Review máy lọc không khí tạo ion, bù ẩm Sharp KC-G40EV-W

lexcuong
15/2/2022 3:35Phản hồi: 69
Review máy lọc không khí tạo ion, bù ẩm Sharp KC-G40EV-W
Sau khi mình đăng bài trải nghiệm về máy lọc không khí Xiaomi Air Purifier 3C (Link Review chi tiết các bạn có thể xem tại đây) cũng như mình nhận ra được những điều cần thiết hơn từ một chiếc máy lọc không khí đó là tạo ion, bù ẩm và được nhiều anh em giới thiệu thì mình đã quyết định mua chiếc máy lọc không khí Sharp KC-G40EV-W. Mình đã mua nó với giá 6.9 triệu đồng và với gần 2 tháng sử dụng thì dưới đây mình muốn chia sẻ với anh em những điều mình hài lòng cũng như chưa hài lòng về chiếc máy lọc không khí này.

Tại sao mình lại lựa chọn chiếc máy lọc không khí Sharp KC-G40EV-W?

Yếu tố đầu tiên khiến mình quyết định mua chiếc máy lọc không khí Sharp KC-G40EV-W đó là đến từ thương hiệu, chúng ta cũng biết Sharp là một thương hiệu nổi tiếng về sản xuất hàng tiêu dùng, điện tử của Nhật. Và cá nhân mình cũng biết đến thương hiệu máy lọc không khí đến từ Sharp cũng khá tốt và bền. Hiện máy lọc không khí Sharp được sản xuất bởi 2 nhà máy đặt tại Trung Quốc và Thái Lan, nhằm giảm chi phí nguyên vật liệu và giá thành. Máy lọc không khí tạo ẩm Sharp KC-G40EV-W là một trong những model được sản xuất tại nhà máy Trung Quốc và được nhập khẩu nguyên chiếc về Việt Nam.

Yếu tố thứ 2 mình lựa chọn mua chiếc máy lọc không khí Sharp KC-G40EV-W đó là tuy nó được ra mắt vào cuối năm 2018 nhưng nó vẫn sở hữu những công nghệ và những chức năng tốt nhất tính đến thời điểm hiện tại mà mình biết được, đó là:

- Chức năng 2 trong 1: Lọc không khí và cung cấp độ ẩm.
- Công nghệ Plasmacluster ion cao cấp.

- Màng lọc công nghệ cao.
- Công nghệ tiết kiệm điện Inverter.
- Đạt chứng nhận Allergy do Hiệp hội nghiên cứu các chất gây dị ứng của Anh cấp.
- Có cảm biến mùi; Cảm biến PM2.5; Cảm biến bụi; Cảm biến nhiệt độ và độ ẩm.

Điểm khiến mình quyết định lựa chọn Sharp KC-40EV-W đó là nó có đầy đủ chức năng lọc không khí, tạo ion và bù ẩm.

Thông số của Sharp KC-G40EV-W.

- Công suất lọc khí: 28 m²
- Công suất tạo ẩm: 21 m²
- Công nghệ: Plasma cluster ion 7000 ion/cm³
- Lưu lượng khí: 210/120/60 m³/hr
- Cảm biến: Cảm biến bụi PM2.5, độ ẩm, nhiệt độ, ánh sáng
- Khả năng khử mùi: Vật nuôi/Cơ thể/Nấm mốc/Ammonia
- Khả năng giảm mùi hôi: Vi khuẩn trong không khí/vi rút/phấn hoa từ cây thân gỗ/bọ ve/Phân bọ ve

Quảng cáo

- Công suất (Min-max): 24/15/6.5 W
- Độ ồn: 24/14/6.5 dB
- Tính năng đặc biệt: Chế độ HAZE
- Màng HEPA: Tuổi thọ 10 năm
- Màng lọc mùi: Tuổi thọ 10 năm
- Màng tạo ẩm: Tuổi thọ 10 năm
- Kích thước: 345 x 631 x 262 mm
- Trọng lượng: 9.2 kg

Thông số chi tiết trên chiếc máy lọc không khí Sharp KC-G40EV-W

Quảng cáo

Kiểu dáng, thiết kế Sharp KC-G40EV-W.

