Review Review cà phê Khe Sanh Coffee
etanolk52
5 ngàyBình luận: 45
Review Review cà phê Khe Sanh Coffee
Đây là review về Review cà phê Khe Sanh Coffee của mình. Mình mua nó với giá 105k/250gr. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Review cà phê Khe Sanh Coffee

Mình vốn là một người thích uống cafe, nhưng mình chỉ biết uống mỗi loại là Arabica thuần - vị chua, đắng nhẹ, trước đây mình hay ra quán gần nhà lấy cafe hạt của quán về pha, trong một lần rất tình cờ mình dạo shopee thì biết đến thương hiệu này : Khe Sanh Coffee

Mình khá bất ngờ vì vùng này giờ cũng trồng cafe nhiều, một tình cảm dâng trào, mình có người bạn ở Khe Sanh, nhưng gần 10 năm trước không còn liên lạc được, thấy địa danh nhớ người, mình quyết định mua thử cafe uống xem sao
Ban đầu mình mua loại 57k/250gr, mình không biết có loại 105k/250gr ( 420k/kg ), uống có vị đắng hơn so với cafe Cầu Đất, vị chua và ngọt hậu cũng đậm hơn, mình có hỏi bạn tư vấn thì được trả lời là do khí hậu từng vùng khác nhau, 100% Arabica chứ không mix
Lần này mình review về loại đặc biệt : cafe Arabica số 1 Việt Nam, link cho các bạn tham khảo : Cà phê Arabica Khe Sanh đạt giải Nhất cuộc thi Cà phê đặc sản Việt Nam (nongnghiep.vn)
Bao bì thiết kế đơn giản, mình pha bằng máy Gemilai CRM 3605, cối xay bằng tay C2

Quảng cáo

Những thứ mình thích

và thành quả sau khi xay xong, thơm lừng. Cafe ra dòng ổn định, nhìn rất đã mắt
Kết luận :
Cafe loại 105k ngon hơn hẳn =))
Lớp Crema cực dày
Thơm, đậm vị
Say mê lòng người

Quảng cáo

Những thứ mình không thích

Điểm chưa hài lòng :
1.bao bì không có túi zip, mình có để lại một số túi zip sẵn nên việc bảo quản không vấn đề gì, nhưng nếu mới mua lần đầu thì phải kiếm túi zip cho vào, nếu không cafe sẽ bị ẩm
2.Không thấy quảng cáo gì, hoa hậu cafe mà chưa được PR mạnh

Nên mua hay không?

Ngoài Arabica thì Khe Sanh Coffee còn có Robusta và mix sẵn, có hạt và xay bột

Quảng cáo

Rất đáng để thử, một vùng đất xưa chỉ biết đến là chiến tranh tàn khốc, nay đã có một đồi cafe sản xuất trên công nghệ sạch, có chứng nhận an toàn, một phần giúp cho bà con nơi đây bớt khổ cực

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

44 bình luận
Nhà cũng có con CRM3605 như bác. Mà cà phê xay thì nhờ cửa hàng họ xay đúng mức mình muốn. Cho em hỏi cối xay bác hãng nào ạ? Bác xay 1 shot cà phê hết tầm bao lâu ạ?

Nhìn cà phê ra lớp crema còn dày hơn robusta nữa.
etanolk52
TÍCH CỰC
5 ngày
@Võ Ngọc Thành em xay bẳng máy xay cầm tay : https://timemore.vn/product/timemore-chestnut-c2-grinder/

TIMEMORE CHESTNUT C2 GRINDER - Timemore.vn

máy xay cà phê tay timemore c2 Khung hợp kim nhôm, trục Polycarbonate siêu cứngHoàn hảo cho người mới bắt đầu bởi mức giá phù hợpĐĩa xay thép sắc cứng
timemore.vn

Em để ở mức 7
Xay tầm hơn 1 phút, tùy vào sức khỏe ngày hôm đó 😃
Em cũng khá bất ngờ với lớp crema dày ntn
Ngày trc em cũng nhờ quán xay, nhưng chưa lần nào ưng, đa phần là xay thô quá, áp không đạt, nên em mới mua cái cối xay này về, em đặt trên lazzada hơn 900k, ship từ TO về tầm 7-8 ngày
@etanolk52 Dạ vâng cám ơn bác.

