Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Review Premiere Pro Video Editing - Laptop Core i5-10300H Vs Desktop Core i3-9100

AllLove
14/5/2021 12:22Phản hồi: 38
Review Premiere Pro Video Editing - Laptop Core i5-10300H Vs Desktop Core i3-9100
Đây là review về Premiere Pro Video Editing - Laptop Core i5-10300H Vs Desktop Core i3-9100 của mình. Mình mua nó với giá 21tr. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Premiere Pro Video Editing - Laptop Core i5-10300H Vs Desktop Core i3-9100

Do công việc hay di chuyển. Sử dụng các phần mềm như Vmix để live - Premiere Pro để dụng phim. Gọi là dựng phim cho oách chứ cũng khá đơn giản anh em ạ - Chủ yếu là mình cắt ghép thêm text cho mấy clip 4K.

Clip so sánh với máy bàn có cấu hình: I3 9100 - Ram 12GB - SSD256 western sn750 - Main MSI B365M

Lúc đầu mình tính mua HP ZBOOK STUDIO 15 G3. Đây là 1 con máy trạm khá ổn với cấu hình: I7-6800HQ - 16gb Ram - SSD 515GB - Vga M1000M/4Gb DDR5. Giá của em ấy 17tr5

Do máy cũ nên mình tới cửa hàng trải nghiệm thực tế có vài điều chưa ưng như:
- Viền hàn mình bị hở có lẽ đã thay thế
- Bàn phím không được chắc chắn có vẻ đã được thay
- Pin còn nguyên 100%. Máy cũ mà pin xịn quá khả năng đóng lại cell ^^

Với 3 yếu tố trên và mức giá cũng không rẻ lắm nên mình quyết định mua Dell Gaming G3. Phiên bản mình chọn có cấu hình: i5 10300H/2x4GB RAM/SSD 256GB+1TB HDD/GTX 1650 4GB DDR6

Những thứ mình thích

Quảng cáo

Mình thấy kết quả edit video khá ổn khi sử dụng Premiere Pro CC 2020. Khi sử dụng card on tốc độ ngang máy bàn: I3 9100 - Ram 12GB - Main MSI B365M - SSD 256GG WD SN750

Nếu sử dụng card màn hình GTX 1650 thời gian render giảm 1 nửa. Quá tuyệt vời. Lúc này cả 2 card màn hình đều tham gia vào quá trình render. Đáng tiếc GTX 1650 chỉ hoạt động 15% công suất. Có thể do mình chưa biết cài đặt. Nếu anh em nào biết chỉ giúp mình ha.

Mình nghĩ đã có lựa chọn phù hợp với công việc. Nếu đặt lên bàn cân thì mức giá 17tr5 cho máy trạm cũ so với 21tr cho chiếc laptop chơi game thì nó xứng đáng.

Dell G3 có thêm 1 chiếc ổ 1TB để lưu trữ video. Card màn hình GTX1650 cân khá tốt mấy tựa game phổ thông. Máy làm việc và giải trí đều ổn.

Những thứ mình không thích

Quảng cáo

Có vài điểm mình không thích như độ sáng màn hình ở mức chấp nhận được. Khá nóng với cấu hình i5.

Nên mua hay không?

Mình nghĩ nếu anh em có nhu cầu edit video và chơi game thì nên cân nhắc lựa chọn Laptop Gaming. Có khá nhiều dòng máy ổn như: acer nitro, lenovo legion, asus tuf...mình thích dell còn có thể anh em ưu ái các hãng khác.
Hãy tới cửa hàng cài đặt phần mềm anh em hay sài và ra quyết định cuối cùng. Máy trạm cũ nó có cái hay của nó. Nhưng anh em có thể cho mình thêm 1 lựa chọn biết đâu anh em lại thích như mình.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mấy con dell dạng này rất nhiều recomend khi muốn mua laptop, k biết có tốt thật không
@Phuongkak Vậy á mình thấy mấy con kia màn 144hz ngon hơn. Cơ mà thích dell với trước sài bọn m4600 của dell rất ngon nên cảm tình.
@Phuongkak Giá cao thôi chứ nhiều người dùng dell thấy thích vì nó bền.
Thằng bạn mình dùng dell 6 năm nhìn máy vẫn ngon, chưa hỏng gì.
Còn mình thì có con ASUS dùng được 8 năm rồi. Cũng có bị liệt vài phím, loa trái bị rè nên mình tắt luôn loa trái. Nhưng về cơ bản thì chưa dính lỗi gì nghiêm trọng 😁

