Review Quạt treo tường Panasonic F-409M

16/6/2021 8:59Phản hồi: 52
Review Quạt treo tường Panasonic F-409M
Đây là review về Quạt treo tường Panasonic F-409M của mình. Mình mua nó với giá 1 triệu 650 ngàn. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Quạt treo tường Panasonic F-409M

Xin chào mọi người! Đây là bài review đầu tiên của mình trên Tinhte. Trước giờ chủ yếu đọc bài của mọi người, hôm nay mới bắt đầu viết review lần đầu tiên cho món đồ mình mua gần đây. Mục đích cũng chỉ cung cấp thêm thông tin cho anh em lựa chọn sản phẩm được tốt hơn.

Hiện tại, máy lạnh đã được sử dụng phổ biến hơn, không còn đắt đỏ như xưa. Nó là một thứ vô cùng cần thiết trong những ngày nóng bức. Đặc biệt là anh em ở phía Bắc đang vào đợt nắng nóng khủng khiếp. Mặc dù đã có máy lạnh, nhưng nó không thể thay thế quạt trong rất nhiều trường hợp, và nếu chúng ta sử dụng quạt chung với máy lạnh sẽ nâng cao khả năng giải nhiệt lên rất nhiều.

Điều này giúp tiết kiệm điện: ảnh hưởng trực tiếp đến túi tiền của anh em và xa hơn là tiết kiệm năng lượng cho quốc gia.

Hôm nay mình muốn chia sẻ đến anh em dòng quạt Panasonic thông dụng. Hãng có 3 loại với thông số kỹ thuật tương đối giống nhau và tùy mục đích anh em muốn dùng mà lựa chọn cho phù hợp:

1. Quạt đứng (Living Fan) mã F-409K
2. Quạt treo tường (Wall Fan) mã F-409M
3. Quạt gắn trần đảo (Ceiling Fan) mã F-409Q

Một vài thông tin đặc trưng của quạt:

Đường kính cánh quạt 40 cm (theo như logic thông thường mọi người đều hiểu là quạt càng lớn thì lưu lượng gió thổi ra càng lớn, mình sẽ không nói đến những vấn đề chuyên sâu khác liên quan đến khí động học như số lượng cánh, hình dạng cánh quạt, vân vân và mây mây)

Motor điện có công suất từ 51W đến 54W. Không có sự khác biệt quá lớn.

Cụ thể trong bài này mình sẽ đề cập đến quạt gắn tường mã F-409M.

Nhà mình có sẵn 3 cây quạt đứng của Panasonic rồi. Bây giờ đầu tư thêm 1 cây quạt gắn tường.

Quảng cáo

Quạt sử dụng bền bỉ vô cùng, 3 cái quạt đứng nhà mình sử dụng cũng hơn 6 năm rồi. Chỉ phải mở ra để lau bụi và ráp vô lại. Chưa từng phải đi sửa lần nào.

Bí mật là gì vậy?

Điều quan trọng nhất mình nghĩ là bộ phận đỡ trục motor điện được Panasonic thiết kế là bạc đạn lăn chứ không bạc thau trượt như các dòng quạt khác. Mình nghĩ đây cũng là lý do nó mắc hơn các loại quạt cùng loại từ các hãng khác.

Bạc đạn lăn sẽ ít mài mòn hơn nhiều so với bạc thau trượt. Những loại quạt rẻ tiền hơn sử dụng bạc thau trượt lâu ngày thì bạc thau này sẽ mòn gây rơ trục, đảo cánh quạt khiến hiệu suất làm việc bị giảm. Nếu chúng ta không xử lý, thay thế ngay lập tức nó sẽ gây hư hỏng motor điện và việc phải bỏ luôn cây quạt đó là điều hiển nhiên.

Ngày trước nhà mình dùng loại quạt có motor bạc thau thì cứ bị hỏng suốt nhưng khi bấm bụng đổi sang em quạt Panasonic thì vô cùng hài lòng. Và theo như thông tin hãng công bố, bạc đạn này không cần tháo ra bảo dưỡng vô dầu mỡ gì cả.

Ngoài ra cũng phải nói đến công nghệ quấn motor của mỗi hãng. Có hãng dùng dây đồng nguyên chất để quấn motor điện, có hãng sử dụng dây đồng tái chế. Điều này cũng có khả năng ảnh hưởng đến độ bền của motor. Mình không phải dân điện nên chỉ dám nói đến đấy! 😁

Quảng cáo

Quạt có chức năng gồm:

- 3 tốc độ gió khác nhau. Quạt gắn tường không có chế độ gió tự nhiên như quạt đứng. (Chế độ Rythm).