Về bản chất thì các sản phẩm công nghệ đến từ Nhật Bản nói chung và Sharp nói riêng thì luôn mang trong mình tính thực dụng, so với những chiếc máy lọc không khí hiện nay trên thị trường thì mình thấy nó không đẹp bằng, nhưng không phải là nó có thiết kế xấu, nó vẫn mang trong mình thiết kế tối giản với thân vỏ màu trắng được làm từ nhựa ABS. Sharp KC-G40EV-W mang trong mình một thiết kế và kích thước khá là to, với chiều cao lên tới gần 63 cm cũng như trọng lượng 9.2 kg thì mình thấy chúng ta cần có một không gian đủ rộng để đặt được chiếc máy lọc không khí này trong phòng. Nó không như mấy chiếc máy lọc không khí của Xiaomi mà mình đã sử dụng qua là mình có thể đặt nó lên trên chiếc kệ gỗ của phòng mình để tối ưu được diện tích và không gian sử dụng của nó.

Nhưng điểm mà mình thấy chấp nhận được ở chiếc máy lọc không khí Sharp KC-G40EV-W này đó là nhà sản xuất đã trang bị 4 bánh xe nhỏ ở dưới đáy thân nên việc di chuyển chúng đi cũng khá là dễ dàng và thuận lợi. Điểm lưu ý là 4 bánh xe này chỉ có thể di chuyển “tiến và lùi” chứ không phải dạng di chuyển 360 độ nha anh em.

Điểm nhấn trên chiếc máy lọc không khí Sharp KC-G40EV-W đến từ bảng điều khiển cũng như một dải dài màu đen hiển thị thông số. Bảng điều khiển nhìn vào đa phần chúng ta sẽ nghĩ nó được làm từ nhôm, nhưng hoàn toàn không phải nó được làm bằng nhựa màu xám. Cũng như mặt hiển thị thông số cũng vậy, nó là một dải màu đen nhìn cứ tưởng là màn hình led nhưng thực chất nó chỉ được cấu thành từ những chiếc bóng led. Và nó cũng chỉ hiện thị một số thông tin cơ bản như hiển thị chế độ bù ẩm, bù ion cũng như thông số về nhiệt độ, độ ẩm và công suất của máy.

Bảng điều khiển, nơi tạo ion cũng như bảng hiển thị các thông số của Sharp KC-G40EV-W được đặt ở phần trên cùng của thân máy. Thiết kế đẹp và tiện lợi khi sử dụng.

Mặt trên đỉnh của máy là nơi không khí sạch được đẩy ra.

Dưới bảng điều khiển là nơi của đèn ion, cũng có thể xem như nó là một điểm nhấn cho chiếc máy lọc không khí này.

Mặt bên phải của chiếc máy lọc không khí Sharp KC-G40EV-W là nơi chứa bình đựng nước để máy có thể tạo ẩm.

Mình ấn tượng với nơi chứa khay nước, nó có 1 thiết kế khá thông minh đó là nó có phần tay cầm giúp việc mình xách nước và lắp vào một cách dễ dàng hơn.

Bên trong 3 bộ lọc đó là nơi chứa cảm biến, nhưng mình vẫn không hiểu tại sao các nhà sản xuất máy lọc không khí đa phần cứ để phần cảm biến đằng sau máy, trong khi chúng ta thường có thói quen để nó ở gần sát tường. Mình hơi nghi ngờ về thông số đo trên các máy này.

Cảm biến của Sharp KC-G40EV-W được che bởi 1 miếng mút, chúng ta nên thường xuyên lấy ra rửa miếng mút này để cảm biến có thể hoạt động tốt hơn.

Phần cảm biến, phần này theo thời gian sử dụng anh em nên lấy tăm bông ngoáy tai để vệ sinh nó định kỳ.

Hệ thống màng lọc của Sharp KC-G40EV-W.

