Review Mazda 6 AT2.0 [2016] sau 5 năm bên nhau

datlui
30/4/2021 3:7Phản hồi: 126
Review Mazda 6 AT2.0 [2016] sau 5 năm bên nhau
Đây là review về Mazda 6 AT2.0 [2016] sau 5 năm bên nhau của mình. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Mazda 6 AT2.0 [2016] sau 5 năm bên nhau

Mình mua nó với giá tầm hơn 1,1 tỉ, chả nhớ rõ lắm!. Bài Review này mình sẽ loại bỏ tất cả các con số khô khan, những so sánh thường gây tranh cãi. Mình chỉ đi vào cảm nhận cá nhân của mình với chiếc xe, người bạn đầu tiên và đã bên nhau 5 năm.

Thời điểm đầu năm 2016! Thằng cu con 3 tuổi của mình nó rất mê xe, bất kể loại xe gì đậu trước nhà nó đều lại sờ mó, ngắm nghía và đòi lên xe ngồi cho bằng được. Mình cũng hay đưa nó đi chơi bằng tàu lửa, máy bay, đi xe buýt, đi cả xe tải của bạn mình… cho nó thỏa mãn. Nhưng rồi mình thấy sẽ ổn hơn nếu mua cho cả nhà một chiếc xe. Có một chiếc xe gia đình để đi chơi loanh quanh, đi chơi biển và mình đi làm nữa thì hợp lý quá lắm rất. Gia đình có con nhỏ thì sẽ thuận tiện hơn khi cho tất cả vào xe: bỉm sữa, quần áo, linh kiện cho con nít… có thể đi bất cứ đâu; không phải gồng ghánh mang theo đồ đạc lỉnh kỉnh! Nó sẽ giải quyết được rất nhiều những nhiêu khê trong việc di chuyển đó đây của một gia đình…

Ban đầu mình định kiếm một chiếc Inova nhưng mọi người trong gia đình phản đối, sau đó mình nghiên cứu Sorento, CRV vì gầm cao, đi biển đi núi gì cũng dễ; nhưng mọi người trong nhà lại phản đối nữa, đơn giản vì họ thích Sedan. Ngân sách mua xe tầm 1,4 tỷ, ráng thêm xíu cũng được; nhưng mình sống ở một tỉnh duyên hải miền trung, không có sẵn các đại lý của các hãng xe Đức mà có thể lựa chọn, việc này sẽ thuận tiện để duy tu bão dưỡng sau khi mua xe và sử dụng. Vậy, mình cần tìm một chiếc xe phải đảm bảo cho việc bảo dưỡng thay thế linh kiện sau này. Bạn mình đi con Mer mà mỗi lần bảo dưỡng hay hỏng hóc phải chạy đi Đà Nẵng rất mệt, mình thấy mất thời gian và công sức vô lý quá!

Camry phải bị loại vì nó trông hơi quá già so với tuổi của mình. Huyndai Sonata cũng đẹp, nhưng Mazda 6 mới là cậu bạn láu cá chinh phục được mình, vì vẻ ngoài đẹp trai của nó rất tương đồng với mình kkk!

Thiết kế ngoại thất

Chiếc xe dài đòn, lợi thế về chiều dài giúp cho tăng vẻ sang trọng rất nhiều, ấy là mình thấy vậy khi săm soi các loại xe bằng gu thẩm mỹ cá nhân. Đường gân sóng lượn từ cửa trước xe lên nắp Capo khi nhìn ngang cho cảm giác như chiếc xe đang chồm lên, rất mạnh mẽ nhưng không thô kệch. Thời điểm 2016 nó rất đẹp; kiểu như khi bạn bị ấn tượng bởi một cô gái lớp bên, thì hoa khôi của trường có thả thính cũng chẳng xi nhê gì nữa đâu. Chiếc xe làm mình có cảm giác yêu ngay từ cái nhìn đầu tiên, là chiếc xe đẹp nhất rồi!!! Đây là chiếc xe đầu đời của mình, mọi người đều thích nó nên mình cũng hãnh diện lắm!

