có gì quá hào nhoáng, nhưng vẫn rất tinh tế, sang trọng. Máy cũng mỏng nữa.

Trên con MacBook Pro 16", Apple đã làm viền màn hình bên trái phải mỏng đi, nhưng viền trên vẫn còn dày, chưa được sexy như nhiều chiếc laptop Windows đắt tiền hiện đại. Mình muốn Apple làm mấy cái viền này mỏng thêm nữa cho đẹp.

Về kích thước thì rõ ràng con MacBook Pro 16" nó không thể nhỏ được, và mình chấp nhận điều đó. Từ xưa đến giờ dùng laptop mình chỉ quen dùng màn hình to thôi, con bé nhất mình xài là VAIO CR 14", còn từ đó về sau là mình toàn dùng MacBook Pro 15" mà thôi. Cảm giác có một không gian rộng rãi để làm việc nó sướng lắm. Biết là phải mang đi cồng kềnh hơn một chút nhưng đó không phải là vấn đề với mình. Tính ra thì con 16" năm nay không to hơn con 15" trước là mấy nhờ màn hình viền mỏng lại rồi.

Quảng cáo

Sau một năm dùng, ở hai chiếu nghỉ tay bị bạc màu đi do bàn tay mình ra mồ hôi nhiều. Từ đó giờ mình dùng bất kì con MacBook nào cũng bị thế này cả, từ tận năm 2009 đến nay, qua 4 đời MacBook Pro rồi. Nhìn thì hơi xấu tí, tất nhiên. Mình thấy nhiều anh em cũng bị ra mồ hôi tay nhiều thường đi dán da hoặc dán silicon gì đó cho phần chiếu nghỉ này, mình thì cứ kệ nó thôi. Chưa kể có khi sau này chai pin, đi thay thì Apple thay cho cả khung nhôm 😁

Thời gian dùng pin

Mình dùng chiếc MacBook Pro 16" thì pin của nó được tầm 5 tiếng là tối đa thôi vì lúc nào sử dụng mình cũng tăng 100% độ sáng màn hình và mở hết mọi kết nối, cũng hay xài loa ngoài chứ ít khi dùng tai nghe. Nếu bạn giảm độ sáng xuống thì sẽ dùng được lâu hơn mà xài vậy khổ lắm mình không thích.

Mình không hay làm việc ở nơi không có ổ điện nên pin của MacBook Pro 16" là đủ dùng với mình, thậm chí dư dùng. Chỉ khi nào đi họp hành, đi gặp đối tác... thì mình mới dùng pin mà thôi.

Màn hình và loa

Màn hình của MacBook Pro 16" đẹp, độ phân giải cao (3072 x 1920) nên mọi thứ nhìn mịn màng, màu sắc thì ngon lành, giống với màu mình chụp từ máy ảnh. Mình không có yêu cầu quá cao về màu sắc nên nhìn đẹp và ưng ý với mình là ổn. Mình không rành mấy cái đo màu này nọ vì công việc không cần tới.

Như mình có chia sẻ ở trên, cái màn hình này mình chọn nó vì không gian làm việc cực kì rộng. Độ phân giải của con MacBook Pro 16" cũng cao hơn con 15" cũ nên không gian làm việc cũng được nới ra, chứ không chỉ tăng mỗi kích thước màn hình đâu. Nếu bạn dùng chiếc máy màn hình to hơn nhưng bạn không đổi độ phân giải thì thực ra bạn chỉ đang xem nội dung to hơn mà thôi chứ diện tích làm việc không tăng.

Màn hình của MacBook Pro 16" cũng mở được bằng 1 tay, không cần vừa mở vừa giữa máy như nhiều con laptop Windows. Cái này tiện lắm, vì bạn để máy trên bàn rồi mở ra thôi, không phải giữ giữ, máy không bị bật bật, không bị rít. Vụ này tuy nhỏ, nhưng mỗi lần dùng con máy nào mở máy mà rít rít thì mình khó chịu lắm vì phải gập mở nhiều mà.

