Review: MSX 2020 - Chiếc xe côn tay phù hợp cho những người mới bắt đầu.

Ben Béo
19/6/2021 11:52Phản hồi: 104
Review: MSX 2020 - Chiếc xe côn tay phù hợp cho những người mới bắt đầu.
Chào mọi người, sơ về tiểu sử thì em MSX này mình mua được tròn một năm. Tuy một năm ngắn ngủi nhưng em nó đã theo chân mình đi khá nhiều nơi. Phan Thiết, Bảo Lộc, Buôn Mê, Nha Trang, ……. Số lần em nó đi Vũng Tàu và Đà Lạt thì thôi không kể đến vì khá nhiều.

Lướt qua phần thông số cơ bản vì hiện xe mình có độ lại chút chút nên thông số đã có thay đổi:
- Chiều cao yên tăng từ 765mm lên thành 825 (Do phuộc độ và gắp dài).
- Trọng lượng xe giảm đôi chút do mình đã thay một số chi tiết carbon và hạ cục than đề máy.
- Về thông số lốp thì vẫn được giữ nguyên với kích thước là 120/70 - 12 cho lốp trước và 130/70 - 12 cho lốp sau. (Mình chỉ thay cặp vỏ Michelin City grip để chạy êm và chống trượt tốt hơn).
-Động cơ vẫn được giữ nguyên là 125cc nhưng tốc độ tối đa xe mình so với các xe khác sẽ ít hơn vì mình đã thay lốc máy của Kitaco Japan để có nước đề nhẹ hơn và sang số cũng mượt mà hơn nữa. Cái đổi lại là sẽ không max speed được như các anh em khác. Bù lại thì đi phố hay đi phượt khỏe re.

Mình xin kèm hình ảnh chi tiết cho anh em kham khảo trước rồi sẽ đến phần chia sẻ trải nghiệm hen:

Phần lốc máy và cổ bô mình đã thay bao gồm lốc máy của Kitaco và cổ bô titanium đa sắc cho bắt mắt.

Một trong những điểm mình thích nhất ở em xe này đó là Cặp đèn hậu TST Mỹ nhỏ gọn và xéo sắc. Đi cùng với ốp đuôi carbon cùng gắp đôi G-craft làm nổi bật tone xe.
Cặp vỏ trước sau City Grip cùng với cặp heo phổ thông Brembo 2 pis logo đỏ kết hợp cùng đôi đĩa Galfer là điểm sáng khiến em xe mình trông nổi bật và cũng an toàn hơn.
Phuộc sau monosock đến từ thương hiệu Racingcross Đài Loan.

Ốp bình xăng carbon cùng nắp Bình xăng Tyga tăng tính tiện dụng khi đổ xăng , nguyên bản khi đổ xăng chúng ta cần phải cắm chìa khóa.
View attachment 5046575
Gidong Carbon cho cảm giác nhẹ nhưng đầm đi cùng phần tay thắng được mình thay bằng Frando V2 cho cảm giác nhẹ nhàng hơn, đồng thời mình cũng thay bộ công tắc điện đề của xe Yamaha TFX để trông gọn gàng hơn.
Cặp đồng hồ chính full chức năng và đồng hồ báo áp xuất lốp đến từ thương hiệu Koso. Riêng cái đồng hồ báo áp xuất lốp mình thấy rất cần thiết khi đi xa. Lấp ló là bộ kit phuộc trước đến từ thương hiệu Racingcros.

Quảng cáo

Sau đây là phần mình chia sẻ trải nghiệm cùng em ấy suốt một năm qua:
- Về phần máy móc thật sự không có gì phàn nàn, xe cực phù hợp cho các bạn thích đi solo. Vì chia sẻ thực là xe này đi một mình sẽ thoải mái và nhẹ nhàng hợn.
- Độ tiết kiệm nhiên liệu thì xin thưa là tuyệt vời. Xe mình móc bô và máy có tinh chỉnh đôi chút thì nhiên liệu tiêu hao rơi vào 58km/lít xăng khi đi đường trường và 50km/lít xăng khi đi phố.
- Như đã nói trên, theo quan điểm cá nhân thì mình thấy xe phù hợp để chạy solo hơn là chở người.
- Và thích hợp cho những bạn có chiều cao từ 1m75 đổ xuống. Trên 1m75 ngồi xe sẽ khá mỏi và hơi cấn gối.
-Xe phù hợp cho cả nam và nữ. Những bạn mới thử dòng xe côn thì không nên bỏ qua.

