Review Ổ cứng di động SSD Samsung T7 Shield
dai_vie199
4 thángBình luận: 51
Review Ổ cứng di động SSD Samsung T7 Shield
Đây là review về Ổ cứng di động SSD Samsung T7 Shield của mình. Mình mua nó với giá 3.650.000 VNĐ. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Ổ cứng di động SSD Samsung T7 Shield

- Thương hiệu: Samsung

- Loại: Ổ cứng di động SSD
- Dung lượng: 1 TB
- Kích thước: 88 x 59 x 13 mm
- Tốc độ đọc ghi: lần lượt 1050 MB/s và 1000MB/s

Quảng cáo

- Bảo hành 3 năm 1 đổi 1.

Những thứ mình thích

Để linh động hơn trong công việc trên công ty cũng như ở nhà nên mình đã quyết định sắm 1 chiếc ổ cứng di động SSD T7 Shield đến từ nhà Samsung, mục đích chính là để mở rộng không gian lưu trữ cũng như sao lưu những tập tin Media hình ảnh video quan trọng có chất lượng cao.

Trước đây thì mình cũng định mua ổ Sandisk Extreme Portable SSD rồi nhưng sợ trùng mẫu dẫn đến việc cầm nhầm trên công ty nên cứ măm me mãi, nay thấy Samsung vừa ra mắt mẫu T7 Shield này là mua ngay. Sản phẩm này mình mua ngoài cửa hàng với mức giá 3.650.000 VNĐ cho dung lượng lưu trữ 1TB.

Bộ sản phẩm bao gồm:

Quảng cáo

- 1 ổ cứng SSD T7 Shield
- 2 dây cáp (Type-C to Type-C và Type-C to Type-A)
- 1 sách HDSD
- 1 túi đựng chống shock

1. Thiết kế
Samsung SSD Portable T7 Shield được hoàn thiện bằng vỏ nhôm cứng cáp với vỏ bọc bảo vệ bên ngoài bằng chất liệu mới là cao su cho cảm giác cầm khá chắc tay đặc biệt với những người bị bệnh phong thấp như mình, về trọng lượng sản phẩm chỉ nặng vỏn vẹn 98 gram, anh em có thể xem thêm hình minh hoạ sản phẩm có thiết kế khá nhỏ gọn nằm gọn trong lòng bàn tay của mình luôn. Tuy nhỏ gọn như vậy thôi nhưng độ bên của em nó lại khá cao nha mọi người đạt chuẩn IP65 luôn đó.

Sản phẩm T7 Shield sẽ cho anh em 3 tuỳ chọn màu sắc khác nhau tuy nhiên khi mình ra Shop mua còn đúng 1 mẫu màu xanh với dung lượng 1 TB này nên mình đã mua luôn. Lưu ý là T7 Shield chỉ có 2 tuỳ chọn dung lượng lưu trữ là 1TB và 2TB thôi nghen.

Quảng cáo

2. Độ bền
Nhà sản xuất Hàn Quốc tuyên bố đây là ổ SSD di động bền nhất của hãng từ trước đến nay. Theo thông tin từ hãng thì Samsung SSD T7 Shield đạt chuẩn IP65 về khả năng kháng nước, kháng bụi và có thể chịu được những cú rơi ở độ cao lên tới hơn 3 mét. Anh em có thể xem clip TVC bên dưới:

3. Tốc độ
Ổ SSD T7 Shield được trang bị USB-C (USB 3.2 Gen2) à PCIe®️️️️️️ NVMeTM đạt được tốc độ đọc / ghi tuần tự là 1050 MB/s và 1000MB/s, việc chuyển các tập tin có dung lượng lớn ngay lập tức và cực kỳ nhanh chóng.

Theo trải nghiệm thực tế khi sử dụng phần mềm Blackmagic Disk Speed Test kiểm tra tốc độ đọc ghi cho tốc độ thực tế (960 MB/s và 951MB/s) gần với tốc độ lý thuyết mà hãng đưa ra, tuy nhiên đây là điều bình thường khi anh em kiểm tra tốc độ của bất kỳ chiếc ổ cứng nào.

Nói chung Hiệu suất có thể khác nhau tùy thuộc vào cấu hình máy chủ cũng như anh em nên sử dụng sợi cáp Type-C to Type-C để đạt tốc độ tối ưu nhất.

Ổ cứng di động Portable SSD Samsung T7 Shield có tích hợp phần mềm hỗ trợ trên PC và Mac giúp bạn dễ dàng thiết lập bảo mật dữ liệu bằng mật khẩu riêng. Phần mềm yêu cầu Windows 7 trở lên, Mac OS X 10.10 trở lên hoặc Android 5.1 trở lên. Lưu ý là nếu quên mật khẩu bạn sẽ không thể reset mật khẩu được nha.

