Review Nokia 2.4
MinhHa48
17 ngàyBình luận: 26
Review Nokia 2.4
Đây là review về Nokia 2.4 của mình.Mình mua nó với giá đâu đó tầm 2tr3 nè . Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Nokia 2.4 :

Trước khi biên bài thì mình có gg và ytb tìm hiểu về máy (một lần nữa - vì mình mua máy lâu rồi) và mình thấy khá nhiều kênh lớn đã có vid, cả trong nước lẫn ngoài nước, nhưng mình vẫn muốn chia sẻ trải nghiệm của mình. Trải nghiệm của mình nha, và vì thế nên chắc chắn bài review này sẽ không được khách quan lắm và không đại diện cho tất cả mọi người, những lỗi mình gặp phải không đồng nghĩa mọi người cũng bị =)) vậy đó ạ.
Thông tin chung thì bạn này là Smart phone giá rẻ tới từ nhà Nokia, một gương mặt quen thuộc từ Phần Lan. Và mặc dù đóng họ cho Heo quay nhiều dòng máy nhưng mình vẫn rất cảm tình với nhà Nokia ^^
Giá NY của máy là 2690k, hiện tại mình vừa check thì TGDD đang để giá là 2290k còn bên Hoàng Hà và CPS thì còn chưa tới 2tr. Mình không nghĩ ẻm sẽ giảm giá nữa đâu nên mn có ý định thì có thể dứt luôn trong đêm nha
Nhưng khs đánh giá máy ở trang này thấp vậy

Quảng cáo

Thiết kế, ngoại hình

Máy thiết kế Nguyên khối, nặng 189g, dài 165.85mm - Ngang 76.3mm - Dày 8,69mm. Cơ bản là mỏng, nhẹ, bề ngang hơi to nhưng cầm nắm rất ok. Khung kim loại bao quăng quật, mặt lưng là nhựa Polycarbonate. Thay vì giả kính thì bạn này thiết kế nano 3D cùng với hiệu ứng màu phai gradient cực bánh cuốn, nhưng cái này nhìn trong ảnh thì không thấy rõ lắm.
Ở mặt lưng vẫn sẽ là cảm biến vân tay ở giữa, cụm cam đặt dọc và logo Nokia chia mặt lưng thành 2 phần đối xứng, khá là kinh điển với các mẫu máy tới từ nhà Nokia.
Về màu sắc thì mn có thể chọn xanh, xám, hoặc tím, highly recommend những người chơi hệ lãng mạn chọn màu tím nhé ạ :v đẹp xuất sắc, nhìn lâu vẫn thấy đẹp

Hình ảnh màu tím mình lấy trên web Nokia nè

Còn đây là máy mình

Quảng cáo

Màn hình

Màn hình là TFT lCD màn giá rẻ thui, kích thước màn khá lớn, 6.5" với thiết kế giọt nước, độ phân giải là HD+. Đoạn này thì không có gì để bàn nhưng trên một kích thước lớn như vậy nhưng hình ảnh không bị rỗ đến khó chịu đâu nha, độ chi tiết vẫn được đảm bảo, màu sắc rõ ràng.
Tỉ lệ màn là 20:9, cái này thì rất tiện nếu xem phim luôn. Mng nên tham khảo các video để có thể thấy rõ hơn nha

Camera

Máy được trang bị 2 camera sau cùng đèn flash, độ phân giải lần lượt là 13MP và 2MP (cảm biến chiều sâu) cho tốc độ lưu ảnh nhanh nhạy, bức ảnh chụp lên sắc nét và độ chênh màu ít. Trong điều kiện ánh sáng tốt máy cho nước ảnh khá ok, mướt mắt.
Camera trước chỉ có 5MP thôi nhưng vẫn bao gồm tính năng 'làm đẹp" cho các nàng =)). Thực tế thì nếu mẫu xấu thì bức ảnh của mình cũng sẽ không được đẹp lắm đâu ạ (và đoạn này sẽ không có hình ảnh minh họa)

Giao diện máy khi chụp sẽ như thế này, tay mình hơi rung nên không được nét lắm.

Quảng cáo

Màu khá mướt, zoom lên ít bị vỡ

Sức mạnh & Hiệu năng

Cấu hình vừa tầm, ram 2GB/32GB rom. Thì trong 32GB hệ thống sẽ chiếm tầm 12GB, nhưng yên tâm là mọi người hoàn toàn có thể nâng cấp bộ nhớ dễ dàng bằng việc lắp thẻ nhớ. Hỗ trợ thẻ nhớ ngoài tới 512GB.
Máy xài chip MediaTek Helio P22 8 nhân, tốc độ xử lí 2.0 GHz. So với thế hệ tiền nhiệm là N2.3 thì chip có vẻ yếu hơn 1 xíu nhưng vẫn thoải mái đáp ứng các tác vụ cơ bản, giải trí hằng ngày, game nhẹ nhàng. Game nhẹ nhàng nha, chứ đừng mang cháu nó đi chiến Liên Quân xong tụt hạng lại bắt bẻ mình nhá =))))
Sau hơn nửa năm sử dụng thì cháu nó vẫn mượt mà. Nằm trong dự án Android One nên thường xuyên nhận các bản cập nhật với bản vá bảo mật hệ thống, chăm chỉ update để vá lỗi và mướt máy nha các bác.