Tóm bài thì đối với mình, MSX của Honda chưa hề làm mình thất vọng. Thật sự xe dễ đi , dễ cá nhân hóa và phụ tùng thì bao la.

Còn mọi người nhận định thế nào về xe ? XIn cho Bảo comment rồi chúng ta trao đổi nha. Do là bài viết đầu nên còn nhiều sơ sót. Mong mọi người bỏ qua gạch đá nhẹ tay. Rất mong nhận được sự đóng góp của mọi người.

Quảng cáo

Chúc mọi người một ngày cuối tuần thật vui.

Cám ơn Khacten.com đã tài trợ cho cuộc thi này. Anh em cần bao da để bảo vệ chìa khoá xe thì vào link https://khacten.com/collections/bao-da-chia-khoa này tham khảo nhé.

Bao da chìa khoá Khắc

Nội dung khắc (miễn phí) *Khắc logo hãng hay che logo
khacten.com

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đợi con 2021 về là hốt
Mê con màu bạc
Ben Béo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hoangnghi Nguyen Mình nghĩ chắc tầm năm sau á bạn. Mẫu mới cũng khá hay nhưng mình thì thích mẫu này hơn. Chắc tại đã mua rồi nên thích.
@Hoangnghi Nguyen Số người "ghét" MSX ngày càng giảm, chúc mừng Honda đã "khai hoá" MSX thị trường Việt Nam thành công!
@Ben Béo Mỗi người1 sở thích vậy ngta mới bán đc hàng 🤣
Tại bị cuồng màu bạc
@Hoangnghi Nguyen Mình cũng vậy, con mới số 5 cấp với lại dáng đẹp hơn 😆
junkey
TÍCH CỰC
3 năm
tuỳ theo tiền chủ xe thôi chứ mới bắt đầu R1 cũng được chứ cần gì msx (((=
nguyendthong
ĐẠI BÀNG
3 năm
@junkey Ờ mới bắt đầu chơi mà lên R1 chắc cũng là con cuối cùng bạn đi rồi 😆 nói chuyện nhưa đùa vậy
Ben Béo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@junkey Cám ơn bạn đã góp ý, mình nói phù hợp là tại này PKN , chiều cao cũng không quá cao. Những người mới chạy tay côn thì sẽ dễ tiếp cận. Với nếu hỏng hóc thì chi phí sửa chữa cũng sẽ đỡ hơn và thời gian sửa chữa cũng ngắn hơn. Đây là quan điểm cá nhân mình thôi nha.
Ben Béo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nguyendthong chắc ảnh cũng nói đùa thôi
Cười vô mặt
Đang chạy bản cuối 2019 đỏ trắng thấy ok, đáng lẽ xe này 50cc - 75cc là vui rồi =)). Còn bạo lực thì có cb650r vớt vát bình dân, ok.

