Review Macbook Pro M1 16GB / 256GB
/20 người
SoulEvil
2 thángBình luận: 273
Review Macbook Pro M1 16GB / 256GB
Đây là review về Macbook Pro M1 16GB / 256GB của mình. Mình mua nó với giá 0. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Macbook Pro M1 16GB / 256GB

Cty cấp :v Hết 😁 Jk !
Nói chứ công ty replace cái MBP 2017 16GB / 1TB Fusion

Về cơ bản cũng không có gì quá đặc sắc ... 1 cái laptop . Vậy thôi !

Những thứ mình thích

Quảng cáo

- Bàn phím okay hơn cái cánh bướm trên MBP 2017 nhiều.
Nhưng trước khi xài em này thì đã gần 1 tháng mình xài em Keychron rồi nên ... bàn phím cơ vẫn quen hơn.
- M1 ... dĩ nhiên ! Ngon hơn nhiều so với Intel - At least trong phạm vị Laravel web development của mình.
So với con Mac Mini M1 mình đã có bài review thì ... cũng không quá khác biệt. Nên cũng chẳng biết nói gì nhiều.
- Touchbar . Thường xuyên phải screenshot cả màn hình. Command + Shift + 4 sau đó chọn loại screenshot là cái mình thường xuyên dùng nhất. Trên Mac Mini M1 thì phải dùng thêm space. Cảm giác không thoải mái bằng.
- Pin ! Do ít xài nên cảm giác máy chạy 2-3 ngày không cần sạc lun. !!!
Chủ yếu để nghe nhạc, họp hành thôi ( Mía ! Mac Mini không có cam / mic nên thua )

Những thứ mình không thích

- 13" Ôi má ơi 13" 😔(
Nó nhỏ hơn cái chữ nhỏ nữa ! Nên tổng diện tích sừ dụng là rất rất rất rất ít !
Chả thể hiểu vì sao có thể cho 1 con laptop dòng Pro mà màn hình nó nhỏ tới dường này !
- Bàn phím maybe do mình quen em cơ Keychron roài nên em này cũng bình thường. Mà thật ra cảm giác ... nặng hơn ( chủ quan nha )
- Nóng ! Đừng ai nói là không nóng ! Vẫn có nóng ( sờ tay cảm nhận được, hay để trên đùi ) ! Chỉ là không quá nóng thôi !
- Trầy ! Mé ! Đặc trưng , đặc sản hàng Apple dễ bị xước xác vl ! Do dịch nên k dán protect được ! Để bàn 1 2 hôm là có 1 vết xước lông mèo trên máy roài ! Nhìn ngứa mắt dã man :v

Quảng cáo

Nên mua hay không?

KHÔNG ! Chờ em màn hình rộng hơn đi ! 15" chẳng hạn ! Chứ 13" này chả đáng để xài !
Do WFH nên mình gần như chỉ xài Mac Mini với 2 màn hình là 24" & 27".
Em MBP này chủ yếu để pull code về chạy UT trước khi send PR. Trong khi Mac Mini switch sang task khác !

