Review bút máy LAMY Al Star

kunkun21
27/2/2021 7:12Phản hồi: 60
Review bút máy LAMY Al Star
Đây là review về bút máy LAMY Al Star của mình. Mình mua nó với giá . Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về bút máy LAMY Al Star:

Bút Lamy Al-Star - Màu vàng đồng (Gold) - Ngòi F - L84 - Special Edition 2017
ngon:
thiết kế đẹp, lịch lãm, dễ xài
không ngon:
nặng, dễ xướt, ngòi thép nên cứng

Những thứ mình thích:

Bút Lamy Al-Star - Màu vàng đồng (Gold) - Ngòi F - L84 - Special Edition 2017
Kiểu dáng lịch lãm và trải nghiệm viết tay chất lượng Đức.
Nói ra thì buồn cười, nhưng thời bây giờ mà thấy ông nào đi làm còn viết bút máy là người ta hay chú ý, tò mò và 99% sẽ hỏi kiểu "mày/anh/chú xài viết máy/viết mực hả? ủa, viết gì nhìn lạ vậy?" và "Òa, Viết máy của Đức hả, xịn bây.... 😁"
- Chính xác là mình dùng nó là cây viết chính cho công việc hàng ngày, mình viết ghi chú tay khá nhiều, đi đâu cũng mang theo.
- Cây viết rất thực dụng và "durable" đúng kiểu tây. bật nấp và viết, thế thôi. khoái nhất là viết không bị dứt nét luôn, mực ra đều theo từng nét chữ.
- Viết này dùng ngòi thép nên nét cứng, phù hợp mấy anh trai "mạnh mẽ" hoặc mấy chị gái "nam tính", viết ghi chú nhanh ngon lành, chứ không có bay bướm cong cong quẹo quẹo được.

Còn mình không thích những thứ như sau:

- Viết máy mà, nên bơm mực mới xài, khi nào quên để hết mực là rút ra rồi cất vào, mượn ai đó cây viết bic xài tạm.
- Phải kỹ, nâng niu, vì vỏ nhôm, dễ trầy sướt, anh nào xài kiểu mạnh bạo quăng lăn lóc là em nó "tàn 1 đời hoa" liền
- Nghe nói, ở nước ngoài mua được giá hời hơn, và cũng nhiều người xài, chứ ở VN thì nó nằm trong mấy TTTM chung kệ với mấy món đồ "sang chảnh" : (

Link mình mua ở đây, anh em tham khảo: https://www.lamy.com/en/lamy-al-star/

Quảng cáo

Hình ảnh

Quảng cáo

Untitled picture.png

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duckietdk
ĐẠI BÀNG
3 năm
1 bài review vô nghĩa
Bút lamy dòng gì ko nói, ưu nhược cụ thể của cây bút không nói ra, giống như 1 bài quảng cáo bút lamy.
duckietdk
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình ko hề có ý chê bai. Chỉ là viết xong đọc lại thấy ko đọng lại gì, cứ thấy như bạn là nhân viên quảng cáo “mới” của Lamy. Ít ra cũng vầy :
+ bút dòng gì, giá bao nhiêu, vật liệu ngòi, vỏ, có converter ko?
+ ngòi bút size mấy, độ mực ra sao, có bị đứt nét ko, size chữ ổn ko?
+ bình mực sài là gì, thấy mực đó ra sao, thấm, bay màu, thời gian khô?
Còn nhiều lắm, thấy như bạn mới tập chơi bút nên viết bài review còn non tay. Dù sao cũng cố lên nhé, nghe nói vài lần đọc review của những người viết khác để lên trình viết content vào.
Còn nữa tiêu đề cực kỳ tệ : như kiểu ai biết chạy xe sẽ đi honda; ai biết sài laptop mới đủ trình chọn macbook; người sành ăn cơm mới chọn cơm nấu củi.... tiêu đề của đọc toxic lắm, nếu cố tình sáng tạo gây flame để tạo nhấn thì cũng ok đó.