Sharp KC-G40EV-W lọc sạch không khí ô nhiễm nhanh chóng bằng sự kết hợp giữa hệ thống bộ lọc cao cấp và công nghệ Plasmacluster ion.

Máy được tích hợp bởi 3 bộ màng lọc chất lượng cao, bao gồm: Màng lọc thô, màng lọc Panda và màng lọc HEPA.

- Màng lọc thô: Có tác dụng loại bỏ hoàn toàn các bụi bẩn có kích thước lớn, giữ các phân tử bụi cực nhỏ có kích thước từ 240 micro mét trở lên như lông thú, tóc, sợi vải, bông.

- Màng lọc Panda: Có hiệu quả cao trong việc khử mùi hôi khó chịu, mùi khói thuốc lá.
- Màng lọc Hepa: Có tác dụng loại bỏ các chất gây dị ứng và virus có kích thước từ 0.3 micro mét trở lên, theo như nhà sản xuất công bố thì nó có khả năng loại bỏ tới 99.97% các hạt bụi có kích thước hiển vi.

Điểm khiến mình hài lòng và yêu thích ở chiếc máy lọc không khí này nữa đó là 2 màng lọc chính là Panda và Hepa có tuổi thọ lên tới 10 năm, giúp chúng ta tiết kiệm khá nhiều chi phí và giúp máy hoạt động được ổn định và hiệu quả hơn. Tính một cách đơn giản, với một bộ lọc Hepa trên thị trường hiện tại thường có giá giao động khoảng 600k, với 10 năm thì chúng ta đã có thể tiết kiệm được 12 triệu lận (cái này mình làm phép tính vui cho anh em thôi, chứ thực chất mình vẫn giữ nguyên quan điểm là với bộ lọc kiểu như thế này thì 2 năm mình sẽ thay 1 lần). Với việc tuổi thọ của 2 màng lọc chính lên tới 10 năm thì nếu chúng ta cảm thấy 2 bộ lọc đó bẩn quá thì có thể mang ra dùng máy hút bụi, hoặc mấy cái máy xì hơi ở tiệm rửa xe hút hoặc xịt qua là có thể sử dụng như ban đầu. Còn về màng lọc thô thì sau một thời gian sử dụng máy lọc không khí, với điều kiện môi trường kép kín trong nhà mình thì thường 3-4 tuần mình sẽ tháo ra và xịt bằng vòi nước cho sạch.

Đặc biệt, với sự kết hợp của bộ lọc và công nghệ Plasmacluster ion giúp máy phát huy khả năng tiêu diệt và ngăn chặn sự phát triển của vi khuẩn, virus, nấm mốc trong không khí. Chính công nghệ này đã mang lại điểm cộng khi mình quyết định mua chiếc máy này, nó giúp cho máy tăng khả năng làm sạch không khí trong nhà.

Khả năng về cân bằng độ ẩm trên Sharp KC-G40EV-W.

Máy có khả năng cảm biến độ ẩm và nhiệt độ không khí trong phòng, tự động điều chỉnh chức năng tạo ẩm ở mức độ ẩm tốt nhất cho sức khỏe (60%), giúp mũi, họng và làn da không bị khô ráp.

Dung tích khay tạo ẩm là 2,5L, công suất tạo ẩm lên tới 400ml/h giúp chúng ta tạo ẩm liên tục trong 6 giờ mới phải thay nước. Khi khay nước cạn, máy sẽ tự động cảnh báo qua đèn Led bằng biểu tượng màu đỏ.

Mình đã hoàn toàn không phải sử dụng đến cái máy tạo ẩm nữa vì với việc cân bằng độ ẩm bằng cảm biến thì nó hoàn toàn cung cấp được độ ẩm theo điều kiện nhiệt độ và độ ẩm trong không gian phòng của mình.

Tính năng hữu ích trên Sharp KC-G40EV-W.

Lọc không khí thông minh là tính năng vượt trội gồm nhiều chế độ lọc khí thông minh, nhanh chóng làm sạch không khí.