Em thì đặt cà phê trên shopee, cửa hàng đó họ nhiệt tình. Họ cũng thử với em 2-3 lần cái mức xay, điều chỉnh theo ý mình tới khi nào đạt thì thôi.

Để em order cái cối xay tay này về thử. Cà phê pha ngon nhất vẫn là lúc vừa xay ra. Xay ra trước để lâu nó cũng bị mất mùi.
etanolk52
TÍCH CỰC
5 ngày
@Võ Ngọc Thành đúng, chuẩn chuẩn
ngon nhất là xay xong rồi pha, ngày trc em cũng đặt xay sẵn nhưng 1 thời gian sau là nó bị ẩm và mất mùi, bác uống một thời gian rồi quay lại uống cái xay sẵn sẽ thấy khác biệt cực kì
tdk18
ĐẠI BÀNG
5 ngày
Yummy 😝
Tiki Taka
ĐẠI BÀNG
5 ngày
đâu tư máy pha và máy xay cũng hết 30 - 40 củ
etanolk52
TÍCH CỰC
5 ngày
@Tiki Taka Cả bộ của em chưa tới 5 củ bác ơi
Dangtoan9x
ĐẠI BÀNG
5 ngày
Em muốn mua thử máy để dùng cho gia đình thì có loại nào phù hợp bác tư vấn giúp e với.
Dangtoan9x
ĐẠI BÀNG
5 ngày
@Dangtoan9x Ngày chỉ tầm 5 ly bác ạ
etanolk52
TÍCH CỰC
5 ngày
@Dangtoan9x nếu nhu cầu của bác không cao thì mua mấy hãng bình dân như máy em đang dùng là được thôi
em cũng dùng như bác, ngày pha 1,2 ly thôi
em đang dùng Gemilai CRM3605 thấy phù hợp, em thích máy này vì có đồng hồ đo áp, từ đó mình chỉnh độ mịn cafe để ra được lớp crema dày 😃
Máy em mua hơn 3 triệu ở HN, nhưng em vừa tìm trên shopee/lazada thì toàn báo giá 4 triệu, máy xay em dùng loại cơ, quay tay, khoảng 1 triệu
cái máy xay rất quan trọng, bác đừng mua mấy máy xay có động cơ giá dưới 2 triệu, xay ko đc đâu, nếu nhu cầu của bác ít thì mua giống của em ấy, máy xay cầm tay C2, em có thông tin ở phía comment trên ấy
Túm lại là nhu cầu của bác giống em, em đề xuất phương án mua một bộ giống của em, khoảng 5 triệu quay đầu
Dangtoan9x
ĐẠI BÀNG
5 ngày
@etanolk52 Loại này có ổn ko hả bác?
etanolk52
TÍCH CỰC
5 ngày
@Dangtoan9x nếu bác thích hãng này thì mua loại ZB90Pro ấy, đắt hơn có tí, nhưng em nhớ ko nhầm là tay pha 52, không phải loại 58 thông dụng
Dangtoan9x
ĐẠI BÀNG
2 ngày
@etanolk52 Cám ơn ad. Em vừa quất 1 combo giống hệt ad.
ngtrhai91
ĐẠI BÀNG
5 ngày
Có ly shot thuỷ tinh thì thấy lớp crema rõ hơn bác nhỉ ? Nhân tiện nếu được bác cho e xin ít review về máy pha cà phê với, e cũng đang cân nhắc mua một cái.
etanolk52
TÍCH CỰC
5 ngày
@ngtrhai91 nhà em lại toàn cốc uống bia thôi
cái máy pha cafe trc em có review 1 lần rồi, bác xem tại đây ạ : https://tinhte.vn/thread/review-may-pha-cafe-gemilai-crm-3605.3299543/
Hồi đó em dùng cafe lấy ngoài quán, chưa tối ưu được cách xay như bây giờ 😃
trước mình có thử một loại khe sanh mùi sầu riêng 😁
etanolk52
TÍCH CỰC
5 ngày
@Didu nếu sơ chế tỉ mỉ thì nó có mùi sầu riêng nhè nhẹ, mê lòng người. Nhưng nếu sơ chế ẩu hoặc vội quá chưa kịp làm gì thì giống sầu riêng rụng, hơi khó dùng =))
rongcon294
ĐẠI BÀNG
5 ngày
