Review Google Pixel 4 XL tại năm 2021

hoangtrungcva
24/2/2021 5:42Phản hồi: 223
Review Google Pixel 4 XL tại năm 2021
Đây là review về Google Pixel 4 XL tại năm 2021 của mình. Mình mua nó với giá 13 Triệu VNĐ. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Google Pixel 4 XL tại năm 2021:

Nói sơ qua 1 chút, mình tự nhận luôn mình là Fanboy của Apple - Các thiết bị trong nhà cũng theo hệ sinh thái của Apple ( Macbook, Iphone, AppleTV, ... ) hết nên việc lẻ ra 1 thằng Android càng khiến mình viết bài review này.

Mình đang dùng Iphone 11 Pro - 256GB thế nhưng một ngày vừa lái xe vừa cầm điện thoại thì mình đã làm rơi em nó và nát be bét màn hình 😁. Tiền sửa quá tội nên mình quyết mua máy mới. Iphone 12 Series năm nay không quá nổi bật, không chênh lệch nhiều so với em 11 Pro mình đang dùng ( với nhu cầu cơ bản ) mà mới đổi sang bé Sennheiser TW2 nên càng có lý do để bỏ iphone

Loanh quanh 1 thời gian lựa chọn vì Android vô vàn quá thì mình quyết định mua Pixel 4xl. Pixel 5 không thuyết phục với tầm giá mà hãng công bố. Em này mình Order trực tiếp từ US về, máy là hàng trả bảo hành, new seal chưa active

Những thứ mình thích:

Vào luôn vấn đề chính. Cái thích nhất trên con máy này theo thứ tự: Camera > Màn Hình > Trải nghiệm hàng ngày > Mặt lưng > FaceID + Cách thiết kế

1. Camera
Chắc anh em đã thấy rất nhiều lời khen dành cho Camera của các thế hệ Pixel từ trước đến nay và em 4XL này không phải ngoại lệ. Mở camera, giơ lên và bấm chụp, còn lại để cho thuật toán làm hết. Bữa dùng Iphone cũng y hệt như vậy, không có sự lăn tăn khi bấm chụp, chất lượng ảnh gần như là rất tốt, đăng lên MXH thoải mái khỏi chỉnh sửa. Mình dùng chủ yếu 1 cam gốc, Cam tele dùng rất ít nhưng thuật toán của pixel làm việc rất tốt, chụp mặt người không bị lem nhem phần tóc ( Khoản này phải tới Iphone 12 có Lidar mới hoàn chỉnh được ). Chụp đêm tuyệt vời. Hơi tiếc vì không có Cam góc rộng trên 4XL
Quay video với nhu cầu cơ bản thì ổn, đủ dùng với nhu cầu cơ bản, tiếng lọc rõ nhưng không hoàn chỉnh được như trên Iphone

2. Màn Hình
Mình làm về mảng ảnh, đồ hoạ nên việc dùng 1 con màn xấu là rất kỵ. Anh em nhiếp ảnh hay có thói quen lấy Iphone, Mac làm tiêu chuẩn về độ sai lệch màu thì mình tự tin em 4XL giúp mình thay thế được thói quen đó. Màu chuẩn, đẹp, mọi thứ vừa phải, không nịnh mắt, rực rỡ như bên Samsung. Màn 2k là 1 điểm cộng rất lớn + 90HZ nên mọi thứ đều mượt mà lướt các hiệu ứng rất êm mắt

3. Trải nghiệm hàng ngày
Android 11 ( Thuần ) thật sự làm rất tốt, các hiệu ứng chuyển cảnh rất mượt mà và cách Google tối ưu cho dòng pixel làm mình càng ngày càng nghiện con 4xl này. Mở máy lên là có, không load, re-load app lâu. Cục rung rất thật, mỗi hiệu ứng có 1 profile rung khác nhau, xong 1 tác vụ là rung lên để báo. Không bị rung giả như trên mấy con Android khác
Nhiều anh em nói Snap855 không còn tốt ở 2021 nhưng đối với mình thế là đủ. Mình ít chơi games ( nếu có chỉ mấy game nhẹ nhàng 5 - 10p mỗi ngày ), chủ yếu MXH, mấy app văn phòng, lướt đọc báo, chụp choẹt linh tinh nên Snap855 vẫn làm rất tốt. và như thế này thì 1-2 năm nữa vẫn đáp ứng được nhu cầu của mình.