Những thứ mình không thích

Chỉ có dung lượng lưu trữ cao nhất là 2TB nên anh em nào cần dung lượng cao hơn thì có thể mua Box về tự ráp.

Nên mua hay không?

Ổ cứng di động rất tiện lợi dành cho những bạn thường xuyên phải di chuyển hoặc là đi công tác. Ổ cứng rất nhỏ gọn nên việc mang theo rất dễ dàng chưa kể cho tốc độ đọc ghi cao nên sẽ giúp bạn tiết kiệm được nhiều thời gian hơn trong việc sao chép dữ liệu. Mình thấy chiếc ổ SSD T7 Shield rất phù hợp với những anh em Content Creator Travel hay Vlogger đang cần 1 chiếc ổ cứng bền bỉ với thiết kế nhỏ gọn nhưng vẫn cho hiệu năng cao thì có thể cân nhắc mua ngay chiếc ổ cứng di động đến từ nhà Samsung này.
51 bình luận
mua luôn òi, gắt quá 😁
lilw
TÍCH CỰC
4 tháng
Hôm qua ngồi lên macOS 13, bị lỗi đỏ mồm, nên tối về phải back lại 12, ngồi mất hết gần 3h cho việc tải macOS 12, cài lại, restore từ Time Machine, thế là nghỉ ngay đến việc mua SSD External về, mà lăn tăn mãi chưa biết nên mua T5 cho rẻ hay T7 cho nhanh cho con MBP 16" 2019.
lilw
TÍCH CỰC
4 tháng
@dai_vie199 Em cũng là con SSD di động đầu tiên của e ạ. Qua giờ setup nó thành bộ cài macOS, Windows To Go, Time Machine và macOS beta 13 chơi =))
lilw
TÍCH CỰC
4 tháng
@nospecial Bác đang dùng bản nào đấy :v Nhìn có vẻ bản macOS chắc 10 hay 11 gì đấy. E dùng trên bản 12 thì nó màu xanh nhé =)) mà mấy cái widget này e cũng ko quan tâm lắm. Chủ yếu để calendar và đồng hồ nhỏ để canh giờ thôi.