Loa của MacBook Pro 16" thật sự xuất sắc. Nó ấm, nó mạnh mẽ, âm thanh rất chi tiết. Mình hiếm thấy con máy Windows nào mà có loa ngon như MacBook Pro dòng 15" và 16". Nhiều khi nghe loa MacBook Pro 16" xong nghe qua máy khác là chán hẳn luôn. Trên MacBook Pro 16" Apple cũng đã có nhiều nâng cấp về loa nên nghe hay hơn các máy 15" đời trước. Với thằng 99% thời gian chỉ dùng loa ngoài như mình thì không thể tuyệt vời hơn.

Bàn phím và bàn rê chuột / trackpad

Bàn phím của MacBook Pro 16" đã quay trở lại với thiết kế switch truyền thống, không còn dùng bàn phím cánh bướm nữa. Gần 1 năm nay mình xài bàn phím này không có bất kì vấn đề gì, chắc chắn là không có kẹt phím này kia nữa rồi. Bạn phải dùng nhiều lực hơn một chút so với bàn phím cánh bướm nhưng cũng không ảnh hưởng mấy. Và mình thích độ nảy của bàn phím trên con laptop này.

Như mình có nói, việc mình kiếm tiền phụ thuộc vào bàn phím rất nhiều, và bàn phím này làm mình cảm thấy rất thích thú mỗi khi gõ.

Trên con MacBook Pro 16" có thêm cảm biến vân tay, cái này tiện, mỗi lần mở máy mình không còn phải nhập password nữa, chỉ cần rờ vào cảm biến Touch ID là máy tính sẽ tự động unlock và sẵn sàng cho mình sử dụng.

TouchBar vẫn là thứ vô dụng với mình, mình muốn Apple đổi nó thành phím cứng nhấn cho tiện. Giờ chỉnh âm lượng hay mute thì cứ phải nhìn xuống bàn phím, rồi phải nhấn 2 lần. Phiền, không thích. Nó chẳng tiện xíu nào cả.

Trackpad của MacBook Pro 16" hay MacBook nói chung hiện tại mình đánh giá vẫn là số 1 thị trường. Trên con Surface Laptop 3 năm ngoái mình dùng thì cũng chỉ ngang MacBook chứ không hơn. Cảm giác rê mượt mà, chính xác, chuột di tới đâu thì đúng tới đó, không bị rít. Bàn rê của MacBook Pro 16" cũng rất rất to, đủ để bạn kéo một thứ gì đó từ bên này sang bên kia màn hình mà không phải dừng lại. À, mà trackpad của MacBook Pro chỉ ngon khi dùng macOS thôi nhé, anh em cài Win lên Mac thì chuột nó cũng không ngon được như vậy đâu.

Giá bán

Cơ bản thì đây là công cụ kiếm tiền của mình nên mình thấy nó xứng đáng. Thật ra thì hơi dư luôn, mình có lẽ là không cần RAM 32GB đâu, tại mình lo xa nên mình mua thôi chứ 16GB cũng đủ chơi rồi. Mà từ 16GB lên 32GB là phải chi thêm tầm 8 triệu nữa, anh em nghĩ kĩ nếu không cần thì đừng phí như mình.

Nếu hỏi mình có nên mua MacBook Pro 16" không, thì mình sẽ nói là có, nên mua, xài sướng mà.

Tuy nhiên, nếu bạn không gấp nâng cấp máy thì hãy đợi thêm một thời gian nữa, chờ MacBook Pro 16" chạy chip ARM Apple Silicon ra mắt xem có gì hay không. Vào thời điểm mình viết bài này (tháng 3/2021) thì MacBook Pro 16" đã ra mắt khá lâu rồi và Apple sắp làm mới nó. Mình nghĩ rằng con MacBook Pro 16" ARM sẽ rất mạnh mẽ và thời gian dùng pin ngon hơn, có khi sẽ mỏng hơn nữa.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

Rất hay và hữu ích!/17 người
vanhocpham
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Còn này dùng code thôi thì dư quá =)) nếu kiêm luôn dùng cả đồ họa render này nọ thì cũng chưa chắc đã dùng hết năng lực của máy =))
vanhocpham
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@user1616151924788 vậy thì còn tùy cách bạn dùng máy ntn thôi =))
vanhocpham
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Duy Luân Quan trọng là bản thân mình thấy ok là ok thôi bác =))
@vanhocpham Rénder chưa hết năng lực?!??