Xe của bạn thớt thay nắp xăng với yếm bình carbon ở đâu vậy, giá tốt không? Mình xin để làm 1 chút vậy là được.
Ben Béo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Cu Cứng Em làm đồ xe bên quận 8, địa chỉ 380A Hưng Phú , bạn có thể kham khảo nha. Giá cũng ok nhưng phải đợi order, mấy này hàng ít khi có sẵn. Cám ơn anh đã chia sẻ ạ.
tùy theo số tiền nha và con này cũng không hề rẻ
Ben Béo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lý Quốc Lộ Cám ơn bạn đã góp ý nè, mình chỉ nêu quan điểm cá nhân và theo trải nghiệm thực tế của bản thân. Mình nói phù hợp cho người mới vì xe không quá cồng kềnh, những người mới tập xe côn sẽ dễ tiếp cận. với lại Honda là thương hiệu cũng có tiếng nên về độ bền mình thấy cũng ok. Đối với những người mới tập ngoài chi phí ban đầu mua xe thì còn chi phí bảo dưỡng và nhiều cái khác. Đây là quan điểm cá nhân của mình thôi nha.
V.Nghĩa
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lý Quốc Lộ Msx chứ đâu phải monkey đâu mà ko hề rẻ
@V.Nghĩa thế bao nhiêu mới rẻ
@Lý Quốc Lộ ra giấy tờ đầy đủ cũng mới gần bằng 3 còn ware A thôi à =))))
V.Nghĩa
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lý Quốc Lộ Con này ra giấy ngang tiến một con Ex, mà Ex chạy đầy đường. Con này đâu có khó mua chỉ là người ta thích hay ko thích thôi
Hi-CNTT
TÍCH CỰC
3 năm
Côn nhẹ ko bạn. Có nặng như Winner 150 ko
hoanchulc
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Ben Béo Đồ thì nên mua ngoài của ae chơi xe chứ vô hãng thì cái giá cắt cổ nhé
@hoanchulc Là cần số trực tiếp bắt vào lốc máy luôn đó hả bạn? Ở SG chỗ nào bán và hỗ trợ lắp, xin cho mình thông tin. Mình cảm ơn.
hoanchulc
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Cu Cứng Đúng rồi. Đo là cách đơn giản nhất. Clip lắp và chạy thử
hoanchulc
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Cu Cứng Loại cần số đó là đây. Mua bên nc ngoài chứ vn mình ko có
MadBlueZ
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chào idol, lại gặp anh 😄
Ben Béo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nuhuangzhang ơ, anh em ta gặp nhau đâu rồi ? sao không kêu anh ?
bản này và bản trước đẹp này, nhìn chơi chơi, chứ bản 2021 nhìn chán òm, cái quái gì cũng "classic hóa" thành ra nhàm.
Ben Béo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@meodihia_cool mỗi người một sở thích á. Lúc mới ra bản này một số anh em cũng thích bản trước hơn nhưng do giá thành bản trước cao hơn và hàng cũng hiếm nên dần cũng quen với mẫu mới. Em thì thích MSX vì nó dễ độ theo sở thích bản thân. Đúng nghĩa xe sinh ra để độ nên ngoại hình mình có thể tự cải thiện. NGoài ra thì Honda cũng rất biết lắng nghe khách hàng khi có một số tinh chỉnh nhỏ nhưng rất hay trên mẫu mới. Em tin mẫu mới còn dễ tiếp cận với người mới tập côn tay hơn nữa đó anh.
em cám ơn anh đã góp ý cho bài nha.
lhp88
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không biết còn này còn cái tình trạng thắng sau không ăn không nữa nhớ lúc đầu về có lô không hiểu sao thắng không ăn
hoanchulc
ĐẠI BÀNG
3 năm
@lhp88 Lô nào cũng vậy nhé. Vì co bản xe ngắn nên nsx họ cho cái thắng sau ăn ít để tránh tình tạng quẫy đuôi cá,văng đít xe
Ben Béo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@lhp88 Nó không ăn gắt và ngay thôi anh. Muốn gắt thì mình phải thay Pen đạp, cá nhân em thấy để zin chạy cũng ok an toàn chán. Có lần ham vui em có kéo thử 120 ở Bầu Trắng và khi thắng vẫn đầm chán luôn.
Ben Béo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoanchulc Đại ca phán lại chuẩn
lhp88
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Ben Béo Khiếp liều vậy. Lúc đầu leo lên chạy chưa quen thắng cứ tưởng nó như xe thường mém tí ủi đít xe khác
chickennho
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đỉnh, msx mà bác đi muôn nơi
Ben Béo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@chickennho Xe bao khỏe luôn bạn ơi, đi một mình là cực nhàn. Em còn ước mơ đi Xuyên Việt mà chưa được vì chưa đủ kinh phí và thời gian. Trong hội cũng rất nhiều anh em đem MSX chinh chiến Bắc Nam rồi ạ.
Nhìn mà ghiền, mong được chạy thử 1 lần.
Ben Béo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Minh09118 Hôm nào có dịp nếu bạn ở Sài Gòn thì có thể ra quán cafe tại địa chỉ 998 Trường Sa, phường 12, quận 3, TPHCM. Ở đây anh em đi MSX hay off team, bạn ra giao lưu nhé.

