Review Máy Tạo Ẩm Mijia Gen 2: Dung tích lớn, giá rẻ, dùng được tinh dầu

ntanh01
11/11/2022 7:12Phản hồi: 46
Review Máy Tạo Ẩm Mijia Gen 2: Dung tích lớn, giá rẻ, dùng được tinh dầu
Mùa hè thì có hút ẩm mùa đông tới thì dùng tạo ẩm 😁 Thời tiết miền Bắc bắt đầu chuyển lạnh, hanh khô nên mình lại lôi quả máy phun sương ra dùng. Nhân dịp em nó được comeback mình xin phép gửi tới mọi người bài review về Máy tạo độ ẩm Mijia MJJSQ02LX sau một thời gian sử dụng.

Thông số cơ bản

• Chất liệu: Nhựa ABS
  • Dung tích bể nước: 4L
  • Độ ồn : ≤38dB
  • Màu sắc: Màu trắng
  • Điện áp: AC 220v
  • Tần số năng lượng: 50Hz
  • Công suất định mức: 17,5W

Đánh giá chi tiết

Thiết kế

Máy phun sương Mijia có thiết kế rất đơn giản, toàn bộ đều là màu trắng với 1 nút vặn để điều chỉnh mức độ mạnh/yếu khi phun sương. Thân máy có vạch trong suốt cho phép bạn theo dõi lượng nước có trong máy để biết khi nào cần bổ sung khá tiện. Tuy nhiên cá nhân mình vẫn thích máy phun sương con ếch xanh ngày xưa dùng hơn, trông con ếch vui mắt hơn là một khối trắng 😆

Vạch đo mức nước tối đa là 4L
Mặt trên khi muốn phun sương từ 2 lỗ
Mặt trên khi muốn phun từ 1 lỗ
Bên trong thân máy
Bên trong của phần dưới máy có thêm 1 ngăn nước dự trữ (nước có tinh dầu nên hơi đục)
Nút vặn điều chỉnh các mức độ mạnh yếu
Tuy nhiên theo mình đánh giá thì vì máy có dung tích lớn nên khá to, bạn nào muốn để trên màn thì nên check lại không gian trước khi mua.

Khả năng tạo ẩm

Khả năng tạo ẩm, phun sương của máy theo mình đánh giá là khá ổn. Máy có 3 mức độ phun sương khác nhau để lựa chọn khi dùng. Máy cũng cho phép người dùng lựa chọn phun sương từ 1 lỗ hay 2 lỗ bằng cách xoay vòng tròn bên ngoài 😃) thường thì mình chỉ cần 1 lỗ là đủ nhưng hôm nào vui vẻ thì có thể dùng cả 2 lỗ.

Quảng cáo

Đèn sẽ sáng khi máy hoạt động

Một điểm nữa khiến mình mua máy này là nó có thể cho tinh dầu vào để vừa tạo ẩm, vừa làm thơm phòng được. Các loại máy phun sương bé hơn thường sẽ không sử dụng được tinh dầu nên đây có thể coi là một điểm cộng nhỏ :D

Theo thông tin từ NSX thì phần bên trong của máy - nơi chứa nước được làm từ chất liệu có chứa ion bạc, có thể tiêu diệt vi khuẩn với tỷ lệ kháng khuẩn đạt 99%. Nghe khá oai nhưng thú thật mình không kiểm chứng được nên chỉ nếu ra để mọi người tham khảo thôi :D Nếu nó có thể làm thế thật thì quả thực là rất an toàn cho người dùng vì mình sẽ trực tiếp hít vào hơi nước máy phun ra trong không khí mà

Quảng cáo

Điểm cuối cùng là độ ồn. Theo mình đánh giá thì máy hoạt động êm, không quá ồn gây khó chịu trong khi sử dụng. Ngoài ra thì máy cũng không có hiện tượng chảy nước xuống bàn sau một thời gian làm việc.

Có nên mua hay không?

Nếu bạn đang tìm một chiếc máy phun sương có dung tích lớn và có thể dùng kèm tinh dầu thì Máy phun sương Mijia này là một lựa chọn tốt và nên mua. Khả năng phun sương tốt, có thể khử trùng nước và giá khá mềm - chỉ hơn 400k mà thôi. Chưa kể máy còn có thương hiệu uy tín hơn hẳn các loại máy giá rẻ khác trên thị trường.

