[REVIEW] Mình đã mua MacBook Pro 2020 chip Intel và 16 gb RAM

lephuonglaty
4/3/2021 2:34Phản hồi: 3
[REVIEW] Mình đã mua MacBook Pro 2020 chip Intel và 16 gb RAM
Hi xin chào anh em.
Mình vừa đâp hộp em MacBook Pro 2020 - bản Core i5 với 16Gb RAM dung lượng và ổ cứng 512 Gb

Lý do mình mua bản này do chip M1 mới ra thấy phát sinh nhiều lỗi quá và chưa phổ biến trên thế giới. Nói nôm na ra là chỉ một mình Apple độc quyền, mà đã độc quyền thì đi đâu cũng gặp khó khăn (phụ kiện không tương thích, phần mềm không hỗ trợ nhiều, toàn bộ phải chạy qua Rosetta 2, về quê/ đi mọi nơi đều phải suy nghĩ ủa chỗ này nhân ARM có xài được không ta .. ? Phần mềm này có cho chip ARM chưa ??…. vv )
Điều thứ 2 anh em phải phân biệt kĩ rằng Chip M1 và Intel là 2 dòng khác nhau không thể so sánh với nhau !! 1 con nhân ARM 1 con nhân x86 kiến trúc hoàn toàn khác biệt. ARM dòng mobile chuyên dùng cho mobile mà thấy đa số máy móc ngày nay toàn dùng hệ x86.

Điều thứ 3 Mình không thích cái gì đó trục trặc mà mình không biết cách xử lý (chưa được hỗ trợ, như kiêủ à có mình mài độc quyền thì tự mài xử đi) thay vào đó dùng Intel nếu hư hỏng gì mình sẽ dễ dàng tìm hiểu cũng như xử lý được

Điều thứ 4 M1 là con chip mới, giống như bạn đang bán bún mọc rất đắt hàng bây giờ bạn ra thêm món mới thử nghiệm - bún mọc có mùi gà ! Không thể biết trước được. Ít người tiếp cận được. Biết là nó có ngon hay không. Đấy nó kiểu như vậy .
Cái cuối cùng cũng là quan trọng nhất. KHÔNG THỂ CÀI WIN 10 qua BOOTCAMP
Chỉ cài qua máy ảo mà các bạn biết rồi đó. Cái gì ảo cũng không ổn định !
Nhất là những bạn dùng văn phòng trong công ty, không cài win được đồng nghĩa phần mềm kế toán/ phần mềm chuyên dụng ở một số không ty không thể cài được ! → Thất bại toàn tập → Bán mua máy khác có hỗ trợ Win.

----- Sau đây là cảm nhận của mình về con Intel 2.0 2020 Macbook Pro

• Ưu điểm
Máy chạy khá được (với tác vụ edit 4k video có xuất màn hình ngoài), không bị giật lag
Dĩ nhiên máy nóng đó là điều hiển nhiên của Macbook xưa nay rồi 😆) (có ai làm việc nhiều mà không chảy mồ hôi ?? )
Mình không phải người chuyên đồ hoạ hay dựng phim, chỉ edit 1 số đoạn video ngắn tầm 10 phút tự quay và cảm thấy 16gb quá đủ để làm trò này.
Intel thế hệ thứ 10th bản 2.0 Gb mình cảm thấy khá mạnh và không cần thiết lên i7
Máy 16gb ram có 4 cổng Thunderbolt tha hồ cho các bạn tiêu xài 😁 (bản base 8gb ram có 2 cổng)
Máy có 2 quạt tản nhiệt (máy sẽ mát hơn khi làm tác vụ nặng)
  • Nhược điểm
Khá dễ trầy khi va chạm nhẹ (cái này chịu thôi, thiết kế như vậy rồi, muốn xài bền thì xài laptop vỏ nhựa - của bền tại người)

Quảng cáo

Thanh touchbar vô dụng ! Mình hầu như ít xài nhiều khi còn chạm tay do vô tình nên hay bị ấn nhầm 😃)

Hết rồi ! ^^
Chúc anh chị em có quyết đinh sáng suốt khi lựa chọn máy tính cho mình nhé.

(Ủa tại sao không thể chèn thêm hình ảnh vào bài được nhỉ) ^^ - Đã chèn được
------- Phuong Le -------
phuongletravel.me@gmail.com
3 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thử chèn từng tấm đi bạn
Lininh1911
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chờ vài tháng nữa mua MBP M1X/S với 14' rồi mới bình phẩm được
@Lininh1911 làm sao bạn biết trước được hay vậy ? Mình thích những gì trước mắt 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019