REVIEW QUÁ TRÌNH 6 TUẦN TẬP THỂ DỤC TẠI NHÀ TRONG MÙA GIÃN CÁCH.
Philc
3 thángBình luận: 2
Đợt giãn cách vừa rồi, mình xác định là dành nhiều thời gian để tập luyện. Do trước đó mình có từng chơi qua môn Street Workout nên các bài tập của mình thường xoay quanh các động tác hít xà, hít đất và các bài bụng xà / bụng nằm.

Trước tiên, mình sẽ đề cập tới cách tập luyện của mình, điều quan trọng nhất mà người mới tập gặp phải là tập sai tư thế mà bản thân họ không biết, càng tập càng sai. Vì tập sai nên gần như không thu lại được kết quả như mong muốn => chán nản rồi bỏ tập.

Mình sẽ đính kèm video hướng dẫn cho từng động tác, các bạn nhớ xem trước khi tập nhe.
Mình tập từ 4~5 buổi / tuần. Mỗi buổi tập tầm 20~30p thôi.

Cách chọn bài tập phù hợp là ở mỗi nhóm cơ đã tập rồi thì sẽ cho nó nghỉ ngơi 48 tiếng.
Ví dụ hôm nay là thứ 2, mình chọn các bài hít đất để tập cho phần ngực, thì ngày thứ 3 sẽ tập 1 nhóm cơ khác (trừ nhóm cơ bụng).

Quảng cáo

Cách chia bài tập của mình:
Thứ 2, 4, 6:
Ngực: (giữa mỗi set, nghỉ 1 ~2 phút)
  • Push up (hít đất): 15 cái / set x 6 set (hít chậm, thời gian thực hiện mỗi cái tầm 3~4s/ cái.)

• Diamond push up: 10 cái / set x 4 set (

• Bench dips: 20 cái / set x 6 set

• X push up: 20 cái / set x 5 set
https://www.facebook.com/watch/?v=263217348416607

Bụng: (giữa mỗi set, nghỉ 30s)
  • Plank 1p30s/ set x 4 set

Thứ 3, 5:
Bụng: (mình tập theo hình dưới)

Quảng cáo

Hình ảnh quá trình mình tập từ 1/6 → 17/7.

Về chế độ dinh dưỡng mình không đề cập tới, vì mình vẫn giữ nguyên khẩu phần ăn như mọi ngày. Chỉ bổ sung thêm trái cây sau mỗi buổi tập thôi.

Hiện tại các phòng gym, các nơi tập ngoài công viên đã mở cửa trở lại, nhưng cơ bản là dịch bệnh vẫn chưa kiểm soát đc hoàn toàn, vì vậy ý kiến cá nhân của mình là #taponha sẽ tốt hơn, hạn chế ra đường khi không cần thiết.
2 bình luận
1 tháng rưỡi mà bác xử lý đc cái bụng mỡ kia em cũng phục bác đấy 😆 chúc mừng bác.
@Dave ✅ thật ra là mình cần 4 tuần thôi, nhưng góc chụp rõ để so sánh thì lại không có nên mới lấy theo ngày chụp của tấm ảnh : ))

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019