P/s: Túm lại là tiền nào của đấy. Dù hãng nào thì bạn cũng có quyền tin rằng chiếc máy của bạn sẽ chạy ngon trong ít nhất 5 năm (trừ khi bạn dùng hard core quá). Cái quan trọng là máy nào phù hợp với nhu cầu thôi.
@AllLove Làm video thì cần gì 144Hz đâu bác. Quan trọng màu sắc hơn.
@Ice Never Dies Anh em chơi game nhiều tần số quét cao nó cũng đã hơn xíu
Render thì máy bàn luôn luôn là lựa chọn rẻ hơn nhiều. Bác so sánh với con i3 4c4t thì lệch tông quá.
@Ice Never Dies Trước giờ dân gian vẫn truyền miệng nhau i3 desktop = i5 laptop kiểu vậy đó bạn. Làm luôn coi truyền thuyết có thật ko
Em tính làm bên edit video thì chọn Thinkpad P50 ok không mọi người? #Help
@Nguyễn Quang Sáng 1998 Mình cũng tính như bạn mua máy trạm đó. Bạn nên test trực tiếp trên cả 2 máy nhé. Nếu máy trạm mà mọi thứ ngon(màn, phím, pin...) thì chơi máy trạm vì nó vẫn ngon hơn.
@AllLove Dạ, em cám ơn Anh!
@Nguyễn Quang Sáng 1998 Bạn để ý viền bàn mình. Bàn phím có cứng chắc không. Thời gian sử dụng của ssd. Kiểm tra pin. Màn hình ko có điểm chết vậy là ok
Bác so Vs Mac xem thế nào
@bomduc Mình ko có mac bạn à. Điện thoại cũng samsung kaka
Erix
TÍCH CỰC
3 năm
17 củ thì build đc desktop i5 10400 nếu giá VGA k ảo nhỉ
@AllLove Uh nên thế, 😆 Giờ nó cũng hạ nhiệt ít rồi phần vì mấy ông non tay bán đấy.
@bomduc haha
Erix
TÍCH CỰC
3 năm
tui thấy ông build comment dưới rồi, hạ ssd xuống wd green m2 240Gb 900k,Cpu 10400F rẻ hơn đc 1 củ ,màn 24in AOC 2 củ rưỡi, cái ổ 1Tb là vừa đủ, và build ở tinhocngoisao rẻ hơn, nhiêu đó đủ mua con trâu cày 3 củ
@Erix Dựng phim mà ko có card on là nó đắm đuối đó bạn. Căng nhất chỗ đó. Có on thêm card rời thì siêu ngon. Mà có mỗi card rời thì ko đc
Con dell G3 này nóng xưa giờ rồi 😁 Hệ thống tản nhiệt ko đc ngon như G5, G7
@trantuananh1996 Mua đời trước cho nó rẻ. Bớt đồng nào hay đồng đó kaka
Mình lên thử bộ pc với linh kiện rẻ nhất. Giá cũng khá cao tới 19tr chưa có card màn hình.
@bomduc Chơi quả màn xịn xò luôn
@AllLove 😆
@bomduc Xem phim diệt vi rút của nhật là chuẩn haha
@AllLove
Cười vô mặt
Mình rất thích thiết kế của dòng dell này. Giống Ailenware
@Giang Không Xấu Trai Nó nhẹ nhàng hơn. Mình thích mấy con Ailenware ghê luôn á
@AllLove Quá đẹp nhất là phần bàn phím
@Giang Không Xấu Trai Công nhận

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp