Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Review máy in HP LaserJet 1102W mình sử dụng lâu rồi

lehuuthe1202
16/11/2022 14:1Phản hồi: 181
Review máy in HP LaserJet 1102W mình sử dụng lâu rồi

1) Giới thiệu:

• Hôm nay mình xin review máy in HP LaserJet 1102w mình mua cũng lâu rồi. Hiện tại mình thấy máy vẫn còn được kinh doanh nên nếu dùng nhu cầu cơ bản vẫn có thể mua để dùng.
  • Giá hiện tại là: 2.500.000 VND. Mình mua cách đây cũng hơn 10 năm, lúc đó mình làm đồ án, luận văn nên mua về để in luôn. Hiện tại máy vẫn còn dùng tốt.

2) Thông tin chung:

• Máy in này cấu tạo nhỏ gọn, đơn giản, bao gồm 2 khay giấy: 1 khay để nhiều giấy hỗ trợ mình in nhiều trang cùng một lúc, 1 khay cho phép mình chỉ in 1 trang. Như hình bên dưới:

• Tiếp đến là phần để hộp mực như hình:

• Dưới đây là hộp mực chuyên dụng cho máy in này:

3) Ưu điểm:

• Đơn giản, dễ sử dụng, dễ tương thích. Đặc biệt là tương thích với hệ điều hành MacOS mà không cần phải cài bất kỳ driver nào hết. Còn đối với hệ điều hành window thì mình cần phải cài driver để sử dụng.
  • Thường khi mua bất kỳ máy in nào trong máy được trang bị một cái đĩa chứa driver để mình có thể cấu hình và sử dụng. Tuy nhiên hiện nay các laptop đều đã hết sử dụng ổ đĩa quang nên việc kèm theo ổ đĩa quang trong máy là không tác dụng. Tuy nhiên driver của máy in này có thể dễ dàng download trên mạng. Mình chỉ cần lên mạng gõ: “Driver máy in HP LaserJet 1102W” là sẽ ra driver cho mình tải về và cài đặt.
  • Máy in này cũng có thể sử dụng bằng cách kết nối dây trực tiếp, tuy nhiên không cần thiết vì cấu hình để in không cần kết nối rất dễ dàng. Trước đây mình dùng hệ điều hành window mình nhớ là mình không phải kết nối dây với máy tính vẫn có thể cài driver để máy tính có thể nhận diện máy in và cho phép mình chọn máy in để in. Chỉ cần cấu hình cho máy in hiểu được mạng wifi mình đang kết nối là có thể sử dụng được, lúc sử dụng đòi hỏi laptop của mình phải có kết nối wifi.
  • Mình còn có thể in hình ảnh, tài liệu được lưu trên iPhone, iPad thông qua máy in này rất dễ dàng mà không cần phải cài bất kỳ driver nào.
  • Đối với MacOS thì như mình nói ở trên, không cần phải cài bất kỳ driver nào như laptop window vẫn có thể kết nối với máy in để in được.

4) Nhược điểm:

• Cấu tạo hộp mực phức tạp, hơi khó bơm mực, muốn bơm mực phải mở ra rồi mới châm mực vào hộp mực được, mực của máy in này là mực dạng bột, có từ tính. Trong hộp mực có thanh nam châm, giúp máy in có thể hút mực vào và in mỗi khi có tài liệu cần được in.
  • Dưới đây là hình ảnh của hộp mực máy in:

• Hình bên dưới là cấu tạo của cây nam châm:

