Review Pixel 4XL sau 6 tháng sử dụng làm máy phụ

lexcuong
21/12/2021 4:44Phản hồi: 240
Review Pixel 4XL sau 6 tháng sử dụng làm máy phụ
Đây là review về Pixel 4XL sau 6 tháng sử dụng làm máy phụ của mình. Mình mua nó với giá 8 triệu. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Pixel 4XL sau 6 tháng sử dụng làm máy phụ

Sau một khoảng thời gian mình đổi từ Google Pixel sang một số máy của Xiaomi, Oppo làm máy phụ thì cuối cùng mình vẫn phải quay lại với Google Pixel vì được hỗ trợ cập nhật hệ điều hành lâu dài, camera cũng như hệ điều hành gốc Android đơn giản không màu mè, nhanh và mượt. Sau một thời gian tìm hiểu thì mình đã lựa chọn được chiếc Pixel 4XL, có nhiều yếu tố để khiến mình quyết định lựa chọn Pixel 4XL (thực chất là mình thích Pixel 5 nhưng màn hình nhỏ quá nên đã không lựa chọn nó), nhưng yếu tố quan trọng nhất đó là camera, hệ điều hành cũng như giá của Pixel 4XL ở thời điểm đó đã dễ thở hơn nhiều.

Cũng nói qua, trước giờ mình hay sử dụng Pixel làm máy phụ, mình đã trải qua các đời Pixel từ 1 đến 3XL nhưng dùng nhiều Pixel quá mình tự nhiên thấy không còn hứng thú với hệ điều hành thuần của Android, thế là mình đã quyết định đổi gió sang 1 số máy của Xiaomi, Oppo. Nhưng phải thú thật, dùng mấy máy Xiaomi, Oppo mình mới cảm thấy “trân trọng” hơn sự đơn giản của hệ điều hành gốc Android trên Pixel.

Tiếp đến đợt đó mình quyết định mua Pixel 4XL cũng vì một phần muốn trải nghiệm Android 12 Beta, đợt ấy mình mua máy này cũng là lúc bản Android 12 Beta ổn nhất và đáng để trải nghiệm những thứ mới mẻ nhất trên Android, mà chỉ có dòng Pixel của Google mới có thể làm được.

Vì máy là flagship của năm 2019 nên cấu hình máy khá ngon, máy có cấu hình cụ thể như sau: Máy dùng chip Snapdragon 855, RAM 6GB, máy sở hữu màn hình có kích thước 6.3 inches với tấm nền P-OLED và tần số quét 90Hz kết hợp với Android 12 thì mình thấy nó vẫn quá ngon và quá mượt cho dù bạn dùng thêm 1,2 năm đi chăng nữa.

Thiết kế, ngoại hình

Máy có hoàn thiện tốt, cầm đầm tay. Máy được hoàn thiện từ kính và hợp kim nhôm, nhưng ở Pixel 4XL đã được phủ thêm một lớp nhám mờ giúp cho việc cầm nắm trở nên thân thiện cũng như không bám mồ hôi dấu vân tay ở mặt lưng. Với việc phủ một lớp nhám mờ ở toàn bộ thân máy nó giúp cho máy lúc nào nhìn cũng “như mới” cũng như tránh bị xước xát khi máy bị rơi nhẹ hay bỏ vào túi quần khi có chìa khóa chẳng hạn. Điều này mình thấy khá đi ngược với các dòng flagship của các bên khác, khi mà họ luôn muốn tạo ra những máy flagship có thiết kế kính bóng bẩy, sang trọng thì Google hoàn toàn đi ngược lại với phần còn lại của các hãng sản xuất smartphone. Nhưng đa phần người sử dụng Pixel thì mình nghĩ họ dùng máy không phải vì thiết kế đẹp, sang chảnh mà là sự thân thiện, hệ điều hành của nó mang lại (quan điểm cá nhân của mình là từ Pixel 5 trở về trước không có máy nào có thiết kế và ngoại hình xuất sắc cả).