4. Mặt lưng
Thật sự với anh em là cầm rất phê. Mặt lưng kính nhưng được phủ nhám. Tuy không bóng bảy nhưng không dính vân tay là thích rồi. Cầm rất mịn và mát

Quảng cáo

5. FaceID và cách Thiết kế
Gộp 2 cái không liên quan thế này hơi buồn cười nhưng mình chấm 2 cái này ngang nhau
FaceID nhanh và chuẩn như trên con 11 Pro cũ của mình. Mở khoá là nó quét liên tục chứ không 1-2s rồi bắt nhập passcode như trên iphone. Mở rất nhanh ngay cả trong tối, mở được ngay cả khi đeo khẩu trang ( Hình như giờ Iphone cũng làm được rồi )
Cách thiết kế hơi bé so với tay mình nhưng vì nó dài nên cầm sướng, mặt lưng mịn. Cách bố trí phím chỉ ở 1 bên có thể sẽ không quen nhưng 1 thời gian thì thấy không phải vấn đề to. Viền cũng được phủ nhám, tay mình ra mồ hôi nhiều nên điều này thực sự tốt. Mình thích màn hình phẳng như em này vì tay to, cầm mấy máy tràn viền thì rất dễ bị loạn cảm ứng

Còn mình không thích những thứ như sau:

1. Pin
Hơi ngớ ngẩn nhưng viên pin 3700mAh không thật sự thuyết phục mình. Mình set: Tắt Aod, Luôn Wifi hoặc LTE, bật 90Hz, Tự động thay đổi ánh sáng, bật pin thích ứng thì thời gian On-screen loanh quanh 5h-5h30. Còn bật liên tục Bluetooth + Location thì loanh quanh 5h. Đủ cho 1 ngày làm việc nhưng không khiến mình thật sự hài lòng. Mình rút sạc lúc 7h và đến 9h tối thì máy sẽ còn 7%. Có mấy anh em nói là sẽ được 6h30-7h mà chưa lần nào tới được

2. Màn hình không quá sáng
Mặc dù để 100% độ sáng nhưng màn không quá sáng ( Khoảng 440 nits ). Nhìn ngoài trời vẫn tốt nhưng mình vẫn muốn nó sáng hơn. Đọc qua thì là do Google giới hạn nó lại, bung ra thì lên được khoảng 610 nits nhưng sẽ hại máy

Quảng cáo

3. Motion Sense
Có cũng được mà không có cũng chả sao. Nhưng mua con máy về lại giới hạn tính năng thì đúng là không thoải mái

4. Độ hoàn thiện
Thật sự mà nói 1000$ cho em 4Xl lúc ra mắt mà chất lượng không xứng tí nào đặc biệt là so trực tiếp với Samsung hoặc Iphone. Phần viền giữa khung và màn khít không đều, vẫn sờ thấy gờ giữa 2 vị trí này. Máy mình mua về đã bị 1 hạt li ti ở góc màn.

