Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Review Năm 2023 mua iMac 2020 27" khá hời

24/1/2023 11:4Phản hồi: 68
Review Năm 2023 mua iMac 2020 27" khá hời
Đây là review về Năm 2023 mua iMac 2020 27" khá hời của mình. Mình mua nó với giá 31 triệu. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Năm 2023 mua iMac 2020 27" khá hời

Thông tin cơ bản của con iMac này bao gồm:
3.3GHz 6 core 10th-generation Intel Core i5
512GB SSD
AMD Radeon Pro 5300 with 4GB of GDDR6 memory
và Ram 16gb, qua tết mình sẽ mua ram OWC nâng lên 64gb.

Chạy 100% các app quan trọng vì dùng chip Intel.

Ră mắt cách đây 2 năm và sử dụng chip Intel nhưng xét về nhu cầu sử dung màn 5K, export footage trên Davinci Resolve, làm việc nhiều task một lúc thì với cái giá 31-35 triệu thì đây là một lựa chọn hợp lý.

Những thứ mình thích

Đầu tiên nhu cầu của mình hiện đang cần 1 màn hình 5K, 27inch. Mình đã có 1 máy Macbook 14" base nhưng màn hình khá nhỏ, và mình cần 1 con desktop có khả năng export liên tục từ 8-10 tiếng 1 ngày nên mình chọn con iMac 2020 bản mid.

Mình tính nhẩm chi phí thì chiếc màn 5K studio giá khá cao, trong khi đó với chiếc iMac này dùng màn hình tương đương lại rẻ hơn cả khi mua mới Studio Display.

Quảng cáo

Rất tiện lợi gắn thêm HDD và SSD ngoài vì máy nằm trên bàn, mình cắm thêm 2 ổ cứng Samsung t5 1tb + 1 ổ Passport 1tb.

Có vẻ như năm cuối cùng của Intel Imac nên Apple trang bị khá nhiều món linh kiện tốt hơn đời trước như cổng SD UHS-II, SSD 512GB, chip T2, 128Gb RAM slot.

Những thứ mình không thích

Gần như là không có gì mình không thích, iMac như 1 cái máy desktop quá hoàn hảo rồi

Quảng cáo

Nên mua hay không?

Mình đã có macbook 14" dùng chip M1 Pro nên cũng không cần 1 cái imac dùng chip Silicon nữa. Với tình hình giá tăng của Apple thì nếu có 1 con iMac mới dùng chip silicon giá có thể rơi vào tầm 8x triệu. Trong khi đó cả con máy iMac mới như cấu hình này chỉ 30-35tr.

Trước đây mình nghĩ laptop phù hợp hơn nhưng sau khi dùng màn hình 27in thì mình có vẻ thích Desktop hơn.

Tốc độ xuất file vẫn còn khá tốt. Mình thấy GPU và CPU của con imac này về workload thực tế tương đương với với con M1 Pro của mình. Khi mình cần xuất 1h30' tổng cộng footage 4K ProRes 422 với khoảng 30 node màu, có noise reduction vài clip thì máy export liên tục hết 10 tiếng 30 phút, tương đương với con Macbook 14in của mình. Vì vậy mình cứ để máy export trong khi đó làm việc tiếp trên con Macbook, không cần phải đợi.