Khay sim trên máy

Thời gian dùng pin

Thông số pin là 4500mah đi kèm sạc 5W. Thông số không ấn tượng mấy nhưng thời gian dùng thực tế rất đáng nể, phải nói là tối ưu hóa pin rất tốt. 'Pin dài 2 ngày' như mấy câu slogan là có thật nha, nhưng là 2 ngày có đi làm chứ không phải WFH ạ 😔(( mấy nay mình ở nhà nhiều nên cày cũng hơi căng thì ngày phải sạc 1 lần ạ. Nhưng được cái là máy ít bị nóng, còn cơ chế vì sao thì mình không rõ lắm hóng cao nhân giải đáp ạ!!!
Dùng liên tục thì sẽ được tầm 8 đến 9 tiếng trong điều kiện max ánh sáng, không bật tiết kiệm pin hay gì nha. Còn sạc thì cũng lâu không kém nè, tầm 4h cho 1 lần sạc đầy từ sập nguồn tới 100% đó ạ. Với mình thì không sao vì mình sạc qua đêm nhưng mn có thể cân nhắc nên hay có thói quen canh đầy pin để rút nha.
Bài viết hơi dài nhưng nếu cần ngắn gọn thì chiếc điện thoại này là một chiếc điện thoại với giá thành rẻ, thiết kế sẽ thiên về cảm giác cầm nắm cũng như sự thoải mái khi trên tay, camera của máy cho ra những bức ảnh rất tốt từ màu sắc, chi tiết đến độ chân thực, bên cạnh đó là viên pin sử dụng rất lâu. Máy phù hợp cho người dùng cơ bản, mua làm máy phụ, phát wifi hay dễ thấy hơn là mua tặng người lớn trong gia đình nha. NHƯNG nếu bạn tìm kiếm một chiếc máy có cấu hình mạnh và thiên về xử lý đồ họa hay đa nhiệm công việc, chơi game thì hãy "chạy ngay đi' nha.
Cảm ơn thiệt là nhiều nếu mọi người đã đọc tới dòng này ạ, mọi người có muốn chia sẻ gì về con máy mình đang dùng không ạ?

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

25 bình luận
Tags:review
ảnh chụp thấy khá nhỉ. chip này thì không hi vọng chơi game rồi nhưng ứng dụng bình thường chắc ok
@MinhHa48 Nay vẫn chưa thấy bác trên top 5 rồi.
MinhHa48
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@lamtien338 Haha em top 100 nhó, kiếm e làm gìii🤣🤣
MinhHa48
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@lamtien338 Giờ thấy rùi nè 😔(
@MinhHa48 Đó là top viết bài. Chúc mừng
Cũng được đó chứ, tác vụ thông thường ổn là tốt rồi.
MinhHa48
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@Cu Cứng Quá đc luôn á, 5* trong tầm dưới 2chẹo nè
DKez
TÍCH CỰC
16 ngày
Nếu cần mua 1 con cơ bản mới thì mua cũng tốt, trc mình mua mấy con nokia cho ông bà ở quê dùng rất ngon, 2 3 năm rồi vẫn ổn, update phần mềm liên tục. Nhưng mình dùng mấy con đó dung lượng thấp, màn cảm ứng ko nhạy. Giờ mua thì sẽ lên chợ cũ mua mấy con flagship đời 2 3 năm trước
MinhHa48
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@DKez Dạ, đó cx là ý hay. Tại e k rành test máy cũ nên ưu tiên máy mới giá mềm nè
Từ hồi phốt hư cổng sạc Tai Xuy (Type C) là chia buồn với Nokia rồi !!
MinhHa48
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@Apple Love Paradise Hehe mấy dòng gần đây hết rồi hay s nè, vs chuyện chân sạc cũng hên xui lắm :v
Nokia xài phải nói là tuyệt, tối ưu nhất nhì trong giới android
MinhHa48
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@giang a bong Riêng vụ bớt đc tùy biến như oppo xiaomi là đỡ nặng nề bao nhiêu bác nh
Mới mua hả, đợi 1 năm sau quay lại review tiếp chân sạc nhé.
MinhHa48
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@cupeastupid Không người ơi bạn này sạc micro mà. Tui mới xài từ mùa đông trc chứ nhiêu =))))
MinhHa48
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@cupeastupid Đừng cà khịa khi chưa đọc bài vậy chứ =))) mục đầu tiên luôn kiad

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019