Nếu nhìn tổng thể, form của nó đẹp là ok rồi, đừng quá đi sâu vào chi tiết như đèn trước sau, la zăng, này nọ lo chai… mình từng lên otofun để tìm hiểu trước; nhưng rồi cũng bị lạc vào ma trận các thông số ý kiến khen chê đủ cả. Thật rách việc, mình mua xe để đi, không phải để bán lại, vậy nên mình phải mua chiếc xe mà mình cảm thấy thích, cảm thấy vui vẻ, thậm chí tự hào về nó!

Thiết kế nội thất & trang bị bên trong xe

Mình thích sự đơn giản, nhưng không chấp nhận được sự đơn điệu. Không có chiếc xe nào hoàn hảo cả, nhưng mình rất hài lòng với hững gì Mazda 6 mang lại. Mọi thứ rất trực quan khi bạn ngồi vào chiếc ghế lái, mà mình hay gọi vui là “buồng lái máy bay” khi chém gió với bạn bè. Nhìn vào chiếc ghế nom nó rất trẻ trung, và điểm thích nhất trong cách xử lý loại da nội thất của xe chính là họ đã đục các lỗ nhỏ li ti trên bề mặt da. Cái này khuyết điểm sẽ dễ bám bụi, bạn nào hay ăn vặt trong xe cũng sẽ dễ rơi vãi mảnh vụn đồ ăn trong các ô nhỏ này; nhưng lợi thế nó mang lại là cảm giác thoáng khi ngồi lâu, và quan trọng hơn, là cho một cái nhìn không bị “trơ” bởi một miếng da liền mạch, gây tức mắt. Cái cảm giác này, giống như khi bạn vào một căn phòng được thiết kế để nghe nhạc, 4 bức tường sẽ được làm lồi lõm tiêu âm, chứ không phải 4 bức tường phẳng lì trơ trơ! Các đường chỉ may nội thất ghế cũng vậy, liền lạc đều đặn, khoảng cách các mũi khâu không không lớn làm tăng độ mịn của vùng nhìn hơn; qua đó cho thấy mức độ chăm chút của nhà sản xuất hơn.

Quảng cáo

Khu vực táp lô: Mình không thích đồ nhựa, nhưng không có tiền mua Roll Royce nên biết làm sao được 😄. Tổng thể táp lô mình thấy ổn, không có quá nhiều chi tiết khiến làm phân tâm vùng nhìn khi vận hành xe. Điểm dở nhất ở khu vực Táp lô của xe mình có lẽ là nó hơi cao. Nếu mình nâng ghế lên thì đầu mình đụng trần xe mất hahaa

Khoang ngồi hàng ghế sau rất thoải mái, ở giữa ghế lại có thể bật ra một cái bàn nhỏ để ly nước cho hai người ngồi sau. Nhưng mình rất không hài lòng phần làm mát sau xe, cảm giác nó hơi yếu công suất so với chiếc Camry và Sunny mà mình hay ngồi; tuy nhiên mình ít khi ngồi sau xe mình nên thôi kệ, ai ngồi sau thì cho hưởng lây hơi mát từ táp lô trước cũng được.

Cái cửa sổ panorama rất lợi hại. Mình hay dùng cái này khi đi xe về biển hoặc lên núi chơi. Mở nó ra để lấy sáng và lấy gió; cái này có rất nhiều điểm lợi, việc lấy được nhiều sáng và gió giúp đỡ ẩm mốc trong xe, cân bằng được môi trường bên ngoài và bên trong. Khi chở con nhỏ thì mình không mở cửa này, rất nguy hiểm vì chúng nó thích thò đầu ra, như thế là bậy rồi, đi ngoài đường có rất nhiều tình huống khiến ta bất ngờ, chỉ cần phanh gấp là dập cổ, dập ngực tụi nhỏ như chơi. Nhớ nhất là đợt chạy lên Đà Lạt, đoạn đèo Khánh Vĩnh, mở cửa này ra, gió lạnh lùa vào mát rượi, phê! hahaa

Động cơ & truyền động, khả năng vận hành

Mình muốn bản AT2.5, nhưng cảm thấy 2.0 là đủ rồi. Thực tế đã chứng minh, chạy trong đô thị chưa bao giờ mình chạy quá 60kmh; khi đi cao tốc chưa lần nào vượt quá 120km/h nên việc chênh nhau 0.5 dung tích xi lanh không quá quan trọng.