5. Tính năng ( update )
Dạo gần đây mình để ý con máy nó không tự tắt chế độ DND ( mặc dù đã hẹn giờ rồi ) mấy lần lỡ việc vì nó tắt thông báo chặt quá
Cái này do phần mềm nên mình k đặt nặng nó. Ngoài ra thì android 11 ít lỗi, mượt, có chăng chuyển app liên tục có thể bị crash

P/s: Khuyên anh em nào đang dùng thì nên mua cường lực Nilkkin ( 120k trên shopee ) rất ổn, mượt tay hơn cường lực Gor

Hình ảnh

Mặt lưng và viền đều nhám nên cầm rất sướng, mát lạnh, không dính vân tay

Pin hơi hẻo so với kỳ vọng

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

223 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

DMT'S
TÍCH CỰC
3 năm
Mình chỉ để 70% độ sáng màn hình, tắt tiết kiệm pin, dẹp hết những thông báo vớ vẫn từ các app. 1 ngày dùng khỏe về khoảng pin.
le minh y
ĐẠI BÀNG
3 năm
@trivanho Đồng ý.

Nhưng nếu điện thoại tự tối ưu hóa đc thì sẽ tốt hơn. Người dùng chỉ việc dùng, ko cần bận tâm đến nhưng việc đó
Mình thích chụp đêm trên Pixel 4, đã thiệt
@Mikeknowsme Thuật toán google bá thật bác ạ, dù ko phải dùng cảm biến mới nhất nhưng ra ảnh vẫn đỉnh chóp
@Mikeknowsme Không ăn được sNight 2.0 của team camera mà anh Quảng vừa chúc mừng đâu. Cái phận hãng G nên biết thân biết phận đê ^^ Còn ông hãng A kia nữa, liệu liệu hồn.
Thạch8698
ĐẠI BÀNG
3 năm
@iPhonecafe Best cà khịa ~~
@Thạch Hyun Nói về cà khịa phải nói đến anh trai tớ. Anh Quảng í. Có ai cà khịa anh ấy đâu ? Tự anh cà khịa hãng khác chứ ?
Pin con này kéo màn 2k 90Hz bảo sao không hẻo 😆
anhmk95
TÍCH CỰC
3 năm
@gatheringviolet không xa đâu. Nó vẫn hao pin bỏ mịa :v qua đêm tụt 5%
@anhmk95 Set kèo 1 em Mi 11 không? RMN 9s. qua đêm chỉ cần mất 3% bác tặng em con mi 11.
Shine.shin
TÍCH CỰC
3 năm
@anhmk95 Mua con nội địa TQ k có gg cả đêm 1% 😆)
Một chiếc máy đẹp và rất tốt.
@quangthegtvtk49 Mình cực kết con này, đặc biệt là bản màu cam, chụp ảnh thì Pixel chưa bao giờ làm mình thất vọng. Chỉ cay mỗi là Google tích hợp ống tele thay vì siêu rộng. Mà mình dùng ống siêu rộng rất nhiều =_=. Dùng qua mấy đời Pixel giờ phải sang Note 10 cài Gcam để có góc siêu rộng, chụp cũng rất ok. Pixel 5 có góc rộng nhưng giá mặn với mặt lưng xấu quá =_=
@zer0_7 Chuẩn r bác ơi. Nma màu cam lại hiếm quâ =)))
anhnm
TÍCH CỰC
3 năm
Con này mua ở đâu dc các bác nhỉ?
@anhnm Mình order trực tiếp từ Mẽo về luôn. Còn ở Bắc thì có bảo long hoặc maruko cũng tín
@anhnm Nhiều nơi có lắm bạn
Vinh Mikco
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có lần được cầm thử chụp hình phải nói là rất đẹp, chưa biết khoảng quay video thế nào tính mua em nó mà hình như các shop chỉ bán bản 64gb thôi
Vinh Mikco
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Đức.Chung Em vẫn quay video bằng iphone 7 thấy chất lượng đăng youtube thấy nó hơi mờ bác xem thử giúp em xem chắc sắp tới nâng cấp máy để quay quá:
Vinh Mikco
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Đức.Chung ok cám ơn bác nhé để em nâng cấp máy quay cho tốt mới được