Em thấy có bán loại máy ép cafe espresso. Bác thấy loại đó đùng ổn không ạ, có khi nào bác dùng chưa ạ
etanolk52
TÍCH CỰC
5 ngày
@rongcon294 trước em cũng định mua loại pha viên nén, nhưng loại đó bác phải phụ thuộc vào viên nén của từng hãng, không mix được cafe, hơn nữa tiền viên nén tính ra là đắt so với mua theo kg về tự xay ạ 😃
A0kiji
CAO CẤP
5 ngày
ồ thấy cũng đáng mua lắm đó chứ 😁
mình k dư dả nên hơn 200k/kg arabica thì hơi chát
etanolk52
TÍCH CỰC
5 ngày
@whatwhenwhere trung bình 16gr/1 ly, 1kg bác pha được 50 ly đi, vậy mỗi ly là 4k
Arabica trồng được ở ít vùng hơn, năng suất thấp hơn Robusta nên đắt hơn bác ạ
@etanolk52 arabica chắc ngày 3 ly bác ạ 😃, độ caffein trong arabica hơi ít so với robusta, mình đa số uống robusta k à
etanolk52
TÍCH CỰC
5 ngày
@whatwhenwhere vâng ạ, robusta thì rẻ hơn ạ, quy ra bia khoảng 4 lít bia hơi, uống cả tháng 😃)
duyta
ĐẠI BÀNG
5 ngày
Cũng dùng Gemilai 3605 như bác mà dùng máy xay Delonghi KG79 mà sao nó ko ra nổi espresso luôn bác
etanolk52
TÍCH CỰC
5 ngày
@duyta dòng máy xay đó không xay mịn để pha espresso được đâu bác ơi. Như em bình luận ở trên, cái máy xay cực kỳ quan trọng để quyết định chất lượng cafe ra, nếu bác dùng máy xay có động cơ thì phải tầm 4 triệu mới có thể ra được espresso, bác phải xay đủ mịn để tạo được áp khoảng 9 bar
duyta
ĐẠI BÀNG
5 ngày
@etanolk52 Con bác dùng là Timemore lite C2 hả? Ổn ko bác? Mấy con 1Z thì sao bác?
etanolk52
TÍCH CỰC
5 ngày
@duyta Vâng, em dùng thấy ổn, sáng dậy ngồi xay tầm 2” là xong, tuỳ hôm đó bác khoẻ hay yếu 😃
Cafe bột mịn, pha ổn, thiết kế ổn bác ah
duyta
ĐẠI BÀNG
5 ngày
@etanolk52 Cảm ơn bác nhiều
baduy90
TÍCH CỰC
4 ngày
Chỗ nào bán túi lọc pha cafe vậy các bác.
etanolk52
TÍCH CỰC
4 ngày
@baduy90 Bác lên shopee là có bác ơi, em thấy trên đó cái gì cũng bán 😃
Thấy bác mod review có tâm quá, phải mua thử uống liền mới được 😁
Cafe Khe Sanh view rất đẹp
Cafe Khe Sanh.jpg
etanolk52
TÍCH CỰC
3 ngày
@metallyk em chưa được đến đây lần nào, phải cố gắng đến một lần mới được, em có người bạn ở đây mà mất liên lạc hơn 10 năm trước 😔
Hôm trước thấy bác đăng bài em cũng mua thử, thực sự cf rất ngon, thơm. Hương vị thật đậm đà, có thể nói là nghiện mất😊. Sẽ review sớm
Chào bác!
Mình cũng có 1 con Gemilai CRM365 như bác, và mình đang gặp chút vấn đề đó là mình đã mua thử nhiều loại cafe bột pha sẵn và dặn họ xay mịn nhưng áp suất khi pha máy chỉ lên tối đa dc 5bar, trong khi đó mình test máy vẫn lên dc 15bar.
Mình có hỏi 1 số bác trong Cafe Hội thì dc bảo là phải mua cối xay, phải tầm Jx-Pro chứ Timemore C2 ko xay Espresso dc. Có điều JX-Pro thì giá cao quá. Vậy bác cho mình hỏi bác sử dụng con C2 xay và pha với Gemilai CRM 3605 thấy thế nào, áp suất lên dc bao nhiêu? Cảm ơn bác!
etanolk52
TÍCH CỰC
1 ngày
@Điệp Phan Đây là lúc pha bác nhé :