• Cây mà tiếp xúc trực tiếp với giấy để in ra tài liệu rất dễ bị trầy, nếu bị trầy thì khi in tài liệu tài liệu sẽ dính những vết mực không mong muốn. Cây mà tiếp xúc trực tiếp với giấy là cây màu xanh xanh như hình bên trên.
  • Mực cho máy in khá rẻ, mực của máy in này chỉ 25K/bình, chỉ là lúc bơm mực hơi khó một tý, cần phải cẩn thận cây màu xanh, còn lại thì cũng không khó. Tuy nhiên nếu hết mực thường mình nên mua luôn hộp mực mới, cũng không tốn quá nhiều tiền. Trên shopee, lazada hay tiki có nhiều loại chỉ với 110K/hộp, mình chỉ việc mua về gắn vào sử dụng thôi, không cần phải mua mực về bơm. Tuy nhiên hộp mực có nhiều loại, giá khác nhau, phụ thuộc vào số lương trang giấy có thể in được khác nhau nên giá khác nhau.
  • Nếu thay mực cho máy in thì tốt nhất nên mua đúng loại mực của máy in để tương thích, có một số loại mực không tương thích hoàn toàn nên nhiều khi bơm vào nhưng lúc in sẽ hơi bị mờ hơn so với dùng đúng chuẩn loại mực dành cho máy.
  • Máy in này không thể in một lúc 2 mặt nên sẽ hơi mất thời gian tý xíu.

5) Tác dụng của máy in này:

• Máy in này dùng để in tài liệu, văn bản, thậm chí sách dày khoảng vài trăm trang.
  • Hồi đó, cách đây hơn 10 năm mình làm đồ án, luận văn mình cũng dùng máy in này để in rồi sau đó ra đóng bìa, tiết kiệm được chi phí, chỉ tốn chi phí làm cái bìa thôi.

6) Nên mua hay không:

• Hiện tại mình thấy máy vẫn còn được bán, giá cả cũng hợp lý. Nên mua.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