Mặt sau của máy chứa cụm camera hình vuông màu đen thoạt đầu nhiều người sẽ nghĩ máy có 3 camera, nhưng thực ở cái cụm hình vuông màu đen đó chỉ chứa 1 camera chính, 1 camera tele, 1 cảm biến để đo độ sâu trường ảnh để giúp máy chụp ảnh xóa phông tốt hơn và 1 đèn flash kép.

Mặt trước của máy sở hữu 1 “cái trán” khá là dày bởi vì máy có camera trước và được tích hợp cảm biến mở khóa gương mặt 3D và cảm biến Motion Sense (khá đáng tiếc là Motion Sense không thể sử dụng được ở Việt Nam). Dù sao thì mình đã quen với việc dùng các dòng máy Pixel có thiết kế kì cục và không được đẹp rồi nên là mình thấy chấp nhận được.

Nói về cảm biến mở khóa gương mặt trên Pixel 4XL thì không có gì phải chê, nhanh và rất nhạy. Nhưng điểm đáng tiếc nhất ở đây là trên dòng máy Pixel 4, 4XL không hỗ trợ cho các app ngân hàng, app thanh toán thế nên là phải dùng mật khẩu, cái này anh em lưu ý.

Quảng cáo

Màn hình

Chất lượng màn hình của các dòng Pixel XL thì khỏi phải bàn, Google luôn mang đến màn hình đẹp nhất, chất lượng nhất trên các dòng Pixel XL series của họ. Màn hình trên chiếc Pixel 4XL đã được Google trang bị tấm nền 2K+ và cộng thêm với tần số quét 90Hz thế nên là nó vừa nét vừa đẹp. Thực tế để mà nói, màn hình của Pixel 4XL nó trong, nó nổi khối và nó cực kỳ ấn tượng ở trong tầm giá của nó hiện tại. Nhưng điểm mình không hài lòng trên tất cả các dòng máy Pixel đó là các app vẫn chưa hỗ trợ full màn hình, đôi khi nó làm mình khá là khó chịu.

Màn hình của Google Pixel 4XL khá là tối và ra ngoài trời sáng phải bật gần như max sáng lên thì mới có thể sử dụng được, cái này nó gần như là đặc điểm chung của các dòng máy Pixel rồi.

Quảng cáo

Và nó có cả chế độ Always On Display nữa nhưng mình không sử dụng tính năng này.

Camera

Mình nghĩ lý do để mọi người lựa chọn Google Pixel ngoài hệ điều hành thuần Google ra thì chắc chắn cũng vì camera của nó. AI trên camera của Google mình thấy nó vẫn là một thế lực nào đó trong thế giới smartphone hiện tại mà nhiều hãng vẫn chưa bắt kịp được. Kể cả như Pixel 4XL đã ra mắt cách đây 2 năm, nhưng về camera mình tin Pixel 4XL vẫn có đủ sức để bắt kịp với các flagship hiện tại.

Camera trước: Có độ phân giải 8MP hỗ trợ chụp xóa phông, auto focus - giúp chụp xóa phông ngon hơn.

Camera sau: Trên hệ thống cụm camera mặt sau của Pixel 4XL gồm 2 camera trong đó 1 cảm biến chính 12.2 MP, 1 cảm biến Tele 16 MP và cả 2 camera đều hỗ trợ chống rung quang học và chống rung điện tử. Lần này Google vẫn đi ngược lại với thế giới smart phone đó là không dùng camera góc rộng. Camera tele trên Pixel 4XL mang lại cho chúng ta những góc chụp chân dung vô cùng hợp lý, cảm giác bức ảnh vẫn có sự hài hòa, tự nhiên.

