Review Process kiểm soát cách ly Covid của VN: Thực sự tốt và ấn tượng

hongkhanhbcvt
9/2/2021 4:14Phản hồi: 176
Review Process kiểm soát cách ly Covid của VN: Thực sự tốt và ấn tượng
Mình là dân làm về Operations, trong đầu toàn process, procedure, work instruction các kiểu. Vừa rồi mình cần phải đi cách ly do có đi chung chuyến bay với bệnh nhân Covid. Và mình khá ấn tượng với cách mà VN mình quản lý dập dịch. Ấn tượng này cho 2 lý do: Thứ nhất là nó thực sự tốt, tốt nên có ấn tượng. Thứ 2 là mình so sánh nó với những trải nghiệm cá nhân ở các hoạt động khác của các đơn vị quản lý nhà nước, thì từ quy trình tới cách làm nó khác xa.
Phần dưới mình review lại toàn bộ trải nghiệm thực tế của mình trong quá trình cách ly.

Quy trình khai báo:
Điểm tốt:
  • Mình nhận được thông tin là chuyến bay của mình có bệnh nhân từ facebook của: https://www.facebook.com/thongtinchinhphu . Sau đó mình tự động gọi điện đến cơ quan khai báo để báo cáo tình trạng của mình. Có 2 nhân viên y tế với đồ bảo hộ đến nhà mình để lấy thông tin di chuyển, thông tin lấy rất chi tiết, đủ ngày giờ, số điện thoại, địa chỉ…của tất cả những người mình đã tiếp xúc. Mình phải nhấn mạnh lại là 2 anh nhân viên này thực sự rất chi tiết về thông tin của mình, điều làm mình rât ấn tượng.
  • Sau khi lấy thông tin xong, quyết định cách ly tập trung cũng đưa ra rất nhanh, họ thông báo mình chuẩn bị đồ đạc để đi cách ly. Cơ quan y tế địa phương tự động điều xe và phun xịt khu vực nhà mình. Tất cả mọi việc chỉ khoảng 1h là xong
  • Audit 1: Mình có thử (xin xỏ) để được khỏi cách ly vì mình không nằm trong diện đối tượng nguy hiểm (conthongtinchinhphu có list ra những hành khách thuộc đối tượng nguy hiểm và không có mình), rất nhanh chóng và dứt khoát, bên y tế từ chối yêu cầu của mình. Mình cảm thấy khá an tâm về điều này
Điểm có thể tốt hơn:
  • Mình khá lúng túng trong việc tự khai báo, 2 số hotline 0969.082.115 và 0949.396.115 đều bận khi mình gọi. Mình có lên internet kiếm số địa phương để khai báo nhưng loay hoay gọi tới 3 số mới được
  • 2 anh lấy thông tin cầm 2 cuốn sổ đi ghi lại chi tiết di chuyển của mình, thấy thương quá. Mình nghĩ cách dễ thì design sẵn các template rồi in sẵn để cách anh điền vào, hoặc xịn nữa thì phát laptop cho cách anh để gõ thẳng vào luôn sẽ tiện hơn

Quy trình nhận cách ly:

Điểm tốt:
  • Mình được phát 1 bộ đồ ý tế, khẩu trang y tế, bao tay, kiếng và được hướng dẫn mặc cho đúng bởi nhân viên y tế để di chuyển tới khu cách ly. Trước khi bước ra khỏi xe thì xe được xịt khuẩn, mình ngồi chờ xe xịt xong mới được mở của bước ra
  • Tới khu cách ly mình được yêu cầu bỏ những đồ bảo hộ ra và thay khẩu trang khác để chuyển vào phòng cách ly. Mình được báo số phòng và di chuyển thẳng lên trên phòng. Phòng đã nằm trong trạng thái sẵn sàng
  • Khu cách ly được lắp camera và bảng hạn chế ra vào
  • Audit 2: Mình có thử đi lại ra khỏi cửa phòng khu cách ly, ngay lập tức bị nhắc nhở và quay trở lại phòng.
Điểm có thể tốt hơn: Không có

Quy trình kiểm tra lấy mẫu khi vừa vào khu cách ly
Điểm tốt:
  • Nhanh, gần như ngay lập tức mình được lấy mẫu lần 1 khi vào khu cách ly (buổi chiều). Kết quả có vào buổi tối (âm tính). Nhân viên y tế lấy mẫu có mình làm rất gọn lẹ và ko hề lúng túng
  • Audit 3: Mình có năn nỉ vì cận Tết, nếu mình có kết quả âm tính thì mình có được về luôn mà không cần vào đối tượng cách ly không? Nhân viện họ say sorry và nói không được, tất cả thông tin của mình đều đã được record trên database và phải theo quy trình
Điểm có thể tốt hơn:
  • Thông tin cá nhân của mình được 1 nhân viên khác lấy lại 1 lần nữa, và những câu hỏi thì y xì những câu mà mình đã trả lời trước đó.