Vị trí đặt bài viết thì ôi thôi, phát chán bài viết về bút mà bỏ vào box camera.
kunkun21
ĐẠI BÀNG
3 năm
phần comment này chính xác về mình,
1. mình không phải người sưu tầm bút/chơi bút nên mình không dám múa may về mặt kỹ thuật. Mình chọn cách viết ở góc độ của 1 nhân viên văn phòng sử dụng viết máy cho công việc hàng ngày.
2. mình tiếp thu ý kiến của bác về tiêu đề, hihihi.
cám ơn bác góp ý nhé.
@kunkun21 Bạn nói vậy là bảo thủ và vô trách nhiệm với thú chơi của chính mình và với tất cả bạn đọc tinhte.vn.Hãy hiểu thế nào là "Tinh tế" và thế nào là update để phát triển nhé.Có thì dễ nhưng để đem đi Khoe thì khó lắm đấy nhé.Hiểu thế nào là Nghề chơi cũng lắm Công Fu không!?Chúc bạn tiếp tục cố gắng và bản lĩnh hơn!?
@kunkun21 Đừng có giọng tự Ái!Gặp được thầy,được thợ hãy chịu đựng mà tiếp thu cho đỡ bảo thủ!?
đẹp nhưng đắt quá
mình có nghe nói từ lâu rồi nhưng đến hơn chục năm nay không viết lại bút máy nên không mua dùng thử
dontask123
TÍCH CỰC
3 năm
Không có bác nào chơi món Calligraphy rì viu để xem chữ nhỉ. Mình thích xem viết Calligraphy, thấy thư giãn.
@Arex Đông Tây không nên gộp làm một. Cả hai loại thư pháp đó đều cần rất nhiều công sức tự tìm tòi và luyện tập hàng ngày. Bạn có thể tham khảo các tài liệu luyện tập trong box bút mực giấy của handheld. Bác ongnon bên đó có chia sẻ rất nhiều tài liệu luyện tập Thư pháp phương Tây rất chi tiết và bổ ích. Còn thư pháp phương Đông thì mình cũng ko biết nhưng cũng có thể liên lạc qua facebook bác ongnon để tìm hiểu vì bác ấy giỏi cả hai loại hình thư pháp này
@Arex https://www.handheld.com.vn/community/but-muc-giay.154/
@hoangtungxda Xin cảm ơn bro 😃 đang tính cả tớ vs thằng đệ nhỏ đi học luông
@Arex Hay đấy. Luyện chữ là một cách thư giãn rất tốt đấy bạn
mình thích cây safari hơn, vì công dụng, kiểu dáng tương đương nhưng vỏ nhựa, rẻ hơn được cả mớ tiền mà xài cũng không sợ trầy xước
oldtech
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Cao Hoàng Ân Mình dùng Safari mấy năm rồi. Bền, đẹp, trâu bò không sợ trầy xước gì. Giờ rất ít khu dùng bút bi nữa. Bên Bisu.vn bán đầy.
viettiepx2
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình đang sở hữu một em Lamy 2000, thích bút Đức nhưng không thích kiểu ngòi của nó, quá to so với mình, kể cả size F.
Hiện mình đang dùng song song 2 cây bút máy hàng ngày là Pilot Custom 74 và Platinum Pocket đều của Nhật. Một chiếc bơm mực màu xanh, chiếc kia màu đỏ
@viettiepx2 Mua thêm ngòi F hoặc EF để thay là được bạn ơi. Ngòi B hoặc M thường dùng đê ký thôi
@duckietdk Tôi chưa chơi bút xịn nhưng nhìn nét biết ngòi ra mực nét không mượt!Hơn nữa chơi bút lại không biết Chơi Giấy,Chơi mực,Chơi chữ là không phải dân Hiend rồi!Mong ae có hiểu biết bổ sung kiến thức Chơi để mn cùng học hỏi nhé!😝
duckietdk
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoangtungxda Bút lamy 2000 ko thay ngòi được thì phải. Như cây vector của mình chỉ đúng 1 size.
@hoangtranwork mình rất thích lamy 2000, nhưng chỉ thích ngòi to thôi, đang xài 1 cây ngòi M. Mình thấy ngòi to hơi khó viết đẹp, chủ yếu để ký và ghi chú nhanh, được cái thiết kế rất tốt nên nhìn ưng mắt lắm
Tinhte thêm nút QC kế nút Review cho anh em dễ chơi nha. 🤣
kunkun21
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nicotine Caffeine sorry, mình không có định quảng cáo nha, mình xài và mình quởn thì viết review thôi,
để xóa phần ghi giá
Đúng mỗi người 1 thú vui. Mình bút bi cho nhanh 😆
@ViệtCộng07 Ông coment kiểu đang thừa dung lượng à!?😂Có biết nhiều Cây Bút Bi còn khù khoằm hơn Bút máy không?Cẩn thận không Fan bút bi Nó review lên là lại hoảng đấy nhé.