Cơ mà đang review SSD, chứ có review macOS đâu bác ợ =))
không thử nghiệm thả rơi à =))
@kedote Thôi bác ơi =]] sợ lém, này em bỏ tiền túi mua, bác coi tạm clip demo của hãng phía trên nha kaka
3 Cao
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Giá bằng em hdd 6tb luôn...
Giờ rẻ thế. Trước mình mua T5 có 500GB mà cũng 2tr5. Trước mà ra mẫu này là mua rồi. Mua T5 lại phải mua thêm bao cao su cho em nó
Giờ mấy ổ cỡ này 4-8TB mới đã
@cosmos47 Mục đích chính của mình là sao lưu di chuyển dữ liệu luân phiên giữa công ty và nhà nên đối với mình 1TB là đủ, mà nếu 4-8TB cho SSD thì chắc giá khiếp lắm !
@cosmos47 Lưu gì cho hết ông 😆 Nhu cầu bình thường có khi còn chả cần ổ cứng rời luôn.
@bomduc JAV thì bao nhiêu cho đủ 😃
Ngon đó
kiendt1973
ĐẠI BÀNG
4 tháng
lâu rồi mình ko sử dụng ổ cứng di động. Nhìn đẹp quá.
@kiendt1973 me too, vì cty quy định ko cho NV mang bất cứ công cụ, dụng cụ ở bên ngoài vào, cần gì thì đề xuất mua xài.
Cái bh 3 năm rất đáng giá. Mua ssd di động giá cao mà nhiều hãng bh có 1 năm, oẳng cái toi tiền
Giờ vẫn còn làm ổ to tướng thế này. Méo coi khách hàng ra gì.
LuckyStar
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Có nhu cầu nhưng giá vẫn cao . Có cái nào k cần bảo vệ cao như thế này nhưng giá mềm k nhỉ
@LuckyStar Tự mua Box ráp cho rẻ bạn, mua con WD với Box Orico cũng được nè !
đang dùng con T7 bản thường, nên phải dùng bao da cho đỡ shock
@mochi-mochi Lúc đầu cũng tính mua T7 nhưng lại thấy mỏng manh quá không như con Sandisk may sao mà hãng ra con này nên mình đã mua ngay !
@dai_vie199 mình thì dùng con T7 2 năm rồi nên cũng kg tiếc lắm 😂
Con ổ chất quá trời luôn
Nhìn cũng ok quá
Giá cũng rẻ chỉ có 3,650 triệu VNĐ 😁 mà là chuẩn SSD :D
Nếu mua HDD di động thì chắc được cái 4TB rồi :D tốc độ chậm nhưng lưu trữ được nhiều! :D
Cười vô mặt
@Cuong Nb Lại đọc lướt bài của mình rồi, bùn quá. Mình đã ghi lý do mua ổ này là để luân phiên di chuyển dữ liệu Media chất lượng cao giữa nhà và trên công ty mà, ổ HDD tất nhiên sẽ lưu trữ được nhiều nhưng cái mình cần ở đây là tốc độ sao lưu nhanh để mình còn làm việc khác nữa.
mykero
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Mình thì cứ combo ROG box + ssd nvme bên trong cho linh hoạt, nhìn lại gọn nhẹ, sang trọng.
boymcvn
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@mykero Nó bền như sài hàng chuyên dụng ko bác ? Chứ nếu như nhau bà con chuyển qua dùng box hết cho rẻ rồi.
cryon57
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@boymcvn hàng chuyên dụng nó có mạch chống quá dòng, chống quá nhiệt vs cơ chế bảo vệ dữ liệu khi đang đọc/ghi. Còn mấy box này chỉ có tác dụng tản nhiệt tốt hơn (có thermal pad bên trong) và cái đèn RGB đẹp mắt thôi. Nói chung ae làm việc cần đến bảo toàn dữ liệu thì ko nên sử dụng, còn nhu cầu ghi chép bình thường thì vẫn ok
ESKA_84
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Ổ này dành cho những ai cẩu thả hay làm rơi, nếu k dùng T7 thường cũng được tiết kiệm kha khá tiền
Mày vui tính vãi
Xét về giá thì không quá cao so với thị trường ở cùng dung lượng. Nhưng không hiểu tại sao toàn hãng lớn mà giờ này còn làm cái ổ di động SSD to vật vã. Đến Seagate Ultra Touch cũng là đã to rồi, con này còn vừa to vừa xấu. Đây là lý do mà hỏi có nên mua không thì là không nên.
Mua một SSD box đẹp long lanh, nhỏ gọn + mua 1 ổ SSD 1TB rẻ hơn mà tùy biến sau này cao hơn.
@caothudeche Con Ultra Touch search thử nhìn tốc độ chán 😔 Có người mua ổ cứng vì bề ngoài nhưng mình thì lại quan tâm đến chất liệu case bảo vệ và hiệu năng :V nếu mà mua ổ cứng vì thiết kế thì bác mua Box lắp cho nhanh !
@dai_vie199 Đương nhiên là không chỉ mua về thiết kế mà tổng hợp nhiều yếu tố.
- Kích thước: Rõ ràng là hãng có thể làm một kích thước nhỏ gọn, tối thiểu là bằng cái SSD box, nhưng họ không làm. Vì đây là ổ di động mà, tính di động càng cao càng tốt.
- Chất liệu & bảo vệ: Đây là bộ nhớ thể rắn, thế nên cũng không đến mức phải chú trọng đến chống sốc như HDD. Đương nhiên là cũng như nhiều sản phẩm khác chất liệu kim loại vẫn tốt hơn cả về bảo vệ lẫn tản nhiệt.
- Hiệu năng, hay nói đơn giản là tốc độ ghi đọc: Ai chẳng thích nhanh, nhưng chớ vội nhìn vào thông tin của sản phẩm mà mua. Phải xét thực tế cả hệ thống thiết bị khác sẽ kết nối với cái ổ đó của mình đã. Chúng ta đều biết là tốc độ của ổ trước tiên phụ thuộc vào tốc độ của các chip nhớ, và khi làm việc với bên ngoài phụ thuộc vào tốc độ của kết nối, với ổ di động thì cơ bản là USB rồi (Con T7 này USB 3.2 Gen 2 thì max của max rồi). Thế nên nếu toàn bộ thiết bị của mình không hỗ trợ đến mức đó thì mua cũng phí phạm.
chu.nguyen
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@caothudeche Em cũng đang dùng em T7 Shield này em thấy về kích thước hoàn toàn ok. Chỉ to hơn kích thước thẻ ATM một chút. Em thấy bác nói về tính di động thì nó hoàn toàn đáp ứng mà. Nhỏ quá thì nhiều khi dễ rơi, quên. Nên em thấy bác bảo kích thước con này vs Seagate Ultra Touch mà "to vật vã" thì chắc các hãng nên làm bằng cái thẻ SD. 😁
Ngon lành

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019