Review Micro không dây Rode Wireless Go
Rất hay và hữu ích!/8 người
Duy Luân
9 thángBình luận: 60
Review Micro không dây Rode Wireless Go
Đây là review về Micro không dây Rode Wireless Go của mình. Mình mua nó với giá 4,6 triệu. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Một bộ Rode Wireless Go sẽ có 2 cục, một cục thu gắn lên người, một cục nhận tín hiệu gắn vào camera, điện thoại… đi kèm theo máy có jack 3,5mm để bạn dùng. Để gắn được vô điện thoại bạn sẽ cần mua thêm cáp đổi.

Những thứ mình thích:

Sử dụng đơn giản cực kì, gắn vô là xài thôi, không cần cài app, không cần cấu hình gì phức tạp. It just works!

Chất lượng âm thanh thu vào rất rất tốt, mình cực kì hài lòng. Mình sử dụng nó để quay trong nhà, quay ngoài trời, trong xe ô tô... đủ kiểu hết, và âm thanh thu vô xịn hơn rất nhiều so với microphone mặc định của iPhone (mình hay quay vlog bằng điện thoại) và hơn luôn chiếc Sony Alpha A6400 của mình.

Quảng cáo

Ngoài ra cái microphone không dây này rất hữu ích để bạn có thể quay mặt đi không hướng vào máy quay mà tiếng vẫn rõ, vẫn xịn. Ví dụ các bạn quay cảnh nhà cửa, quay cảnh lái xe...

Các bạn sẽ thấy trong hình bên dưới mình mua thêm một sợi micrphone có dây nhỏ của Sony, mình gắn nó vào cục Rode của mình để kẹp lên áo dễ hơn. Kẹp cái Rode thì nó to quá, không đẹp, mà dễ bị lật micro vào trong nhất là khi mặc áo thu, khi đó âm thanh sẽ không còn rõ ràng nữa. Cái microphone có dây của Sony mình mua giá khoảng 600k.

Một điểm nữa mình thích là pin của con Rode Wireless Go rất lâu. Mình quay cả chục cái vlog mới phải sạc lại, mỗi video từ 5 đến 15 phút tùy đoạn. Bạn có thể bật nó liên tục khi quay video du lịch mà không phải quá lo lắng.

Rode Wireless Go dùng cổng USB-C để sạc, rất tiện, nhà mình toàn dùng cổng USB-C không à.

Có cái kẹp trên cả 2 phần của microphone, để bạn nhét vào chân hot shoe của máy ảnh hoặc kẹp lên áo, kẹp vào mép túi quần... tùy thích. Mình thì hay nhét hẳn cục này vô túi luôn 😁

Còn mình không thích những thứ như sau:

Giá cao, rõ ràng, 4,5 triệu chỉ cho cái microphone thì không rẻ, nhưng mà đáng tiền lắm. Từ khi mua con này mình không bao giờ phải lo về chuyện âm thanh nữa.

Bộ lọc gió gắn vào Rode Wireless Go khá dễ rơi, do cơ cấu ngàm của nó thiết kế chưa ngon. Mình thì không phải xài lọc gió nên vụ này không ảnh hưởng. Nếu bạn có dùng microphone rời để gắn vào cục Rode như mình thì cũng không cần lo.

Chốt lại: Mình đã xài hơn 1 năm nay, mình khuyên các bạn nên mua cái này để âm thanh quay video ngon hơn.

