Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Review những thiết bị phải có trong gia đình

emmitday
18/8/2022 9:41Phản hồi: 32
Review những thiết bị phải có trong gia đình

Các thiết bị công nghệ được sản xuất ra để phục vụ bản thân thì tội gì mà không dùng nhỉ? Với suy nghĩ đó, mình đã có một khoảng thời gian trải nghiệm khá nhiều các sản phẩm công nghệ khác nhau. Cũng có nhiều kỷ niệm đau thương với những thiết bị mới dùng 1,2 hôm đã hỏng nhưng cũng có những sản phẩm mình thấy đúng là chân ái mà ai cũng cần có trong nhà. Dưới đây là các sản phẩm mình thấy xứng đáng với số tiền bỏ ra nhất.

Máy lọc không khí Xiaomi Gen 4 Lite

Đợt năm ngoái chất lượng không khí ở Hà Nội lúc nào cũng rất kém nên mình đã phải sắm ngay một em lọc không khí về. Hồi đó mình mua dòng lọc khí Xiaomi Pro. Được mấy em nhân viên giới thiệu là có công suất lọc nhanh lắm nên cũng ưng. Dùng được một thời gian thì thấy hơi tốn diện tích nên đã nhường em nó cho nhà ngoại, còn mình thì mua Gen 4 lite mới ra. Căn bản phòng ngủ mình chỉ tầm 25m2 nên không cần dòng to cho lắm.
Em này mình thấy chất lượng cũng không thua gì con cũ, thậm chí là còn xịn hơn ấy chứ. Dùng được cho diện tích 45m2 mà giá thì rẻ hơn một nửa. Máy có độ ồn rất thấp, dù mình bật chế độ mạnh nhất thì cũng gần như không nghe thấy gì. Đi ngủ cứ phải gọi là ngon giấc.
Thiết kế vuông nhìn sang trọng hẳn. Máy hút khí từ 4 mặt nên bạn để máy ở đâu cũng có thể lọc khí tốt. Không biết có tác dụng thật không mà từ ngày dùng lọc không khí thì mình cảm thấy không khí trong phòng sạch hơn hẳn, bớt bị dị ứng, cảm cúm hơn. Trước kia mở cửa sổ ra là bụi bay tứ tung, giờ thì không còn nữa rồi.
Lõi lọc Hepa thì phải tầm 8 tháng mới thay, lõi này hay ở chỗ là khử được cả mùi hôi. Rất phù hợp cho những phòng kín, không có cửa sổ.

Một số dòng máy lọc khí khác của Xiaomi

Hút bụi cầm tay Reroad V17

Sản phẩm mình thấy đáng tiền thứ 2 mà các bạn nhất định phải có chính là máy hút bụi. Ai rồi cũng sẽ lười làm việc nhà thôi. Nhất là những ngày chạy deadline không thấy mặt mũi đâu. Về nhà chỉ muốn đặt lưng ngay xuống giường chứ không thiết tha gì nữa. Nhưng ông cha ta đã có câu “ Nhà sạch thì mát, bát sạch ngon cơm” nên dù thế nào vẫn phải lao động chăm chỉ. Sau nhiều ngày đắn đo thì mình cũng quyết định vác em máy hút bụi không dây Reroad V17 này về. Lý do tại sao mình mua em nó mà không phải robot thì sẽ có ngay sau đây.
Thứ nhất là giá thành rẻ, hay nói cách khác là mình nghèo ^^. Trước khi mua thì mình cũng khá đắn đo đấy. Bỏ ra hơn 5 triệu cho một máy hút bụi cũng không phải số tiền nhỏ. Nhưng từ khi mua em nó xong là mình thấy nhàn hơn hẳn. Máy cầm khá nhẹ nên đến con mình cũng làm việc nhà hộ mẹ được. Đầu hút sàn có bánh xe nên hút bụi không tốn sức chút nào. Ngày làm vài vòng là sàn nhà sạch bóng rồi. Với giá này mà mua được dòng có pin rời thì phải nói là siêu tốt. Các máy khác đều trên 6 triệu như Dreame T20 mới được tích hợp.
Thứ 2 là khả năng hút sạch bụi của máy. Lực hút 26500Pa phải nói là mạnh gấp 6,7 lần lực hút của robot hút bụi, hút được cả tóc và giấy rác to nên mình nghĩ mua em này khá xứng đáng. Các dòng robot hút bụi lực hút toàn tầm 3000Pa, 4000Pa mình thấy không đáng tin cho lắm. Trung bình mình hút xong nhà mất tầm 15,20p gì đó. Pin theo hãng nói là được 60p nên mình thấy khá thoải mái thời gian.

Thứ 3 là máy có nhiều đầu hút. Cá nhân mình thấy hút bụi cầm tay đa năng hơn so với robot nhiều. Đầu hút sàn của máy có đến 2 chổi lăn nên rác được hút vào nhanh và mạnh hơn. Phần chổi chữ V dùng bền không bị cuốn tóc. Ngoài sàn nhà ra máy còn có cả đầu hút để hút bụi mịn trên chăn đệm và nhiều đầu nhỏ khác. Riêng máy hút bụi chăn đệm đã tầm 8,900k rồi nên mình thấy mua hút bụi cầm tay mà được tặng kèm đầu hút chăn đệm thì tính ra cũng khá lời.Hút một lần thôi mà cũng ra bao nhiêu bụi bẩn, nhìn mà sợ.
Đầu hút sàn này và một đầu nhỏ khác có đèn chiếu sáng, phù hợp khi hút những khu vực tối như gầm giường hoặc trong khe nhỏ. Các bác có thể dùng mấy đầu hút khác vào nhiều việc khác nhau.