Mng có thể tham khảo sản phẩm và các mẫu máy tạo ẩm TẠI ĐÂY nhé!
Cảm ơn mọi người đã đọc bài!

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình khuyến cáo các bạn là máy phun sương là kẻ thù của các thiết bị điện tử nhé. Nên để xa tivi máy tính... Mình từng để 1 cái cạnh bàn làm việc thì sau 2 tháng laptop hỏng. Tháp lap ra thì bảng mạch xỉ xanh hết.
ntanh01
ĐẠI BÀNG
một năm
@jacobminh vâng bác e cũng biết vậy nên thường để ở góc phòng cho an toàn. Chứ dùng xong bay bộ máy tính thì cũng xót lắm
Min.hy
ĐẠI BÀNG
một năm
mình dùng em này gen 1, mà cứ bật nó lên là máy lọc không khí báo đỏ chạy max công suất luôn, ko thể dùng 2 máy này cùng 1 lúc khá bất tiện nên mua về cả năm để 1 góc đóng bụi
@sapphire2142 Nhà mình cũng vậy, có thể hiểu do máy phun ra các hạt hơi nước rất nhỏ nên máy lọc hiểu nhầm thành bụi mịn, có 2 giải pháp, hoặc chuyển máy lọc KK về chế độ ban đêm hoặc manual, hoặc để 2 máy xa nhau ra. Riêng nhà mình thì máy lọc KK chỉ mở ban ngày khi cửa mở , còn ban đêm đóng cửa KK cũng trong lành hơn nên mình không mở máy lọc KK
@NeoX Vì nó tưởng hạt sương là bụi đó bác. E dùng sharp cũng bị
@thanh4177 Thì tắt chế độ Auto của máy lọc KK đi là xong.
@sapphire2142 Thì tắt chế độ Auto của máy lọc KK đi là xong.
Mua ở đâu thế bác ơi?
ntanh01
ĐẠI BÀNG
một năm
@BaoPhanVN https://shope.ee/406QPhcXZY
Bác áp mã 11.11 luôn cho nóng 😆
@ntanh01 cảm ơn bác để mình múc luôn
ntanh01
ĐẠI BÀNG
một năm
@BaoPhanVN kcg nha bác
@ntanh01 mở điều hòa không bị khô ah bác,hic
ntanh01
ĐẠI BÀNG
một năm
@toilachi9 thường thì mở điều hòa hay để chậu nước để cân bằng độ ẩm bác ạ, nếu hiện đại hơn thì xài cía máy này cho thơm nữa 😆
TrenTay
ĐẠI BÀNG
một năm
Nhà mình cũng có 1 em này dùng cũng được. Không có gì đặc biệt lắm nhưng rẻ nên ok 😆
ntanh01
ĐẠI BÀNG
một năm
@TrenTay Hơn 400 mà to nên mình cũng mua 😃)
Cái này cắm điện hay sạc pin thế ạ?
ntanh01
ĐẠI BÀNG
một năm
@thuhieunguyen Cắm điện trực tiếp b nhé. Máy này dùng pin thì hơi tốn 😆
otogi96
ĐẠI BÀNG
một năm
Mùa đông khô da hoặc bật điều hòa nhiều tốt nhất nên có quả phun sương như này. Hoặc cơ bản hơn thì đặt chậu nước 😆
ntanh01
ĐẠI BÀNG
một năm
@otogi96 chuẩn bác ạ kaka
Có link shopee ko bác để săn sale 11.11 luôn 😆
ntanh01
ĐẠI BÀNG
một năm
@Quốc Trungtr https://shope.ee/406QPhcXZY