Quảng cáo

Cái quan trọng nhất, là khả năng vận hành của xe, là phản hồi của xe khi người lái tương tác với nó. Chiếc Mazda6 này thiếu độ "đầm" so với Camry và cả Lux a2.0 sau này nữa. Có lần mình chạy thử lên 140km/h thì cảm giác độ rung từ 4 bánh nâng lên rõ rệt, kéo theo hàng loạt tiếng ù ừ từ dưới đường vọng lên. Dù sao, như đã nói ở trên, mấy khi mà đi tốc độ đó, chạy thử cho biết cảm giác thôi!

Cảm quang cá nhân, mình thấy chân ga phản hồi tối, độ trễ không lớn như Lux a2.0. Và theo bạn mình nhận xét thì Mazda6 cách âm không tốt bằng Camry. Gặp đường rộng mà khi vào cua tầm 70km/h thì cảm giác xe có bị “dằn” ở hướng ngược lại, nhưng bản thân mình ngồi lái thì không bị lắc người lệch đi; điều này rất quan trọng, mình ko biết nhà sản xuất làm sao mà hay vậy hahaaa

Chuẩn bị đi ăn!

Rất thích ngồi sau vô lăng chứ ko thích đc người khác chở.

Các tiện ích, trải nghiệm, tính năng khác

Xe mình chỉ có cái ổ đĩa CD, màn hình cảm ứng nhỏ hơn cái ipad mini xíu, có FM, và Vietmap dẫn đường như bao loại xe khác. Hầu như mình không sử dụng; đi xe 100 lần chắc mở nhạc mở FM lên được 5 lần gọi là kiểm tra nó còn hoạt động hay không mà thôi. Mấy cái đó mình không quan tâm, không nói thêm.

Có một điểm mình không hài lòng ở chiếc xe này nữa, đó là âm thanh khi đóng cửa. Nó có vẻ như thiếu “bass”, thiếu độ ấm. Khi đóng cửa nó phát ra tiếng như là: “cụp”, chứ không được êm tai như là “bụp” 😃

Xe mình đi 5 năm rồi, thay bình điện 2 lần; cứ tầm 2 năm thay một lần đó. Hỏng hay không hỏng gì thì cứ 2 năm là thay, ra đường đỡ lo. Chiếc chìa khóa xe cũng vậy, tầm 1,5 năm là thay pin một lần cho chắc; có lần viên pin chìa khóa sắp hết mình đề xe không được mà không rõ nguyên nhân, cứ sợ chuột cắn dây điện trong xe; về sau anh bạn nói thay pin chìa khóa thử xem thì mới đề xe được.

5 năm gắn bó nhưng mình đi không nhiều, đến giờ chưa được 3,7 vạn; cũng chưa thay lốp lần nào luôn (đợi tinhte gửi về thay luôn thể). Các khoản vệ sinh khoan máy, vệ sinh dàn lạnh thì cứ theo chu kỳ mà làm thôi. Xăng nhớt không quan trọng nên mình không để tâm lắm. Xe dùng trong gia đình, chủ yếu chở mấy đứa nhỏ đi học, mình đi làm, rảnh đì đi chơi loanh quan bán kính vài trăm km. Mình rất hài lòng với sự hỗ trợ của nó trong những ngày nắng và cả ngày mưa, đặc biệt là gia đình có hai con nhỏ như mình.

Giá bán

Về sau, nếu có điều kiện mình sẽ đổi sang một chiếc Volkswagen nào đó, hoặc một chiếc Land Rover cũng được. Mình thích những tính năng an toàn của Volswagen, và thích cái chất menly của Land Rover!