Mình xin mô tả một tí về chế độ gió tự nhiên: tốc độ quạt sẽ thay đổi liên tục lúc mạnh lúc nhẹ, mang đến cho người sử dụng cảm giác như đón cơn gió trong môi trường tự nhiên.

- Chế độ xoay chuyển hướng luồng gió

- Chế độ hẹn giờ (1h, 3h và 6h). Sao không có lựa chọn là 8h nhỉ? Giấc ngủ tiêu chuẩn là 8h mà?

- Điều khiển từ xa thiết kế đơn giản, dễ sử dụng nhưng theo mình thiết kế hơi tù. Anh em có thể thấy trong ảnh bên trái là điều khiển của quạt treo tường còn bên phải là điều khiển của quạt đứng (có thêm nút chức năng Rythm)

Những thứ mình thích

- Motor điện bạc đạn. Độ bền vô đối không phải bàn. Không cần bảo dưỡng
- Thiết kế lẫy khóa lồng quạt tiện dụng, tháo lắp dễ dàng. Giúp công việc lau chùi dễ dàng hơn
- Dây cáp treo an toàn trong trường hợp rơi thì vẫn có cái gì đó bảo vệ người sử dụng.
- Hiệu suất làm mát cao, quạt chạy êm
- Quạt Made in Malaysia.

Không hiểu sao mình vẫn còn tư tưởng hàng sản xuất ở nước ngoài chất lượng tốt hơn khi được sản xuất tại Việt Nam. Mặc dù thế giới hiện nay đã phẳng, tiêu chuẩn chất lượng toàn cầu của hãng phải như nhau, không bị ảnh hưởng theo vị trí đặt nhà máy sản xuất.

Những thứ mình không thích

- Ít màu để lựa chọn. Quạt này chỉ có 2 màu là trắng ngà và xanh đen
- Giá theo mình nghĩ là hơi đắt
- Chỉ có lựa chọn hẹn giờ tự động tắt đến 6h. Trong khi giấc ngủ đủ là khoảng 8h

Nên mua hay không?

Chắc chắn lại là nên mua rồi. Mặc dù nó đắt nhưng xắt ra miếng đó anh em. Chắc nhiều anh em nghĩ với giá này mình mua được 2-3 cây quạt rẻ tiền hơn. Mỗi người sẽ có mỗi tư tưởng khác nhau.

Nhưng việc đầu tư một lần này sẽ không làm mình mất thời gian trong tương lai. Bởi nếu quạt hư chúng ta lại phải lên mạng tìm kiếm, so giá, xong đặt mua rồi tự lắp đặt hoặc chờ người đến lắp.

Xin cám ơn anh em dành thời gian đọc hết bài review dài ngoằng của mình cho một vật bình thường rất thông dụng trong cuộc sống hằng ngày.

Anh em có góp ý thì comment bên dưới để mình cải thiện chất lượng các bài viết sau này nhé!

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vaanres
CAO CẤP
3 năm
Bác mua cái quạt này giá bao nhiêu vậy?
@Vaanres Dạ em mua của cửa hàng Kim Nga trên đường Hồng Bàng Q.5 là 1tr650 ạ.
tphg
TÍCH CỰC
3 năm
Mình mua cách đây mấy tháng cái quạt treo tường Mitsubishi sau khi tham khảo qua các dòng quạt của các hãng. Mình chọn Mitsubishi vì 2 đặc điểm sau:
1) Có chế độ gió tự nhiên
2) Timer 4 nấc: 1h, 2h, 4h, 8h
Giá mình mua là hơn 1,5 triệu
Sao em tìm hiểu thì thằng Mitsubishi nó vẫn dùng bạc thau bác ạ 😔. Hôm nào bác thử review cho anh em có cái tham khảo 2 hãng khác nhau nhé bác!
tphg
TÍCH CỰC
3 năm
@Võ Ngọc Thành Hình như vậy bác à. Panasonic với KDK thì mới dùng bạc đạn, nhưng mình nghe nói quạt dùng bạc đạn sẽ ồn hơn bạc thau. Nhà mình còn cây quạt bàn Hitachi nội địa từ trước 1975 cũng xài bạc thau nhưng đến giờ vẫn chưa hư bác à.
@tphg Vậy chắc thau Nhật với thau VN nó khác nhau quá rồi. Mấy cây quạt VN trước nhà em mua hư toàn do thau mòn không thay.
@Võ Ngọc Thành Mình dùng cả 2 hãng luôn. Quạt Pana mạnh gió hơn, cảm giác cứng cáp hơn. Quạt Mitsu êm, làm quạt để phòng ngủ thì hợp lý. Độ bền thì khỏi nói rồi, mấy phần về động lực thì bền lắm, có lỗi thì có chăng lỗi mạch điều khiển
hình như đúng ra dây mass này phải nối vô dây mass chung của nhà (nếu có), chứ bắt vít vô tường vầy ko đúng thì phải
@batrung2906 Dạ không phải dây mass bác ơi. Dây này là dây an toàn, trong hướng dẫn lắp đặt có nói rõ. Trong trường hợp mình cần lau chùi vệ sinh gây rung lắc quạt rớt ra khỏi pat treo thì có cái gì đó giữ lại, không gây thương tích cho người sử dụng và hư hỏng cho quạt.