181 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

5 sao bíp bíp 😄
@Đông-Phương-Bất-Lực Bữa nào bạn cũng viết bài review cho vui
@mig29f mig đăng bài thấy cũng ok, bài review thì ko bị xoá đâu
@lehuuthe1202 Ok bác, đảm bảo em sẽ không rì viu kít thằn lằn đâu 🤣🤣
@Đông-Phương-Bất-Lực Haha, bài đó ông xecatang review.
Mà ko hiểu sao ít bài đc ra home quá luôn 😆
đã tặng 5 sao cho bác. nhà mình có 1 con canon 2900, cũng mua cách đây 13 năm. ưu điểm mua hộp mực rẻ, thêm cả lỗ đổ mực luôn, nên mua thêm 1 hộp để đổ mực vào. Dùng khá trâu bò.
@lehuuthe1202 Tưởng nó khắc bằng laze chứ nhỉ
@lamtien338 Cái này thì mình không rõ, mình thấy nó in hoạ tiết này nọ dữ lắm nên nghĩ là nó dùng mực in, còn nếu viết vài câu thơ trên miếng dán thì có thể sẽ khắc, mà thường người ta sẽ in thì phải. Mình thì thích in 2 câu:
"Chiều Hồ Tây lao xao hoài con sóng
Chợt hoàng hôn về từ bao giờ"
lắm luôn
@lehuuthe1202 sợ nó ko khắc dài vậy đâu. hi
@lamtien338 mà nếu khắc mình muốn nhờ nó khắc nằm ngang luôn càng đẹp
Đang dùng con HP2700, mỗi lần dùng là mỗi lần tăng xông vì nó mất kết nối k dây với máy tính.
@GIOCUONBUIBAY Thường thì do đường truyền internet ko ổn à bạn
@lehuuthe1202 Con này xài mạng wifi trong cùng nhà là được, nhưng kết nối của nó k ổn định.
@GIOCUONBUIBAY chủ yếu là mình phải cấu hình cho cái máy in nó hiểu cái mạng wifi mình đang dùng à bạn, đối với máy mac thì mình ko cần phải cấu hình mà dùng trực tiếp luôn, còn máy win thì phải cài driver
Vẫn chạy ngon với ventura. mấy em canon cùng đời như 2900 khóc ròng từ big sur rồi thì phải 😁
@nnkjsc Thường máy in mà in ko dây là chạy đc thôi bạn, chứ ko phân biệt macos nào cả
Nhà a cũng có con này mà màu trắng xám, dùng từ 2017 đến giờ vẫn chạy ngon lành, mực thì a toàn bơm cho rẻ (75k 1 lần bơm, a nhớ vậy), có người quen nên kêu cái là xong
@lightingbolt Uh anh, đem ra ngoài bơm vẫn ok hơn ở nhà tự bơm hay mua hộp mới. Nhà em thì bán hết mấy hộp mực cũ rồi. Cỡ em em vẫn thích bơm hơn là mua
Máy này trâu bò phết , chi phí bảo trì cũng rẻ .
P/s : lần nhớ vệ sinh sạch sẽ cho em nói trước khi đăng hình nhe người ae ^^
@haphutoan Uh, cám ơn bạn, máy này thấy vậy chứ in luận văn tốt nghiệp tốt lắm luôn, có điều in liên tục sẽ bị bốc khói
adbio
ĐẠI BÀNG
một năm
Đã mua con máy in này, nạp mực khó, lượng mực nạp được ít, sau 2 năm chết chíp wifi —> bán đồng nát luôn!
adbio
ĐẠI BÀNG
một năm
@allstreet Chắc do đen! Mình mua em nó vì có cái in không dây! Và sử dụng thì tệ vậy đó. Giờ vẫn xài canon 2900 mua từ 2008 tới giờ vẫn rất ổn (đã 1 lần thay cục xu cuốn giấy, room thì thay vài lần rồi)
@adbio Có lần mình in liên tục thấy bị bóc khói nhưng vẫn ổn, ko vấn đề gì à bạn
@lehuuthe1202 In liên tục bóc khói là đúng rồi, nhiệt ép mà 😃 in tầm tầm 20-30tr rồi nghỉ.
@allstreet Uh, mà lúc đó mình cho in liên tục luôn à bạn, ko nghỉ luôn nhưng mà máy in vẫn ok, ko vấn đề gì
Nhà mình cũng đang xài loại này.
Kinh nghiệm là hết mực -> lên Shopee mua hộp mới (hàng lô) tầm 90K thay vào là nhanh gọn nhất.
Chứ bạn bơm mực chi phí cũng 60 - 70k -> thay nguyên bộ in nó đỡ hồi hộp hơn.
Còn máy này khi in thì mực lô hay mực zin hp thì giống 99.99%
@lehuuthe1202 Mua hộp có sẵn van đó, hết mua mực tự đổ vào. Còn hộp zin thì k quen loay hoay cũng 20-30 phút
@allstreet máy in này thì tự nhiên ko có nắp để đổ mực vào à bạn nên hơi bất tiện
@lehuuthe1202 tất nhiên là không rồi 😃
@allstreet hộp mực của máy này bơm cực lắm nên tốt nhất là mua hộp mới
làm luận vặn mà múc con máy in lun thì này đi học thịệt hihihihi
@Bape Bụ Bẫm Uh, loại này tốt à bạn
Review mất vệ sinh nhất năm 2022!
@huu_vuong_1987 Chỉ là máy lây quá rồi, cả chục năm rồi thôi bạn