Lolo69
TÍCH CỰC
3 năm
@Vinh Mikco Video thua iPhone 11. Mà ở Việt Nam pixel giá chát kinh dị.
Bạn này giống mình nè. Cũng Iphone -> Pixel 3 -> Pixel 5 vs Momentum TW2 😁 . Cảm giác dùng chả # j iphone nhưng mình P5 nên pin trâu hơn. Mình không game nên chả quan tâm lắm đến cấu hình chủ yếu là cái khoản chụp choẹt cho mấy mẹ con ở nhà :D .
Khổ cái phụ kiện khó quá toàn phải ship ra hàng ko có.
@jimmybaby83 Mình đang thèm lên pixel 5 đây. Chứ 4Xl pin hơi a đuồi nên chán quá
@hoangtrungcva Pin 4xl đúng là hơi hẻo vì gánh màn 2k +90hz. Em từ Xr chuyển sang px 3a ko có gì hối tiếc
@Hiếu Bello_blackberryfan Sang 3a lại khập khiễng quá. Xr cũbg nhanh với pin ngon mà bác
jerryteo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoangtrungcva Hóng thanh lý 4xl giá mềm cho ae trải nghiệm
@hoangtrungcva có gì đâu mà khập khiễng bạn. Tốc độ 3a cũng nhanh. Màn đẹp pin trâu, chụp ảnh quá đẹp,2 sim online (1 vật lý, 1 e sim). Còn Xr cái ko ưng nhất là quả màn, quá chuối.
hungg26
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bây giờ mua con này ở đâu uy tín nhỉ
hungg26
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Đức.Chung Cảm ơn bác nhiều
Nói chung chỉ k thích cái giao diện quá gốc của pixel. Còn lại thì tốt, nhất là khoản ảnh ọt
@thinhletien Giống mình. Ghét cái giao diện gốc nhưng androi gốc đúng là tuyệt vời b ạ.nó rất nhanh mượt.
@thinhletien cái giao diện chán bỏ xứ ra =)) mình chỉ thích độ mượt của nó thôi
giao diện thì k
duyvua
TÍCH CỰC
3 năm
@thinhletien Xài Android thì cài Nova launcher bác, giao diện thay đổi nhanh, mà lại đẹp nữa, chả phải root gì cả. Mình đang xài Pixel 5 đây
@duyvua Mình có hẳn nova prime hihi. Nhưng đâu phải cái launcher ko. Còn nhiều cái khác nữa.
Nói chung mình thích oneUI của thằng sam, nhất là oneUI 3.x hiện tại. Ngon nuột đẹp
Cũng muốn mua 1 em về trải nghiệm
grenade87
ĐẠI BÀNG
3 năm
con này nút nguồn và tăng giảm âm lượng ko được khít mà cứ lỏng lẻo phải ko nhỉ hay mỗi con mình bị
@grenade87 Của mình chắc chắn lắm. Hay của bác từng tháo mở rồi
grenade87
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoangtrungcva Mình mua của thương gia, test áp thấy nhảy mạnh, lôi mấy con ra xem thì màn con này thấy trắng hơn nên chọn. Pin dùng ko game thì đi ngủ mới phải sạc on-screen tầm 5h-5h30, có AoD
Thấy cũng ổn mỗi cái bấm mấy phím kia ko sướng
@grenade87 Ngon thế nhỉ. Mình tắt AOD mà mới được 5h30. Thế có bật tắt lte Bluetooth location k b
grenade87
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoangtrungcva Chắc do độ sáng màn hình nữa vì tổng thể ban ngày mình dùng on screen chưa đến 3 tiếng tối về fb web vs YouTube nữa
duyvua
TÍCH CỰC
3 năm
@hoangtrungcva Mình thấy onscreen 5-5h30 ổn mà nhỉ. Đủ xài cho đến khi đi ngủ, đằng nào ngủ chả cắm sạc. Mình bật AOD, auto brightness; blue, wifi, 4g on 24/24 trên Pixel 5 cũng được onscreen 5h30-6h30 thôi à.
