Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Review máy in phun màu đa chức năng Epson L655: Gấp đôi lượng mực, in nhanh, chất lượng khá

tuanlionsg
7/4/2016 11:57Phản hồi: 45
Review máy in phun màu đa chức năng Epson L655: Gấp đôi lượng mực, in nhanh, chất lượng khá
Epson L655 là chiếc máy in đầu bảng trong dòng in phun màu đa chức năng (in, copy, scan và fax) dành cho văn phòng. Các ưu điểm của L655 ngoài việc thừa hưởng công nghệ các phiên bản trước như in 4 màu, dễ dàng kết nối không dây và in qua các thiết bị di động, in với tốc độ nhanh, thì L655 có tích hợp thêm bộ tự động lật mặt bản in (duplex printing), tăng không gian chứa cho hai bộ mực cho hệ thống mực liên tục tiết kiệm chi phí bản in. Số lượng bản in tăng lên 11.000 bản cho mỗi lần thay mực hai bộ như vậy. Với những nâng cấp này, L655 nhắm vào nhu cầu văn phòng nhiều hơn, cần hiệu suất in ấn cao hơn và tiết kiệm chi phí bản in nhiều hơn.

Thông số kỹ thuật máy in Epson L655
  • Loại: máy in màu đa chức năng (in, copy, scan, fax)
  • Công nghệ in: phun (Inkjet) 4 màu (Black, Cyan, Magenta, Yellow)
  • Độ phân giải: 4800x1200 DPI
  • Khay giấy nạp: 150 tờ A4 định lượng 75g/m2 hoặc 20 tờ giấy in ảnh
  • Khay chứa bản in: 30 tờ A4
  • Khổ giấy: A4, A5, A6, B5, Envelopes
  • LCD 1.44" TFT
Camera.tinhte.vn - Epson L655-6476.jpg
  • In:
  • Tốc độ in trắng đen: 33 trang/phút với định lượng giấy g/m²
  • Tốc độ in màu: 20 trang/phút với giấy định lượng 75g/m²
  • In ảnh khổ giấy 10 x 15cm: 69 giây/ ảnh với giấy Epson Premium Glossy
  • In hai mặt với hệ thống đảo mặt tự động: 6.5 trang khổ A4 đơn sắc và 4.5 trang màu.
  • Scan:
    • Quét 1 mặt trắng đen A4: 600 DPI 2 msec/line; 300 DPI 1.5 msec/line; 1,200 DPI 7.8 msec/line
    • Quét 1 mặt màu A4: 300 DPI 7 msec/line; 600 DPI 12.7 msec/line; 1,200 DPI 23.4 msec/line
    • Độ phân giải: 1,200 DPI x 2,400 DPI
    • Xuất file định dạng: BMP, JPEG, TIFF, PDF
  • In ấn qua cổng USB, khe thẻ nhớ SD, hoặc kết nối và in ấn không dây với các thiết bị di động
  • Nặng 7.4kg
  • Giá máy (kèm bộ mực): chư có giá chính hãng tại VN.
  • Giá mực: 160.000 đồng/ hộp mực
    • In được 6000 trang trắng đen/hộp mực
    • In được 6500 trang màu / bộ mực
Camera.tinhte.vn - Epson L655-6478.jpg

Mực in

Hệ thống mực liên tục 4 màu, trong đó gồm mực dye màu và pigment đen cho phép bản in nhanh khô, không thấm nước và có độ bền màu. Thay vì một bộ 4 hộp, mỗi hộp 70ml màu và 140ml đen thì L655 mở rộng lên thành 2 bộ, tức là 6 hộp màu và 2 hộp đen, tăng thêm thời lượng và số lượng bản in lên đến 11.000 bản. Tiết kiệm thời gian cho việc thay thế mực in hoặc phải gián đoạn công việc ở môi trường cần hiệu suất in cao.

Camera.tinhte.vn - Epson L655-6483.jpg

Thiết kế của Epson L455
  • Đây là một chiếc máy có thiết kế chuyên nghiệp (515‎ x 360 x 241 mm (W x D x H). Kiểu dáng thiết kế đẹp, bảng điều khiển gật gù nghiêng góc khoảng 30 độ trông rất chuyên nghiệp và dễ thao tác sử dụng. Phần trên máy gồm hệ thống nạp giấy, để giấy tạm và hệ thống đảo mặt bản in, kiểu như phần trên của máy photocopy.
  • Khay giấy nạp và khay chứa bản in không còn định dạng như các định dạng cũ, dựng đứng ở trên và ở đáy máy in. Thay vào đó là hệ thống khay giấy như các máy in / copy chuyên nghiệp như thường thấy ở văn phòng. Khay chứa giấy, bảng điều khiển, khay bản in của L655 được thiết kế gọn đẹp và có thể xếp gập vào khi không dùng, tránh bám bụi.
Camera.tinhte.vn - Epson L655-6484.jpg