- Chế độ Haze: máy vận hành ở tốc độ quạt cao trong 60 phút đầu, và tiếp tục giữa các tốc độ quạt cao – thấp sau 20 phút tiếp theo.

- Chúng ta có thể hoàn toàn điều khiển được chế độ lọc không khí cũng như hút được những mùi thức ăn, mùi thuốc lá… bằng việc nhấn nút. Nếu muốn chiếc máy lọc không khí này tự động theo dõi và lọc không khí thông qua cảm biến thì chúng ta cứ nhấn AUTO, còn khi mà chúng ta cảm thấy dùng chế độ tự động mà vẫn không thể khử được mùi, cũng như cảm giác chất lượng không khí không tốt thì chúng ta nên sử dụng nút MODE: gồm 3 chế độ lọc gió cao – thấp – trung bình. Khi phòng ô nhiễm nặng, phải sử dụng mức chế độ gió cao.

- Chế độ Spot: phát ra Plasmacluster ion theo hướng cửa ngang, để loại bỏ mùi hôi trong không khí.

Trong quá trình sử dụng, cá nhân mình cảm nhận được căn phòng của mình đã đỡ hẳn các mùi như mùi ẩm mốc đặc biệt là mấy hôm thời tiết nồm ở Hà Nội, cũng như mình đã thử đưa khói thuốc lá vào trong phòng, thì cũng rất nhanh mùi đó biến mất. Và đặc biệt điểm mình hài lòng nhất đó là từ ngày mình sử dụng chiếc máy lọc không khí Sharp KC-G40EV-W này thì mình đã hoàn toàn không còn bị xảy ra hiện tượng tĩnh điện nữa.

Nhược điểm Sharp KC-G40EV-W.

Không có kết nối điều khiển qua app, không có cảnh báo chất lượng không khí: Đây là một nhược điểm khá là lớn khi mình đánh đổi với việc giá thành và chức năng trên chiếc máy lọc không khí này. Với giá thành trên thì mình hoàn toàn có thể sở hữu được nhiều chiếc máy lọc không khí hiện đại như thời điểm hiện tại mà nó đã trang bị rất đầy đủ những tính năng kể trên. Tuy là nó có nút hẹn giờ nhưng theo mình là không đủ, vì mình hoàn toàn phải làm thủ công hằng ngày nếu muốn, cũng như việc mình không thể lên được lịch bật/tắt theo mong muốn của mình.

Máy chỉ hiển thị được mấy thông số cơ bản như nhiệt độ, độ ẩm hay công suất của máy. Thứ mình cần là chỉ số về chất lượng không khí nhưng lại không có.

Kích thước khá to và chiếm nhiều diện tích nhưng công suất hoạt động lại khá nhỏ: Với công suất hoạt động chỉ dành cho phòng dưới 28 m², cũng như công suất tạo ẩm chỉ là 21 m² mà lại mang trong mình kích thước khá lớn thế nên là nó chiếm khá nhiều diện tích trong căn phòng vốn dĩ đã nhỏ của mình.

Kết:

Máy lọc không khí nói chung và Sharp KC-G40EV-W nói riêng là một thiết bị không thể thiếu cho những anh em đã đang và quan tâm đến sức khỏe và môi trường sống của chúng ta hiện tại. Tuy có những điểm chưa thực sự tốt ở Sharp KC-G40EV-W nhưng cá nhân mình vẫn cảm thấy đây là chiếc máy lọc không khí thực sự tốt và đáng tiền nhất trong những chiếc máy lọc không khí mà mình đã từng sử dụng. Nó giúp mình có một trải nghiệm sống và không khí tốt hơn trong chính căn phòng của mình.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