Một chiếc xe, nó là một phương tiện, là một sự hỗ trợ cá nhân. Mình không quan tâm đến vòng tua máy, cũng chẳng quan tâm đến dàn loa Sub hay quan điểm của người khác. Với mình, ở trong khoản kinh phí cho phép, mình sẽ chọn chiếc xe phù hợp với mình nhất. Nó liên quan đến gu thẩm mỹ, quan điểm sống và phương thức sử dụng xe của mỗi người!

Bài viết thể hiện quan điểm cá nhân, và sử dụng văn phong riêng. Cảm ơn các bạn đã đọc bài, chúc mọi người lái xe an toàn!

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

126 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ắc quy 2 bác chạy trung bình mười mấy ngàn cây số đã thay rồi thì phí lắm bác ạ
@Anh Ba Bin Sai Gon Hệ thống gì bác? Thì tắt đậu đèn đỏ xe k dừng máy thôi. Xe nó cũng cho tắt tay ma, nổ máy nó lại On lại, cắm máy tắt luôn nếu k thích.
@basen_nguyen Bấm nút istop để tắt mỗi khi khởi động xe thì ok rồi, mình làm hằng ngày nên muốn can thiệp bằng phần mềm vào hệ điều hành của xe để tắt luôn. Ngoài ra phần music nó cũng tự động phát khi khởi động thì vẫn không tắt được. Vào hãng hỏi thì kỹ thuật trả lời là không can thiệp vào hệ thống điều khiển của xe được ( cả chế độ iStop và Music)
@Anh Ba Bin Sai Gon Hãng k dám làm, ra mấy a chuyên nâng cấp Mazda cắm máy làm. Còn nhạc để Power off mà vẫn tự play hả bác?
@basen_nguyen Kaka ... cứ automatic khởi động xe là nó chơi ngay music. Tuỳ sở thích mỗi người nhưng mình chỉ nghe khi thích nên muốn bỏ tính năng này. Tụi kỹ thuật hãng (Mazda Phú Mỹ Hưng HCM ) cũng không làm được.
Xin chào đồng râm Mazda 😆 Mình cũng thích vụ đạp ga tới đâu là xe nó chạy tới đó, rất phê. Mấy điểm về nội thất, ngoại thất thì bạn giống mình rồi. Mà nhìn cái design 5 năm mà vẫn mới, ngon thiệt.

Chiếc tới của mình mình thích Pọt che, mà nghe đồn chui vô hơi khó với mấy người to con 😃)
Xe thôi mà 😁 xuống thì đổi, mình không kỳ vọng nhiều ở mấy chiếc xe bình thường như cách mà nó sẽ tốt như xe đức (tiền quá khác biệt)

Còn nội thất ọp ẹp hay gì đó, mình đã ngồi và được đi thử chiếc mazda 6 2016 hay 2014 gì đó của thằng bạn, vẫn rất ngon dù đã 6 năm trôi qua, 2 đời chủ.

Còn cách âm tệ thì chắc mấy đời trước, chiếc mình đang đi thì bình thường, mình không thấy ồn hay gì như người ta vẫn nói.