Mình dùng bút bi bình thường thôi, còn bút bi xịn xò hơn thì mình ko biết
Mày vui tính vãi
Mình xin góp ý một chút. Theo như các bài review bút bên handheld thì phần đầu tiên người viết sẽ giới thiệu sơ qua về dòng bút mình định giới thiệu, có thể là giá trị lịch sử, thông số cân nặng, chiều dài, cỡ ngòi, chất liệu, ... tiếp theo đấy nữa là bút thì phải viết, bạn có thể viết đôi ba dòng và nêu cảm nhận về quá trình sử dụng bút. Cảm giác viết thế nào, ngòi ướt hay khô, cầm nắm có thoải mái hay không, ...Và kết bài là các anh em khác có nên mua con này hay không 😁
kunkun21
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoangtungxda Thanks bác góp ý,
Vì mình mới tập viết review, nên nhiều thiếu xót, nhưng có mấy bạn vô chê thôi chứ không chỉ cho mình biết chổ mình làm chưa đúng... : )
mình sẽ điều chỉnh (cho những bài sau, nếu có), cám ơn góp ý chất lượng của bác.
@kunkun21 https://www.handheld.com.vn/threads/cam-nhan-delta-dolcevita-federico.403885/ bạn tham khảo bài review cây Delta Dolcevita của cậu em mình bên handheld
@kunkun21 Chê,chửi cho người biết tiếp thu chính là liều thuốc bổ đó Ông thần ạ!Biết học cách tiếp thu để mà sửa mình,update đi!
Hồi c2 hay có trào lưu Parker & waterman.
Sau này đi làm thì đến lamy với kaweco
Giờ tôi chỉ chơi với Bic crystal. Mua 1 hộp dùng cả đời, vứt linh tinh khắp nơi. Tính thực dụng cao hơn hẳn.
@wink Về tính thực dụng và tiết kiệm thì bút bi vượt xa bút mực. Cơ mà bút mực giờ chuyển dần thành thú chơi rồi, và cũng tốn lắm
@hoangtranwork Tôi bổ sung là bút lamy với kawe là tôi chơi bút bi đó. Bút mực tôi cạch ngay sau khi lên c3.
@wink Bạn bình thường và dùng đồ tầm thường quá😝nhưng ko sao vì bạn muốn!Nhưng nhớ đừng coment là vứt linh tinh nhé!Nghe nó kiểu Đại gia rẻ rúng quá!
@Hưng Địa Cầu Vứt linh tinh là bic crystal mà. Đám bút mực kia tôi có dụgf nữa đâu, bỏ tủ xong chuyển nhà dọn nhà nó cũng tự mất đi, cũng chẳng có nhu cầu dùng. Giá Bic về vn nó có 5k/cái là cùng. Mua hộp 60 cái dc deal còn có 9-12$ j đó. Thế nên chẳng bao h tôi viết hết dc mực bút, toàn bị mất. Trong đám bút bi Bic crystal viết rất sướng, đừng mua Bic round vì nó tiết kiệm mực nên nét ko đẹp như crystal.
mình đang xài 1 em lamy lx, cũng như chủ thớt được cái dòng lx nó có ngòi mạ nên trơn và viết ngon hơn ngòi thép
@wonderboy0106 Lí do tại sao,già hai loại thế nào,cụ thể đi!
Jim Nhất
ĐẠI BÀNG
3 năm
review kiểu khoe bút xịn của giới siêu giàu=))
@Jim Nhất cây này hình như chỉ trên entry level một nấc, mà sài cùng loại ngòi steel
cvn
TÍCH CỰC
3 năm
Mình cũng thuộc team thích đồng hồ kính bút 😃 Thích là cứ muốn mua, dù giờ ít viết bằng bút hơn xưa nhưng vẫn thích ghi chú bằng bút.
@cvn Cây monblanc này chắc cũng phải chục cụ 😁
cvn
TÍCH CỰC
3 năm
@hoangtungxda Hơn nghìn :D
baduy90
TÍCH CỰC
3 năm
Mình đang tìm loại mực Parker ngòi nước, có bạn nào biết hãng hay loại như vậy không ạ.
Lamy là dân chơi rồi, bố con mình vẫn hạnh phúc với mấy cây Pilot 😁
@nnkjsc Pilot tinh thần bút Nhật hoàn toàn ko thua kém bút Đức bạn ơi
prochang3
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ui dào. Giờ thời đại kỹ thuật số rồi. Bút với chẳng mực quá lạc hậu. Trước đây vài năm có chơi bút mực nhưng giờ nhìn lại thấy phí time. Giờ cũng chơi lamy nhưng là lamy emr.
@prochang3 Đừng chỉ trích sở thích của người khác bạn ạ
@prochang3 Tôi thấy kẹp của Nắp bút dòng Lả mý này QUÊ vãi cả...mực!!!rẻ tiền như Ghim kẹp giấy ấy các dân chơi!?😉
kemkem87
TÍCH CỰC
3 năm
Mình cũng có cây safari, nhưng ko cảm nhận đc nhiều, chỉ dùng để ký tên 😁
Tôi thấy rằng:một ông review dở=một đống ông coment Hay!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019