antonior
TÍCH CỰC
2 năm
bài chi tiết, cảm ơn bạn
cho mình hỏi máy này tạo ẩm bằng bánh xe hay sao bạn
@antonior Đúng rồi bạn ơi
Hình như chưa có giá hả gái 😆
@Double D Đọc kỹ vào đi gái 😃)
Càng giàu càng khoẻ mà. Mua con tạo ẩm ướt xiaomi 600k vẫn chưa thấy khoẻ lên chút nào hết
@americanoda trước mình dùng mấy con máy lọc không khí không có bù ẩm mình cũng dùng mấy con kiểu này này. Người nào hay gặp hiện tượng tĩnh điện sẽ thấy máy bù ẩm rất hữu ích đó nhé.
phuocphh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình xài con Sharp KC-G50EV-W mua shoppe 6tr4, bật lên không nhận ra sự khác biệt gì, nước trong két có cạn thật. Mấy ông quảng cáo máy lọc kk ảo quá hay máy mình cùi bắp k biết nữa 😆
@phuocphh bạn để trong phòng có diện tích bao nhiêu và có kín không ạ
@phuocphh Nó là hiệu ứng của truyền thông thôi bạn, ngoài tác dụng lọc mùi thì chả có tác dụng méo gì đâu. Chắc lại giống vụ máy tạo ozon mấy năm trước thôi
@lamdainhan10 Xin hỏi là đã dùng chưa mà phán vậy. Phòng tưởng rất sạch cho đến khi dùng máy lọc rồi mới biết, trên màng lọc toàn bụi mịn mà bình thường không thấy. Còn khay bù ẩm nếu hôm nào nước cạn là y rằng ngủ đêm sáng dậy rất khô cổ. Còn bổ sung nước thì lại khác. Trên máy đèn báo ẩm, rất dễ nhận biết qua việc theo dõi chỉ số ẩm của phòng.
@Takeshi Toshiro Mình cũng chơi 3 cái rồi, 1 cái sharp, 1 daikin và 1 con pana mà chả thấy hiệu quả gì nên cũng hay tắt đi rồi
Theo e nhớ sharp toshiba sanyo ... Đâu còn là của nhật nữa nhỉ, bán cho tàu hết từ lâu rồi.
@boyngo1988 bán lại cho foxconn của đài loan rồi bác ạ 😁
Ladykiller15
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tạo ion bù ẩm,ổng chơi tạo ẩm bù ion
@Ladykiller15 gõ nhanh lộn xíu tks bác đã nhắc hahaa
Hàng của sharp giá khá tốt, hơn Panasonic tí ti mà giá thay miếng filter tốt chứ của pana thay filter đắt lòi ra.
@qng171 giá tốt mà ít phải thay mấy miếng filter hơn mấy hãng khác bác ạ 😁
@lexcuong E mà được chọn lại là e chọn Sharp rồi.
Bọn pana thay miếng lọc đắt quá.
rất chi tiết, máy này rất đáng để sở hữu 😁
@A0kiji tks bạn :D
Bạn viết phần màng lọc sai quá. Thứ nhất tuổi thọ 10 năm là để không được 10 năm, còn sử dụng thì 1 năm là nó bẩn lòi mắt rồi. Nên dùng thì 1 năm là cần và phải thay.