Mất giá thì mình không quan tâm lắm. Mua đồ mà để ý vụ mất giá khổ phết.
Jun.88
TÍCH CỰC
3 năm
@Duy Luân Đời 2014-2016 nội địa hoá chưa nhiều , tại bác mới sd xe nên ko để ý thôi cứ thử đưa tay nạy thử miếng nhựa cột a giựt nhẹ nó bay ra r coi miếng nhựa đó nó như nào so vs con đời 2016 đổ lại , đôi khi mắt nhìn không bằng sờ tay đâu , tại mình rảnh nên hay tự tháo xe nghịch nên có cái nhìn và so sánh giữa các vật liệu ,
@Jun.88 Mazda 6 của bạn là model năm nào thế?
Jun.88
TÍCH CỰC
3 năm
Cx5 2019 , m6 thì từng lắp hộ cam hành trình của em m6 2020, trc đây gia đình có em cx5 2014, nhìn qua thì phần da may chỉn chu hiện đại hơn nhưng các chi tiết nhựa thì tệ đi khá nhiều , đồ ngày xưa muốn luồn dây cam qua trụ a khá mệt còn bây h thì chỉ cần đưa ngón tay lật nhẹ cái là rớt ( ngàm và chấu nhựa bắt ko những cắt bớt mà còn khá mỏng và ọp ẹp ) có lẽ nội địa hoá nên các chi tiết đó Việt Nam! Gia công chưa tốt hiện tai ông anh mình vẫn đang xài con m6 2016 , đời 2020 thấy có cải thiện khá nhiều về độ ồn so vs 2016 ,
Đồng hương 76 thi thoảng làm kèo cafe anh ơi ☺️
datlui
TÍCH CỰC
3 năm
@iWillDominate Hân hạnh
Cười vô mặt
++NT++
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cái vụ ắc quy và chìa khóa, trường hợp ắc quy mà yếu rồi thì trên nó sẽ hiển thị cảnh báo mà. Bạn thay thế thì quá sớm. Mình thì chạy Mazda3 thôi nhưng từ khi nó hiện cảnh báo đến khi mình thay, khoảng nửa năm. Còn chìa khóa thì cứ hết pin thì mới nên thay chứ. Kể cả là hết pin, để sát chìa vào chỗ đề thì vẫn đề được mà.
rookie
TÍCH CỰC
3 năm
@datlui Hình như gọi là ưu đàm hoa, có lộc. Lúc ấy bác không đi mua ngay vé số xem thử, biết đâu có xe mới.