Ngoài mấy thiết bị lớn mới cần dây mass đi riêng, em chưa thấy trường hợp đồ sử dụng điện nhỏ vậy cần đi dây mass riêng bao giờ.
@Võ Ngọc Thành à à vậy là mình hiểu nhầm, cảm ơn bạn, NSX kỹ quá 😁
TequilaK
TÍCH CỰC
3 năm
Nhà mình đang xài KDK anh em song sinh với em này.
nhattan2012
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Tequila Anejo KDK mang tiếng là đắt và bền hơn Pana nhưng ko hiểu sao rất nhanh hỏng. Mình vừa mua quạt hộp 2.xtr được vài ngày thì hỏng túp năng. Dịch vụ bảo hành thì rất kém. Sau khi lấy quạt được bảo hành về thì vẫn có tiếng kêu cọt kẹt.
TequilaK
TÍCH CỰC
3 năm
@nhattan2012 Mấy cái quạt treo tường KDK nhà mình quay vù vù 7-8 năm đấy.
TequilaK
TÍCH CỰC
3 năm
@Võ Ngọc Thành Thương hiệu KDK nổi tiếng trên cả trăm năm rồi nên giá mắc hơn quạt mang thương hiệu Panasonic.
@nhattan2012 Đồ điện cũng khó nói bác. Nhiều khi gặp món có lỗi thì đen quá. Đội dịch vụ sau hậu mãi cũng vô cùng quan trọng.
appleus8
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình thì mua em KDK kiểu dáng với remote giống y chang e này. Lúc mua cũng định chọn pana do nhà toàn xài đồ pana nhưng sau cùng lại chọn KDK mặc dù mắc hơn e pana.
@appleus8 Có gì khác biệt không mà mắc hơn Pana luôn ạ bác? Em thấy con này cũng thuộc hàng mắc rồi. 😢
bo huynh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Võ Ngọc Thành Mình cũng xài con KDK giống y mẫu Pana này, đúng là giá cao hơn mặc dù ngoại quan là y chang nhau, mình nghĩ do chất lượng link kiện khác nhau bên trong. Con KDK thì mình nghe tiếng bíp bíp khi nhấn remote to rõ hơn con Pana F-409K quạt đứng, với con mắt nhận sóng từ remote có vẻ nhạy hơn con Pana. Theo mình biết là KDK giờ là một công ty con của Pana, nên có thể đó là lý do nhìn mẩu mã giống nhau. Nhưng định vị thương hiệu thì hàng KDK mắc hơn Pana
@bo huynh Cám ơn bác vì thông tin hữu ích ạ. 😄. Anh em có thêm chọn lựa.
nhattan2012
ĐẠI BÀNG
3 năm
@appleus8 KDK mang tiếng là đắt và bền hơn Pana nhưng ko hiểu sao rất nhanh hỏng. Mình vừa mua quạt hộp 2.xtr được vài ngày thì hỏng túp năng. Dịch vụ bảo hành thì rất kém. Sau khi lấy quạt được bảo hành về thì vẫn có tiếng kêu cọt kẹt.
kiban09
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cũng đang dùng đây các bác, 3 năm rồi chưa thấy có vẻ gì muốn hư hỏng
@kiban09 Quá ngon 😆
mình chỉ mong nó mau hư, mà nó k hư
@Khúc Thừa Bạch Hư chi tốn tiền bác ơi. 6-7 năm trước nó cũng vậy. Giờ thấy nó cũng vậy. Không có công nghệ gì mới. Phải chi có công nghệ mới là cố phá hư để xin được kinh phí nâng cấp liền. 🤣
hainon
ĐẠI BÀNG
3 năm
Còn 1 điểm thích nữa mà bác chủ chưa nêu: dễ rửa, chỉ cần xịt nước là lồng và cánh quạt sẽ sạch ngay. Một điểm không thích là nếu để các quạt cùng hiệu gần nhau sẽ bị nhiễu sóng remote, khi đó điều khiển sẽ không còn chính xác.
@hainon Em quên mất ạ. Cám ơn bác góp ý. Đúng là lồng với cánh quạt tháo ra xịt nước là bụi trôi ngay.