Quy trình cách ly:
Điểm tốt:
  • Rất đúng giờ, ngày mình mở của phòng 4 lần. 3 lần phát đồ ăn và 1 lần lấy nhiệt độ.
  • Mình vưa lấy mẫu lần 2 hôm qua (negative tiếp), nhân viên y tế nói là thời gian lấy mẫu của mình cũng đã được hệ thống quy định sẵn, đúng ngày đúng giờ là vào lấy. Nghĩa là có 1 hệ thống quản lý thông tin và chỉ đạo hành động phía sau. Ngon lành đấy.
  • Khu cách ly có sẵn wifi tốc độ tầm 40Mbs. Vì mình vẫn đang rất busy với công việc cuối năm nên điều này giúp mình rất nhiều để hạn chế ảnh hưởng công việc.
  • Luôn có 2 nhân viên an ninh trực ở khu mình (có 1 công an và 1 dân quân) và họ cực kỳ tốt.
  • Hôm nay mình còn được tặng bánh, dưa kiệu và lì xì Tết nữa, cảm động dễ sợ (hình)
  • Audit 4: Mình có lân la hỏi thử để gửi đồ ra ngoài (vì lấy lý do mình mang nhiều đồ vào quá). Không được phép. Bất cứ đồ gì từ ngoài vào cũng đều phải qua tay 2 anh an ninh (có thể là xịt khuẩn hay gì đó) rồi mới được đến người cách ly và các anh làm việc này rất nghiêm túc.
Điểm chưa tốt:
  • Toàn bộ đồ ăn cho người cách ly là đồ nhựa và nilon dùng 1 lần. Mình hiểu rằng khó có lựa chọn nào khác nhưng việc mỗi ngày mình xả ra 1 đống rác như vậy thấy rất xót.
Mình có mang 3 cuốn sách vào đọc dịp này, 21 ngày cách ly chắc đọc xong 3 cuốn
View từ khu cách ly, không một bóng người

Quảng cáo

Túm lại: Mình sẽ tiếp tục update trải nghiệm của mình trong những ngày sắp tới. Nhưng có 2 message mà 1 thằng trong trại như mình muốn share với 500 ace ngoài trại:
  • Quy trình: Quy trình cách ly và xử lý cách ly của VN mình thực sự rất tốt, có thể có 1 hệ thống IT support việc xử lý dịch phía sau.
  • Con người: Những cá nhân đang tham gia vào vận hành quy trình này (ở khu cách ly của mình) cực kỳ tuân thủ và làm việc với trách nhiệm cao. Đây là điều mình vô cùng ấn tượng.
Với 2 điều trên, mình có sự an tâm về việc dập dịch ở VN mình.

Phần còn lại: 500 anh em ngoài kia chịu khó hạn chế đi lại để kiềm chế được dịch, bản thân mình cũng thấy rõ chỉ 1 case của mình thôi đã phải tốn rất nhiều thời gian, công sức và cả tiền nữa của cả hệ thống để kiểm soát. Mình thấy hơi áy náy vì mỗi ngày đang sử dụng nhiều tiền của nhà nước quá. Để có được sự an toàn ngoài kia thì các anh chị cô chú bác trong hệ thống phải làm việc rất rât vất vả. Nên, Tết ở nhà!!!

Mình có tự tạo 1 cái challenge riêng cho mình là mình sẽ chạy bộ trong phòng cách ly. Qua mỗi ngày mình sẽ tăng 1km, bắt đầu từ 5km, kết thúc đến lúc nào mình không chịu nổi nữa thì thôi. Đây là kết quả 3 ngày đầu

