Review NVIDIA Jetson Nano bản 4GB

Duy Luân
18/2/2021 9:30Phản hồi: 20
Review NVIDIA Jetson Nano bản 4GB

Thông tin chung cho anh em

Tên sản phẩm: NVIDIA Jetson Nano bản 4GB
Giá mình mua: 4 triệu, đã tính luôn thẻ nhớ và cục sạc
Link mình mua, anh em tham khảo: https://www.proe.vn/nvidia-jetson-nano-development-kit-b01

Những thứ mình thích ở NVIDIA Jetson Nano bản 4GB là:

Kích thước nhỏ gọn, có thể dễ dàng mang đi, mà nó cũng có thể chạy được cả bằng nguồn jack barell (khi cần công suất cao) lẫn nguồn microUSB (chạy từ pin dự phòng khi cần đem ra đường làm gì đó).

Về sức mạnh, con này mình dùng để chạy một số ứng dụng AI chuyên về xử lý, nhận diện đối tượng trong video. Mình chạy nhận diện 6 luồng video song song nhau, mỗi luồng 5fps (vì không có nhu cầu video nhanh hơn) mà nó vẫn sống được thì mình khá hài lòng. Xử lý ở edge xong chỉ gửi data quan trọng về server thôi, chứ gửi cả luồng video về thì chết tiền băng thông và sức mạnh xử lý khi đó cũng cần rất lớn, chi phí sẽ khủng khiếp lắm.

Con này chạy ổn định, mình để nó chạy liên tục nhiều tuần không cần restart mà không có vấn đề gì.

Phụ tùng cho nó cũng nhiều lắm, mua ở Việt Nam dễ

Còn mình không thích NVIDIA Jetson Nano bản 4GB ở những thứ như sau:

Khi chạy những ứng dụng nặng thì nguồn microUSB không đủ cấp cho nó, nó sẽ sập nguồn và tắt máy luôn

Cần kiến thức về development thì bạn mới thấy nó hữu ích, chứ mua về nghịch hay mua về chơi thì không nên. Nhất là không nên mua nó làm máy tính giải trí, nếu cần PC giải trí nhỏ gọn thì bạn mua Raspberry Pi hợp lý hơn, hoặc các máy mini PC ấy.

Hình ảnh

Quảng cáo

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hailongan
TÍCH CỰC
3 năm
Nghe cũng thú vị nhưng chắc chưa phù hợp với mình, vẫn còn nhiều cái để chơi với Raspberry Pi
Đổi nguồn type c thì có ổn hơn ko nhỉ 😁
Bạn nào học về AI nên mua mấy em Nvidia Jetson vừa học vừa thực hành luôn. Trên trường mình học dùng đàn anh Jetson TX2 cho xe mô hình tự lái.
@Duy Luân vào đây xem lắp một chiếc xe mô hình về chạy chơi cho vui.
https://f1tenth.org/index.html
hungcao2112
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ProjectKepler Thanks bác nhe, source này đúng cái mình đang cần. Thanks nhìu nhìuuuu :-*
ra clip nha anh Luân, làm biếng đọc bài quá
hồi xưa nghe Luân tâm sự ,là xách con này chạy nhong nhong ngoài đường 😁
@kixx Đúng rồi :D giờ mình xài nó cho dự án khác
Face mà 5fps thì lag nhỉ @@
@<3PTBD face nào bạn? nhận diện gương mặt hả?

nếu là gương mặt thì mình không đang làm cái đó
Hay luôn
Đoán nếu hông nhầm chắc Luân đang làm hệ thống nhận diện kí tự, biển số xe chẳng hạn. =D
Tus Trần
ĐẠI BÀNG
3 năm
lại tiếp tục hóng GA luôn =)) mê lâu rồi nhưng chưa có thời gian 😔
tunghactech
ĐẠI BÀNG
3 năm
So sánh gpu con này với mấy con gpu máy bàn x86 thì ngang với con nào ad
Liệu có bằng dc 1050 ko ?
@tunghactech Mình cũng không biết 😁 chắc google sẽ ra
Con này nhìn hay nhỉ, RAM 4GB thì ngon rồi.
Jetson Nano cạnh tranh cùng hạng cân với Google Coral nhưng đồ google thì tối ưu và chỉ chạy tensor flow thôi.

Tiện đây bác nào muốn Coral dev board thì mình nhượng lại nhé, đã trải nghiệm xong, giá non nửa Shop thôi.
Hoặc ai có Jetson nano thì inbox giao lưu với mình để thêm đồ trải nghiệm. Chơi mấy món này vui phết.
Tet21: Hay lắm cho cái bánh tét
cũng khá thú vị , nhưng thay vì micro usb thì thay bằng type C nó hợp thời hơn chứ nhỉ 😆 .
@ductrong2468 Con này ra lâu rồi 😁 mình đoán bản sau sẽ có
@Duy Luân thế hóng bản sau thôi bác :D , nhìn cũng thích quá đấy chứ .
Đắt xắt ra miếng ngon
Tôi tin em!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019