Để mà nói về chất lượng hình ảnh trong điều kiện bình thường, đủ sáng thì mình nghĩ không có gì để nói vì mấy dòng flagship nó sẽ làm tốt thôi, chất lượng hình ảnh nó cứ same same nhau. Phải chuyển sang điều kiện thiếu sáng thì khi đó Pixel 4XL mới phát huy được sức mạnh của nó. Ở điều kiện thiếu sáng thì Pixel 4XL cho ra chất lượng ảnh tuyệt vời, chất lượng ảnh trên Pixel 4XL có một chất riêng không thể lẫn vào đâu được. Mọi thứ từ màu sắc, chi tiết, tương phản đều rất tốt.

Với bản cập nhật gần đây của Google trên Pixel cũng như Android 12 thì cá nhân mình thấy tốc độ xử lý ảnh sau khi chụp xong trên Pixel 4XL đã khá là nhanh rồi, chắc sau khi chụp xong chỉ chưa tới 1 giây thì AI trên Pixel 4XL đã “làm việc xong”.

Còn về quay video thì với dòng Google Pixel thì không mang đến trải nghiệm tốt, cái này anh em dùng Pixel lâu sẽ biết.

Sức mạnh & Hiệu năng

Dùng Google Pixel cũng chẳng khác gì dùng iPhone, người dùng đa phần là không quan tâm nhiều đến cấu hình phần cứng, mình cũng thế, với chiếc Pixel 4XL này mình cũng chẳng quan tâm là nó chạy chip gì, ram bao nhiêu GB. Với Android thuần của Google thì gần như máy lúc nào cũng sẵn sàng hoạt động khi mình chạm vào màn hình.

Và vì nó thuộc nhà Google nên là luôn được cập nhật những phiên bản Android mới nhất, mình đã cài Android 12 Beta cũng như bản chính thức cho chiếc máy này. Và cũng phải công nhận 1 điều rằng Material You trên Android 12 là quá đẹp, trải nghiệm quá đã.

Còn về Game thì mình không test, vì theo cá nhân của mình suy nghĩ thì đa số mọi người dùng pixel không phải để chơi game.

Thời gian dùng pin

Pixel 4XL sử dụng viên pin 3700 mAh, thực chất để mà gánh cấu hình cao và màn hình thì Pixel 4XL khá đuối. Nhưng với một người chỉ sử dụng là chiếc máy phụ để phục vụ những tác vụ nhẹ nhàng như chat, check mail, cũng như đọc sách thì nó vẫn có thể đáp ứng được nhu cầu của mình trong vòng 1 ngày. Thực chất là mình 2 ngày mới phải sạc 1 lần.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