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

273 bình luận
tungjk
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Lâu lắm rồi ko dùng laptop. Quen dùng màn 24' ở cty cũng như ở nhà nên giờ nhìn màn hình laptop nó cứ tù tù, bé bé.
SoulEvil
TÍCH CỰC
2 tháng
@tungjk Trc đây chưa mua em mini thì connect ra 2 màn hình ngoài ok. Nhưng giờ có em Mini nên cũng lười. Với toàn WFH nên tính di động của laptop k mấy ý nghĩa :3
@tungjk Mình dùng toàn màn 27 inch, thay cho kế toán lên hết 27 inch cho đỡ nhầm số, nhầm phát mình là người thiệt.
Mình vẫn dùng laptop đúng là nhỏ hơn rất nhiều, nhưng cơ động đi đâu đó vẫn phải dùng thôi, vì nó là laptop mà. Vì thế laptop nên là mua nhỏ gọn mua to làm gì. to cứ dùng Pc.
@SoulEvil con này cắm sạc usb-c pd 20w vào có nhận sạc không vậy bác nhỉ😔hic
SoulEvil
TÍCH CỰC
2 tháng
@nospecial Mình k rõ. Nhưng có cắm sạc của thằng SS sạc nhanh thì ổn
@SoulEvil sạc samsung pps 25W ah bác😔hic
geoterre
TÍCH CỰC
2 tháng
Dân Dev mà màn 13’ thì tù túng nhỉ?!?
@SoulEvil Bác thớt dev laravel cty nào thế :v
SoulEvil
TÍCH CỰC
2 tháng
@Kuro Keita Hehe Cty Sing
@SoulEvil có info tuyển dụng gì không bác
SoulEvil
TÍCH CỰC
2 tháng
@Kuro Keita Đang weekend mà. Anyways có j pm riêng đi ;) skype ?
Mấy con macbook này vỏ nhôm dễ cấn móp trầy xước quá, chắc phải đầu tư bộ case cho chắc ăn 😔
@SoulEvil Bản thân ông mua vỉ trứng có dám đặt xuống bàn như đặt trái táo ko? Xe 50cc rồi ngày nào cũng đè đầu đè đít vặn redline bắt nó chạy 100km/h, rồi cho đó là mua nó về thì nó phải phục vụ mình?
Thế nên ng ta mới có câu của bền tại người.
Đồ vật có ngưỡng chịu đựng của nó mà cứ cố cắm đầu dùng vượt cái ngưỡng của nó rồi đòi phục vụ =)))
SoulEvil
TÍCH CỰC
2 tháng
@Hieu Nguyen. Hên là mình chỉ để trên bàn gần như k đem đi đâu ah :v
But k biết xui xui cái j 1 vết xước mỏng hơn lông mèo trên máy 😔(
Ban đầu thì chắc chắn là "xước lòng" roài. Nhưng về sau thì chắc ... fine 😁
SoulEvil
TÍCH CỰC
2 tháng
@Tiến Đạt Bùi Bị gòi 😁 MBP Pro 2017 bị 1 lần ôm vào lòng rồi mà khi đi cầu thang k để ý bị quất góc 1 phát nhỏ ...
Tim nó nhói đau quá men :v Mà sau dần dần ... kệ lun :D
@SoulEvil Dạ, tại vì nó bị rồi nên thôi kệ bà nó mà sống a ơi, để đầu óc kiếm tiền tốt hơn
Viết lai giữa Anh & Việt đọc khó chịu nhỉ?
@nospecial Con nào bác, Mac air thì nhận cả 20W bác ạ.
@bomduc macbook12-29W thì dùng củ sạc 20w sạc có được không vậy bác nhỉ😔hic
@nospecial Tốt, con Air là 40W mà 20 vẫn nhận. 29W ít hơn nhiều. Mà cục 40W giờ rẻ mà nhỏ gọn lắm. Mình mua đủ bộ từ 20W 40W 60W 65W, toàn type C ngon lắm. ô tô cũng chơi cục 100W luôn.
mrlongnhi
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Communism Like mạnh
Yêu quá
bạn dùng phá quá, mình dùng có trầy đâu. Laptop bạn dùng như thế con nào chả trầy
@SoulEvil Tập nói nè. Chưa rành tiếng anh thì đừng nói maybe ở đây. Maybe tiếng Việt là cũng có khi, hoặc cũng có thể. Trong sáng vậy mà tại sao cứ khoái chêm tiếng Anh vào?
SoulEvil
TÍCH CỰC
2 tháng
@somaek Thói quen thoai .
"Có thể" vs "Maybe"
Gõ nhanh hơn hem 😁
@SoulEvil phá thiệt đó : mình dùng 2 đời máy 6-7 năm rồi chưa bị trầy con nào, máy ko dán, ko ốp, bỏ vô balo rùi đem đi đem về ngày nào cũng thế :d
@SoulEvil Mình ko rành tiếng Anh, tuy nhiên thấy các bạn khác góp ý nhiều mà bạn vẫn hơi "bảo thủ"...
Chắc do thói quen rồi. Vì mình thử viết lại từ "misktake" thì thấy mất 08 lần gõ thì nó mới ra, còn từ "lỗi" thì chỉ mất 05 lần gõ thôi.
Vậy về độ mất công thì chữ "misktake" mất nhiều hơn từ "lỗi" đó.

Chính vì không biết tiếng Anh nên nhiều từ bạn đệm vào mình toàn phải bỏ qua do không hiểu.
mình thấy 13.3 là ổn. Lên 15 thì to nặng lắm :|
Mình dùng 1 con 12.5 và 13.3 xong ko muốn lên 14 hoặc 15 nữa.
13” thì quá bé rồi nên mình hóng con màn to hơn!
SoulEvil
TÍCH CỰC
2 tháng
@sandy15 Kinh nghiệm nên chơi 32" 4k nha 😁
Đúng là dùng mac mini đấu màn 24 inches xong ko buồn sờ đến laptop nữa. Vẫn dùng con mac air 2015, tuần mở ra một lần sạc pin cho đỡ quên
257G có quá nhỏ kg bạn?
SoulEvil
TÍCH CỰC
2 tháng
@shopchinhhang mình thấy bth. Vì thuần túy công việc . Còn Mac Mini M1 thì mình có external HDD 5TB 😁
tốc độ load 1 page viết bằng laravel với docker trên M1 khoảng bao nhiêu cho 1 page simple vậy bạn ? khu vực để tay có nóng ko
SoulEvil
TÍCH CỰC
2 tháng
@dunghoangit Thật ra
- Mình chưa stress tests nên k trả lời đc câu trên
- Nóng là phần đáy máy còn khu bàn tay thì ấm nhẹ.