Update sau khi ra
176 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hun cái nè
ComAbu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hay lắm bạn. Tin tưởng dịch sẽ được dập một cách nhanh nhất có thể
@ComAbu Mình cũng tin tưởng dịch sẽ được dập nhanh chóng, ngay khi có tin cô gái sang Nhật bị dương tính với Covid, mọi người liền tập trung vào dập dịch
@ComAbu Còn nhóm anti vacc và trái đất hình đĩa nữa ;))
longdevil95
ĐẠI BÀNG
3 năm
bác có phải đóng tiền cách ly 21 ngày k ạ? hay nhà nước lo hết
@longdevil95 Lo sao cho xuể
Kinh vãi
rongict
CAO CẤP
3 năm
Thiết nghĩ vài triệu hay vài chục với nhiều người ko có gì to tát nhưng với nhiều người là rất rất bự. Bởi vậy chủ tịch mà đi cách ly thì nên bắt đóng phí.
taitv
ĐẠI BÀNG
3 năm
@longdevil95 Nguoi trong nước ko đóng phí. Từ nước ngoài về đóng phí. Mà nghe nói khá thấp.
MeoMao121
TÍCH CỰC
3 năm
@rongict Chủ tịch cũng lao động và đóng thuế nhé bác, tiền ko tự chảy vào túi của họ.
ngon lành
Quá ok còn gì
@Võ Thành Quân Căng dồi
@concobebe2411 Do anh khựa mà ra cả
Buồn ghê...
@Võ Thành Quân Who nói k phải do khựa
@kedote
Cười ra nước mắt
Cả thiên niên kỉ chưa có cái đại dịch nào mà dai dẳng như đại dịch COVID lần này.
@tranhung214 Nhiều thằng nói tiếng Việt mà bợ đít Mỹ bị Bai-đần chơi vậy bực mình ghê 🤣
@Trùm Sạc Macbook Apple Hahaha virus xuất phát từ Wuhan ( TQ) thì cứ gọi là Virus TQ ( cúm tàu ) đấy ... Cực đoan gì ở đây cà bạn trẻ .
@渡辺稲荷 Thì đó là bạn cực đoan thôi. Cứ theo tên gọi quốc tế mà nói chứ bợ đít mỹ mệt lắm bạnm
@Trùm Sạc Macbook Apple Cực đoan hay ko là do bạn tự suy nghĩ vậy á . Chứ t đơn giản lắm , Virus bắt nguồn từ đâu thì gọi nó từ đó .
Cám ơn bạn chia sẽ
Ngầu đấy
Lì xì sang dữ. Mà sao bảo cho ra ngoài sân mà ta
@anxongjong Mỗi tội chocopie fake 😃
Haiizzzzzz
TÍCH CỰC
3 năm
@nguyenkhanh6666 CHOCO BILL RÕ RÀNG BÁNH CŨNG HÌNH THUÔN DÀI, TÊN KHÁC HÌNH DẠNG KHÁC MÀ BÁC KÊU PHA KE
Cười ra nước mắt
@Haiizzzzzz có lẽ lần đầu tiên b ấy nhìn thấy bánh choco bill 😅
vuongtube
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Haiizzzzzz fake kiểu dáng rồi, kiểu design "na ná" kia đủ để đầy người nhìn nhầm
mrbluett
ĐẠI BÀNG
3 năm
thanh niên cứng trong khu cách ly
Cười vô mặt
Cười vui vẻ
Nói chung là tốt. Tây vỡ trận bởi họ không thể chịu đựng nổi quá trình cách ly kiểu này nên chịu thôi
@nghaimin Bởi vậy mới hay có mấy cái phim dạng sau tận thế, tụi da trắng sống ở khu "bị cưỡng chế"
aPánh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nghaimin Cái này đúng nè, Tây ở trong nhà 1 tuần là tụi nó phát khùng lên rồi. Mình ngồi trong nhà 6 tuần vẫn ko xi nhê gì =)))
@aPánh Ngồi cách ly còn được lì xì nữa =)))
Ăn tết thế này thì buồn lắm luôn... chúc bác cố gắng, sớm ngày về với gia đình ;)
Mình cũng bị đi cách ly 1 lần rồi. Cái làm mình thấy phục trước hết là ở cái nắng nóng thấy mẹ của SG mà các anh vẫn phải mang trên mình bộ đồ bảo hộ phủ kín người và bình tĩnh tước hàng trăm người ngồi than vãn dưới cái nóng, họ vẫn tươi cười và vui vẻ để hoàn thành nhiệm vụ của mình.

Ak lấy mẫu xét nghiệm rất là phê nha anh em =))) rớt nước mắt luôn đó
@pntphong1810 Vậy mà nhiều đứa trời đánh thánh đâm vẫn cố tình nói xấu, bôi nhọ họ. Đếu hiểu cái đầu chúng chứa cái quần(g) q gì nữa
@killed Đầu chúng nó toàn c.. và ba cái que bác ạ
@vicktorbui Thâm =))
haopro
TÍCH CỰC
3 năm
ae cố lên - tui là tui ở nhà cài phim rồi còn các ông comment ở phía dưới thì sao
anhutsg
CAO CẤP
3 năm
Pha này nước mình xử lý tốt quá
VN mình làm việc nghiêm túc ngay từ đầu khi có ca mắc nên ko toang như bên Châu Âu, mong ae hợp tác với Chính phủ trong việc phòng chống dịch 😁
nonliving
ĐẠI BÀNG
3 năm
chia sẻ tuyệt vời, chúc bạn và bà con trong khu cách ly nhiều sức khỏe,
Vụ lấy thông tin nhiều lần y xì như nhau: mình đoán là để loại trừ thông tin bịa. Vì chuyện thật thì nói 10 lần cũng như 1. Bịa thì không nhớ được.
@ngocthua92 Nó là vậy đó. Các bài kiểm tra tâm lí cũng như vậy (hỏi chéo, hỏi ngược, hỏi lặp theo nội dung khác) để lọai bỏ tối đa white lie và bias trong lời khai.
i2Bi
CAO CẤP
3 năm
@ngocthua92 Bạn đó nói đúng mà. Lấy nhiều lần để tránh bịa.
anhtuanbkcse
ĐẠI BÀNG
3 năm
@schtroumf Chính xác luôn, chủ thớt audit quy trình thì bên ý tế cũng audit lại chủ thớt thôi. Đúng quy trình nhé
bocua
CAO CẤP
3 năm
@ngocthua92 Nghiệp vụ giống CA đó bạn, lấy cung mấy lần khớp thì ok, chứ ko khớp sau vài lần thì vẫn lấy lại nhé.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019