Ở đây mình mới 1 line 4K 422 mà nó đã Fulload CPU, chưa kể gần đây chạy 4 line Proress 444 là giật điên loạn, cấu hình của mình cũng không phải xoàng
vanhocpham
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@khungtanthoi mỗi người mỗi ngành mỗi nghề mà bác =)) render video 4k thì căng r 😁
Mình mua con này được 3 tháng thì bán vì nó quá dư với mình.
Tới hiện tại thỉnh thoảng cần làm cái gì đó cũng nhớ nhớ vì máy đang xài lại không đủ mạnh. Nói chung khó nói trước.
Nếu ai có điều kiện thì mình cũng khuyên mua nếu muốn xài máy bự.
@crazysexycool1981 không a ơi, thích mua luôn cho nóng, suy nghĩ cho đã cuối cùng cũng mua thôi thì suy nghĩ làm chi
@nightwish47 Nhiều tiền công nhận sướng thiệt, chả phải lăn tăn chán chê mê mỏi trước khi đưa ra quyết định sau cùng 😄
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 nhanh thích nhanh chán, hết thích thì bán, nên coi như không fan thằng nào, được cái nhìn đa chiều công bằng nhưng tốn tiển 😁
@nightwish47 Tốn nhưng dư dả thì vô tư, sống trên tiền thì việc lên đời máy thường xuyên cũng chỉ là 1 con số nhỏ & lẻ thôi chú :D
72 tr làm mình chùn bước
@nganlinhtu09 Giá đó chắc trong mơ cho phiên bản 32GB RAM như của thớt 🤣
@freedom95 72-27 nghe quen quá nhỉ, như cuộc tình của ai đó 😁
@crazysexycool1981 Em lạy đại ca, có thể thôi đi spam đc ko? thấy viết review hay lắm mà ?
Thấy spam thì báo xấu đi cưng, có lạy nữa lạy mãi cũng ko khiến A ngừng tương tác, chia sẻ trên Tinh Tế mô. Thông tin tới cưng 😘
Trước luân béo thấy bàn phím cánh bướm khen lắm, bảo gõ lướt ko cần nhiều lực, giờ lại thích phím cắt kéo rồi, đúng là đa nhân cách mà
infogated
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@traithanhnam21 người ta là đàn ông thích bướm là chuyện bình thường mà bác 😆)
@pikupi Ông à. Ko đa nhân cách làm sao viết bài cho các ông đọc được. Thì cái nào mới ra nhất của hãng thì khen, sau này nó có cải tiến mới thì lại khen tiếp. Cái mới đào thải cái cũ mà hahaa...
@traithanhnam21 Ai bảo thích Táo thì kg được thích Lê? Người yêu còn có vài người, huống gì cái máy.
@traithanhnam21 Giờ xài cắt kéo còn bị kẹt phím, thật chả hiểu sao 😷
CBDancer
TÍCH CỰC
1 tháng
Mình cũng dùng 16 inch dc 1 năm mà mới đổi qua M1 đc vài ngày chưa kịp review 😁