Máy này công suất có 31w thì bé như cái mắt muỗi, hiệu suất hút sẽ yếu 😁

Sharp hút sau nên hút kém và bạn phải để cách tường 15cm
@vuhai6 à vâng, e thấy như nhà sản xuất bảo 10 năm nhưng mà e cũng bảo là tốt nhất 1-2 năm thay 1 lần và 3-6 tháng phải vệ sinh bác ạ
romanter2009
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vuhai6 Bác có thể tư vẫn giúp em con nào sài công suất cao dành cho phòng 25m2 đc ko ạ, ko cần bù ẩm ạ!
Red Man
TÍCH CỰC
2 năm
Ở trong nam độ ẩm lúc nào cũng ở ngưỡng tốt rồi nen ko cần bù ẩm nữa. Không cần và ko nên mua loại này.
@Red Man Bù ẩm chắc chỉ dùng khi bật máy lạnh thôi.
@duchaitp chuẩn bác ơi
Red Man
TÍCH CỰC
2 năm
@duchaitp mình ở trong nam, bật máy lạnh độ ẩm vẫn trên 60% luôn ấy
@Red Man Vậy thì không cần dùng bù ẩm thật. Mình ở Quảng Nam, mùa hè không khí khá khô, thêm máy lạnh nữa là xuống tầm 40% nên phải bù.
alucucu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình mua hơn 2 năm, máy hút bụi yếu, tính năng bù ẩm ko cần thiết ở sài gòn, máy này lọc mùi ok
@alucucu chắc do phòng mình diện tích đủ, mình thấy vẫn ok
Mình cũng lăn tăn, ko biết nên mua ko
@NhatLinhit88 con này ổn cho căn phòng dưới 28m2 bác ạ
vuhungkt881
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình từng dùng con này, hơi yếu so với giá tiền.
Sau khi mua mình mới biết công nghệ ion chống chỉ định với người bị hen suyễn, mà con mình lại bị hen suyễn thế là mình phải đem cho ông bà dùng. Nếu có thể mong bác @lexcuong tìm hiểu và cập nhật thông tin lên bài hộ để mọi người biết đến rộng rãi hơn vì bài của bác đang ở trang chủ.
romanter2009
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vuhungkt881 Thông tin rất hay, cảm ơn bác đã chia sẽ!
@vuhungkt881 vâng, tks bác, để em tìm hiểu và bổ sung thêm vào bài ạ
@vuhungkt881 bạn @vuhungkt881 ơi cháu nhà mình cũng kiểu bị hen thì mình dùng loại máy không khí công nghệ nào ạ. Xin cám ơn bạn nhiều. Mong câu trả lời từ bạn
vuhungkt881
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nokian9vietnam bác mua loại nào mà không dùng công nghệ ion là được, mình đang dùng Xiaomi Mi Air Purifier 4.
@vuhungkt881 Những nguy cơ có thể gặp phải khi sử dụng máy lọc không khí ion âm
may-tao-ion-am-co-tot-khong-2

Các mối nguy hiểm phổ biến nhất của máy ion hóa không khí bao gồm kích ứng cổ họng, ho, đau ngực và khó thở, cũng như tăng nguy cơ nhiễm trùng đường hô hấp. Tuy nhiên, những tác dụng phụ của máy lọc không khí ionizer này chỉ xảy ra nếu bạn hít phải khí ozone. Không phải tất cả các máy lọc không khí ion đều gây ra những nguy hiểm này. Chỉ có máy tạo ozone là một mối quan tâm.

Vì vậy, nếu bạn muốn loại bỏ tất cả các rủi ro và tác dụng phụ liên quan đến máy ion hóa, thì hãy chắc chắn mua một thiết bị tạo ion âm không tạo ra ozone, hoặc ít nhất, tạo ra mức độ thấp của nó.

https://maylockhongkhi.net/may-tao-ion-am-ionizer-co-tot-khong-nen-mua-khong.html
Mình dùng nó cả năm nay rồi. Rất ok.
@doctortuanruong ngon lành bác
Bài review rất chi tiết. Mình cũng xài máy lọc không khí của Sharp nhưng là loại rẻ và không có chức năng bù ẩm, không có màng lọc khử mùi. Tương lai chắc sẽ nâng cấp lên loại này hoặc các loại khác tương tự.
@duchaitp nâng cấp lên để có trải nghiệm sống tốt hơn bác ơi
Hornet600
TÍCH CỰC
2 năm
Mua cái máy Vsmast giá rẻ cũng sử dụng gần như tương đương con này . Hóa ra các hãng đều nhờ bên TQ sản xuất và gắn thương hiệu vào chứ có cái gì gọi là độc quyền nổi bật đâu.
@Hornet600 vẫn có 1 số chức năng độc quyền nhưng đa phần giờ máy nào cũng như máy nào cả bác ạ
trước m cũng dùng model này
@Didu con này nói chung là ổn cho căn phòng có diện tích nhỏ bác ạ
wenshengnj
TÍCH CỰC
2 năm
Làm sao để biết nó còn đang tạo được ion nhỉ, con mình dùng nhiều năm rồi, hôm trước thợ bảo cần thay cụm tạo ion vì nâu nó hỏng sao đó mà không hiểu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019