Quảng cáo

Như em mới phát hiện ra cách vệ sinh lõi lọc không khí bằng máy hút bụi thì nhanh hơn hẳn, không bị bay bụi ra ngoài. Rất đáng thử nhé các bác.
Một dòng máy hút bụi cầm tay khác nên thử

Kết

Trên đây là những thiết bị mình thấy nên có trong nhà nhất. Bỏ một lần tiền nhưng dùng được lâu dài thì mình nghĩ cũng rất đáng. Mình hay mua đồ Xiaomi của Mi Hà Nội, có cả trên shopee mấy đợt sale giá cũng khá tốt. Mọi người có thể tham khảo. Các bác ai có thêm sản phẩm nào khác có thể cmt bên dưới để mọi người cùng xem nhé.
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Máy hút bụi mình dùng nột tháng rồi. Công nhận là ngon bổ rẻ thật. Chất lượng hơn mức mong đợi
emmitday
ĐẠI BÀNG
2 năm
@TuấnAnh1510 Chuẩn luôn ạ
Yêu quá
Ồ mình cũng mua máy này năm ngoái. Bản năm nay có update thêm pin 4000 thì phải
minhchau46
ĐẠI BÀNG
2 năm
@haidatngokngek Hút bụi có bị ồn không bác
emmitday
ĐẠI BÀNG
2 năm
@minhchau46 Không bị ồn đâu bác, con này dùng êm lắm
Máy lọc khí của Xiaomi nên mua dòng gen 4 trở lên thì có ion âm tốt hơn
emmitday
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thuhieunguyen À đúng r bác. Con của mình là 4 lite không có, nhưng nó rẻ
hongkhanh111
ĐẠI BÀNG
2 năm
Công nhận máy hút bụi này tiện, mình cũng hay lôi ra hút gối lắm
emmitday
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hongkhanh111 thế là có người cùng chung cảm nhận ạ
namhy
TÍCH CỰC
2 năm
Cái máy lọc không khí: có phải trên màn hình có hiển thị chất lượng không khí không bạn? Vì trong bài chỉ thấy bạn bảo là cảm thấy & không biết nó có tác dụng thật không.
P/S: bạn nên bóc mấy cái tem ở cửa nhôm sớm nhé, càng để lâu càng khó bóc & hại lớp bề mặt nhôm.
namhy
TÍCH CỰC
2 năm
@emmitday Sau khi đọc bài thì mình đã thêm máy vào giỏ. Có sale lớn là chốt đơn thôi bạn. Những thứ liên quan đến sức khoẻ bản thân & con em thì nên đầu tư quá đi chứ.
@namvnn Bác mua chưa vậy bác
namhy
TÍCH CỰC
2 năm
@haidatngokngek Mình chưa. Đang xem loại nào tốt & phù hợp với mình. Mình ở quê nhưng nhà gần đường xe chạy nên khá bụi
lyquakha
ĐẠI BÀNG
2 năm
@namvnn nhà bụi thì bác mua máy lọc không khí đỡ nhiều đó
Kent Light
TÍCH CỰC
2 năm
sao lại là "phải có" thay vì "nên có"
emmitday
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Kent Light Cái này theo góc nhìn của mình thôi ạ
Kent Light
TÍCH CỰC
2 năm
@emmitday vậy thì bạn nên thêm chữ "đối với gia đình mình" sau từ "phải có"
uiuiuii
emmitday
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nhathongminhheras
Cười vui vẻ
CellonC
CAO CẤP
2 năm
Này dành cho bọn thành phố thôi. Chứ nhà mình ở Đà Lạt sạch lắm, thôi khỏi mất tiền
emmitday
ĐẠI BÀNG
2 năm
@CellonC 😂😂😂 có một con hút bụi trong nhà cũng tiện lắm bác
balohome
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tiêu đề gì nghe hơi bị nâng cao quan điểm cá nhân đấy bác.
emmitday
ĐẠI BÀNG
2 năm
@balohome 😂 cái này là theo mình thôi. Nhà mình ở Hà Nội nên thấy cần thiết lắm
Có 2 món lặt vặt, éo gì phải có
emmitday
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nguyenbathanhtk4 Bác thấy không cần nhưng mình cần
Cười mặt nồi
gionguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình cũng combo này nhưng là của dyson. Theo cảm nhận là đẹp hơn đắt hơn nhưng chất lượng chưa chắc thực sự tốt hơn so với chênh lệch về giá
emmitday
ĐẠI BÀNG
2 năm
@gionguyen Bác dùng hẳn dòng Dyson luôn. Mình thì chắc sau sẽ trải nghiệm thử xem có gì khác biệt
Quả hút bụi nhìn như súng
Có đc món máy lọc khí
hút bụi sạch không bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019