Hiệu suất in ấn của Epson L655
  • Máy in phun màu đa chức năng chuyên nghiệp nhưng dễ sử dụng. Các thao tác sử dụng cũng rất đơn giản. Sau lần khởi động đầu tiên, bạn chỉ việc thiết lập ban đầu chọn ngôn ngữ, thiết đặt khổ giấy, loại giấy, kích hoạt tính năng kết nối wifi. Sau đó, chọn chức năng (in, copy, scan) và chỉ với một lần bấm để thực hiện lệnh. Các tuỳ chọn một mặt hay đảo mặt, kết nối in từ điện thoại hay máy tính bảng... đơn giản hoá cho người dùng, hiển thị trên LCD.
  • Epson cung cấp hệ thống mực liên tục gắn ngoài chính hãng là một giải pháp hợp lý cho bài toán tiết kiệm chi phí mực / bản in; thứ hai là hệ thống tương thích với hệ thống điều khiển của máy đảm bảo sự ổn định hơn hệ thống tự chế bằng cách gắn chip reset cảm biến nhận mực, rất dễ báo lỗi đang khi in, không ổn định với nhu cầu in ấn nhiều.
  • Tốc độ in của L655 rất nhanh, 33 trang trắng đen / phút coi như gần hoặc tương đương tốc độ in công nghệ laser, và khoảng 20 trang màu / phút là tốc độ khá ấn tượng với công nghệ in phun. Mình theo dõi hoạt động cuốn giấy vào đầu phun in rất êm nhẹ, không rung giật sẽ dễ gấp góc hay nghiêng giấy khi khay giấy còn ít tờ hoặc giấy mỏng.
Camera.tinhte.vn - Epson L655-6479.jpg

Kết nối

Epson L655 tích hợp kết nối không dây như một số phiên bản khác, nhưng có thêm tiện ích kết nối Wi-Fi Direct một lúc với 4 máy in mà không cần qua router hay hệ thống mạng văn phòng. Bạn chỉ việc kích hoạt Wi-Fi để L455 phát Wi-Fi như một host-post, các thiết bị di động kết nối. Phần việc còn lại là bạn chọn ảnh từ thiết bị di động chạy HĐH iOS hoặc Android, trong thư mục ảnh, dữ liệu văn bản... hoặc từ dịch vụ lưu trữ đám mây, và chọn in là xong.

Camera.tinhte.vn - Epson L655-6495.jpg

Tóm lại

Quảng cáo

Máy in màu đa chức năng L655 tăng cường hệ thống xử lý khá mạnh mẽ. Tăng cường tốc độ in lên rất cao so với cơ chế in phun (33 trang / phút đơn sắc, 20 trang / phút màu), tích hợp bộ tự động đảo mặt bản in, tăng gấp đôi khay chứa mực liên tục... nhắm đến nhu cầu in ấn văn phòng, nhiều người sử dụng, cần hiệu suất in hàng tháng cao hơn. Với gia đình hay cá nhân, thi thoảng in văn bản hay hình ảnh, thì L655 hơn dư công suất.