Nói chung là có ấm chứ k phải mát rượi như quảng cáo nha
tungjk
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@dunghoangit docker trên m1 là máy ảo nên chắc ko nhanh bằng docker chạy soure trực tiếp trong ubuntu của wsl trên window rồi. Phải nói tốc độ wsl gần như ngang ngửa ubuntu cài trực tiếp.
Loa ngoài hơi bé so vơi macbook 13 inch 2020 chip intel. Ko biết do máy mình hay chung nó vậy nữa
SoulEvil
TÍCH CỰC
2 tháng
@DrStrange Chưa xài con MB 2020 Intel mình k biết. But bao ngon ăn hơn loa Mac Mini M1 -_-
Đó là lý do vì sao mình dùng em nó để coi Youtube :v
*HERO*
TÍCH CỰC
2 tháng
Cuối cùng ông phán 1 câu nhảm : 13" không nên mua . Thực tế laptop 13" 14" đa số người dùng chọn mua . Các hãng đều sx hàng 13" 14" từ lâu rồi .
SoulEvil
TÍCH CỰC
2 tháng
@*HERO* ủa xí ! Mình cảm nhận là k nên mua thì mình nói k nên mua. K lẽ mình phải theo ý bạn ? :p Hay phải theo ý "đa số người" 😁

Nah ! mình là mình :D Chẳng phải theo ý ai hết :D
@*HERO* 14 inch đã là quá nhỏ cho khoãng cách làm việc bình thường rồi. 13 inch thì ngồi làm việc cách nào?
@*HERO* code thì 13' hơi tù thật. code web còn phải vừa visualize web vừa code
cty xịn quá. cấp cả m1 luôn <3
SoulEvil
TÍCH CỰC
2 tháng
@khangdm Mình thấy bth 😁
@SoulEvil Máy cũ hết hạn dùng thì cấp máy mới thôi chứ cũng chả có xịn dởm gì bác nhỉ
@khangdm lựa chọn rẻ nhất trong làng business 😁
Mình cắm màn hình ngoài 27 inch còn con Mac pro 15 inch thì làm màn phụ. Mà nhìn cái màn phụ 15 inch của nó vẫn thấy khó chịu nữa là. Đúng kiểu ae dev mình là phải có màn lớn để tăng không gian làm việc. Thỉnh thoảng chống cháy ra quán cafe, làm trên màn nhỏ nhỏ thì được. Đợi 16 inch thôi, to hơn chút. Mà 16 inch dòng Pro thì giá sẽ không thơm tẹo nào.
Actually. Màn 13 có vẻ hơi klein nhỉ. Mình không biết nhiều về English nên lúc mình lese bài này ich weiß nicht bác write about problem gì?? Hì hì
Mấy bác cứ chê màn 13" chứ khi cần tập trung thì 13" là đẹp nhất rồi. Càng mở rộng không gian làm việc thì độ tập trung càng giảm.
SoulEvil
TÍCH CỰC
2 tháng
@hieu2906090 Sure hem ? Vậy khi bạn cần ref / code & document . 13" đó chắc zui lém ah 😁
@hieu2906090 Vậy bác dùng điện thoại cho nó tập trung =)))
@hieu2906090 Nhu cầu mình cũng chỉ từ 12.5-13" thôi
@hieu2906090 chúc bác hạnh phúc với cái màn 13"

còn anh em dev chúng tôi thì không =))
Giọng văn rất mới lạ. Không đụng hàng. Kaka
Từ ngày WFH là mình toàn dùng màn ngoài, quên mất cái phím con macbook như nào 😁
SoulEvil
TÍCH CỰC
2 tháng
@Bố Bé Gấu Same here :D
audikhang
ĐẠI BÀNG
2 tháng
sao bài này lại lên tin chính được nhỉ.
@audikhang Bác ấy lần trước review con Mac Mini M1 cũng giọng văn thế này nhưng nhiều chi tiết và cảm xúc hơn (Có nói về chuyện trước đây anti Apple các kiểu). Nói chung là một món ăn lạ trên Tinhte =)))
@AmazonReviewer đây là 1 bài nói lên cái tôi cái nhân, chứ hok phải review nha, giọng điệu và từ ngữ chủ đích viết cho 1 mình bản thân hiểu =]]
@trajxjnhangel Viết cho mình bản thân hiểu???
Thế thì viết ra và đăng lên đây làm gì? Ghi vào note máy tính đủ rồi mà. Thým bảo thủ chày cối vl

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019