Đây bác ơi
Mình đánh giá mấy thể loại phun sương này k hiệu quả và k nên dùng. Nó tạo ra các hạt nước li ti bay trong không khí, và đa phần sẽ ko kịp hoá hơi, nó sẽ bám vào thiết bị điện tử gây hỏng hóc, đọng xuống bề mặt bàn xg quanh gây đọng nước. Rồi nếu dùng máy lọc không khí thì chắc chắn nó réo ing ỏi vì cho rằng kk đang bị ô nhiễm. Đấy còn chưa kể nếu hít trực tiếp vào phổi sẽ không tốt nữa nha, vì nó k phải hơi nc mà là các hạt nc li ti
ntanh01
ĐẠI BÀNG
một năm
@sieu_nhan Trước h e vẫn dùng nên thấy cũng ko ảnh hưởng lắm bác ạ 😁 chắc h sẽ chú ý để xa máy tính ra hơn vậy
@sieu_nhan Bạn nên nghiên cứu vật lý thêm về trạng thái của nước xem hạt nước li ti và hơi nước nó khác nhau gì không đi đã. Phát ngôn buồn cười quá 😆))
@doomeranger Khác chứ bạn. Máy này dùng siêu âm tán nước thành hạt nhỏ rồi dùng quạt thổi bay vào không khí cho dễ bay hơi. Bản chất nó vẫn là hạt nước nên sẽ rơi xuống bề mặt gần đó. Bạn để ý vật dụng xung quanh máy sẽ có 1 lớp bụi trắng hôi nếu dùng 1 thời gian dài. Bụi trắng đó là canxi + chất bẩn trong nước. Máy này dùng lâu có khả năng gây viêm phổi. Muốn dùng phải thường xuyên vệ sinh máy 2-3 ngày 1 lần. Mấy tính năng tia UV, bạc không đủ sức diệt khuẩn đâu. Mình dùng qua hơn chục máy các loại từ TQ tới HQ, Mỹ đủ loại nên có chút kinh nghiệm về mấy dòng máy này. Tốt nhất đừng dùng, vi khuẩn, nấm mốc sinh sôi trong bình đựng nước rồi theo hạt nước bay ra mình hít cho đủ.

https://time.com/4685972/humidifier-disinfectants-bacteria-water/

The Creepy Truth About Humidifiers

Only if you clean them often—we’re talking daily—can you breathe easy.
time.com
@doomeranger Khác ở chỗ hạt đó nó to gấp trăm lần hạt hơi nước 🤣
Có loại nào nhỏ hơn không bạn?
ntanh01
ĐẠI BÀNG
một năm
@Phungnhc122 Nhà mình dùng mỗi loại này nên không rõ bác ơi. 😁
ntanh01
ĐẠI BÀNG
một năm
@winterwind3009 Con máy này thì lại đắt quá bác ạ. Gấp 5 lần quả tạo ẩm này r ạ 😆
@ntanh01 Con đó đắt nhưng hiệu quả hơn con phun sương này nhiều đấy bạn. Cũng ít gây bệnh hơn.
Mùa mưa thì mua hút ẩm 😆
ntanh01
ĐẠI BÀNG
một năm
@JANG RYONG mỗi mùa thiếu 1 cái bác ạ =)) chỉ có mình là thiệt
hakatu
ĐẠI BÀNG
một năm
Cái này phải xài nước aquafina, chứ nước thường từ máy có khoáng nó hôi kinh
ntanh01
ĐẠI BÀNG
một năm
@hakatu chỗ e có máy lọc nước nên hay dùng nước đó bác ạ :v với cả cho thêm tinh dầu nên cũng đỡ hơn
Đây độ ẩm toàn 75-80% chán
TTris
TÍCH CỰC
một năm
Đời 1 toàn lật đít lên châm nước.
Rồi dùng tinh dầu thì nó chảy chỗ khay đựng tinh dầu ra mà cũng chẳng lên tí mùi nào.
Vứt xó luôn...
sakuni
ĐẠI BÀNG
một năm
Mình cho tinh dầu, nó chảy hết nhựa, thủng cả bình đựng nước, vứt đi luôn
@sakuni Một số loại nhựa như PVC nó sẽ bị tinh dầu “thấm” vào làm nhão ra. Cái máy j mà đã thiết kế đựng tinh dầu mà lại xài mấy nhựa đó thì thằng nhà sản xuất bị ngu r. Cái máy xông tinh dầu đồ china 180k của mình còn k bị chảy nhựa
sakuni
ĐẠI BÀNG
một năm
@doomeranger Chuẩn bạn à,
Chưa đọc hết bài nhưng mình có tóm lại một số thông tin như sau:
1. Nếu bạn quan tâm đến độ ẩm của phòng, đặc biệt là phòng có trẻ em nhỏ thì bạn tìm máy bù ẩm chứ không nên dùng máy phun sương. Công nghệ hoạt động nó khác nhau, bù ẩm nó không gây hư hỏng thiết bị trong phòng và tốt cho sức khỏe trẻ em.
2. Máy này có khay để đổ tinh dầu, tuy nhiên đó là tinh dầu xịn. Các tinh dầu pha, hóa chất thì nó sẽ làm cho cái chỗ đựng tinh dầu bị hư hỏng (làm cho nhựa bị mềm ra)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019