Mình dùng bản i7, việc chính có code game 2D và việc phụ là làm nhạc, đều sử dụng tới gpu 5300M thì máy hú đều và rõ ràng, phần vỏ gần touchbar nóng.
Hóng bài chia sẻ hay từ bạn 😁
CBDancer
TÍCH CỰC
1 tháng
@Bảo Phước vn Lấy máy khác restore lại như restore iPhone thôi thay mainboard làm gì 😁
@RockyChen mình không rõ nhưng kĩ thuật viên bên Vietcomindo ( đại điện apple tại vn ) nói là ko tìm được firmware nên thay Main. ( mình đánh pass vô máy và pass iCloud đúng mà nó ko cho đăng nhập )
.đợi 2 tuần để nhập linh kiện từ Sin về. may còn bảo hành, không là chết tiền
@CBDancer vietcomindo không Restore được bạn ơi.nó kêu mất firmware nó nói bữa giờ dòng AIR dính mấy chục con y vậy nhưng dong pro lại không
dactien
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Mình cũng đang dùng con này nhưng màn hình của nó bị lóa khá là khó chịu, ngồi ở quán cafe hoặc coworking nào mà nhiều đèn là lóa hết cả mắt. Bạn có cách nào khác phục không?
@dactien à, mình thì không thích mấy miếng dán lắm hahaha
@dactien Đi khám mắt đi ông
dactien
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Methylamine t nhìn màn mate trên dell thì thấy bt, có thể do thi thoảng chuyển giữa 2 màn nên cảm giác màn gương nó sẽ hơi bị lóa hơn. Chứ mắt thì vẫn 10/10 =))
@dactien Mang qua Care nhờ họ kiểm tra thôi 🤓
Tình cờ mình cũng mới có bài viết chia sẻ về Macbook hôm qua, chỉ có điều là 13.3", coi qua thấy cùng quan điểm & tâm trạng với mod về vụ thừa thãi của Touch Bar cũng như chất lượng ngon nghẻ về âm thanh & trackpad quá phê 😁

https://tinhte.vn/thread/cam-nhan-sau-gan-mot-nam-xai-macbook-pro-2020-cung-duoc.3298038

Cảm nhận sau gần một năm xài Macbook Pro 2020: cũng được | Tinh tế

Như AE đều đã biết, mình từng có bài trên tay về chiếc MWP82 đợt 25/6/2020 (bên NÀY), đây là chiếc Macbook thứ 2 trong đời mình bỏ tiền mua sau hơn 4 năm rưỡi sử dụng phiên bản Pro Retina 2015…
tinhte.vn
Mình mua con này đầu năm ngoái điểm mình thích ở đây là:
1/. Dàn loa khỏi chê vào đâu được
2/. Màn hình rộng phục vụ công việc thiết kế rất ok
3/. Có thằng word, excel thấy chưa mượt mà mấy
4/. Pin khá tốt đi cf ít khi cắm sạc
@VoiiRung02 Mình cắm sạc liên tọi, trước đây xài MF839 thường xuyên làm như vậy, giờ xài MWP82 cũng cách sử dụng y chang, mỗi thán xả pin duy nhất 1 lần 😎
hquangvn
TÍCH CỰC
1 tháng
Sau khi xài con Air M1 được vài tháng thì mình đã cho con 16in lên đường 😆
@crazysexycool1981 mình mới vui. ko cần sài máy tính lắm. mê con chip m1. mua luôn con ải 16gb m1 về...lướt web tinhte chơi vậy. chứ nếu nói tính nhu cầu những người làm liên quan đồ hoạ nên mua máy càng mạnh càng tốt mà. nhu cầu Vp thì dễ rồi
Mình đặc biệt ko thích kiểu dáng của dòng Air, dù nhu cầu ko quá cần cấu hình fải khủng nhưng cứ fải xài bản Pro mới đã 😁
@crazysexycool1981 thật ra...mình chơi nhưng còn lúa. chứ bản pro thì ngon rồi. mà đợt này bản pro với air hiệu suất không mấy chênh lệch mà giá thì lêch nhiều nên mình ko chọn pro
@Bảo Phước vn Với mình thì ngay cả khi ko chênh nhau mấy về hiệu năng như đã xài cứ phải kiếm con máy có hình thức ngon nghẻ xíu, như vậy mới có hứng thú & động lực sử dụng hàng ngày 😁
pikupi
ĐẠI BÀNG
1 tháng
mới múc cấu hình y chang luôn, 45 củ. Thật ra tính chờ macbook mới xem thế nào nhưng mà thôi kệ đến lúc phải thay cho con macbook già cỗi rồi, thấy giá ngon xúc ngay luôn, chip M1 chưa chắc support đủ cho dev, đợi vài đời nâng cấp là ổn. 32GB ko thừa đâu, tại macbook ko nâng cấp dc cái gì cả, dev nhiều lúc cần nhiều ram mở chục tab chrome, máy ảo, docker cả đống services nữa. Chưa nói máy ảo Android studio, xcode nặng bỏ mẹ ra.
@Sr_9x oh vậy à. mình lính mới còn gà quá
@Bảo Phước vn Không sao đâu, trước lạ sau quen, đến mình dùng lâu nhiều cái phải đi hỏi ấy mà 😁
@Sr_9x Thanks Pro nhìu nhen. mình ko biết, nghĩ:" mịe...m1 mà 16gb Ram còn thiếu...hồi mua 8gb Ram là giờ xong gòi..." không ngờ là do ông Safari
@pikupi mua chỗ nào mà giá tốt thế bạn!
Máy của anh vừa bị sập nguồn 3 ngày nay, mà anh đang đi chơi tận trên rừng.... bình thường vài giờ sau là nó tự lên.... Hôm nay 3 ngày mà nó chưa lên hic hic ...!
pikupi
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@nkinhluan khéo để cạn pin nhiều quá hỏng luôn rồi ko kích lên được, bạn mang ra servies để check xem
@nkinhluan Chắc hư pin rồi. Tôi cắm sạc nhiều quá nên bị phồng rồi hư pin luôn. Triệu chứng là dùng tới 50% là sập nguồn. Vẫn ráng dùng được thời gian nữa thì sạc ko vô pin nữa, cắm sạc cũng ko lên. Mới thay hồi trước tết. Giờ dùng bình thường rồi.
havotour
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@nkinhluan Có cái máy cũ của mình đời 2011 cũng bị sập, có đợt mình cắm sạc cả tuần nó mới kích pin lên. Do pin sập nguồn lâu ngày ko bật nên nó cạn hết ấy, bạn kiên nhẫn xem.
@nkinhluan Hóng bán xác 🤣
@AmbitiousGay Thế là do chai pin, chắc vừa dùng vừa xả liên tọi nên pin mau xuống cấp là phải 😁
mình thì chỉ thích nhỏ gọn nên vẫn trung thành với Mf839
@Dương Quang Thế Viết bài chia sẻ về em nó thôi chú, A từng xài MF839 trong suốt hơn 4 năm rưỡi, tiếc là chưa có bất cứ bài viết nào chia sẻ về em nó 😅
minoan
TÍCH CỰC
1 tháng
Bán lỗ để chuyển qua M1 còn kịp
@minoan Tính mua M1 thì nên khựng lại, đợi bản M2 xem sao, M1 giờ đang có tối thiểu 2 lỗi được bá tánh khuyến cáo đấy 🤓
rnr
ĐẠI BÀNG
1 tháng
mình đang sd con này, chủ yếu để ở vp ít khi mang đi, nối màn hình bàn phím chuột ngoài hết, nên sau hơn 1 năm vẫn mới như mua qua 😆)
@rnr Có tận dụng được hết cấu hình khủng của em nó ko bạn? 🤓
Tóm lại là không đáng tiền
@anhlucky2 Với người cấu hình khủng để làm việc thì sẽ cần thôi, nhưng với thông số cấu hình cũng giá cả trên trời thế kia chắc ko hợp với phần đông người dùng 😄
cảm nhận mỗi khi rờ vào là nóng, nghe nhạc okie. xử lý thì tại quen với máy bàn. lên đây thấy nó cứ chậm chậm thế nào
@Fatcat88 Vote xài máy bàn cho đỡ ức chế như khi xài với Macbook 😁
@Fatcat88 Máy bàn vô địch cmnr. Click cái nào ra cái đó ko chờ đợi thì làm việc mới trôi chảy đc.
@Fatcat88 máy bàn mượt hơn cả con mac 16 inch này ak bác
đang hóng con MBP16 M1X
Cười vô mặt
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019