Còn dẫn dã thì gọi là nấm mốc 😁
datlui
TÍCH CỰC
3 năm
@rookie uh mọi người hay gọi là hoa gì may mắn ấy, thực sự là mốc thôi, mọc cả chùm trong xe =)))
Cười vô mặt
@datlui Thế ít đi thì xử lý thế nào để nó đừng ra hoa bác ?
datlui
TÍCH CỰC
3 năm
@chanmiengchai Ít đi thì để xe nơi hanh khô, vì có độ ẩm nên mới ra cái hoa mốc đó bạn. Với lại ko đi thì tốt nhất cho nổ máy xe tầm 10 phút
5 năm nhìn vẫn mới quá
see022
CAO CẤP
3 năm
@Mr Dulo Hay lỗi về hệ thống điện và bình. Phải nói là khổ sở luôn
lucky
ĐẠI BÀNG
3 năm
@see022 Thánh chém. Tôi chạy mazda 6 dòng đầu tiên năm 2002 và vẫn tin dùng đến giờ. Đừng phán bậy bạ nhất là đi so với xe china.
Solova
ĐẠI BÀNG
3 năm
@see022 vậy là bạn mua nhầm mazdai đc sx ở China roi k phải mazda 😆 chứ mình dùng chả thấy lỗi liếc gì ,chỉ có lỗi lâu lâu hết xăng thôi 😃
singum3004
TÍCH CỰC
3 năm
@see022 Ông này có chém gió ko vậy?😁
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
3 năm
bản này 2.0 nên bị cắt loa bose đấy bác. 2.5 loa bose sẽ ngon hơn
Cửa sổ trời đó chưa gọi là panorama đâu, panorama là toàn cảnh, là cái bự kính cả trước sau lận.
datlui
TÍCH CỰC
3 năm
@basen_nguyen Thanks bạn, giờ mình mới biết
Cười vô mặt
@datlui Gọi là sunroof bác nhé ^^
Haha bạn rất tự tin
Và mình tin rằng tinhte sẽ gửi lốp để bạn thay sớm thôi
datlui
TÍCH CỰC
3 năm
@HpDellIBM
Cười vô mặt
datlui
TÍCH CỰC
3 năm
sao lúc viết bài mình có ghi chú thích cho từng hình, mà đăng công khai thì nó mất nhỉ
Giận
@datlui Tại đang lỗi không hiện được caption á 😁 đang fix nha
Vote cho mazda 6.
dtcuong257
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cảm ơn bạn bài viết hay quá
datlui
TÍCH CỰC
3 năm
@dtcuong257 Thanks bạn!
Bài viết hay, nhất là phần kết
I liked it
Bác chủ nói cực chuẩn về quan điểm cá nhân khi chọn xe, quan trọng xe nó thoả mãn nhu cầu và độ bồ kết của mình, xe phục vụ mình chứ ko phải để sau này bán lại đc giá. Mình thích volvo vì thiết kế và an toàn nhưng chưa đủ xèng nên chiếc đầu tiên của mình là m3 2020 để phục vụ đi lại đỡ mưa nắng và khói bụi vì nhà có trẻ em, mà hn thì ô nhiễm môi trường kinh khủng.
@BaoNguyen2012r M3 2020 đẹp mà 😁
++NT++
ĐẠI BÀNG
3 năm
@BaoNguyen2012r Bản nào vậy bạn?
Thấy bản Deluxe thì hơi cùi so với phân khúc C
@++NT++ Được cái design ăn lại cũng ngon á 😁
Mình chỉ đi nội thành là chính nên bản lux vừa đủ dùng, sedan vì thích nó dài đẹp, với lại mình ko thích cửa trần ở bản pre.
review hay hơn bài của Mod Luân rồi
@PhanDat123BL Chuẩn rồi, người ta đi tận 5 năm, mod Luân chỉ mới biết tới xe được có mấy tháng ahhaha
thainguu
TÍCH CỰC
3 năm
Chúc anh chị tiếp tục hạnh phúc với e nó, và chúc anh chị sau này sẽ mua được VW hoặc LR như ý 😃
Mazda 6 thật sự rất đẹp, đẹp hơn Mazda 3 gấp 100 lần vì cái độ dài của xe được kéo ra khiến ai dòm cũng thấy bề thế và vững chãi. Tuyệt vời, xe 6 năm mà nhìn vẫn còn quá hấp dẫn.
datlui
TÍCH CỰC
3 năm
@Heritage Vietnam Giờ ngồi cafe ngoài đường mà có con Maz6 nào lướt ngang mình cũng ngoái nhìn, kiểu cuốn hút. Trước mình thấy có chiếc màu đen nhám với bánh mâm màu đỏ tươi đẹp lắm
ongdang
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thời điểm đầu năm 2016! Thằng cu con 3 tuổi của mình nó rất mê xe, bất kể loại xe gì đậu trước nhà nó đều lại sờ mó, ngắm nghía và đòi lên xe ngồi cho bằng được. Mình cũng hay đưa nó đi chơi bằng tàu lửa, máy bay, đi xe buýt, đi cả xe tải của bạn mình… cho nó thỏa mãn. Nhưng rồi mình thấy sẽ ổn hơn nếu mua cho cả nhà một chiếc xe.
=> Cảm ơn ông con bạn nhỉ 😁
datlui
TÍCH CỰC
3 năm
@ongdang Nhờ nó mà được duyệt kinh phí rất nhanh
Cười vô mặt
++NT++
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ongdang Ờ nhỉ. Đọc lại đoạn này thấy ấm áp.
1 like cho chủ thớt về lời văn.
@datlui Ghi nhận cách xin mua xe này, rất hay 😆
bác này mua xe tư tưởng giống mình 😆
Bạn này đi quá ít, mình 3,5 năm cũng đi 4 vạn rồi
singum3004
TÍCH CỰC
3 năm
@hieuthainguyen Công nhận đi ít thật, mình mua 8 tháng mà đi 1,8 vạn rồi
@singum3004 Nếu bác chỉ đi gia đình và công việc. Ko làm bên vận tải thì đi thế là nhiều đấy
singum3004
TÍCH CỰC
3 năm
@hieuthainguyen Mình ko có chạy dịch vụ, chỉ phục vụ công việc đi lại, chắc do đặc thù công việc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019