240 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Công nhận máy mượt và chụp ổn 😆
@tungpham.tech chuẩn bạn
@lexcuong Mua ở đâu ổn nhỉ?
AyBee
TÍCH CỰC
2 năm
@tungpham.tech nếu nói camera phone thì pixel nhận số 2 chắc ko thằng nào đứng số 1
anhmk95
TÍCH CỰC
2 năm
@A.Q chính truyện cũng có vài thằng đứng số 1 mà bác 😆 thuật toán của pixel có phần hạn chế đó là night mode chụp đêm khu vực nào có bóng đèn nó gộp ảnh lại chỗ đó sáng quắc lên bị mất chi tiết
@anhmk95 "vài thằng đứng số 1" là thằng nào dạ?
Tưởng tượng một người dùng vài bank thêm vài cái ví điện tử mà nhập mật khẩu tay thì căng thật. Màn Pixel ra nắng rất tối nhưng toàn thấy khen, chắc 6 tháng trong nhà rồi 😁
@nospecial 4XL ko có vân tay, chỉ có FaceID thôi
@lexcuong Vâng, màn dòng Pixel tối, bác mua 6 tháng thì thời gian này dịch toàn trong nhà nhiều nên ít ảnh hưởng thật mà, ra đường thì hơi khó nhìn xíu 😁
@John.Wick e xài từ pixel 1 đến 3xl cũng đã từng trải rồi bác ạ :D
@lexcuong Em cũng từng dùng từ đời 1 đây, mà còn cái box thôi 😔
Đang chờ đợi nhận con Pixel 6 Pro từ AMZ
@╰‿╯ ngon lành 😁
Ngon đang tính nâng cấp lên pixel 5 đây 😆
@PVTuat tầm này giá thơm rồi bác, nâng thôi 😁
hoaidieu177
ĐẠI BÀNG
2 năm
@PVTuat nếu lên thì ráng lên 6 đi bác , chứ 5 lỡ cở lắm bác , em cũng định hỏng con 4 thì lên 6 luôn
@hoaidieu177 Ko thích thiết kế con 6
@PVTuat Pixel 5 thiết kế mặt trước pơ phệch. Pixel 6 ko bằng được. Tiếc mỗi quả mặt sau nhìn như con Lumia 630 mình dùng ngày trước. Cơ mà dùng ốp thì cũng vẫn cứ là ok.
mrphan
TÍCH CỰC
2 năm
Mình cũng đang xài e này, đúng như bạn nói rất mượt, cam đẹp, tuy nhiên 4XL ko hỗ trợ đăng nhập các ứng dụng ngân hàng bằng khuôn mặt; còn vấn đề cực kỳ khó chịu là khi quét mã QR code bằng PC-covid và cả Bluezone như trước đây, máy răt hay gặp hiện tượng bị khởi động lại ngay lập tức (and11, 12) đều bị.
sontg10
ĐẠI BÀNG
2 năm
@mrphan Không phải máy không hỗ trợ đăng nhập khuân mặt mà do thằng viết app nó không tích hợp.
Thi nhau đổ oan cho cái máy chán anh em thật sự
hoaidieu177
ĐẠI BÀNG
2 năm
@sontg10 ở VN có mỗi thằng Shopee Pay là dùng được faceid trên 4 XL , thì đúng là do mấy thằng làm app lười ko tích hợp rồi
@mrphan bị bug reboot này thì nặng quá
mrphan
TÍCH CỰC
2 năm
@DaiViet4000+ Giờ thì liên tục rb
jeetkunedo
TÍCH CỰC
2 năm
không chơi game thì máy rất ngon!
@jeetkunedo Đa phần mình thấy người dùng Pixel ít chơi game lắm 😁
hoaidieu177
ĐẠI BÀNG
2 năm
@jeetkunedo dùng pixel mà cày game thì kiếm mấy con Xiaomi về cày còn sướng hơn
@jeetkunedo Con này mà chơi game thì pin ngày sạc 3 lần bác ạ. Còn lại mọi thứ đều tuyệt vời. Với giá máy cũ hiện tại 6t thì nó vô địch tầm giá.Nhưng ít người biết tới.
@Hondacodon287 chuẩn rồi bác, e này chơi game thì khá đuối
thachd
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mua ở đâu bạn
@thachd Hà Nội mình mua bên Bảo Long thấy khá ngon, mình mua từ Pixel 2XL đến giờ thấy máy không lỗi lầm gì cả bạn.
Trước cũng đọc bài đánh giá 3Xl tai trâu của bác mà em cũng kiếm 1 em 3A làm máy phụ với tiêu chí nhỏ gọn. ai ngờ đầu 3A thêm cái ốp nó cũng gần bằng 6plus...... đinh làm máy phụ mà mua về mới biết là dùng dùng được esim thế là biến thành máy chính luôn 😁 .......