Em nghĩ nói nhiễu sóng remote là không chính xác lắm. Nên nói là vùng nhận sóng của quạt quá rộng. Đúng là em treo quạt đối diện cây quạt đứng, cách 4 m. Mà nhiều khi đưa remote hướng về quạt đứng mở thì quạt treo nó cũng bật luôn. 😆)
Quạt này ngon đấy. Mình lắp trong nhà vệ sinh mỗi lần đi là một lần sung sướng
Không còn cái cảnh mồ hôi nhễ nhại khi đi vệ sinh nữa 😆
@cuocdoituoidep Nhà bác cao cấp quá. Gắn quạt vào nhà vệ sinh luôn mà lại còn quạt đắt tiền nữa. 😅
lms1978vn
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhà mình dùng quạt mitsubishi, vì mẫu mã đẹp nhìn sang hơn nhiều, lại tiết kiệm điện (5*..hihi). Giá 1500k
Em cũng chưa hiểu cái tem năng lượng này họ tính như thế nào. Như cái quạt đứng Pana nhà em, tem 5 sao còn thằng quạt treo này tem có 3 sao.

Đúng là nhiều lúc cũng lăn tăn Mitsubishi, mẫu mã thấy làm đẹp hơn thật. Nhưng em vẫn trung thành với cái motor bạc đạn =)))
Trời nóng, khi ngủ bật điều hòa 29 độ và bật quạt treo tường. bao phê, mát lạnh 😃
@HpDellIBM Tiết kiệm điện, ví tiền sẽ cám ơn mình khi không phải mở máy lạnh đến 25 độ 😁
tydusalex
ĐẠI BÀNG
3 năm
vinawind có dòng QTT400X-PN sao chép thiết kế y lột con này từ quạt tới điều khiển, ko biết có ủy quyền gia công hay cấp phép thiết kế không nữa, cũng ko biết mô tơ loại nào
@tydusalex Em mới xem thử. Đúng là giống y chang. Từ cái quạt đến cái điều khiển. Motor loại nào tìn không thấy thông tin.
ba.nokia
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chỗ làm mình có con này. 4 năm rồi vẫn chạy tốt. Giờ xem giá thì toàn 2 củ.
@ba.nokia Chỗ em mua có 1tr650 đó bác. Tiki thấy sale đâu đó khoảng 1tr8
alucucu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình xài cây pana xanh đen, hơn năm cháy bo đk, phải mang ra tiệm mod lại, bỏ remote, xài giật dây chỉnh tốc, kakaka
nhan.tiong
ĐẠI BÀNG
3 năm
K biết cây pana này có bằng con Senko tc116 hay tc1880 k các bác ? Vì mình xài Senko thấy rất mạnh và cũng đang xài quạt đảo pana thấy yếu nhưng mát hơn. Đang định mua thêm con này mà thấy giá rát quá.
@nhan.tiong Dạ tuỳ mỗi người thôi bác ơi. Theo em thì tiền nào của đó. Trước nhà em cũng xài mấy cây Senko. Quạt thì cảm giác rất mạnh nhưng ồn. Ngoài ra độ bền không bằng.
giaclai
ĐẠI BÀNG
3 năm
Em định mua thêm 1 chiếc treo tường này. Bác có 2 điều khiển, cho em hỏi 2 điều khiển này dùng chung nhau được không. Quạt cây dùng chung điều khiển quạt treo tường không?
@giaclai Dạ được bác ơi. Có điều quạt cây có chế độ gió tự nhiên còn quạt treo không có. Điều khiển quạt treo không có nut Rymth. Các chức năng khác bình thường ạ.
giaclai
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Võ Ngọc Thành Okie bác. Em mất điều khiển quạt cây. Mua chiếc quạt treo tường này đỡ phải mua điều khiển quạt cây. Rymth thôi cũng tạm bỏ qua vậy bác ạ.
bo huynh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@giaclai Mình quạt đứng Pana F-409K, quạt tường của KDK mẩu mã y chang con này. Dùng điều khiển Pana xài cho KDK OK, điều khiển KDK xài cho Pana OK luôn. Chung thương hiệu Pana hay KDK thì chắc chắn được bác. Chỉ là như bác chủ topic nói, con treo tường không có chức năng Rymth nên không điều khiển con quạt đứng được thôi.
giaclai
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bo huynh Em mua rồi, đang sài KDK và Pana là 1. Dùng chung điểu khiển, vỏ nhựa kdk có vẻ lỳ hơn tý, gió nhiều hơn tý. Điều khiển chung nhau cả 2 hãng, quạt treo tường, quạt cây chung nhau. Quạt trần không dùng chung với quạt cây và treo tường.
bo huynh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@giaclai 😁 Quạt trần mình chưa xài, cảm ơn thông tin của bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019