Thân ái và quyết thắng nha bro.
Ben Béo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Dr.Son chịu rồi bạn , cùng dòng có máy đứng thì có beneli.
Mtk2411
TÍCH CỰC
3 năm
Chuyểb nhươnng không bác 😂
Ben Béo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Mtk2411 Haha, xe này giờ bán được nhiêu bác ơi. Bác cứ chọc em.
Mtk2411
TÍCH CỰC
3 năm
@Ben Béo Thiệt sự là em cũng mê msx lắm như vì kinh tế và nhà có trẻ con nên đến h vẫn chưa đc tiếp cận mẫu này ☹️
Trung197
TÍCH CỰC
3 năm
Xe bác đẹp quá, tiện bác cho em hỏi tại sao thay lốc máy giúp xe tăng tốc nhẹ nhành hơn được không? Em chưa hiểu nên muốn biết rõ hơn
Yêu quá
Ben Béo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Trung Deanly À theo như đứa bán nó bảo mình thì do trong lốc máy nó có cục tạ ga á bạn. Cục này của cái lốc độ nó nhẹ hơn cục zin nên nước đề sẽ nhẹ nhàng hơn zin. Bù lại thì sẽ bị mất hậu. Mình chạy chậm và đa số thích chạy trải nghiệm nên cần sự nhẹ nhàng linh hoạt á. Với cái quan trọng là cái lốc nó đẹp
Cười vô mặt
Trung197
TÍCH CỰC
3 năm
@Ben Béo Cảm ơn bác đã thông tin nhé! Hnay mới vào thả tim được haha
Hun cái nè
Ben Béo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Trung Deanly thanks bác đã comment để em có dịp tìm hiểu thêm.
Đợi con 2021 về hốt ;)
Ben Béo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Đặng Thành Dương Xuất sắc luôn ạ.
Nếu bác không phiên cho giá từng món độ và chỗ mua tham khảo nhé bác !
Ben Béo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Đặng Thành Dương ây da thiệt là mình không nhớ giá của các món mình đã lên.

chỗ mua thì mình làm xe ở địa chỉ 380A Hưng Phú , quận 8. Thằng chủ shop tên Phát.

Bạn thông cảm mình nha.
Ác Tăng
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hình dáng 0 đẹp, chắc là tư thế ngồi thoải mái.
Ben Béo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@青莲居士 nếu để gidong zin sẽ thoải mái hơn là gidong độ này. chiều cao dưới 1m75 thì ngồi ổn á anh. đẹp nhất là tầm 1m50 - 1m68
Nhìn em này ngoài đời mình k mê nổi 😁 mình cũng k to con lắm chỉ 1m77 73kg thôi mà ngồi lên nhìn con xe bé tí tẹo ^^
Ben Béo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@AZwarrior đúng rồi bác, chiều cao và cân nặng của bác không hề nhỏ nhắn nha. Nói chứ mình cũng có chia sẻ quan điểm ở trên á, những bạn cao quá đi xe này không hợp.
Giá hơi đắt tí. Mua ex 135 cho rẻ 😆
Ben Béo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Ngothien123 Con ex nhỏ 135 mà màu vàng đen hay xám lông chuột tem lửa thì thôi rồi, ngon lành.
ChillaGuy
TÍCH CỰC
3 năm
Đầu tư quá dân chơi. Chán chán đập cục Take vô nữa là "hết bài". (😃
Ben Béo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ChillaGuy Cái chán đó nghe chua quá bác
ChillaGuy
TÍCH CỰC
3 năm
@Ben Béo Ước mơ.
tailocft
ĐẠI BÀNG
3 năm
Xe bác có hay chùng sên ko bác. Xe mình cứ tăng sên hàng tháng.
Chỉ chán mỗi 1 điểm này. Còn lại rất tuyệt
ChillaGuy
TÍCH CỰC
3 năm
@tailocft Tăng sên có gì cực khổ đâu bạn.
V.Nghĩa
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tailocft Thay cọng sên xịn vô có gì đâu mà than

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019