@Dương Quang Thế hahaa, nhưng pin mấy em này hơi yếu nên làm máy phụ vẫn ok hơn bác ạ
@lexcuong 3A thì em dùng cơ bản vẫn dư 1 ngày nếu không chơi game. hôm nào ngồi văn phòng gõ phím nhiều thì 2 ngày mới phải sạc. công nhận ưng. chắc sắp tới nâng lên 4a cho nhỏ gọn chuẩn mơ ước thôi, em chán máy to rồi
@Dương Quang Thế 4a cũng ngon đó bác ạ 😁 giờ điện thoại mình không chơi game, ít sử dụng nên cũng chả quan tâm mấy về pin :D
hebkid
ĐẠI BÀNG
2 năm
@lexcuong đợt kím hoài ko ra pixel 4a bác ạ, 5 thì hơi đắt mà ko hơn 4a gì nhiều so với nhu cầu mình. đợt rồi có mấy bác lấy dc 5 lock Nhật giá cũng ổn lắm
Em này ngon
@Kieuphongpr chuẩn bác
Mình thì thích pixel 4 nhỏ gọn trong tay
@JANG RYONG mình đang dùng iphone nhỏ rồi nên máy phụ muốn dùng máy to để đọc truyện cho thích ấy 😁
E chưa dùng pixel bgio, các bác cho e hỏi nó có chạy dual app đc ko ah. VD như dùng 2 zalo ấy ah
@thanhson.hyundai Được bác ạ, android mà, làm gì chả đc 😁
ngon
@Didu
Yêu quá
On screen nổi 5,6 tiếng không anh ơi
@Salamanderslmd 3aXL thì pin trâu đúng rồi. Còn lại đều trung bình và yếu
@zer0_7 Mình đang xài 4xl nè, pin có yếu đâu.
@nguyen_khang2402 chắc do chơi game đó bác 😆
@nguyen_khang2402 ko yếu thì là trung bình chứ ko trâu 😁
Bài viết hay quá em
Cho bạn nghìn like
@NghiepTranVINA Dạ tại lâu ngày không vô tinh tế cứ tưởng có gì hot he he
@lexcuong Chuẩn bị mùa cuối năm bình chọn rồi em ơi. Lúc đó chắc vui lắm 😁
@NghiepTranVINA
Yêu quá
Em góp 1 số ảnh chụp gần đây bằng 4XL
@batrung2906 e cũng chỉnh màu qua bằng Luminar AI nữa ạ
@Trọng Trít Bữa mua cũng tìm màu lưng màu cam mà đợt ấy hàng không có chán quá bạn ạ
@lexcuong e mua đợt tháng 4 bản màu cam, đợt đó hơn 9tr lận đó bác ạ. giờ chắc bán cũng chỉ dc hơn 6tr. Tầm giá này chắc chả có máy nào chụp ảnh vượt qua nó.
@Trọng Trít Chuẩn rồi bác, em mua đợt tháng 6 cũng có gần 8tr thôi, nói chung là vẫn hài lòng với em Pixel 4XL này 😁
Ngon 😁
@vn_ninja đổi sang em này dùng thôi bác :D
lordgon
TÍCH CỰC
2 năm
Máy phụ gì to thế bác 😆
@lordgon mình có thói quen máy chính làm iphone nó nhỏ nhỏ nên dùng 12 pro, còn máy phụ cứ phải to để đọc sách và giải trí đó hihi
@lexcuong Thế là còn dùng nhiều hơn máy chính ấy chứ 😂
@pro744 cũng không nhiều lắm đâu ạ, chỉ những lúc rảnh rỗi mới lôi ra dùng thôi, chứ bình thường mình chả đụng đến ý 😁
@lordgon Mình dùng chính ip7, máy phụ ip11 đây. Máy phụ là máy chơi, xem, lướt. Nên cần ngon hơn máy chính.
Ngon nhỉ, bản màu cam nhìn đẹp mê hồn
@locthuyforever♋ chuẩn rồi bác, đợt đó tìm không thấy bản màu cam, không đã quất rồi bác ạ
trungy2k
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cũng dùng con 4XL này được vài tháng đánh giá chung là ngon bổ rẻ. Cái mình ko thích là pin hẻo và ko lắp thẻ nhớ
@trungy2k công nhận pin không đc tốt, còn vấn đề thẻ nhớ thì tùy nhu cầu từng người, như giờ mình cũng không quan trọng bộ nhớ cao vì đa phần mình đều lưu trữ trên cloud.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019