Nhưng nói chung với giá 3x thì nên mua, qua 4x là không còn đáng tiền nữa, đợi imac silicon cho rồi.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kidVIP
ĐẠI BÀNG
một năm
Quá chuẩn
tầm này thì các máy mac intel đều rẻ thối ra, ae mua vẫn là quá hời, mình mua M1 rồi nhưng vẫn giữ con pro 2015 vì đôi lúc cần build app x86, nói chung vẫn có nhưng việc M1 k làm đc
Đẹp long lanh luôn
cái cằm như vậy mà k cho vào những thứ mình k thích ư 😆))
@h6630w17tod2a0xn Nhiều ae có vẻ k thích cái cằm
Cá nhân mình lại thấy nó là điểm nhấn khá đẹp và sang của dòng iMac
Kể cả so với iMac M1 mình vẫn thấy thiết kế cũ xịn hơn, 27inch ngon hơn
Mình k care vụ dày mỏng nặng nhẹ vì nó là cái máy để cứng trên bàn
@h6630w17tod2a0xn Khi ông chăm chú vào cái màn hình để làm việc thì sẽ ko thấy cái cằm nào hết. Còn mua để nhìn viền đẹp đẽ thì chắc ông giàu, ng giàu làm gì cũng đúng 😃)))
@h6630w17tod2a0xn mấy ông k dùng iMac bao giờ mới chăm chăm vào chê cái cằm thôi
Thế ngon mà nhỉ
I7 hay i9 thì đẹp hơn
@thanhlonghp 30tr mà cấu hình i5 đời 2020 như vậy thì...hic
@toilachi9 thiếu con card hả? AMD Radeon Pro 5300 with 4GB of GDDR6 memory đấy, rồi màn 5K retina của LG nữa chi
Kết cái keyboard lenovo bác quá.
Con 16" i9 2019 còn có 20 củ, giá tụt quần
@Tech Man Con đó bị phốt quá nhiệt nếu ở bản i9. Mình trước được công ty cấp nhưng phải xin đổi vì nó bị bóp hiệu năng do quá nhiệt
@Tech Man 16inch bản base mới có giá 20 củ thôi chứ bản i9 cao hơn
Mod nào thêm cái thumbnail thấy gớm vậy??? cần thumbnail thì nhắn chứ
chưa thấy có gì hấp dẫn với giá 3x
Imac thì chê sao dc
Tưởng giá 2x thì ngon chứ 3x thì cũng bình thường, 3x là mua được iMac 24" 16Gb ram rồi còn gì
tầm này có con AIO nào ngon bằng đâu, lựa chọn tốt đó bác
@Mikeknowsme Zại hả 😆
Bản intel này thì mua ở đâu đó bác..... e cũng ngán apple silicon quá vì nhiều cái nó không hỗ trợ
@Vu Duc Thien mac24h ấy. m mua lúc trc tết là 29.5tr ko chuột phím, thêm ram 64gb là gần 35tr
Được cái màn 5K quá đáng giá, còn cấu hình thì tạm 😁
@Pnghuy 30tr mà cấu hình i5 đời 2020 như vậy thì...hic
@toilachi9 thiếu con card hả? AMD Radeon Pro 5300 with 4GB of GDDR6 memory đấy, rồi màn 5K retina của LG nữa chi
@toilachi9 thì sao nói luôn đi chứ ... từng cmt chi cực vậy =))))
spykid
ĐẠI BÀNG
một năm
Xin thông tin bàn phím
@spykid thinkpad keyboard trackpoint ii
Thấy iMac 24inch chíp M1 ram 16GB ổn hơn. Viền mỏng, nhỏ gọn. Chứ con này nhìn cái viền cảm giác như mấy con máy cách đây cả chục năm. 😌
Mình cũng đồng ý với bác, iMac intel trong thời điểm này về performance over price thì quá hợp lý. Apple Silicone thì hợp lý trên máy di động vì nó giải quyết được vấn đề nhiệt, hiệu năng, và thời lượng pin. Còn mấy con máy để bàn này thì iMac intel vẫn còn ngon chán, giá lại hợp lý.
@KhôiTrần15 Những năm tháng hấp hối của iMac Intel được Apple cho lên luôn SSD, bỏ fusion drive, Ram lên 2667mhz up to 128GB và cái màn hình giá trị. Lúc mới ra giá 4x thì hơi phí nhưng bây giờ mình mua mới coong có 29.5tr, lên ram 64gb gần 35 tr, thoải mái làm việc.

Mình vẫn dùng file quay từ năm 2013 nên không cảm thấy cần M1 max làm gì cả
Bác mua ở đâu vậy ạ?
@tjendung mac24h nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019