Quảng cáo

Quảng cáo

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

60 bình luận
Khoa SE
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Duy Luân anh có thể giúp em so sánh chất lượng thu âm trực tiếp của em Rode này so với em Sony CS3 trong môi trường yên tĩnh và tạp âm (ví dụ ngoài đường hoặc nơi nhiều gió) được ko ạ, chân thành cảm ơn anh
@Levigroup Mình nhờ mod @Trung Dt ship từ Amazon về, ở VN hình như không có bán
@Khoa SE CS3 tiếng stereo, âm rộng, nhưng không lọc ồn ở môi trường yên tĩnh. Nếu lọc ồn tốt thì giá rất cao, dùng polar là cardioid thì tập trung hướng âm vô người nói hơn và lọc xung quanh.
@Duy Luân Sony Việt Nam mình chỉ thấy con LV1 giống giống vậy
@Huy Kutis Con đó thấy mod Trung nói cũng ok á
Ngon mà đắt quá
@bleachsreapers Một vài Vlogger dùng loại này và Video của họ luôn bị rè rất khó chịu.
Ngon và chát ! Với ai hay làm quay phim thu âm thì có lẽ giá cũng không đến nỗi nào.
con này giá phải giám nữa mới ngon
@Tuat Phan Ko giảm đâu. Mình mua tháng 10/2019 giá 4.650.000. Sau 1 năm giờ giá vẫn vậy
Đã làm vlog thì nên đầu tư vụ âm thanh chứ phim hay cảnh đẹp mà âm thanh ko trong trẻo to rõ thì ko muốn xem tiếp.giá đó chấp nhận dc với những gì nó mạng lại cho 1 vlog
Cười vô mặt
4,5tr cho cái Mic là hơi đắt, nhưng nếu chất lượng âm thanh là thứ tiên quyết thì nó quá xứng đáng!
Cái mic nối dài có giữ được chất lượng thu âm so với dùng mic gốc không anh nhỉ? Cho em xin tên cái mic với ạ 😁
@Giang Mango Mình thấy hơn luôn á. Nhỉnh hơn tí
@Duy Luân Cho em xin tên cái dây mic với anh ơi 😁
Sony CS3 nha
@Duy Luân Oke anh
phduong25
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Mình thích cái smartlav+ để gắn cho con pocket2 DJI. Mà thiệt giá hơi mắc...
mình cũng xài con này. Thích vãi đạn luôn. Nhưng mà hình như Nam Air hay iHiep cũng trên tay rồi thì phải
Đó là lý do chúng ta cần những sp chuyên biệt. Tính năng chủ đạo nào thì tốt ở tính năng đó đã. K cần phải ôm đồm nhiều tính năng k cần thiết
Giá cũng khá chát.
Model này thấy anh em bạn bè xài nhiều phết, đúng là micro quốc dân 😄
gunzok
TÍCH CỰC
9 tháng
thành viên thường viết review lên tinhte có được tiền nhuận bút ko ? tính theo lượt view hay ntn ?
@gunzok Muốn lắm, nhưng luật chưa cho phép 😁 hi vọng sớm tới ngày đó. Hiện tại cho điểm được thôi
@Duy Luân Nếu thích người ta sẽ có lý do, nếu không thích người ta sẽ viện lý do
@hoangminh2018 Luật không cho thì có thích cũng không làm được
xem ytb thấy nhiều người xài em này
Cũng đang dùng con này, tuyệt vời chỉ có điều hơi nặng nên khi gắn lên áo bị quằng
50 ng khac
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Công nhận đẹp mà giá chát thật.
Bài review cẩn thận,lưu lại để học mới được 😊
Mua đâu thì mua né Phú Quang ra. Bán hàng thì cũng được đấy, nhưng lúc bảo hành thì quay ngoắt 360 độ. Cố tinh phớt lờ ko hỗ trợ khách. Trung tâm bảo hành xác nhận sản phẩm bị lỗi, đồng ý đổi mới, kêu shop đổi sản phẩm cho khách, nhưng cũng cứ vòng vo lòng vòng để viện cớ ko đổi cho khách.

Và khi thanh toán cũng chỉ nhận tiền mặt thôi. Mua cái máy ảnh mấy chục triệu cũng phải mang theo tiền mặt. Còn khách muốn cà thẻ họ sẽ nêu lý do máy cà thẻ đang bị lỗi.
@hoangminh2018 Mình chưa bảo hành nên không rõ, còn thẻ mình thanh toán bình thường chưa bị từ chối. Chắc hôm bạn mua nó hỏng thật
@Duy Luân Vậy chắc mình xui thật đó, vì mình mua đến 3 lần ở đó, chứ ko phải 1 lần. Một cái máy ảnh Canon, một cái máy ảnh Sony, Một cái Gimbal Ronin
@hoangminh2018 Xui thiệt haha
balecong
ĐẠI BÀNG
9 tháng
cái này hát karaoke được o?
"hơn luôn chiếc Sony Alpha A6400 của mình". Lên đời rồi à mod 😆
@zombie01 Không 😆 mình chôm của anh em quay video trên tinhte về xài. Vẫn a6000 làm máy chụp

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019