45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đang cần em này.
thaitd_2110
ĐẠI BÀNG
8 năm
lần đầu tiên thấy ép són có tốc độ nhanh thế này :oops::oops::oops:
mới mua e L300. H đổ mực thì mua loại nào các b. Mực hãng đắt quá
kazihaha
TÍCH CỰC
8 năm
@daigianinhbinh dòng L mua mực chai đổ vào mà bác còn chê mắc à :d
@daigianinhbinh Rẻ thì mua mực Dye 100m / 25k/ lọ tại 69 Lê Thanh Nghị HN có bán đó, in DV thì dùng loại đó nhưng mà mất bảo hành khi đổ nhé (có cả mực 1 lít giá 170k nữa)
Mình đang rất cần mua 1 máy in màu chất lượng thật tốt để in những báo cáo màu quan trọng. Số lượng in nhiều nên cần mực in rẻ để thay thế. Mình chỉ cần in và scan thôi, bạn nào tư vấn giùm mình loại chất lượng tốt nhất với nhu cầu thế nhé. Số tiền đầu tư tối đa là 25tr
Trước xài cái máy in phun canon, gắn hện thống mực in liên tục, ko hiểu sao cứ nghẹt vòi liên tục, sửa tới sửa lui hoài. Riết nản quá, bỏ cái máy cho chỗ sửa luôn, chỉ thấy bạn bè khuyên mua in laser luôn, tránh xa in phun ra, kinh nghiệm bản thân cũng tránh xa in phun
@duc_binh_forever Mua máy in phun có bình mực ngoài chính hãng như Épson thì vẫn ngon mà. Đồ chế mới mất ổn định
@duc_binh_forever in phun canon tệ lắm anh ơi, in phun thì epson là số 1. Tôi in dịch vụ bằng T60 nâng cấp lên L800, in đến nay thu vốn cũng vài cái.hi
hiện đại đấy
con_zubo
ĐẠI BÀNG
8 năm
thấy em nó cũng khoái lắm, nhưng xài mực phun chán lắm về cái giá mực.
kazihaha
TÍCH CỰC
8 năm
@con_zubo Bác đụng mực laser chắc bác té ghế luôn ấy 😁
@con_zubo em in dịch vụ, mua mực lít, một lít mực intek 350k.một lít in nhiều ko biết bao nhiêu mà kể
@con_zubo Bó tay bác luôn ! mực in phun mới là tích kiệm bác nhé
anhtai12
ĐẠI BÀNG
8 năm
Giá cả cho em nó thế nào nhỹ
Có bác nào biết loại nào in được nilon dạng cuộn không ạ? Em cảm ơn
kimsonvu
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác review cho hỏi mua ở đâu và giá bao nhiêu? Thanks!
kazihaha
TÍCH CỰC
8 năm
@kimsonvu Nếu đọc hết bài từ trên xuống dưới, từ trái qua phải ta sẽ thấy thớt ghi là chưa có giá bán tại Việt Nam :d
@kazihaha Có rồi bác nhé giá 9.990.000 VNĐ
dizkid
ĐẠI BÀNG
8 năm
thấy trên tay xài cũng ổn nhưng mà không biết đến lúc thực tế xài mà in nhiều, liên tục thì tốc độ sẽ như thế nào !!! mà cũng chưa thấy có chính hãng tại VN !!!
Epson và canon cái nào ngon hơn vậy
@Vodanh_vohinh in laser canon, phun epson nha a.
Epson L655 - bên em có hàng nhé - bác cần hàng thì pm/ alo em
Đổ mực thì bạn vào đây nhé http://mayvanphongamy.com/ - lên tầng 4 69 Lê Thanh Nghị có 1 phòng chuyên đổ mực Epson đó cỡ 25k/ lọ, chai theo lít cỡ gần 300k - bên này là vua mực miền bắc rồi

Chuẩn rồi bác nhé, canon thì hay tắc mực lắm
mbflgizt
ĐẠI BÀNG
8 năm
Không thấy đánh giá chất lượng bản in như thế nào nhỉ?!
in màu nhiều thì ngoài L800 còn e nào hơn ko b?
@cosmos47 Có L1800/L1300 nếu in A3 còn nếu ko làm con L805 photo màu cho đẹp bác ạ
@cosmos47 HPX451, đang xài. tốc độ tiêu chuẩn 55tr/phút, chậm 36tr/phut, nhung bản in ra không đẹp như epson, khoảng 7/10 chỉ nên in giấy định lượng 80-100, ko in tren giấy bóng, gânq. cái này vào mùa in luận văn cho sv thì hay phải biết..
bigbig8x
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình đã nghiên cứu cái máy này 2 tuần rồi. Rất thích và tính mua 1 cái. Không biết chừng nào VIệt Nam có hàng này, chủ Topic kiếm máy này ở đâu vậy? Thấy bên Thái, Sing đều có hết rồi.
Thuannt8x
ĐẠI BÀNG
8 năm
1300 in hết mực phải mua code để reset bộ đếm thì phải
linhromnt
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chất lượng bản in màu bằng giấy in ảnh thế nào nhỉ? Có giống như in ngoài lab ko nhỉ?
DangThangg
ĐẠI BÀNG
8 năm
E hỏi ngoài lề tý: bác nào biết chỗ bán em Epson P800 không ạ. E tính mua về in ảnh làm dịnh vụ không biết có ổn ko
@DangThangg em nhận đặt P800 nha anh
link sp dể a tham khảo ạ ! http://1order.vn/index.php/item/528877765549
giá em nó vào khoảng 35.xxx.xxxđ
anh cứ tham khảo trên link em đưa . gọi hotline 0981111313 hoặc chat trực tiếp trên trang web sẽ có người tư vấn cho anh cách đặt hàng nha !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019