Đây là lúc nén :

Còn đây là lúc xay :

Em mua C2 cũng được tầm 6 tháng rồi, nó có thể chỉnh độ mịn pha espresso từ nấc 5-10, hiện tại em đang để nấc 7, nếu bác muốn áp cao hơn thì để xuống nấc 6, nó sẽ xay mịn hơn, từ nấc 1-5 khuyến cáo không sử dụng, em nghĩ khi nào mòn thì sẽ xuống dần nấc 6, 5 ...
Trước đây em cũng nhờ xay, nhưng áp chỉ đạt 3 bar, mặc dù em nén rất chặt, lúc đầu em tính mua con máy xay có động cơ 1.8 triệu. Nhưng xem video họ đặt mức mịn tối đa mà xay ra vẫn thô, chỉ dùng pha phin nên em quyết định không mua
Sau thời gian đi hỏi mấy anh em thì có 1 ông bạn làm quán cafe giới thiệu cho con C2 này, nhà ông ấy cũng có 1 con, nhưng giờ ông ấy mở quán nên mua con xay định lượng 6 triệu rồi, em lên thử và ưng luôn, em về đặt hàng trên lazada bên TQ về, fullbox, mới tinh
Bác xem video đi có gì thắc mắc cứ hỏi em
@etanolk52 Tình trạng của mình hiện giờ y như bác nói trước đây đó, sau khi cân nhắc thì mình quyết định là sẽ lên hẳn em JX-Pro luôn vì thấy trong video bác xay 1 mẻ gần 4 phút khá lâu. Vì lỡ buộc phải đầu tư nên mình cũng mua hẳn ly, túi và in decal rồi rao trong group chợ chung cư mình đang ở luôn, bán dc ly nào gỡ vốn ly đó 😆
Một lần nữa cảm ơn bác đã rất nhiệt tình hỗ trợ mình nhé 😃
etanolk52
TÍCH CỰC
21h
@Điệp Phan Bác lên đc JX-Pro thì ngon quá, em dùng để pha 1 ly/ngày nên em cũng không muốn đầu tư nhiều thôi, bác càng dùng máy xay xịn thì cafe ra càng ngon, áp ổn định
Bác bán hết dịch là lời cái máy pha với máy xay rồi 😃)
Điệp Phan
ĐẠI BÀNG
20h
@etanolk52 Ha ha, cảm ơn bác. Vốn dĩ là mua về tự pha uống mà giờ tốn kém quá nên mới phải bán thêm, dù gì con máy này pha cũng dc vài chục ly/ngày, để ko thì phí quá 😃)

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019