TraVaQua
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cũng đag dùng 3xl và quá ưng với việc chụp ảnh bằng e nó, vẫn còn nhược điểm nhưng chấp nhận đc
@TraVaQua 3xl chụp ảnh đỉnh nhất tầm giá 5t máy cũ b ạ. Chưa kể là nó vẫn cực kỳ mượt mà.
quangduy90
TÍCH CỰC
3 năm
@TraVaQua mình cũng 3xl đây, sài sướng vllllll
hệ sinh thái của google đỉnh nữa, thích nhất phần quản lý password
vu.let
ĐẠI BÀNG
3 năm
@TraVaQua Có ae nào như mình ko? Cũng 3XL mà chụp lên màu thấy nhạt nhạt như bị cháy nắng, hay do tay nghề người chụp.
leepin
ĐẠI BÀNG
3 năm
Các bác tự ship bên US về qua dịch vụ nào vậy ạ? Fado.vn hay sao ạ?
@leepin Á đúng lúc mính cần inbox giúp mình với, cám ơn ạ.
vyntp
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoangtrungcva bác inbox giúp mình dịch vụ mua hàng với nhé, cảm ơn bác!
Quynhak
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hoangtrungcva bác có gì ib cho em với
Quynhak
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hoangtrungcva @hoangtrungcva e cũng đang cần mua mà ko biết đặt như nào
epro2k7
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cũng đang dùng 4xl 128, bác share vụ đeo khẩu trang với, hiện tại mùa dịch bật faceid đeo khẩu trang méo nhận, bật smartlock : onbody detection thì đc nhưng ko nhạy lắm.
Pin mình dùng wifi đc tầm 6h30, hỗn hợp tầm 5h30, ko game 😁. Kăng lắm thì bật battery saver lên :D còn ko thì kệ đi, nếu sạc qua đêm khuyến cáo nên dùng sạc thường, sạc nhanh pin cũng tụt theo tg nhanh hơn
@epro2k7 Bác đeo khẩu trang vô, đừng đội thêm nón. Mở 1 2 lần là máy nó tự học theo. Nhớ bật cả mở khoá khi mở mắt là đc
epro2k7
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoangtrungcva cảm ơn bạn, để mình thử, nó có cái máy học mà mình chưa thử 😁. Tại nó cứ bảo ko nhận diện đc lại cởi khẩu trang ra :D
@epro2k7 Mà bác dùng pin các thứ ngon thế nhỉ. Bác set máy ra sao ah
epro2k7
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoangtrungcva Mình dùng cũng ít game giếc, ko bật battery saver nhưng bật battery adaptive . Mình để darkmode , tắt GG Assistant luôn nghe, hạn chế notification những app gây xao nhãng như zalo, ko chọn sáng màn hình khi có thông báo, tắt Always on display ...
Đang dùng 4xl và cảm thấy tuyệt vời. Nhất là cái face unlock. Pixel 5 k có, thấy chán hẳn
leepin
ĐẠI BÀNG
3 năm
@baotuan Mình đang xài 2XL thấy thích. Chỉ có màn hình ko được sáng. Định lên 4XL mà chẳng thấy ở đâu bán new seal. Định ship US mà chưa biết xài dịch vụ mua hộ nào.
@baotuan không hỉu sao lại bỏ quét 3D trên con 5, ngon thế mà lị
@kedote Đến chịu với thằng google, hay nó định hình giá rẻ nên cắt giảm, k làm trán zồ nữa nên cắt hết 😅
butsinh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kedote Đánh đổi màn hình tràn vuền
1101990
ĐẠI BÀNG
3 năm
đang dùng 3a và cũng khá ưng, có điều kiện mình cũng sẽ nâng đời pixel cao hơn
nhưng về giá thì đúng là hơi mặn thật
HIV
ĐẠI BÀNG
3 năm