con này chip wifi như hạch ấy + in file lớn lâu dã man , con này chỉ xài dc cho nhu cầu cá nhân hoặc in ấn vặt vảnh thôi chứ vp dùng con này đập nó sơm , ngoài chất lượng bản in tốt ra chả dc cái gì cả , mua con này khá hối hận .
@traisaigon Máy này in được nguyên quyển luận văn của mình luôn, lúc in nó bị bóc khói tý nhưng mà máy bền lắm bạn
@lehuuthe1202 nó bền chức năng in thôi , và in file nặng lâu lắm . bạn mà con trước con này mình quên tên nó đời cũ mà in nhanh vô đối ngon dã man . Con này bị chửi quá trời quá đất và bài của bạn chắc là 1 trong số hiếm khen nó . còn chuyện bốc khói là hơi nước ấy , giấy ẩm nó bốc khói nhìn hay hay . con này in vui vui dc dùng ổn chứ so với ae cha chú nó thì nó dỡ nhất dòng họ
@traisaigon Con này mình dùng lâu rồi thấy cũng ko hư nên cũng ok à bạn. Mình in đc 2 quyển luận văn trên máy này luôn.
Có điều lâu lâu bị kẹt giấy
@traisaigon mà có điều cái máy in này cũng ko hoàn toàn thuộc về mình. Mình cũng muốn mua hẳn một máy in riêng để tại nhà cho mình nhưng mà nhiều khi ko có nhu cầu dùng nhiều nên thôi ko mua
máy in bền ghê
@Huy Nguyễn (officialnpah) Uh em, máy in này anh in nguyên quyển sách dày ok luôn, có điều in liên tục sẽ hơi bóc khói tý, với lại khó bơm mực nên thường mua là ok nhất
@lehuuthe1202 bóc khói là do sấy nhiệt nó nóng quá hay sao anh nhỉ, em thấy cái đó bình thường nè
@Huy Nguyễn (officialnpah) Uh em, bóc khói bình thường thôi em, tại lúc in phải sấy tờ giấy để mực khô lại, có lần anh in luận văn in liên tục nên mới bóc khói, còn nếu để hạn chế bóc khói thì mình in từng đợt là ok, lúc in nhiều khi cũng hay bị kẹt giấy, mà thật ra máy nào cũng xảy ra tình trạng kẹt giấy hết
@lehuuthe1202 giấy A4 còn đỡ kẹt, A5 kẹt hoài luôn
@Huy Nguyễn (officialnpah) Uh em, chủ yếu lúc in dễ bị cuốn giấy lên nên bị kẹt hoài lun
Con P1102W là một trong số ít con máy in thực dụng mà phải nói là huyền thoại luôn ấy. Công ty mình chuyên về xây dựng công trình. Đem đi cả chục cái công trình, quăng quật, cát bụi các kiểu khi hư chỉ cần thay drum mực, bơm mực, mua mực fake trên shoppe. Tuổi đời hơn chục năm mà thấy nó sống dai vl @.@
@StevenPhan205 Giờ thì nếu hết mực thì nên mua hộp mới chứ bơm cực lắm bạn. Mình cũng chẳng có thời gian bơm mà cũng ko muốn bơm nữa, máy in brother dễ bơm hơn vì nó có cái nắp đóng mở, còn máy này phải gỡ ốc ra
xKito
ĐẠI BÀNG
một năm
Giờ tiệm in ngày càng ít, nhiều khi tìm mãi ko có vậy có máy ở nhà thì tiện thật
@vinh113cfvip Uh bạn, hết mực thì mua hộp mới là tiện nhất
Cũ ak
@quy.helios Hiện tại máy vẫn còn bán phổ biến nha bạn
đang xài cái gần giống của ad. HP P1102. Đang chờ nó hư để chuyển qua Canon LBP2900 xem sao. Xác nhận là máy bền, chi phí thay mực rẻ. Đáng mua nha các bạn
10 năm ngon nhủ, con brother nhà mình 4 5 năm gì mà suốt ngày hư drum phát mệt vs nó 😔
@boyplay thường thì brother hình như phải kết nối dây mới in được phải ko bạn?
@lehuuthe1202 Có dây lẫn không dây đủ cả bác
@boyplay cây drum là cái cây tiếp xúc với giấy để in ra, cây này mà bị trầy thì phiền lắm luôn bạn, phải thay cây mới, ko thôi in nó ra mấy vết mực bẩn.
@boyplay mà mua cây drum nên mua cây nào review ổn ổn, chứ mua mấy cây mà rởm in nó mờ lắm
Mình cũng đang xài, lâu lâu mới in thôi dc cái có wifi khá tiện, khi nào cần in cắm điện rồi dùng điện thoại in cũng được ko cần phải copy qua máy tính...
@thanhbinh84 Lúc in bạn chọn thêm máy in rồi nhập ip của máy in vào là nó tự nhận ra, nếu không biết ip máy in thì bỏ tờ giấy vào rồi in tờ Self-Test Page để lấy IP.
@blackdragon1340 Nhiều khi ko cần nhập ip máy in luôn bạn, nó tự nhận luôn
@blackdragon1340 Uh, cách này cũng hay, trên máy in nó có nút bấm để mình in thông tin máy
@blackdragon1340 Cảm ơn 2 bạn mình in được rồi, trước vào phần in nó cứ báo không tìm thấy máy in, giờ thử lại thì nó lại tìm thấy rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019